[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

Dr Duc

Xe tải
4 tỷ về mấy cái ngõ hun hút ở Khâm Thiên chắc vẫn có, nhg đòi ngõ nông, lại 4 quận lõi thì khó thật.
btw, em thấy giá đất tỉnh vẫn rất ok. Sao mọi ng ko mua ở tỉnh? Thấy HN đắt quá làm cả đời k mua dc nhà thì có thể về quê mua nhà và làm ăn tại quê mà?
Chính xác. Đây là kết luận cần rút ra nhất của thớt này. Hãy mua những gì có thể và khi còn có thể. HN thì ở thuê thôi cũng đc.

Nay trong nhóm đấy có người cầm 4 tỷ muốn tìm nhà ngõ nông 4 quận lõi Hà Nội.
Xong quay ra chửi môi giới khinh 4 tỷ của mình.
Hôm trước thì có ông cầm 10 tỷ sang mua Vin Cổ Loa rồi lại bảo có 10 tỷ bị khinh là nghèo.
Tiền mình kiếm được là quý, nhưng đừng ảo tưởng giá trị đồng tiền của mình quá. Đặt nó vào đúng chỗ phù hợp với giá trị thì sẽ không mệt mỏi.
Thuyết tương đối của Anxtanh đó bác, kkkaka. Đúng là 10 tỏi mang nhiều nơi thành vip nhưng nhiều nơi đúng là ném đá ao bèo ;))

Chính xác. Đây là kết luận cần rút ra nhất của thớt này. Hãy mua những gì có thể và khi còn có thể. HN thì ở thuê thôi cũng đc.
Cũng có lúc nó giảm đấy bác, nhưng thường giảm không nhiều: vài % thôi. Nhưng đa số lại chờ nó giảm tiếp và lúc nó tăng thì nó tăng ào ào toàn tính theo chục % :)) Lắm lúc mình ôm tài sản nhìn nó tăng còn sốc huống hồ mấy bác ôm tiền nhìn vào :)

anphudong

Xe tăng
" An cư lạc nghiệp " Ko mua được ngôi nhà ở thành phố lớn cũng cảm thấy chạnh lòng. Gặp bạn bè cũng ko mạnh miệng được. Bệnh sĩ thường ai cũng có thành ra một số người cắm đầu vay mượn mua nhà bằng mọi giá, hậu quả là dành hết tuổi thanh xuân cày cuốc trả nợ, khổ sở trăm bề.
Bác nào thấy mình ko có khả năng thì nên về quê sớm chứ chờ mua nhà nội đô thì càng chờ càng thêm vỡ mộng thôi.

linhcanonian

Xe tải
4 tỷ về mấy cái ngõ hun hút ở Khâm Thiên chắc vẫn có, nhg đòi ngõ nông, lại 4 quận lõi thì khó thật.
btw, em thấy giá đất tỉnh vẫn rất ok. Sao mọi ng ko mua ở tỉnh? Thấy HN đắt quá làm cả đời k mua dc nhà thì có thể về quê mua nhà và làm ăn tại quê mà?
Về quê không kiếm bằng HN được cụ ạ, hàng quán mở ra đìu hiu lắm cả ngày ngồi ngáp ruồi.
Thứ 2 là em lấy vợ tỉnh em biết, thoát ly đi HN mà mua được cái nhà nội thành thì về quê oách lắm. Nhưng mà ở quê người ta chỉ biết rõ mấy quận Cầu Giấy, Đống Đa, Hai Bà Trưng các thứ. Xa ra Hà Đông, Long Biên, Gia Lâm là bớt oách. Còn Hoài Đức, Thanh Oai thì khỏi nói rồi. Nên mục tiêu mua là mua mấy chỗ oách nhất kia cơ.

