[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

BloodOwl87

Xe điện
đó là "sự cố" trong giai đoạn đổi tiền cụ ơi, bđs cũng đầy "sự cố" tương tự (NN thu hồi đất với giá rẻ mạt) sao cụ ko kể ra đi?
Thậm chí còn có ccrd có hệ thống còn nghiêm trọng hơn đổi tiền nhiều.

BloodOwl87

Xe điện
Thay vì ngồi chờ đợi, cccm ít tiền, chưa đủ tiền có thể nghiên cứu mua xa xa hơn dưới đây, hay thay vì chờ đợi!?

1. Thứ 5 tuần tới Phúc Thọ tổ chức đấu giá QSDD Trách Mỹ Lộc ngay gần thị trấn trung tâm huyện, với giá khởi điểm khoảng 25tr/m2, như vậy tiền đặt cọc đã chừng 500tr đồng và khiến cc đấu chuyên chùn tay khi bỏ giá, không dám bỏ cọc 500tr!?
Là cơ hội để cccm sở hữu QSDD đấu giá hạ tầng đẹp (khu vực mặt đg tỉnh lộ 418, cách QL 32 vài trăm mét, cách Hồ Hoàn kiếm chừng 35-40km) và chỉ đấu giá 01 vòng bỏ phiếu, kqả biết ngay

2. Khu vực Thạch Thất, Quốc Oai bám đại lộ Thăng Long thg giá cao, còn phía giáp QL32 như Phúc Thọ giá lại không cao mà còn thấp. Với đg ô tô 3m, chỉ hơn 10tr cccm đã có đất trong làng và thường không quá xa QL32, chỉ 1km đổ lại. Trc đây tầm 01 tháng, chỉ từ 10- 12tr cccm có nhiều lựa chọn tại khu vực này vì Phúc Thọ phân lô ok

3.Về lâu dài, rõ ràng nếu Đan Phượng Hoài Đức có thể lên quận hoặc cơ bản phấn đấu đáp ứng lên quận trong 2025 như HN yêu cầu vừa rồi thì rõ ràng, Phúc Thọ sẽ giáp quận và không phải lựa chọn…tồi!?;)) Đi làm không quá xa, con cái học tốt

Lưu ý: với việc đấu giá nóng như vừa rồi, Phúc Thọ khả năng cao sẽ có nhiều ng quan tâm, nhất là cccm khách hàng tiềm năng trong hội nhóm “dừng…vì ngáo”!?;))
Người ta mua là để nhu cầu ở đi học đi làm.
Còn cụ coi việc đi làm 30km là bình thường thì nói thật tôi chưa gặp ai như vậy bao giờ, đó là khoảng cách của người tỉnh khác như Hy bắc ninh sang Hn luôn rồi.

alceste

Xe điện
đó là "sự cố" trong giai đoạn đổi tiền (biết đổi tiền nhưng ko rút ra), bđs cũng đầy "sự cố" tương tự (NN thu hồi đất với giá rẻ mạt) sao cụ ko kể ra đi?
Cụ tính kô sai, với điều kiện cung cho thuê nhà luôn đủ và cầu thuê nhà luôn thấp. Nghĩa là kô có tăng dân số, kô có lấy vợ lấy chồng, giá cả nguyên vật liệu kk tăng. Còn chẳng ai bắt B mua nhà và cũng kô ai cướp của B cả. Cụ thích có thể quyết định đi thuê cả đời, kô ai cấm. Tính như cụ B vẫn hưởng lợi 5%/tháng mà, đi thuê làm gì cho mệt.
Nên nhớ đến đất nước trước đây ổn định dân số như Đức h còn phải bỏ rent cap. Cụ có thể tìm hiểu thêm.
Đây là hậu quả của bỏ học Kinh tế học Đại cương đâu đúng kô cụ?

