[Funland] Thằng nghiện

sevens

Xe buýt
ngõ chợ Khâm Thiên nhơ nhớp, trong đó thì toàn nhà lụp xụp, tối tăm và san sát nhau... dân trong đó còn thản nhiên bày cả mẹt ra để bán ma túy, bơm kim tiêm, kẹo cao su ( tất tần tật những dụng cụ để sử dụng ma túy), cả cái Ngõ chợ dài đến gần km, bẩn thỉu, nhớp nháp mà dân nghiện lúc nào cũng tấp nập, thậm chí mua bán ngay trước cửa đồn công an. Nhà ông bạn Em lại ở Phố Khâm thiên nên sang nó, tiện phi ra ngay đầu Chợ làm gói về xì xụp với nhau.
Nhà cháu ở trong ngõ chợ khâm thiên đây.
5:00 sáng có người gõ cửa hỏi mua hẻroin. (họ nhầm nhà bên cạnh)

manhcho1

[Tịch thu bằng lái]
Cứ nhắc đến mấy thằng nghiện là e thấy ghê ghê các cụ ợ.

quanghuy2003

Xe hơi
Hồi 9x đầu em cũng hay đi hóng đua xe ở Bờ Hồ ...thường thì tầm 8h là có đoàn diễu hành 1 vài vòng từ Bờ hồ - cửa Nam- Lý thường kiệt vòng về ...rồi quây quần chỗ ngã tư Hàng Bông-Điện biên để khè nhau...biểu diễn bốc đầu các kiểu :D Hồi ý xe cộ ít nên tầm 9h là phố vắng ng đi lại nên dân đua và dân hóng mới có địa bàn để chơi :D Riêng về biểu diễn hồi ý có thằng béo đi con Su 100 mận thể hiện trông ngầu nhất :D

Khuya khuya là bắt đầu độ đua ...dân hóng đứng chật ở đoạn Tượng đài cảm tử xem...ấn tượng là 1 cụ to béo đi con LA 250 đeo kính như kiểu kính bơi luôn dẫn đầu đoàn đua...và 1 cụ Tây xịn đi con WIN chạy rất máu...lái cả bằng chân (hình như Tây này con nhà SQ nào nhà ởNguyênx Biểu thì phải).
Hồi đó đi xem vui ra phết :))
Hồi ấy tôi nhớ có ông trọc đầu, tóc đuôi ngụa, ngày là thợ cắt tóc mạn Quang Trung, bên hông bệnh viện Việt Nam - Cu Ba thì phải, tối phi xe Babetnhe cũng dẫn đầu đoàn đua

Các cụ nhắc BG thì có em đây. VC e ở khu dân cư mới, đi vào sâu trong 200m là dân bản địa. Em nghe nói khu đó trước là thiên đường nghiện ngập, giờ làng chỉ có người già và trẻ con, thanh niên xung phong theo ông bà đi cả rồi. Sếp em sinh năm 80 bảo: bạn a xưa nghiện nhiều lắm, thế đếch nào anh lại ko chơi :v
Năm 92-93 nhà cháu sống giữa bọn nghiện ở BG đây, toàn những cái tên khét tiếng cả. Đêm nào cũng ngồi xem chúng nó hít, sau thì chích .Nhiều hôm còn phải buộc hộ dây chun vào tay chúng nó để lấy ven. Nhiều thằng chích nhiều quá ko lấy nổi ven chúng nó còn cài mà vào bẹn hay dương vật để chích. E bị rủ rê rất nhiều nhưng tuyệt đối ko chơi kể cả thuốc lá. Nhưng có nhiều thằng cũng rất tử tế bảo e đã ko chơi thì đừng bao giờ dính vào. Giai đoạn 92-95 tất cả quan chức của BG nhà nào có con trai lớn đều bị dụ chơi heroin bằng được và chết sạch, kể cả con chủ tịch, bí thư. Ông phó bí thư thường trực có mỗi 1 thằng con trai, cho đi cai nghiện mùng 1 tết xin về nhà ăn tết thì buổi chiều chích sốc thuốc chết luôn. A Kh chủ tịch tỉnh sau lên thứ trưởng cũng chỉ có 1 thằng cũng sốc thuốc chết. Sau đó hàng trắng TQ pha hoá chất quá nhiều nên bọn nó chích chỉ 6 tháng là chết hết. Một thời kinh khủng.

