[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
PA 2c: Ô thứ đc cái nhà tập thể + tầng 6 nhà Tố Hữu! :D
Suy cho cùng phương án của ông bà vẫn là hợp lý, hợp tình đỡ xáo trộn cuộc sống của ông bà và các con cháu nhất cụ nhỉ. Còn anh em sau này giúp đỡ nhau thêm chứ thực tế như trên mà bảo chia kiểu khác với các/bù thêm tiền thì em nghĩ nó ntn ấy!

tpvd

Xe máy
Đây là công sức của ông bà nhà cháu, hai anh em không đóng góp gì.
Cụ nên nghĩ theo hướng tích cực: việc 2 ông bà chia 2 căn nhà nó khác hoàn toàn chia 2 cục tiền có mệnh giá nên đòi hỏi "công bằng" như cụ tính là rất khó, dù sao từ nhà cụ để đi countdown vẫn sướng hơn Tố Hữu nhiều. Là con người không tránh được sân si, nếu cụ còn ấm ức hãy lựa mà nói chuyện, tâm sự với 2 ông bà để hiểu được lý do 2 cụ chia như vậy hơn là chất vấn, đòi hỏi. E thấy a e có ý kiến đa phần rất thật lòng, ko ai đạo đức giả ở đây hết. Còn nghe 1 vài đối tượng yêu cầu công bằng, đấu tranh này nọ ở đây em e cụ sẽ mất tất, vì kể cả bỏ qua cái tình thì về cái lý 2 anh em cụ không có chút quyền áp đặt phương án chia chác gì tài sản vốn không thuộc về 2 anh e cụ, e thật...

just for fun

Xe lăn
Các cụ rộng lượng quá, cháu mà bố mẹ chia ko đều mà không có lý do chính đáng trong khi gia đình vẫn đang hòa thuận thì cháu sẽ buồn đấy.
Cháu mua 2 cái bảo hiểm mà tiền đối tượng thụ hưởng cũng phải 2 đứa bằng nhau nếu chẳng may chết sớm, vài đồng bạc chả biết chúng nó có quan tâm không nhưng chỉ sợ chúng nó mất đoàn kết. Các cụ nói rồi, không sợ nhiều, không sợ ít chỉ sợ không công bằng.
Một số cụ cho rằng, ts của ông bà thì ông bà chia như nào là quyền ông bà, vậy thì tình cảm là của mình, cảm thấy như thế nào là cảm xúc cá nhân cũng ko ai có quyền chỉ trỏ rằng tại sao lại vui, tại sao lại buồn.
Đối với cháu, vấn đề không nằm ở tài sản mà là tự cháu thấy bố mẹ không thương mình như lời ông bà vẫn nói là đứa nào tao cũng thương như nhau.
Hàng xóm nhà cháu có 3 anh con trai (anh nào cũng nhiều tuổi hơn cháu, nhà có điều kiện cả). Ông bà chia tài sản sao đó mà giờ 3 anh em chẳng còn vui vẻ thân thiết với nhau như xưa. Ngày trước cuối tuần nào cũng thấy đưa vợ con về chơi, đông vui lắm. Nhưng vài năm trở lại đây thì không còn những bữa ăn cuối tuần như thế nữa, hãn hữu lắm mới thấy 2 ông con trai út và thứ về thăm ông bà. Hôm bà ốm nằm viện thì mới thấy 3 anh em cùng về ngồi 1 lúc rồi lại đi.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ nên nghĩ theo hướng tích cực: việc 2 ông bà chia 2 căn nhà nó khác hoàn toàn chia 2 cục tiền có mệnh giá nên đòi hỏi "công bằng" như cụ tính là rất khó, dù sao từ nhà cụ để đi countdown vẫn sướng hơn Tố Hữu nhiều. Là con người không tránh được sân si, nếu cụ còn ấm ức hãy lựa mà nói chuyện, tâm sự với 2 ông bà để hiểu được lý do 2 cụ chia như vậy hơn là chất vấn, đòi hỏi. E thấy a e có ý kiến đa phần rất thật lòng, ko ai đạo đức giả ở đây hết. Còn nghe 1 vài đối tượng yêu cầu công bằng, đấu tranh này nọ ở đây em e cụ sẽ mất tất, vì kể cả bỏ qua cái tình thì về cái lý 2 anh em cụ không có chút quyền áp đặt phương án chia chác gì tài sản vốn không thuộc về 2 anh e cụ, e thật...
Em thì vẫn cho rằng tại thời điểm xác lập tài sản cho các con trong suy nghĩ của ông bà thì vẫn là thương chú út (cụ thớt) nhất và cho phần nhiều vì khả năng thời điểm ông bà mua mảnh đất cho ông con trưởng dưới Tố Hữu kia giá trị thấp hơn căn nhà ông bà đang ở cùng chú út rất nhiều. Chỉ là thời điểm lập di chúc hiện nay giá trị 2 BĐS này nó có sự thay đổi và đảo lộn thôi cụ ah ~o)