alceste

Xe điện
Giá chung cư hình như có vẻ rao hạ 1-300 triệu rồi thì phải
Em vừa đi xem 1 căn tối thứ 5 vừa rồi cho Phụ huynh, chưa kịp đưa phụ huynh đi xem thì họ bán mất rồi.
Trong khu h rất rất ít căn bán, giờ này năm ngoái bảng hàng của sàn có 20 căn tha hồ xem, h chỉ có 4 căn, vừa bán 1 còn 3 :((

thichxe21

Xe đạp
Chỉ cần giá thuê rẻ thì người thuê đang hưởng lợi chứ sao lại không cân sức?
Giả sử A và B có số vốn ban đầu là x tỉ, A mua nhà giá x tỉ, B thuê nhà của A với giá 2%/năm nhưng đầu tư hay gửi tk lời 7%. Ta có:
- A lời 2%/năm nhờ tiền cho thuê.
- B lời 7-2=5%/năm nhờ gửi tk/đầu tư.
Về lâu dài thì B càng ngày càng giàu hơn A, sống sung sướng hơn A dù chả sở hữu cái nhà nào.
Nếu 1 ngày, B ko đi thuê mà quyết định vay tiền mua nhà của A với giá cắt cổ thì ngược lại, thành quả cả đời của B bị A cướp hết.
Cụ tính thế không hợp lý rồi:
1) ở đâu mà giá thuê có 2% thấp thế cụ: vd nhé 1 căn 2 ngủ cc đẹp khoảng 70 m2 trong vành đai 3 giờ giao dịch phải 4-5 tỏi, giá thuê khoảng 14-15 tr/tháng = 170-180 tr/năm nó tương đương ít nhất 3-4% nhé.
2) Cá nhân em mua bán mấy lần từ 2015 đến giờ thấy cc tăng đều ít nhất 10%/năm nên nếu con số này rõ ràng ông chủ nhà số hưởng, vừa có tiền khách thuê vừa nhà tăng. Giờ xu hướng ở cc cao cấp rất lớn vì tiện và sướng nên mức tăng này còn nhẹ. Em nghĩ trừ khi có biến động lớn như khủng hoảng kinh tế hay chiến tranh, thảm hoạ … chứ giá khó giảm. Em đang nói so với mức tăng hợp lý nhé, chứ ngáo ngơ rao tháng trc tháng sau thêm cả tỏi thì chắc có thể giảm :D.
Mà em cũng nghi ngờ cái sống “sung sướng” của ông B cụ nói lắm. Nhà ko phải của mình, tạm bợ, cũng chẳng muốn sắm đồ xịn sống theo ý mình. Đùng cái ngày đẹp trời chủ nó cần đòi nhà lại loạn lên tìm chỗ thuê mới, chạy vạy, chuyển đồ, rồi chỗ mới lại phải tiện vch đi làm, con đi học … cũng vã lắm ạ!
Các cụ tổ dạy không sai đâu ạ, an cư lạc nghiệp, chữ “an” nó quan trọng lắm, cần tìm chỗ phù hợp thì phải quyết đoán thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dung nguyen 282

Xe máy
Một điều nữa là em thấy các các cụ trong nhóm đó rất sợ vay Ngân hàng. Em thì chỉ sợ không được vay ngân hàng thôi. Vay là đòn bẩy tài chính mà, giúp mình đạt được mục tiêu sớm hơn, ăn tiêu tiết kiệm hợp lý hơn. Chứ h em hết vay, kiếm đc bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, h lại phải tìm cái j mua để vay tiếp đây 🤣 Cơ mà chỉ đúng khi vay mua hình thành tài sản nhé ạ, chứ vay tiêu dùng thì thôi ạ 🤣

unifo

Xe buýt
Người ta mua là để nhu cầu ở đi học đi làm.
Còn cụ coi việc đi làm 30km là bình thường thì nói thật tôi chưa gặp ai như vậy bao giờ, đó là khoảng cách của người tỉnh khác như Hy bắc ninh sang Hn luôn rồi.
Cụ thừ làm quen với cuộc sống ng dân miền Nam dần đi là vừa cụ! Không biết cụ có trải nghiệm không chứ tôi có một tgian trong Nam vài năm, người lao động là công nhân, nhân viên đi làm cách nhà 30-40km là rất bt, họ ở các huyện Bình Dương, Long An, Đồng Nai… vẫn lên vùng ven các khu CN TPHCM…