sevens

Xe buýt
Theo dõi thớt cụ chủ đường đời em cũng khâm phục và mừng cho cụ. Người nghiện thì nhiều, người biết thức tỉnh và đủ bản lĩnh cũng như có đủ may mắn và điều kiện để quay đầu thì được mấy ai.
Riêng em thì em cảm ơn bố mẹ em. Em 7x đời giữa. Trước kia nhà em ở một cái ngõ tương đối phức tạp ở phố Khâm Thiên. Năm em lên 5 tuổi, chứng kiến môi trường phức tạp và sợ con mình hỏng, bố mẹ em đã quyết định chuyển nhà về một vùng được gọi là nhà quê thời đấy - khu Tân Mai. Cái ngõ ở phố Khâm Thiên đấy những người +- 5 tuổi so với em điểm lại không nghiện thì cũng tù tội, chết cũng nhiều. Tuổi thơ của em bố mẹ cũng quản chặt nên không hư. Thêm một điều bố mẹ em cũng ăn ở hiền lành và thực sự là tấm gương để em noi theo.
Em ở trong Ngõ chợ Khâm Thiên tròn 22 năm. Đến khi hết đại học mới chuyển.
Ko hiểu nhà cụ ở đoạn nào.

spartacus88

Xe tăng
Năm 92-93 nhà cháu sống giữa bọn nghiện ở BG đây, toàn những cái tên khét tiếng cả. Đêm nào cũng ngồi xem chúng nó hít, sau thì chích .Nhiều hôm còn phải buộc hộ dây chun vào tay chúng nó để lấy ven. Nhiều thằng chích nhiều quá ko lấy nổi ven chúng nó còn cài mà vào bẹn hay dương vật để chích. E bị rủ rê rất nhiều nhưng tuyệt đối ko chơi kể cả thuốc lá. Nhưng có nhiều thằng cũng rất tử tế bảo e đã ko chơi thì đừng bao giờ dính vào. Giai đoạn 92-95 tất cả quan chức của BG nhà nào có con trai lớn đều bị dụ chơi heroin bằng được và chết sạch, kể cả con chủ tịch, bí thư. Ông phó bí thư thường trực có mỗi 1 thằng con trai, cho đi cai nghiện mùng 1 tết xin về nhà ăn tết thì buổi chiều chích sốc thuốc chết luôn. A Kh chủ tịch tỉnh sau lên thứ trưởng cũng chỉ có 1 thằng cũng sốc thuốc chết. Sau đó hàng trắng TQ pha hoá chất quá nhiều nên bọn nó chích chỉ 6 tháng là chết hết. Một thời kinh khủng.
Em chỉ nghe nói thôi mà đã hãi hùng. Đúng là cái chết trắng. Ô nào vượt qua giai đoạn tăm tối đó đều có bản lĩnh cả

hungnt13

Xe buýt
Em nhớ quãng năm 9 mấy, có một hôm bố mẹ em và các bác hàng xóm ngồi bàn tán, bảo con trai bác K đột tử (thấy các bác bảo đi chơi về nằm ngủ rồi chết lúc nào ko biết), mãi về sau em mới biết là sốc thuốc chết. Nhưng em cảm nhận là về các huyện, xã thì ở BG thì phaỉ sau năm 2000 mới nhiều thanh niên dính. Mà lạ ở chỗ, cả làng cả xóm biết nhưng gia đình lại ko biết con mình nghiện.