caisua

Xe lăn
Đúng ạ. Em đang là con rể, thì có gọi em cũng xin phép ko tham gia buổi chia của của bố mẹ vợ.
Và em thấy con dâu chăm sóc bố mẹ chồng khi đau ốm, 1 phần là ở tình cảm cá nhân của người con dâu, 1 phần nữa là tình cảm với chồng, vì yêu thương chồng mà tròn nghĩa với bố mẹ chồng.
Mẹ vợ em mất lâu rồi, bố vợ mới mất ko có di chúc. Làm đám tang xong xuôi, vc em đang ngồi bàn nước thì ông anh vợ ra mở màn nói về cái nhà duy nhất bên đó. Nghe thấy phát em đứng dậy đi luôn để AE họ nói chuyện. 10p sau bị gọi về thì đã có kết luận là ổng cho nhà em luôn nên em ko có ý kiến gì thêm :D

BloodOwl87

Xe điện
Nói chung chuẩn mực đạo đức em học ở nhà trường phải là đói cho sạch, rách cho thơm, dù đói nghèo nhưng cũng không đòi hỏi cái không phải của mình, không vì bố mẹ cho ít mà oán hận bố mẹ, anh chị em. Tuy vậy giữ được cái tâm trong sáng như thế thì hiếm lắm trong xã hội trọng vất chất này, nên cứ thực tế như cụ cũng là tốt rồi :D
Ô em thực tế và cũng có đòi hỏi gì việc chia của của cha mẹ đâu ạ.

Molie

Xe tải
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Nhà cụ trong phố không tăng giá nhiều như vùng ven nên cụ thấy mảnh của anh cụ nhiều tiền hơn, cụ thử nhớ lại hồi anh cụ lấy vợ và chuyển xuống dưới Tố Hữu nó như thế nào ? mà đất đấy để ở nghe tiền to chứ cũng để ở thôi. Giả sử mảnh ở Tố Hữu không tăng nhiều như bây giờ em nghĩ bố mẹ cụ vẫn di chúc mảnh đấy cho ông anh còn nhà trên phố cho cụ, nó không phải ở giá trị của tài sản mà là sự ổn định cuộc sống ngay từ đầu rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chuyện này xảy ra rất nhiều ở quê em. Bắc Ninh là vùng đất gia trưởng, xưa các cụ ở quê trong đầu luôn nặng suy nghĩ con trưởng phải gánh vác trọng trách thờ cúng tổ tiên nên sẽ ở cùng ông bà và được thừa kế căn nhà của ông bà ở trong giữa làng. Các con thứ sẽ cho ra ở riêng và cho mảnh đất ở rìa hay đầu làng chả có vẹo gì. Thực tế hiện nay thì các mảnh đất cho các ông con thứ luôn có giá trị cao gấp nhiều lần mảnh đất của ông con trưởng đang ở cùng ông bà!

manhanoi

Xe tăng
Kiểu này là BM về nhà ông cả ở ngay và luôn :)). Nói chung nói riêng là rất nhức đầu,đặc biệt cho dâu biết nữa thì khéo mất cả Anh/Em. Quan điểm của em là Bố Mẹ quyết như nào thì mình tuân thủ cho nhẹ đầu.

tranthanhhaist

Xe tăng
Cha mẹ chia không công bằng, em nói thật là cụ nào ở đây mà k buồn, k ghen tỵ, tình cảm anh em sau này sẽ sứt mẻ, ít hay nhiều thôi, con người là vậy à. Cơ mà đúng là phản ứng lại kiểu gì cũng dỡ, bố mẹ k khéo trong chuyện này nhưng họ có toàn quyền, cụ k làm gì được đâu, về vụ này nhiều chị em ở Việt Nam em thấy nhiều khi thông suốt hơn. Cơ mà em hỏi thật nhà cụ chủ thớt có chị em gái không, em hỏi thật đấy, nếu có thì em nghĩ cụ sẽ dễ chấp nhận hơn.