Ở trên mới nói là từ trung tâm Bờ Hồ mới 35-40km, chứ không phải cách chỗ làm 35-40km.
Hai vợ chồng mới làm công nhân, nhân viên công ty lại ở phía ven các khu CN dọc đại lộ Thăng Long, các Khu CN Đan Phượng, Hoài Đức thì chỉ đi 30ph là đến lại không tắc đg, đòi hỏi vào trung tâm để con đi học chỗ tốt, gần chỗ siêu thị, khu vui chơi thì biết bao giờ mới có đc nhà, có khi 05 năm nữa lên đó giá đã gấp 3 lần!?
(tôi khuyên bên trên là cccm làm phía Tây, không nói cccm làm bên phía Đông Băc, Gia Lâm, Đông Anh thì tìm mua phía giáp Bắc Ninh, Hưng Yên)
Liệu cơm gắp mắm mới mong thay đổi cuộc đời thay vì…ngồi chờ và bức xúc
:)
Chính việc “kêu gọi mua nhà ra xa” sẽ đỡ áp lực lên giá bđs vì nguồn cung xa dồi dào, giá hợp lý, muốn tăng mạnh cũng khó và đỡ gây áp lực giao thông, kinh tế xã hội nội thành!?

Không biết vừa qua cccm có trải nghiệm đất nền nội thành không, hay chỉ thấy chung cư, nhà trong ngõ tăng giá mạnh!? Tôi thấy phía dưới Hà Đông, Nam Từ Liêm, một số nơi đất đã tăng gần gấp đôi trong chưa đến…nửa năm qua, chứ đừng nói là đất trong ngõ hay chung cư… Chờ giảm giá e khó mà lực bất tòng tâm, hoặc về lại quê hương ở tỉnh xây dưng sự nghiệp vẫn đỡ khó khăn hơn…

Chỉnh sửa cuối:

linhcanonian

Xe tải
1) ở đâu mà giá thuê có 2% thấp thế cụ: vd nhé 1 căn 2 ngủ cc đẹp khoảng 70 m2 trong vành đai 3 giờ giao dịch phải 4-5 tỏi, giá thuê khoảng 14-15 tr/tháng = 170-180 tr/năm nó tương đương ít nhất 3-4% nhé.
2) Cá nhân em mua bán mấy lần từ 2015 đến giờ thấy cc tăng đều ít nhất 10%/năm nên nếu con số này rõ ràng ông chủ nhà số hưởng, vừa có tiền khách thuê vừa nhà tăng. Giờ xu hướng ở cc cao cấp rất lớn vì tiện và sướng nên mức tăng này còn nhẹ. Em nghĩ trừ khi có biến động lớn như khủng hoảng kinh tế hay chiến tranh, thảm hoạ … chứ giá khó giảm. Em đang nói so với mức tăng hợp lý nhé, chứ ngáo ngơ giao tháng trc tháng sau thêm cả tỏi thì chắc có thể giảm :D.
Mà em cũng nghi ngờ cái sống “sung sướng” của ông B cụ nói lắm. Nhà ko phải của mình, tạm bợ, cũng chẳng muốn sắm đồ xịn sống theo ý mình. Đùng cái ngày đẹp trời chủ nó cần đòi nhà lại loạn lên tìm chỗ thuê mới, chạy vạy, chuyển đồ, rồi chỗ mới lại phải tiện vch đi làm, con đi học … cũng vã lắm ạ!
Các cụ tổ dạy không sai đâu ạ, an cư lạc nghiệp, chữ “an” nó quan trọng lắm, cần tìm chỗ phù hợp thì phải quyết đoán thôi ạ.
Hồi đầu năm em đi mua nhà, môi giới dẫn đến xem mấy căn chủ nhà đang cho thuê dở. Nghĩ đến cảnh vợ chồng con cái đang ở, đang sinh hoạt, ngày năm lần bảy lượt phải mở cửa cho người lạ đến ra vào săm soi từng ngóc ngách. Chưa kể như cụ nói, cái đời ở nhà thuê, đồ chủ nó cho gì dùng nấy, toàn đồ dở hơi, dùng thì tức mà sắm mới thì không được. Ở thuê kể ra cũng sướng thật.