BXD + BTC: 2 bộ đề xuất đánh thuế người sở hữu nhiều nhà, đất rồi. Động thái này tất nhiên còn tranh cãi chán. Nhưng sẽ có 1 lượng thuế chuyển nhượng sang người thân, họ hàng… nếu được luật hoá :)

TreeBoo

Xe buýt
Về quê không kiếm bằng HN được cụ ạ, hàng quán mở ra đìu hiu lắm cả ngày ngồi ngáp ruồi.
Thứ 2 là em lấy vợ tỉnh em biết, thoát ly đi HN mà mua được cái nhà nội thành thì về quê oách lắm. Nhưng mà ở quê người ta chỉ biết rõ mấy quận Cầu Giấy, Đống Đa, Hai Bà Trưng các thứ. Xa ra Hà Đông, Long Biên, Gia Lâm là bớt oách. Còn Hoài Đức, Thanh Oai thì khỏi nói rồi. Nên mục tiêu mua là mua mấy chỗ oách nhất kia cơ.
Vâng, quê em có 1 vùng hơi ngoại lệ, thu nhập tương đối ổn. Giá nhà trong ngõ oto tầm 10tr/m nên hầu như gia đình 2 vợ chồng cùng cày thì tầm 5-10 năm là có nhà, nếu gia đình trợ giúp thì nhanh hơn. Còn vụ gái tỉnh lấy chồng HN thì đúng thật, em có 2 lần đi đám cưới ở Nam Định ( đều nhà gái ), bố cô dâu ko giấu niềm tự hào khoe khắp đám cưới là con mình lấy chồng HN.

Hihi thế gọi là Hà Nội (trong sông) và Hà Ngoại (ngoài sông Hồng) :D

cadan

Xe container
Thu nhập 30tr 1 hộ ở Hn thì chỉ tương đương thu nhập của grap, shiper có thể gọi là cận nghèo rồi cụ ạ! Ăn tiêu thuê nhà tháng giỏi để đc 10tr, 1 năm không ốm đau cơ nhỡ thì để đc 120tr. Thì làm cả đời ko đủ mua nhà ô Thản chứ đừng nói cao hơn! Tốt nhất đừng kêu giá cao với kì quặc vì xã hội người ta vẫn mua ầm ầm, thay vào đó nghĩ cách kiếm nhiều hơn mới mong có nhà.
lương cán bộ nhà nước vẫn chỉ 10-15 tr thôi đấy cụ ạ

linhcanonian

Xe tải
Lương thế nhưng mà khám nhà thì mấy trăm lượng vàng và trăm cuốn sổ đỏ đúng ko cụ.
Nên người giàu thường không có lương cụ ạ, cũng không thể mang lương ra để đo giá nhà đất.

cadan

Xe container
Nhiều người rất hay, mua nhà cứ phải gần chỗ làm, ko tắc... đủ thứ yêu cầu trong khi tài chính ko cover nổi. Ko mua dc thì quay ra join nhóm dừng mua nhà vì abc, kêu ca chửi bới..
Ngoại thành HN vẫn còn đầy chỗ giá hợp lý.
Giờ này Năm ngoái tôi mua ngoại thành đi 25p-30p vào đến Trung Tâm HN Quốc Gia giá 8.5tr(tất nhiên là giờ tăng hơn rồi).
Cứ đòi mua nội đô giá hợp lý ở HN và SG thì chỉ có trong mơ vì đơn giản là nội đô ko dành cho số đông.
Thay đổi cách nghĩ thì sẽ tìm dc phương án phù hợp cho gia đình mình . Ko thì chấp nhận con cháu sau này cả đời đi thuê nhà.
Chiến lược của bạn quá chuẩn. Nhưng mình nghĩ bạn thực hiện được việc đó một phần vì có nhiều người dừng mua hay không chịu mua mà chê bds xa trung tâm đấy. Trêu thì trêu các bạn ấy thôi chứ thực lòng là phải cám ơn. Càng nhiều người dừng mua càng có lợi cho các nhà đầu tư trong tình hình này.
vande là vốn nhà nội đô trước 2023 ko quá đăt

nó chỉ đăt sau khi một số chủ đầu tư xây ven đô bán thượng giá lên

mà cach thượng giá là xăt nhỏ diện tích căn hộ

Rồi tăng đơn giá mét vuông

từ đó, cac bds trong nội đô nhìn vào đó và bảo: ơ sao vị trí nội đô lại rẻ hơn chỗ cách xa 15 km kia

ng mua nhà cũng vậy, sẽ quay ra tranh nhau mua nhà phía trong trung tâm khi so sánh giá cac dự án mới

