[Funland] Thằng nghiện

đường đời

Xe tăng
Các cụ ko biết chứ trong trại nghiện tỉ lệ người nhiễm phải 8/10 cụ nhé.

Ở khu nổi tiếng nhất về ma tuý Bùi Viện ( Sài Gòn ) . Cụ có thể đến CA Phường Phạm Ngũ Lão hỏi về chuong trình cai nghiện 5 năm do nước ngoài tài trợ thành công nư thế nào ạ.
Nói ra cũng làm gì đâu Cụ, Cụ ý đã thấy thực tế đâu, nghe thấy người khác nói là tin tưởng cho đó là chân lý thôi. Không cần ở đâu xa, ngay Hà Nội đầy người bỏ được... nhưng vì ra ngoài đường nhìn họ bây giờ rất đàng hoàng, công ăn việc làm, hình thức bóng bẩy nên chả ai biết họ đã từng là " Thằng Nghiện". Mà cho dù có hỏi người ta cũng chả nói cái quá khứ " dặt dẹo" đó ra làm gì, Em đi chơi hoặc công tác thấy nói đến vấn đề nghiện ngập đầy... Em cũng coi như không và cười khẩy thôi, chả nhẽ lại vỗ ngực " Bố mày từng nghiện lòi mắt đây này":D

Nam Sóc

Xe tải
Bọn bạn cấp 2-3 của em cũng ra đi cơ số, bỏ cũng chết mà tiếp cũng chết. Số đông là chết vì sốc thuốc do dính thuốc đểu.

đường đời

Xe tăng
Ngã dúi dụi oanh liệt cái giề, may mà ngồi dậy dc, mà ngồi k biết có dc lâu k hay lại ngã, nghiện nghiệt ngã lắm
Em nghiện lại rồi ạ, nhưng mà nghiện tiền và chức vụ cùng 1 gia đình hạnh phúc thôi. Nên hơn 10 năm trở lại đây Em có 1 cửa hàng và 1 căn nhà riêng cùng 1 vợ, 2 thằng Cu ngoan ngoãn... Công việc 2 VC đều là Cán bộ đàng hoàng, trong công việc cũng như trong đời sống cũng nhiều lúc sóng gió nhưng chả bao giờ nghĩ đến ma túy đâu Cụ. Như Cụ nghĩ đó là ngồi dậy thì Em vẫn cảm ơn, nhưng bản thân Em nghĩ... Em đứng đàng hoàng, ngẩng cao đầu đới ạ, chí ít là với bản thân Em!

BMW2018

Xe buýt
Nói ra cũng làm gì đâu Cụ, Cụ ý đã thấy thực tế đâu, nghe thấy người khác nói là tin tưởng cho đó là chân lý thôi. Không cần ở đâu xa, ngay Hà Nội đầy người bỏ được... nhưng vì ra ngoài đường nhìn họ bây giờ rất đàng hoàng, công ăn việc làm, hình thức bóng bẩy nên chả ai biết họ đã từng là " Thằng Nghiện". Mà cho dù có hỏi người ta cũng chả nói cái quá khứ " dặt dẹo" đó ra làm gì, Em đi chơi hoặc công tác thấy nói đến vấn đề nghiện ngập đầy... Em cũng coi như không và cười khẩy thôi, chả nhẽ lại vỗ ngực " Bố mày từng nghiện lòi mắt đây này":D
Dạ e ko nghiện nhưng đi chơi với nghiện vì thời đó bán ma túy như bán rau bán cá . Đúng như cụ nói e chả cần giải thích hay trình bày vì e có nghiện đâu nhưng e chứng kiến nhiều thằng chích nặng luôn nhưng đi đợt đó về bỏ hẳn đến tận bây giờ .

BMW2018

Xe buýt
Nói HN hơi xa rồi ạ , trong thớt này nhiều cụ cũng tâm sự đã từng nghiện nhưng mà vẫn bỏ đc đấy thôi.

llardo

Xe máy
Không có cảm giác phê pha bay bổng như Cụ tưởng đâu, chỉ có cảm giác giật giật khi nằm ngủ và cảm giác này biến mất khi đã bị lệ thuộc sau vài năm... tất cả Em đã giải thích Cụ thể bên trên rồi ạ!
Chắc Cụ cũng hút thuốc lá rồi phải không ạ, nó gần giống nghiện ở cơ chế như vậy, hút điếu thuốc đầu tiên bao giờ cũng ngon, có tí lâng lâng nhưng nghiện thuốc lá rồi thì chả cảm giác gì ngoài thói quen và do cơ thể cần lượng nicotin nạp vào người nên cứ châm liên tục để tránh thèm thế thôi. Nên Em nghĩ già cũng vậy, chả nên thử làm cái gì đâu ạ... người ta lại bảo " già mất nết"
Em quên chưa vod cám ơn cụ chia sẻ truyện của cụ, kính cụ vodka nhé :D

đường đời

Xe tăng
cụ nói vậy em ko đồng ý lắm. trả lẽ cụ #đường đời hư cấu ah. mong các cụ mợ đừng quá bi quan về nghiện nha.hãy để cho người nghiện 1 đường lui làm lại cđ chứ
Em xin lỗi giờ mới trả lời ạ, cái Cụ chê Em bây giờ chắc gì bằng Em, con người có ý chí thì trước sau cũng hưởng thành quả phải không Mợ!