Dom Hoang

Xe tải
2) Cá nhân em mua bán mấy lần từ 2015 đến giờ thấy cc tăng đều ít nhất 10%/năm nên nếu con số này rõ ràng ông chủ nhà số hưởng, vừa có tiền khách thuê vừa nhà tăng. Giờ xu hướng ở cc cao cấp rất lớn vì tiện và sướng nên mức tăng này còn nhẹ. Em nghĩ trừ khi có biến động lớn như khủng hoảng kinh tế hay chiến tranh, thảm hoạ … chứ giá khó giảm. Em đang nói so với mức tăng hợp lý nhé, chứ ngáo ngơ giao tháng trc tháng sau thêm cả tỏi thì chắc có thể giảm :D.
Cụ nói chuẩn quá, Thật ra giờ giá nhà tăng ảo thì em thấy Ok chứ nếu mà dùng tiền tiết kiệm rồi đi thuê thì muôn đời có nhà sao dc, chưa kể vật giá ngày càng leo thang, Tiền gửi tiết kiệm lãi chỉ bằng tiền làm phát. Đơn giản như chung cư em năm 2017 chỉ có 1 tỷ và tầng em nhiều người vay tận 1/2 số tiền và giờ vẫn chưa trả hết nhưng dù sao đó cũng nhà của mình, mk tự ý deco theo ý mình. Chứ đi ở thuê nói vậy thôi chứ cũng nhiều vẫn đề lắm, rất nhiều cụ dính quả tiền mất tật mang khi ở thuê rồi

iad_jk209

Xe máy
2) Cá nhân em mua bán mấy lần từ 2015 đến giờ thấy cc tăng đều ít nhất 10%/năm nên nếu con số này rõ ràng ông chủ nhà số hưởng, vừa có tiền khách thuê vừa nhà tăng. Giờ xu hướng ở cc cao cấp rất lớn vì tiện và sướng nên mức tăng này còn nhẹ. Em nghĩ trừ khi có biến động lớn như khủng hoảng kinh tế hay chiến tranh, thảm hoạ … chứ giá khó giảm. Em đang nói so với mức tăng hợp lý nhé, chứ ngáo ngơ rao tháng trc tháng sau thêm cả tỏi thì chắc có thể giảm :D.
1) cụ ơi, em đang giả thuyết là giá thuê phải thật rẻ so với giá nhà, chứ hiện tại thì vẫn chưa "rẻ" lắm đâu. Tuy nhiên, 3-4% vẫn là hơi thấp so với gửi TK, chứ chưa nói đến các môn rủi ro hơn như là CK, TP.
2) Giá tăng lên trời là 1 cách để ông A "cướp" đi thành quả của ông B còn gì. Bán xong thì một vòng lặp mới lại tiếp diễn.

