[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

Bảo_Long_668

Xe máy
Câu cuối ko đúng nhé.
Mg đốt khách, kê giá ăn kênh đừng bảo ko có. Nó làm loạn giao dịch đấy.
Oke đốt khách tôi không phản đối nhưng nhà của ông kê giá anh kênh tn được. Mua bán 2 bên gặp nhau, MG kết nối ăn chênh kiểu gì.
Thế nhưng giao dịch trước đây mua 3 tỷ, giờ giá tăng lên 4-4.5 tỷ thì ntn?

BloodOwl87

Xe điện
Oke đốt khách tôi không phản đối nhưng nhà của ông kê giá anh kênh tn được. Mua bán 2 bên gặp nhau, MG kết nối ăn chênh kiểu gì.
Thế nhưng giao dịch trước đây mua 3 tỷ, giờ giá tăng lên 4-4.5 tỷ thì ntn?
Mg sẽ có hợp đồng riẻng với chủ nhà. Chủ thu về 3 nó bán được 4 là nó đút túi 1 tỷ, thoả thuận rõ sao ko ăn chênh được. Phần chênh nó sẽ thu sau, là việc của mg và người bán người mua trả tiền xong đi về ko biết đâu.

khanhnguyen09

Xe container
ngân hàng nhiều tiền vậy sao họ không trực tiếp gom đất các cụ nhỉ ?
mà phải cho người khác vay tiền gom đất kiếm chút tiền lời nhỉ ?
Cụ không thấy vtp à? Toàn ngân hàng ôm nó mới đẩy giá được như vậy, chứ mấy ông cò với mấy cụ keper thì ăn thua gì.:))

khanhnguyen09

Xe container
Em đã nói với cụ rồi, vấn đề mang nhà ở Hà Nội đi so với TQ thì ngoài vị trí trung tâm giống nhau ra thì còn lại thua hết cái nhà ở TQ thì lấy GDP ra so giá nhà của VN và TQ chẳng nói lên cái gì cả, còn em k so sánh ở quê, còn e nói rồi, em chẳng phải chuyên gia mà tranh luận ở đây, em nói lên quan điểm của em để các cụ khác có đọc được thì có thể sẽ có cái nhìn nhiều chiều, hết mục đích, còn cụ nào giỏi cụ ấy tranh luận với cụ, ở đây em cũng chẳng đủ kiến thức hay đủ sức nặng để khuyên ai tư duy hay nghĩ lại hay đại loại gì đó tương tự.
Nói chung với tư duy của các cụ keper thì giá nhà VN là đang rẻ nhất thế giới rồi.:))

Easy girl

Xì hơi lốp
Thu nhập bình quân lấy đâu ra 4500$/năm thế?
đọc câu đầu thôi xin phép cho cụ 1 lạy.
-thu nhập bình quân VN 4500 usd, tương đương 112tr vnd. Giá nhà 1 căn 60m2 bây h khoảng 3.6 tỏi.
ở VN mất 32 năm để mua cái nhà trên
- thằng hàng xóm Thượng Hải (Tàu), 1 căn 60m nó khoảng 36 tỷ vnd. Thu nhập bq TQ thuộc loại bt, chả phải cao siêu j, cỡ 12.500 usd, tương đương 312tr vnd.
Nó mất 110 năm để mua đc căn hộ trung tâm tp lớn.
So sánh tròng trọc đúng tiêu chí của cụ. Nhắc lại thu nhập bq của TQ ko phải top đầu thế giới nhé. :)).
CÁI PIC NÀY MỚI THẤY ĐÚNG NHIỀU CỤ CHẮC MỖI ĐI LÀM XONG TỐI VỀ NHÀ CHƠI THỂ THAO, LƯỚT TIKTOK ;)).

khanhnguyen09

Xe container
Có cái hội dừng mua nhà tránh ngáo giá trên fb, em thấy tăng hội viên nhanh phết mới tuần trước loanh quanh 7-8k mà giờ đã 15-16k rồi, lượng tương tác bài viết cũng rất cao, tính ra 5-6 ngày mà tăng đc từng đấy là khủng đấy chứ
Khả năng phải mời xxx vào cuộc thôi, chữ để thế ảnh hưởng đến giá nhà lắm.:))