Arizona

Xe tăng
BG hình như có xã gì ở HH rất nhiều bà con tham gia làm kinh tế mới dạng này. Khoảng 2002-2004, em có tiếp xúc(nc) hàng ngày với 1 đc buôn chuyến mà ko biết. Bạn ấy là trưởng nhóm(đầu cánh) của cai xây dựng, phụ trách khoảng 30ng. Sở thích chơi loa đài/đầu đĩa phục vụ công nhân nghe nhạc xem phim. Cứ vài tuần lại chạy xuống HP đổi cái khác(đồ bãi). Mãi đến khi ae thấy CA vào làm việc mới biết dân buôn bánh. Tiền nhiều ko dám tiêu mà lại chọn vỏ bọc bằng cv nặng nhọc thế vẫn ko thoát.

BMW2018

Xe buýt
Nói thật có gì cụ chủ bỏ quá, là em chưa chứng kiến, chưa nghe nói và k tin nghiện có thể cai khỏi hoàn toàn.
Nhưng em tin vào lối thoát là sử dụng methadone như liệu pháp thay thế và coi như từ biệt con đường nghiện ngập thực sự. Các dự án sử dụng methadone nay hình như đã phủ kín gần như tất cả các tỉnh trong toàn quốc.
Cho nên tránh xa chất ma tuý.
Và cũng nên coi con nghiện là con bệnh nan y, phải dùng thuốc vĩnh viễn, k nên coi là tội phạm. Nhưng quả thật khó vì phần lớn con nghiện là tội phạm.
Cụ ơi , e ở miền Nam cụ có tin trong xóm em 10 người hết 6 người cai nghiện đc ko ??

Khoảng 15 năm trước có chương trình cai nghiện của nước ngoài tài trợ cho VN , người nghiện đi cai tận 5 năm mới về và đặc biệt họ ko còn nhớ gì về ma tuý và ko tái nghiện nữa .

llardo

Xe máy
Cám ơn cụ #Đường Đời chia sẻ câu chuyện của cụ, em vô tình thấy và luyện nó 3 đêm liên tục, nay mới xong. Nó sẽ là kinh nghiệm để em phòng tránh cho các F1 của em. Em có một suy nghĩ rất lạ là em sẽ sử dụng mt khi em gân già chết, em rất muốn trải qua cảm giác phê mt nó ntn, không biết có cụ nào có cùng suy nghĩ không? Hiện tại thì em chả có dính dáng gì mt hay đá, dù thế hệ em cách đây vài năm đập đá nó thịnh hành lắm, cứ bar bủng xong là kéo đi đập. Có vài đứa bạn quen sơ đập đá cũng vài năm rồi, nhìn tụi nó đờ đờ, khùng khùng, thân tàn ma dại.
Gần một cửa hàng em có một anh xe ôm ko biết ở đâu tới, tối nào 7h cũng ra chổ hiên nhà cách cửa hàng em 2 căn, chích phát xong lấy chai nước vẩy vẩy rửa mặt, sau đó lại lên xe đi. Trông rất cám cảnh và khổ sở, kiểu chích không phải ham đú đởn phê pha nữa, mà chích vì phải chích, chích xong lại gù lưng chạy xe ôm kkím tiền, trông tội tội các cụ ợ. Bữa nào không thấy anh ôm ấy lại chích em lại nghĩ chắc không kiếm đủ tiền, tội nghiệp một kiếp người.
Đọc truyện thì em thấy bảo chơi mt răng bị hỏng hết, cửa hàng em có anh bảo vệ 6x đời cuối, răng cũng hỏng hết, đen xì, hỏng theo kiểu hàm trên mất 1/2, dưới mất 1/2, mà trên dưới lại so le nhau, trông ngồ ngộ, buồn cười. Đọc truyện cụ xong em nghĩ chắc lão này cũng mt một thời quá :D

Các cụ có vẻ cảm phục những kẻ đua xe thời trước quá nhỉ. Đối với dân lành như em bọn đua xe chẳng khác gì những kẻ giết người là mấy. Bao người dân thường chết oan vì bọn này rồi mà các cụ còn cổ xúy được thì cũng tài. Phải em em điều mấy con xe tải chặn đầu chặn đuôi lại cái đường quanh HG, có mà đua bằng mắt.
Em đồng ý kiến với cụ, Em đi đường nhiều khi chỉ muốn táng một phát mấy đứa chạy láo. Nhiều người lương thiện, gồng gánh trên vai cả gia đình bổng chốc ra đi vì mấy thằng chạy láo. Cám cảnh lắm, tngt nguy hiểm lắm, nó tàn phá cả một gia đình khi xui rủi xảy ra.