Cần chuyển nhà, alo 1 cái là có dịch vụ nó làm tất, cụ chả phải làm gì. Ở VN còn mới chứ TG thì chuyện này quá phổ biến luôn.
Chuyện con cái đi học thì cụ có tính đến chuyện con muốn học trường tốt nhưng ở xa nhà không? Lúc này hoặc là cụ phải bắt con đi học xa, hoặc là phải từ bỏ chữ "an" để lo cho con học gần nhà.
Chưa kể con nhà ông A phải học trường kém hơn con nhà ông B vì thu nhập của ông A kém hơn ông B 3% (giả thuyết).

thichxe21

Xe đạp
1) cụ ơi, em đang giả thuyết là giá thuê phải thật rẻ so với giá nhà, chứ hiện tại thì vẫn chưa "rẻ" lắm đâu. Tuy nhiên, 3-4% vẫn là hơi thấp so với gửi TK, chứ chưa nói đến các môn rủi ro hơn như là CK, TP.
2) Giá tăng lên trời là 1 cách để ông A "cướp" đi thành quả của ông B còn gì. Bán xong thì một vòng lặp mới lại tiếp diễn.

Cần chuyển nhà, alo 1 cái là có dịch vụ nó làm tất, cụ chả phải làm gì. Ở VN còn mới chứ TG thì chuyện này quá phổ biến luôn.
Chuyện con cái đi học thì cụ có tính đến chuyện con muốn học trường tốt nhưng ở xa nhà không? Lúc này hoặc là cụ phải bắt con đi học xa, hoặc là phải từ bỏ chữ "an" để lo cho con học gần nhà.
Chưa kể con nhà ông A phải học trường kém hơn con nhà ông B vì thu nhập của ông A kém hơn ông B 3% (giả thuyết).
Em dựa theo thực tế khoảng chục năm trở lại đây có mua bán thật mấy lần cụ ạ, mức tăng 10% là thực tế :) đó ạ, lúc mua bán thì cũng phải tham khảo chán chê các khu vực và các giao dịch thật, qua anh em bạn bè. Khoảng hơn năm nay khi đang sốt thì còn cao hơn 10% nhiều. Cụ so tiền phải bỏ ra để thuê nhà vẫn thấp hơn lãi gửi tiết kiệm nhưng có nghĩ cái nhà cụ định mua nó tăng thêm 10-15%/năm không ạ, thế thì khi cụ muốn mua thật trong 2-3 năm tới cụ phải tốn thêm bao nhiêu? Trong khi ông chủ nhà vừa được tiền thuê 3-4%/năm của cụ vừa có nhà tăng giá 10-15%/năm.
Giá thuê 14-15 tr/tháng với căn 2 ngủ 70 m2 là đúng đấy cụ. Năm 2021 em cho thuê căn 65 m2 đã được 13 tr rồi (cc đẹp trong vđ 3 nhé).

Còn vụ ở thuê chuyển nhà ko vấn đề gì với cụ thì em ok:) là lựa chọn của cụ thôi ạ. Nhưng chắc chắn cũng mất công sức hơn với gia đình khác họ đã ổn định không phải suy nghĩ nhiều.

iad_jk209

Xe máy
Em dựa theo thực tế khoảng chục năm trở lại đây có mua bán thật mấy lần cụ ạ, mức tăng 10% là thực tế :) đó ạ, lúc mua bán thì cũng phải tham khảo chán chê các khu vực và các giao dịch thật, qua anh em bạn bè. Khoảng hơn năm nay khi đang sốt thì còn cao hơn 10% nhiều. Cụ so tiền phải bỏ ra để thuê nhà vẫn thấp hơn lãi gửi tiết kiệm nhưng có nghĩ cái nhà cụ định mua nó tăng thêm 10-15%/năm không ạ, thế thì khi cụ muốn mua thật trong 2-3 năm tới cụ phải tốn thêm bao nhiêu? Trong khi ông chủ nhà vừa được tiền thuê 3-4%/năm của cụ vừa có nhà tăng giá 10-15%/năm.
Giá thuê 14-15 tr/tháng với căn 2 ngủ 70 m2 là đúng đấy cụ. Năm 2021 em cho thuê căn 65 m2 đã được 13 tr rồi (cc đẹp trong vđ 3 nhé).