Thanhvuóng71

Xe điện
Cavs cụ tham khảo. Nên chuyển hướng mua ra xa thôi chứ dừng k mua đợi xuống thì cũng lâu đấy.

eterniti

Xe tăng
Thì hội đại diện cho nhóm nào thì theo luật của nhóm đó mà cụ. Mấy bài đăng trên nhóm của MG mà trái í thì cũng bị MG kick : ))
Thế mà các cụ còn vào trêu người ta , ác ))

Kaisa

Xe tải
Nói chung với tư duy của các cụ keper thì giá nhà VN là đang rẻ nhất thế giới rồi.:))
Nói gì thì cũng xem xét nhiều chiều hướng, quan điểm cá nhân không sao cả, mỗi người 1 góc nhìn mà cụ. Với cá nhân em thì em thấy so sánh gì nó cũng phải tương xứng, tương đồng. Chung cư Hà Nội so với HCM về hạ tầng, tiện ích, cảnh quan, chất lượng, dịch vụ… đã không bằng hoặc chỉ gần bằng thôi chứ so sao được với nước ngoài. Nói chung cứ có vài cái nhà hoặc đang có nhà thì còn húng lắm, cứ phát sinh nhu cầu mua nhà lúc đấy mới thấm đòn cụ ạ, còn các cụ nhiều tiền mua k thèm nhìn giá thì ngta cũng không có time vào đây hớt lẻo đâu, em có nhà rồi mà em còn sợ cái giá nhà bây giờ, k biết sau con cái mình thế nào. 😰😰

Được gửi từ iPhone - Otofun

chip_m

Xe buýt
Bọn bds etc. là thông tin của cò, tất nhiên tụi nó phải định hướng có lợi cho tụi nó. Sao tụi nó ko trích tốc độ tăng dân số HN những năm gần đây đang có xu hướng giảm, từ trung bình 80~100k/năm, giờ còn 30~50k/năm.
GG vẫn miễn phí, cụ trích dẫn thì nên có những cái nhìn khách quan.
Cụ vội vàng phản biện quá mà ko xem kỹ thống kê.Thống kê có dự phóng mức độ tăng trưởng dân số/m2 của HN và HCM trong 2 năm tới đó. Để đánh nhu cầu thực thì có con số dự phóng rồi đó.
Với lại dân số là 1 phần của lý do chung cư tăng giá thôi, như cụ nói trước đây dân số tăng mạnh mà CC có tăng như bây giờ không hả cụ?

babeo

Xe điện
Mg sẽ có hợp đồng riẻng với chủ nhà. Chủ thu về 3 nó bán được 4 là nó đút túi 1 tỷ, thoả thuận rõ sao ko ăn chênh được. Phần chênh nó sẽ thu sau, là việc của mg và người bán người mua trả tiền xong đi về ko biết đâu.
chả chủ nhà nào dốt đến mức nhà mình giá thị trường 4 tỷ mà chỉ thu về 3 tỷ cả. Thường cho chênh nhưng họ khống chế mức chênh, ví dụ chênh ko quá 5%.
Mấy ông chưa từng bán nhà Hn mà cứ phát biểu về việc bán nhà như đúng rồi.

BloodOwl87

Xe điện
chả chủ nhà nào dốt đến mức nhà mình giá thị trường 4 tỷ mà chỉ thu về 3 tỷ cả. Thường cho chênh nhưng họ khống chế mức chênh, ví dụ chênh ko quá 5%.
Mấy ông chưa từng bán nhà Hn mà cứ phát biểu về việc bán nhà như đúng rồi.
Con số là ví dụ. Mẹ bạn em mới bán nhà thạch bàn đây, chênh hơn 10% là có nhé giá thì loạn xạ luôn. Mợ cứ làm như ai cũng như mợ ý nhỉ, tôi cũng mới nghe đoạn khống chế mức chênh lần đầu.

