[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

gsm615

Xì hơi lốp
Hội nhóm mình ơi, ai chưa mua nhà thì nên chờ sau 1/8 xem thế nào. Bây giờ chen nhau đi mua thì bất lợi.

tokidoki

Xe tải
Em nghe nói giá nhà ở HN sắp đưa vào diện quản lý kiểm soát như vàng đó, vàng còn khó hơn vì theo giá thế giới.

Tuấn 1105

Xe máy
Các cụ lạc quan phết, có hơn 10000 mem mà định hãm được cả giá nhà thì đẳng cấp rồi 🤣

Chỉnh sửa cuối:

piu trờ neo

Xe đạp
ngân hàng nhiều tiền vậy sao họ không trực tiếp gom đất các cụ nhỉ ?
mà phải cho người khác vay tiền gom đất kiếm chút tiền lời nhỉ ?

Tuananh6886

Xe máy
ngân hàng nhiều tiền vậy sao họ không trực tiếp gom đất các cụ nhỉ ?
mà phải cho người khác vay tiền gom đất kiếm chút tiền lời nhỉ ?
Bank nó giàu từ việc chênh lãi từ khách gửi khách vay chứ ham hố gì mấy cái gom đất

piu trờ neo

Xe đạp
e thấy như mô hình của Trương Mỹ Lan, lấy tiền NH đầu tư vào đất, bđs,
xui là khủng hoảng kinh tế , nếu êm xuôi thì cũng lời không ít ,
nhưng thấy ít NH làm theo,

dog.fearless

Tháo bánh
e thấy như mô hình của Trương Mỹ Lan, lấy tiền NH đầu tư vào đất, bđs,
xui là khủng hoảng kinh tế , nếu êm xuôi thì cũng lời không ít ,
nhưng thấy ít NH làm theo,
Luật nào cho bank ôm đất đâu cụ ))

BloodOwl87

Xe điện
Cái nhóm đó vô bổ thế mà chả hiểu sao có rất nhiều cụ cò mò vào kêu quàng quạc thanh minh xong bị kick đấy ạ. Tưởng ko quan tâm thì kệ người ta chứ nhỉ, khóc thuê cơ đấy.

xe lôi

Xe tăng
E hay vào mỗi box cafe,hnay mới thấy nhóm này.E lót dép hóng các chuyên gia viết.

Kaisa

Xe buýt
Tóm lại ông chủ thớt chắc tìm mua nhà nhưng tiền thì ít mà cứ đòi thịt ngon. Xong ko được thì kêu là môi giới bẩn và chủ nhà ngáo giá. :))))
90 Nguyễn Tuân như cái NOXH mà rao 75tr/m2, tất nhiên chưa bán được nhưng tôi không cần bảo ngáo giá vì tài sản người khác tôi k cmt, nhưng chính 3 sale còn nc ở hàng trà đá bảo chủ nhà nó bị điên nó mới rao giá đó thì theo cụ có phải ngáo giá không?

Kaisa

Xe buýt
đọc câu đầu thôi xin phép cho cụ 1 lạy.
-thu nhập bình quân VN 4500 usd, tương đương 112tr vnd. Giá nhà 1 căn 60m2 bây h khoảng 3.6 tỏi.
ở VN mất 32 năm để mua cái nhà trên
- thằng hàng xóm Thượng Hải (Tàu), 1 căn 60m nó khoảng 36 tỷ vnd. Thu nhập bq TQ thuộc loại bt, chả phải cao siêu j, cỡ 12.500 usd, tương đương 312tr vnd.
Nó mất 110 năm để mua đc căn hộ trung tâm tp lớn.
So sánh tròng trọc đúng tiêu chí của cụ. Nhắc lại thu nhập bq của TQ ko phải top đầu thế giới nhé. :)).
CÁI PIC NÀY MỚI THẤY ĐÚNG NHIỀU CỤ CHẮC MỖI ĐI LÀM XONG TỐI VỀ NHÀ CHƠI THỂ THAO, LƯỚT TIKTOK ;)).
Cụ so sánh thêm cơ sở hạ tầng của trung tâm thành phố lớn của TQ với Việt Nam để e mở thêm tầm mắt với =))