và vòng xoáy giá tăng bắt đầu từ quý1/24

Chỉnh sửa cuối:

nhaque_tb

Xe tăng
Xh nó thế đấy cụ! Lương cán bộ nhà nước cử nhân đh đi làm gần chục năm lương cơ bản chỉ ngang bà giúp việc 7 triệu bao ăn ở có khi còn không bằng 😅

cadan

Xe container
Lương thế nhưng mà khám nhà thì mấy trăm lượng vàng và trăm cuốn sổ đỏ đúng ko cụ.
Nên người giàu thường không có lương cụ ạ, cũng không thể mang lương ra để đo giá nhà đất.
cụ đùa

nghĩ là cán bộ nhà nước đềutham nhũng và có cơ hội tham nhũng cả ư?

số đông ở cấp chuyên viên đổ xuống lấy đâu ra thẩm quyền ký tá mà đòi có thu nhập khác ạ

cadan

Xe container
Xh nó thế đấy cụ! Lương cán bộ nhà nước cử nhân đh đi làm gần chục năm lương cơ bản chỉ ngang bà giúp việc 7 triệu bao ăn ở có khi còn không bằng 😅
Vâng:

PHẤN ĐẤU MUA NHÀ THÔI ĐÃ HẾT CẢ THANH XUÂN

Với mức giá chung cư dao động từ 50 đến 80 triệu đồng/m2, nguồn cung căn hộ bình dân trên thị trường hầu như không có. Mức giá này tạo ra một áp lực tài chính nặng nề đối với những người có thu nhập trung bình và thấp, khiến cho việc sở hữu một ngôi nhà riêng trở nên đầy thách thức và khó khăn.

Mức lương trung bình của người lao động tại các thành phố lớn như Hà Nội và TP.HCM dao động từ khoảng 10-15 triệu đồng/tháng. Trong khi giá bất động sản tại Hà Nội, TP.HCM và các khu vực ngoại ô hiện dao động từ 40-80 triệu đồng/m2, tại trung tâm có thể lên đến hơn 100 triệu đồng/m2. Một căn hộ trung bình 70-80 m2 có thể có giá từ 3 tỷ đến 6 tỷ đồng.

Giả sử một người lao động tiết kiệm được 30% thu nhập hàng tháng (khoảng 3-4,5 triệu đồng), sau 1 năm họ có thể dành dụm khoảng 36-54 triệu đồng. Nếu họ muốn mua một căn nhà với giá 3 tỷ đồng, họ cần phải tiết kiệm liên tục trong khoảng 55-83 năm chỉ để đạt được số tiền đó (chưa tính đến chi phí sinh hoạt và lạm phát).

Tuy nhiên, hầu hết người lao động không thể tiết kiệm toàn bộ số tiền mua nhà. Nhiều người lựa chọn vay ngân hàng với thời gian trả góp từ 15-25 năm, nhưng điều này vẫn đặt gánh nặng tài chính lớn lên người mua.

Do đó, giá nhà lý tưởng chỉ nên tương đương khoảng 6 – 10 năm thu nhập trung bình khiến người trẻ dễ dàng tiếp cận được.

Còn với tốc độ giá nhà tăng bây giờ, đừng hỏi vì sao giới trẻ kết hôn rất muộn và không muốn sinh nhiều con

Nguồn: Tiền phong

Dr Duc

Xe tải
Thế thì các bạn cố sống cố chết vào nhà nước làm làm gì, lại còn phải xin xỏ, quan hệ, chạy vạy để được vào làm. Sao không ra làm tư cho khoẻ?