Khụ!

Chẳng hay trong cái âm thanh nóng bỏng của một khối cơ khí cuồng nộ hàng ngàn chiếc đóng vỉa cua Cảm tử, Kụ trâu hiện diện ở đâu:

1/ Sát vỉa hè, cố giơ tay chạm vào những tay lái lạnh
2/ Đâu đó trong vỉa hè cho lành
3/ Ngồi sau một con RGV xì po/ Crystal/ NSR/LS ...
4/ Lạnh lùng bẻ lái, đầu chít khăn trắng, bên màng tai giắt 3 nén hương nghi ngút khói
5/ Lạnh lùng lái con tải IFA/ Zil 130 công vụ ngáng ngang đường đua
6/ Vị trí khác

:D:D:D
Đọc comment của cụ sao em thấy hình ảnh tụi vị trí số 4 khùng thật, quá khùng đấy, một lũ anh hùng rơm, cụ sếp vào số 4 cũng hợp lý nhỉ. Đua thôi được rồi, lạnh lùng bẻ lái có thể là thoả đam mê, vậy thôi cũng quá rồi, nhưng còn mang cái chết lãng nhách ra hù doạ lấy số má thì chả đâu vào đâu, chỉ là não phẳng thôi. Em xin lỗi nếu có lỡ mạo phạm cụ nào ạ. Thời bây giờ nhiều đứa trẻ nó cũng vậy đấy, trông mà buồn, chạy sát số, đầu óc ko nghĩ đến nỗi đau gia đình tụi nó và những người xui rủi bị tụi này đụng vào. Đợt lễ 30/4 gì đấy ở vũng tàu cũng có đứa 20 chở con 16 chạy z800 chạy ngược chiều, húc taxi và ra đi. Đứa đó nghe bảo con độc đinh nhà giàu, cám cảnh cho cha mẹ nó quá. Và cũng may nó đụng tãi nên a lái taxi ko bị thương, chứ nhỡ nó đụng xe máy dân nào đi đúng đường thì oan cho người ta quá.

vietran

Xe ba gác
10
Cụ ơi , e ở miền Nam cụ có tin trong xóm em 10 người hết 6 người cai nghiện đc ko ??

Khoảng 15 năm trước có chương trình cai nghiện của nước ngoài tài trợ cho VN , người nghiện đi cai tận 5 năm mới về và đặc biệt họ ko còn nhớ gì về ma tuý và ko tái nghiện nữa .
10 người cai dc 1 em cũng chả tin, em thật. Cụ cho cái địa chỉ xã huyện tỉnh đi,

đường đời

Xe tăng
Cám ơn cụ #Đường Đời chia sẻ câu chuyện của cụ, em vô tình thấy và luyện nó 3 đêm liên tục, nay mới xong. Nó sẽ là kinh nghiệm để em phòng tránh cho các F1 của em. Em có một suy nghĩ rất lạ là em sẽ sử dụng mt khi em gân già chết, em rất muốn trải qua cảm giác phê mt nó ntn, không biết có cụ nào có cùng suy nghĩ không? Hiện tại thì em chả có dính dáng gì mt hay đá, dù thế hệ em cách đây vài năm đập đá nó thịnh hành lắm, cứ bar bủng xong là kéo đi đập. Có vài đứa bạn quen sơ đập đá cũng vài năm rồi, nhìn tụi nó đờ đờ, khùng khùng, thân tàn ma dại.
Gần một cửa hàng em có một anh xe ôm ko biết ở đâu tới, tối nào 7h cũng ra chổ hiên nhà cách cửa hàng em 2 căn, chích phát xong lấy chai nước vẩy vẩy rửa mặt, sau đó lại lên xe đi. Trông rất cám cảnh và khổ sở, kiểu chích không phải ham đú đởn phê pha nữa, mà chích vì phải chích, chích xong lại gù lưng chạy xe ôm kkím tiền, trông tội tội các cụ ợ. Bữa nào không thấy anh ôm ấy lại chích em lại nghĩ chắc không kiếm đủ tiền, tội nghiệp một kiếp người.
Đọc truyện thì em thấy bảo chơi mt răng bị hỏng hết, cửa hàng em có anh bảo vệ 6x đời cuối, răng cũng hỏng hết, đen xì, hỏng theo kiểu hàm trên mất 1/2, dưới mất 1/2, mà trên dưới lại so le nhau, trông ngồ ngộ, buồn cười. Đọc truyện cụ xong em nghĩ chắc lão này cũng mt một thời quá :D