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ so sánh thêm cơ sở hạ tầng của trung tâm thành phố lớn của TQ với Việt Nam để e mở thêm tầm mắt với =))
hạ tầng nó hơn đứt HN cụ. Đất nó rất rộng, còn cụ nhìn lại đất nội đô HN đi. Chắc cũng ko cần nói nhiều nhỉ? Nếu HN pt hạ tầng tốt khu vực ngoại thành và giãn dân tốt thì giá nội đô sẽ ko tăng mạnh thế đâu. Cụ đừng có nghĩ hạ tầng nó tốt là giá nó có quyền cao nhé :)). VN hạ tầng còn kém pt nên mới có câu chuyện nước chảy chỗ trũng. :)

Kaisa

Xe buýt
hạ tầng nó hơn đứt HN cụ. Đất nó rất rộng, còn cụ nhìn lại đất nội đô HN đi. Chắc cũng ko cần nói nhiều nhỉ? Nếu HN pt hạ tầng tốt khu vực ngoại thành và giãn dân tốt thì giá nội đô sẽ ko tăng mạnh thế đâu. Cụ đừng có nghĩ hạ tầng nó tốt là giá nó có quyền cao nhé :)). VN hạ tầng còn kém pt nên mới có câu chuyện nước chảy chỗ trũng. :)
Nhìn cái gì cũng phải nhiều chiều chứ cụ, để mà nói về giá nhà, cụ phải so cả cơ sở hạ tầng, so chất lượng sống, so tiện ích, so vân vân mây mây... e gặp nhiều cụ so sánh giá nhà Việt Nam với nước khác ở mấy cái con số GDP rồi, nó chẳng nói lên điều gì hết cụ ạ, quan điểm cá nhân em đừng mang nhà việt nam đi so sánh nước khác rồi bảo mua nhà ở mình dễ nọ kia, mỗi cái vị trí trung tâm còn lại thua hết thì lấy căn cứ cơ sở nào mà so sánh. E nói thế thôi, cụ nghĩ sao thì hoan hỷ thôi, còn em cũng chẳng phải chuyên gia gì mà phân tích tranh luận =))

supercat

Xe hơi
90 Nguyễn Tuân như cái NOXH mà rao 75tr/m2, tất nhiên chưa bán được nhưng tôi không cần bảo ngáo giá vì tài sản người khác tôi k cmt, nhưng chính 3 sale còn nc ở hàng trà đá bảo chủ nhà nó bị điên nó mới rao giá đó thì theo cụ có phải ngáo giá không?
Có nhiều chủ nhà ngáo giá là giao bán cho vui, không thiện trí, thì mình thôi kệ họ cụ ạ, mình chỉ quan tâm tới những chủ nhà giao mà nó có vẻ thiện trí thơn hôi, sự ngáo giá em nghĩ không đại diện cho cả thị trường, giá thật là các tin giao mà có người mua thật, trả tiền thật. Ví dụ có 10 cái chung cư bán, thì có thể có 3 cái ngáo giá, còn 7 cái thực tế hơn.
Ví dụ chỗ 90 Nguyễn Tuân này em thấy vẫn có người giao bán giá: 64.7 triệu / m2. Mình nên lấy những tin kiểu này làm căn cứ, thay vì chọn các tin ngáo ra để lấy giá mặt bằng thị trường ạ

Screen Shot 2024-07-29 at 10.05.04.png

Kaisa

Xe buýt
Có nhiều chủ nhà ngáo giá là giao bán cho vui, không thiện trí, thì mình thôi kệ họ cụ ạ, mình chỉ quan tâm tới những chủ nhà giao mà nó có vẻ thiện trí thơn hôi, sự ngáo giá em nghĩ không đại diện cho cả thị trường, giá thật là các tin giao mà có người mua thật, trả tiền thật. Ví dụ có 10 cái chung cư bán, thì có thể có 3 cái ngáo giá, còn 7 cái thực tế hơn.
Ví dụ chỗ 90 Nguyễn Tuân này em thấy vẫn có người giao bán giá: 64.7 triệu / m2. Mình nên lấy những tin kiểu này làm căn cứ, thay vì chọn các tin ngáo ra để lấy giá mặt bằng thị trường ạ

View attachment 8654962
Với mình thì giá này ở cái chung cư 90 NT thì mình cũng k mua =))