Chỉnh sửa cuối:

đường đời

Xe tăng
BG hình như có xã gì ở HH rất nhiều bà con tham gia làm kinh tế mới dạng này. Khoảng 2002-2004, em có tiếp xúc(nc) hàng ngày với 1 đc buôn chuyến mà ko biết. Bạn ấy là trưởng nhóm(đầu cánh) của cai xây dựng, phụ trách khoảng 30ng. Sở thích chơi loa đài/đầu đĩa phục vụ công nhân nghe nhạc xem phim. Cứ vài tuần lại chạy xuống HP đổi cái khác(đồ bãi). Mãi đến khi ae thấy CA vào làm việc mới biết dân buôn bánh. Tiền nhiều ko dám tiêu mà lại chọn vỏ bọc bằng cv nặng nhọc thế vẫn ko thoát.
Xã Ngọc Vân ạ, hiện giờ gần như cả làng toàn nữ giới bởi nam hầu như tử hình và tù!

Tuananh81

Xe tải
Thực tình em chỉ chơi trong cafe, nhưng rất ít lượn các thớt...
Hôm qua ngồi nhậu với anh em thì thấy có nhắc đến thớt này...
Đọc liên tục nhưng cách quãng vì còn công việc khác, giờ mới đọc xong.
Câu chuyện cụ chủ rất hay, rất có hậu, với sự trải nghiệm chân thật ở góc độ của người trong cuộc. Các mô tả trong câu chuyện là rất chính xác, và tuy chưa nhớ hoặc tránh diễn giải hết, nhưng cũng phải nói rằng cụ chủ có trí nhớ tốt.
Về tình hình và trào lưu xã hội ở Hà Nội những thời kỳ đó có nhiều thứ đặc biệt tác động dữ dội...
Ma túy thì nổi cộm Thanh Nhàn dẹp mãi mới xong, cụ nào chưa được vào trong khu vực thì cứ tưởng tượng như là đang ở trong 1 vùng tối tăm bẩn thỉu xung quanh là cọp beo ở giữa là đầy zombi ấy. Các trung tâm khác cũng kinh nhưng chỉ là phụ.
Đua xe thì có 3 giai đoạn, mở đầu chỉ là gây rối trật tự công cộng, tiếp theo là đua xe trái phép- cổ vũ đua xe trái phép và chống người thừa hành công vụ, cuối cùng thì bị dẹp bởi 1 trò chơi nghiệp vụ (chứ không phải tự tan, hết phong trào...như một số cụ đã nói đâu). Sau này chỉ còn lẻ tẻ tự phát, gọi là đú.
Cái nhìn trong cuộc thì rất sống động và nóng bỏng, còn nhìn toàn cảnh thì cũng có rất nhiều thứ hay ho. Chẳng hạn đến mức mà phải mở hẳn một "Thế trận toàn dân phòng chống đua xe trái phép". Các cụ đi bão nhiều có nhớ quán nước "Thảo ma" sau tượng ông Lý- đối diện Ngân hàng không? 2-3 giờ sáng vào đó tổ lái châm thuốc mời CS, CS đưa trà đá cho tổ lái, nói chuyện rôm rả "Lúc nãy tao mà bắt được mày ở Thái Phiên thì mày no đòn", "Lúc ở Phan Bội Châu các anh tí bắt được em":D:D:D...Rồi Noel, rồi 4h sáng Mùng 1 Tết...
À mà chắc nhiều cụ chưa biết những tình huống cứu mạng hàng trăm dân tổ nhỉ? Nhân văn phết chứ không thì nhà xác Việt Đức chất đống cũng không chứa nổi. Còn chuyện đêm đông lội bộ qua hồ con dùa rồi vòng lại lấy xe về, rồi gầm cầu Thê Húc, rồi 1 chạy 1 đuổi xuống tận Phủ Lý hay tận Hải Dương, dừng lại mà thở, ngồi bệt lề đường tâm sự chán rồi lại rủ nhau về mà chả xử lý gì...:D:D:D
Còn trường trại có liên quan đến V26 thì hồi đó bác Chấn cục trưởng...