Em đồng ý kiến với cụ, Em đi đường nhiều khi chỉ muốn táng một phát mấy đứa chạy láo. Nhiều người lương thiện, gồng gánh trên vai cả gia đình bổng chốc ra đi vì mấy thằng chạy láo. Cám cảnh lắm, tngt nguy hiểm lắm, nó tàn phá cả một gia đình khi xui rủi xảy ra.

Đọc comment của cụ sao em thấy hình ảnh tụi vị trí số 4 khùng thật, quá khùng đấy, một lũ anh hùng rơm, cụ sếp vào số 4 cũng hợp lý nhỉ. Đua thôi được rồi, lạnh lùng bẻ lái có thể là thoả đam mê, vậy thôi cũng quá rồi, nhưng còn mang cái chết lãng nhách ra hù doạ lấy số má thì chả đâu vào đâu, chỉ là não phẳng thôi. Em xin lỗi nếu có lỡ mạo phạm cụ nào ạ. Thời bây giờ nhiều đứa trẻ nó cũng vậy đấy, trông mà buồn, chạy sát số, đầu óc ko nghĩ đến nỗi đau gia đình tụi nó và những người xui rủi bị tụi này đụng vào. Đợt lễ 30/4 gì đấy ở vũng tàu cũng có đứa 20 chở con 16 chạy z800 chạy ngược chiều, húc taxi và ra đi. Đứa đó nghe bảo con độc đinh nhà giàu, cám cảnh cho cha mẹ nó quá. Và cũng may nó đụng tãi nên a lái taxi ko bị thương, chứ nhỡ nó đụng xe máy dân nào đi đúng đường thì oan cho người ta quá.
Không có cảm giác phê pha bay bổng như Cụ tưởng đâu, chỉ có cảm giác giật giật khi nằm ngủ và cảm giác này biến mất khi đã bị lệ thuộc sau vài năm... tất cả Em đã giải thích Cụ thể bên trên rồi ạ!
Chắc Cụ cũng hút thuốc lá rồi phải không ạ, nó gần giống nghiện ở cơ chế như vậy, hút điếu thuốc đầu tiên bao giờ cũng ngon, có tí lâng lâng nhưng nghiện thuốc lá rồi thì chả cảm giác gì ngoài thói quen và do cơ thể cần lượng nicotin nạp vào người nên cứ châm liên tục để tránh thèm thế thôi. Nên Em nghĩ già cũng vậy, chả nên thử làm cái gì đâu ạ... người ta lại bảo " già mất nết"

BMW2018

Xe buýt
Em hỏi đây.
Hic, thật là quá khủng khiếp, cám ơn cụ đã chia sẻ.
Các cụ ko biết chứ trong trại nghiện tỉ lệ người nhiễm phải 8/10 cụ nhé.
10

10 người cai dc 1 em cũng chả tin, em thật. Cụ cho cái địa chỉ xã huyện tỉnh đi,
Ở khu nổi tiếng nhất về ma tuý Bùi Viện ( Sài Gòn ) . Cụ có thể đến CA Phường Phạm Ngũ Lão hỏi về chuong trình cai nghiện 5 năm do nước ngoài tài trợ thành công nư thế nào ạ.