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nhìn cái gì cũng phải nhiều chiều chứ cụ, để mà nói về giá nhà, cụ phải so cả cơ sở hạ tầng, so chất lượng sống, so tiện ích, so vân vân mây mây... e gặp nhiều cụ so sánh giá nhà Việt Nam với nước khác ở mấy cái con số GDP rồi, nó chẳng nói lên điều gì hết cụ ạ, quan điểm cá nhân em đừng mang nhà việt nam đi so sánh nước khác rồi bảo mua nhà ở mình dễ nọ kia, mỗi cái vị trí trung tâm còn lại thua hết thì lấy căn cứ cơ sở nào mà so sánh. E nói thế thôi, cụ nghĩ sao thì hoan hỷ thôi, còn em cũng chẳng phải chuyên gia gì mà phân tích tranh luận =))
các cụ trên kia so sánh thu nhập và giá nhà thì e lấy ra so đấy thôi. E cũng ko tự nhiên nghĩ ra vẽ cho các cụ thẩm. Câu trả lời nó nằm trong câu nói của cụ r đấy. Cụ bảo so mỗi cái trung tâm còn lại thì thua hết thì so làm j. Hỏi ngược lại cụ. Nếu trung tâm mình không quá chênh lệch với các phần còn lại thì dân có đổ về các tp lớn học tập làm việc ko? Cụ hiểu vấn đề chứ. Còn cụ bảo ko nói lên j thì e cũng nói lại là cụ sai lầm. :))
Học đại học sao ko ra tỉnh mà học, khám chữa bệnh sao ko ở quê mà khám, vui chơi giải trí sao ko ở quê, việc làm thì ở quê mà tìm.... Ở tỉnh sao ko đóng mấy cái Aeon to đùng đi, sao ko xây mấy cái bv to rồi tuyển bsy giỏi về đi,..... Rồi thì GDP trung bình gần 4.5k usd nhưng mấy ông thu nhập từ 4.5K usd trở lên lại chủ yếu ở các tp lớn à =))
Cụ có hiểu nước chảy chỗ trũng chưa? :). E nghĩ cụ nên tư duy lại ;))

Kaisa

Xe buýt
các cụ trên kia so sánh thu nhập và giá nhà thì e lấy ra so đấy thôi. E cũng ko tự nhiên nghĩ ra vẽ cho các cụ thẩm. Câu trả lời nó nằm trong câu nói của cụ r đấy. Cụ bảo so mỗi cái trung tâm còn lại thì thua hết thì so làm j. Hỏi ngược lại cụ. Nếu trung tâm mình không quá chênh lệch với các phần còn lại thì dân có đổ về các tp lớn học tập làm việc ko? Cụ hiểu vấn đề chứ. Còn cụ bảo ko nói lên j thì e cũng nói lại là cụ sai lầm. :))
Học đại học sao ko ra tỉnh mà học, khám chữa bệnh sao ko ở quê mà khám, vui chơi giải trí sao ko ở quê, việc làm thì ở quê mà tìm.... Ở tỉnh sao ko đóng mấy cái Aeon to đùng đi, sao ko xây mấy cái bv to rồi tuyển bsy giỏi về đi,..... Rồi thì GDP trung bình gần 4.5k usd nhưng mấy ông thu nhập từ 4.5K usd trở lên lại chủ yếu ở các tp lớn à =))
Cụ có hiểu nước chảy chỗ trũng chưa? :). E nghĩ cụ nên tư duy lại ;))
Em đã nói với cụ rồi, vấn đề mang nhà ở Hà Nội đi so với TQ thì ngoài vị trí trung tâm giống nhau ra thì còn lại thua hết cái nhà ở TQ thì lấy GDP ra so giá nhà của VN và TQ chẳng nói lên cái gì cả, còn em k so sánh ở quê, còn e nói rồi, em chẳng phải chuyên gia mà tranh luận ở đây, em nói lên quan điểm của em để các cụ khác có đọc được thì có thể sẽ có cái nhìn nhiều chiều, hết mục đích, còn cụ nào giỏi cụ ấy tranh luận với cụ, ở đây em cũng chẳng đủ kiến thức hay đủ sức nặng để khuyên ai tư duy hay nghĩ lại hay đại loại gì đó tương tự.