babeo

Xe điện
Chưa kể các môi giới còn cạng tranh nguồn hàng của nhau. chủ nhà chào bán với hàng chục môi giới, ông nào khớp được trước mới có hoa hồng, rao chênh cao ko bán được thì cũng chả có tiền mg.

babeo

Xe điện
Con số là ví dụ. Mẹ bạn em mới bán nhà thạch bàn đây, chênh hơn 10% là có nhé giá thì loạn xạ luôn. Mợ cứ làm như ai cũng như mợ ý nhỉ, tôi cũng mới nghe đoạn khống chế mức chênh lần đầu.
mẹ bạn với chị bạn, vợ bạn... sao cụ ko nói luôn là cụ cho thuyết phục. nói chênh hẳn 30% vào . Nói thì dễ lắm, lọt tai hay không là chuyện khác.
Cụ ko nghe khống chế mức chênh bao giờ vì cụ ko bán nhà nhiều. cứ bán nhiều vào thì sẽ biết

BloodOwl87

Xe điện
mẹ bạn với chị bạn, vợ bạn... sao cụ ko nói luôn là cụ cho thuyết phục. nói chênh hẳn 30% vào . Nói thì dễ lắm, lọt tai hat không là chuyện khác.
Kỳ vọng 60 nó bán được 68 là thường, bạn mg đó thì ko ăn kênh nhưng đứa trước thì có. Đất thổ cư phế 3% mà mợ fix được mức chênh 5%? Giá giao dịch đất làng 1 khu mợ nghĩ chênh có 5% thôi á tự tin thế.
Tôi đưa thông tin thì mợ biết thế chứ có căn cứ j tôi bốc phét ko?

BloodOwl87

Xe điện
mẹ bạn với chị bạn, vợ bạn... sao cụ ko nói luôn là cụ cho thuyết phục. nói chênh hẳn 30% vào . Nói thì dễ lắm, lọt tai hay không là chuyện khác.
Cụ ko nghe khống chế mức chênh bao giờ vì cụ ko bán nhà nhiều. cứ bán nhiều vào thì sẽ biết
Thì mẹ thằng bạn tôi cả đời có 1-2 mảnh đất bán được 1 mảnh chứ lấy đâu ra mà nhiều, sự thực là thế.
Chưa kể giờ mg nó khác xưa nhiều, xưa đọc thông tin qua báo mua và bán chứ chả cần mg.

alceste

Xe điện
Em thấy chủ có bị dở hơi, hoặc dao kề cổ, mới bán như thế khi biết giá trên thị trường có thể bán cao hơn.
Trừ khi bị bán gán nợ, còn kể cả người cù lần lắm chắc cũng ít đồng ý như vậy. Nhất là mua nhà ko phải mua quần áo, vì còn rất nhiều thủ tục giấy tờ và phải đi xem đi xem lại, gặp chủ nhà ít nhất 1-2 lần.

babeo

Xe điện
Kỳ vọng 60 nó bán được 68 là thường, bạn mg đó thì ko ăn kênh nhưng đứa trước thì có. Đất thổ cư phế 3% mà mợ fix được mức chênh 5%? Giá giao dịch đất làng 1 khu mợ nghĩ chênh có 5% thôi á tự tin thế.
Tôi đưa thông tin thì mợ biết thế chứ có căn cứ j tôi bốc phét ko?
Chênh bao nhiêu chủ nhà có quyền quyết định vì nhà của chủ. Người có nhà bán cũng chả ngu đến mức ko biết 5% là bằng gửi tiết kiệm cả năm rồi. Hoa hồng 3% thì bán chênh 5% là gần gấp đôi, chả ngon quá!
Nói với người ko có tiền mua nhà thì bằng thừa. Có nhà bán xem, chả hô cao hơn giá thị trường là chắc!
Giai đoạn này tôi ko mua ko bán nên chả hô lên hô xuống gì sất, mà có hô cũng vô ích. Lẳng lặng mà làm khi thấy phù hợp thôi.