Thanhvuóng71

Xe container
Ông nào lập nhóm đứng ra hô hào mọi người cầm tiền dừng mua bds đã thành công mỹ mãn . Bởi vì sau quyết định tách thửa mới của HN thì việc bắt Trend dừng mua nhà của nhiều người sẽ được đáp ứng một cách lâu dài.

linhcanonian

Xe tải
vande là vốn nhà nội đô trước 2023 ko quá đăt

nó chỉ đăt sau khi một số chủ đầu tư xây ven đô bán thượng giá lên

mà cach thượng giá là xăt nhỏ diện tích căn hộ

Rồi tăng đơn giá mét vuông

từ đó, cac bds trong nội đô nhìn vào đó và bảo: ơ sao vị trí nội đô lại rẻ hơn chỗ cách xa 15 km kia

ng mua nhà cũng vậy, sẽ quay ra tranh nhau mua nhà phía trong trung tâm khi so sánh giá cac dự án mới

và vòng xoáy giá tăng bắt đầu từ quý1/24
Em thấy cụ chưa nhìn thấy cái gốc của vấn đề tăng giá của năm nay, trong topic này mọi người cũng đã phân tích nhiều rồi.
Thị trường HN em khẳng định chả ai đủ sức thổi giá như vậy cả, thổi giá mà không có lực cầu hấp thụ thì xìu ngay lập tức. Vụ bỏ cọc đấu giá Thanh Oai là một ví dụ.
Vậy tiền ở đâu để hấp thụ mạnh bất động sản nội đô đến vậy? Chính là tiền bơm ra kích thích kinh tế của Chính phủ. Bơm ra thông qua tăng lương 30%. Bơm qua các ngân hàng với lãi suất cực rẻ, kích thích người dân vay tiền mua bất động sản.
Cụ cứ tưởng tượng một người tiết kiệm 10 năm được 3 tỷ, nay chuẩn bị đủ đi mua nhà giá 3 tỷ rưỡi. Có anh tiết kiệm được 2 tỷ rưỡi, thấy lãi rẻ đi vay thêm 1 tỷ mua được trước. Hết căn 3 tỷ rưỡi, có căn 4 tỷ một anh khác cũng có 2 tỷ rưỡi vay thêm 1 tỷ rưỡi mua trước.
Giá nhà cứ như thế xa dần tầm với của anh cầm 3 tỷ tiền mặt chờ đủ mới mua, không phải vay.
Đó là tình trạng chung của những người đang ngày ngày chửi bới trong hội dừng mua nhà.

Dr Duc

Xe tải
Em thấy cụ chưa nhìn thấy cái gốc của vấn đề tăng giá của năm nay, trong topic này mọi người cũng đã phân tích nhiều rồi.
Thị trường HN em khẳng định chả ai đủ sức thổi giá như vậy cả, thổi giá mà không có lực cầu hấp thụ thì xìu ngay lập tức. Vụ bỏ cọc đấu giá Thanh Oai là một ví dụ.
Vậy tiền ở đâu để hấp thụ mạnh bất động sản nội đô đến vậy? Chính là tiền bơm ra kích thích kinh tế của Chính phủ. Bơm ra thông qua tăng lương 30%. Bơm qua các ngân hàng với lãi suất cực rẻ, kích thích người dân vay tiền mua bất động sản.
Cụ cứ tưởng tượng một người tiết kiệm 10 năm được 3 tỷ, nay chuẩn bị đủ đi mua nhà giá 3 tỷ rưỡi. Có anh tiết kiệm được 2 tỷ rưỡi, thấy lãi rẻ đi vay thêm 1 tỷ mua được trước. Hết căn 3 tỷ rưỡi, có căn 4 tỷ một anh khác cũng có 2 tỷ rưỡi vay thêm 1 tỷ rưỡi mua trước.
Giá nhà cứ như thế xa dần tầm với của anh cầm 3 tỷ tiền mặt chờ đủ mới mua, không phải vay.
Đó là tình trạng chung của những người đang ngày ngày chửi bới trong hội dừng mua nhà.
Còn một dòng tiền nữa cụ quên không nhắc đến. Đó là dòng tiền mặt mà chính chủ không thể hoặc không muốn đưa vào các tài khoản. Cách đây mấy năm, khi giao dịch BDS chưa bị bắt buộc phải chuyển khoản, mình phải ôm tiền mặt đến để thanh toán cho một cụ chủ làm công chức. Cụ đó nhất định không chịu thanh toán chuyển khoản.

Dr Duc

Xe tải
Thế các cụ có bao giờ đặt ngược lại vấn đề là nhiều khi người ta cần bà giúp việc hơn là các cử nhân đó không?

• Vodka
Reactions: g_d