Xo di, cũng hơi lan man...
Nhưng phải còm vào chủ yếu là chúc mừng và trân trọng nghị lực của cụ thớt!
Thời đấy Đỗ Năm làm cục trưỏng bác chấn sau này

trauxanh

Xe lăn
Thì em căn cứ suy đoán thời gian của cụ chủ thôi...
Cuối những năm 90 cụ chủ chạy xe dạo mát, sau đó mới đến chuyện 2 lần đi cai thì em cho rằng là khoảng đầu những năm 2000...
Mà bác Chấn thì nếu em không nhầm là lên cục trưởng tầm 2002 - 2003, nên em mới dự đoán vào thời của bác ấy cụ ạ.

bebudangyeu

Xe tải
Có kẻ gục ngã không đứng lên được. CŨng có người bằng ý trí đứng được lên và đi tiếp. Phải không ccccm :D:-bd

Xich-lo

Xe hơi
10

10 người cai dc 1 em cũng chả tin, em thật. Cụ cho cái địa chỉ xã huyện tỉnh đi,
Đôi khi có những thứ ta không thấy, chưa biết không có nghĩa là không có đâu cụ. Bạn học em xưa có 6 đứa nghiện bỏ đc 4 đấy cụ, địa chỉ thì 2 Ngõ chợ Khâm Thiên còn 2 ở Ngõ Văn Chương đã đủ lành mạnh chưa ạ? Tất cả cũng bỏ được trên chục năm rồi.

Từ bỏ ma túy cực khó, nhưng hoàn toàn có thể làm đc nếu đủ quyết tâm đấy cụ.

vietran

Xe ba gác
Đôi khi có những thứ ta không thấy, chưa biết không có nghĩa là không có đâu cụ. Bạn học em xưa có 6 đứa nghiện bỏ đc 4 đấy cụ, địa chỉ thì 2 Ngõ chợ Khâm Thiên còn 2 ở Ngõ Văn Chương đã đủ lành mạnh chưa ạ? Tất cả cũng bỏ được trên chục năm rồi.

Từ bỏ ma túy cực khó, nhưng hoàn toàn có thể làm đc nếu đủ quyết tâm đấy cụ.
lái xe của ông anh em cũng bỏ mà túy dc hơn chục năm, nhưng hôm đi cùng từ QN về HN cứ định dừng ở Sao Đỏ, em bắt dông thẳng về k cho dừng, về đến HN k kịp cất xe mà bỏ xe đấy lượn luôn, nghĩ lại bài thử đấy của mình dại, may nó k tông vào ai từ sao đỏ về Hn, sau vụ đó ông anh sáng mắt ra và thay lái khác =)) Ông anh cứ khăng khăng, nó lái cho anh đi cùng anh anh biết chứ, nó cai dc chục niên rồi.
Em k nói là k cai dc, nhưng là rất rát khó, cho nên đừng có bập vào. Chứ cứ nghĩ 6 đứa cai dc 4 tội léo gì k thử là đi đấy, mịa em thật cai thuốc lá léo dc cái tỷ lệ đó chứ đừng nói dính vào nghẹo.
Không phải ngẫu nhiên mà đến như thằng Mỹ nó tài trợ về vấn đề cai nghiện cho VN nó phải dùng thuốc thay thế là methadone uống hàng sáng.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

Chepomdua

Xe buýt
Em nhớ quãng năm 9 mấy, có một hôm bố mẹ em và các bác hàng xóm ngồi bàn tán, bảo con trai bác K đột tử (thấy các bác bảo đi chơi về nằm ngủ rồi chết lúc nào ko biết), mãi về sau em mới biết là sốc thuốc chết. Nhưng em cảm nhận là về các huyện, xã thì ở BG thì phaỉ sau năm 2000 mới nhiều thanh niên dính. Mà lạ ở chỗ, cả làng cả xóm biết nhưng gia đình lại ko biết con mình nghiện.
Ở Huyện thì từ 93-94 đã có rồi cụ ạ,tập trung vào số con nhà khá giả và có điều kiện.Nhưng chết nhiều thì trước và sau năm 2000 một chút,đi cả loạt.

hungnt13

Xe buýt
Vâng ý em là cái mốc ấy là nhiều người dính và đi nhất.
Em nhớ quãng 94-95 gì đấy, kể cả người lớn cũng chỉ biết mơ hồ về heroin. Cô hàng xóm em là nhà giáo, một hôm đi làm về tự dưng dặn,đại loại: chúng mày cứ đi đọc truyện (hồi ấy bọn em hay thuê truyện đọc tại chỗ -200đ/cuốn) cẩn thận ko chúng nó cho heroin vào truyện đấy. Heroin nó ..thơm thơm, chúng mày hít vào rồi nghiện lúc nào ko biết đâu,bla bla. Bọn em nghe thế mà cũng sợ phết.