Còn vụ ở thuê chuyển nhà ko vấn đề gì với cụ thì em ok:) là lựa chọn của cụ thôi ạ. Nhưng chắc chắn cũng mất công sức hơn với gia đình khác họ đã ổn định không phải suy nghĩ nhiều.
nếu giá thuê 2%, trong khi lãi TK 7%, lãi CK 12% thì em sẽ không bao giờ mua nhà nhé :)) Cụ có tăng giá nhà 10% hay 20% thì cụ cứ giữ lấy mà bán cho người khác, chả ảnh hưởng gì đến em.:))

honeykiss

Xe hơi

Chắc chung cư cao cấp tầm vin royal hay time mới đc giá thế chứ mặt bằng chung các chung cư bình dân trung cấp tầm 11-12tr thôi cụ.

BloodOwl87

Xe điện
Chắc chung cư cao cấp tầm vin royal hay time mới đc giá thế chứ mặt bằng chung các chung cư bình dân trung cấp tầm 11-12tr thôi cụ.
12 là cao đấy, với 2 ngủ.
Em có cái nhà phân lô 4 tầng quận lõi, xe ô tô để cửa cả ngày được mà cho thuê 16tr còn khó kìa. 54 m.

truongvoky1981

Xe buýt
Vâng, nhiều người nghĩ vậy nên không mua và cứ ở thuê. Căn 5, 6 tỷ bây giờ cách đây 2 năm
chỉ gần 3 tỷ thôi. Vậy 2 năm trước mua nhà thì lợi hơn thuê là chắc.
Giờ giá tăng ko mua được, chỉ còn cách đu thuê chứ biết làm sao được.
đi thuê lúc nào mà chẳng lợi hơn NẾU mà giá cc ko tăng. Tính lấy tiền gửi tk đi thuê nhà thì ngon rồi. 6 tỷ 1 năm dc 360tr đi thiê nhà 20tr/tháng vẫn dôi ra hơn 100tr ăn tiêu.
Nhưng chỉ vài năm thôi thì 6 tỷ nhẽ ra mua dc căn 90-100m thì lại chỉ mua dc căn 60-70m thôi. Nếu cc tăng giá (như vài năm nay) thì có nhà là tài sản tăng trong khi đi thuê ts vẫn như cũ.

Dr Duc

Xe tải
đi thuê lúc nào mà chẳng lợi hơn NẾU mà giá cc ko tăng. Tính lấy tiền gửi tk đi thuê nhà thì ngon rồi. 6 tỷ 1 năm dc 360tr đi thiê nhà 20tr/tháng vẫn dôi ra hơn 100tr ăn tiêu.
Nhưng chỉ vài năm thôi thì 6 tỷ nhẽ ra mua dc căn 90-100m thì lại chỉ mua dc căn 60-70m thôi. Nếu cc tăng giá (như vài năm nay) thì có nhà là tài sản tăng trong khi đi thuê ts vẫn như cũ.
Đúng rồi. Tương đương với việc mình tưởng là mình tiết kiệm được tiền ăn tiêu nhưng 5 tỷ trong tài khoản sau 10 năm nữa nó tương đương với 10 tỷ hay 5 tỷ hay 2.5 tỷ ở hiện tại hay không thì cũng giật mình phết đấy.

truongvoky1981

Xe buýt
Đúng rồi. Tương đương với việc mình tưởng là mình tiết kiệm được tiền ăn tiêu nhưng 5 tỷ trong tài khoản sau 10 năm nữa nó tương đương với 10 tỷ hay 5 tỷ hay 2.5 tỷ ở hiện tại hay không thì cũng giật mình phết đấy.
thật ra có tiền thì cứ mua tài sản xong ko ở thì cho thuê là thượng sách. Thấp hơn gửi tk tí nhưng yên tâm ko mất giá Cụ nhể.