baba77

Xe tăng
Truyện cụ chủ y như chuyện anh em cây Khế. Em đoán thôi các cụ thẩm: Nhà nọ có 2 anh em ở cùng bố mẹ trong khu tập thể phố cổ. Ngày xưa nhà phố cổ xịn xò có giá lắm. Thời gian trôi đi người anh lập gia đình tách ở riêng bố mẹ có mảnh đất xa xa xây cái nhà để anh cả ra đấy ở. Đất ở đó do ở xa trung tâm rẻ thôi. Thời gian trôi đi tiếp cái nhà anh cả lên phố xá nên nhà có giá cao dần. Đến ngày bố mẹ tính chuyện di chúc cho các con. Thôi thì nhà ai người ấy ở, lọt sàng xuống nia. À mà không giờ nhà anh cả lên giá cao rồi vậy nó không công bằng. Các cụ có thấy truyện cây khế không?

alceste

Xe điện
Các cụ rộng lượng quá, cháu mà bố mẹ chia ko đều mà không có lý do chính đáng trong khi gia đình vẫn đang hòa thuận thì cháu sẽ buồn đấy.
Cháu mua 2 cái bảo hiểm mà tiền đối tượng thụ hưởng cũng phải 2 đứa bằng nhau nếu chẳng may chết sớm, vài đồng bạc chả biết chúng nó có quan tâm không nhưng chỉ sợ chúng nó mất đoàn kết. Các cụ nói rồi, không sợ nhiều, không sợ ít chỉ sợ không công bằng.
Một số cụ cho rằng, ts của ông bà thì ông bà chia như nào là quyền ông bà, vậy thì tình cảm là của mình, cảm thấy như thế nào là cảm xúc cá nhân cũng ko ai có quyền chỉ trỏ rằng tại sao lại vui, tại sao lại buồn.
Mỗi nhà 1 cảnh và mỗi người 1 tính cách mợ ạ. Nếu anh chị em có điều kiện và yêu thương nhau thì chẳng nề hà gì đâu.

Mua bảo hiểm thì khác, vì lúc đó các con chưa thành niên. Hồi chồng em mua bảo hiểm, lúc đó em bảo hay để thằng lớn làm người thụ hưởng hết vì nó cách em 10 tuổi, có mệnh hệ gì nó rút tiền ra nuôi em nó. Chồng em phân vân 1 lúc rồi vẫn để tên cả 2 đứa. Vì sợ lúc đó thằng lớn ko biết nghĩ mà có trách nhiệm với con bé con.

Nhưng chia thừa kế thì hầu hết lúc đó con đều trưởng thành rồi, hoàn cảnh kinh tế và tình cảm trong nhà ntn bố mẹ đều biết. Cũng có thể như mẹ em, hồi bọn em còn cấp 1-2 cứ bảo cái này của chị, cái kia của em (toàn tranh nhau tivi với giường với chăn với quạt tai voi), mẹ em cười bảo của mẹ hết, chúng mày thích gì tự lớn lên đi làm kiếm tiền mà mua nhé. Hết phim. nên h cả 2 đứa đều ảnh hưởng suy nghĩ đó của mẹ.

baba77

Xe tăng
Em gửi truyện cây khế cho cụ nào chưa biết.

Hieumos

Xe container
Đối với cháu, vấn đề không nằm ở tài sản mà là tự cháu thấy bố mẹ không thương mình như lời ông bà vẫn nói là đứa nào tao cũng thương như nhau.
Phải đặt mình vào địa vị các cụ nữa thì mới thấy những cái khó của các cụ. Cái gọi là đều, công bằng rất khó định lượng, trừ khi tài sản của các cụ tất cả đều là tiền.

Ví dụ các cụ có 1 mảnh đất, giờ chia đều diện tích cho các con. Thì đứa mặt tiền đứa mặt ngõ là giá trị đã khác nhau rồi. Mà cái định giá đất thì vô cùng lắm, giờ lại bắt các cụ lọ mọ đi khảo giá mặt ngõ là bao nhiêu, mặt tiền là bao nhiêu để mà cộng trừ nhân chia diện tích cho công bằng à.

Trường hợp các cụ có nhiều mảnh ở các nơi, đã cho các con mỗi người một mảnh (trên lý thuyết, giấy tờ vẫn tên ông bà) để định cư thì càng khó hơn.

Thế nên nhìn vào cái di chúc thừa kế theo tâm thế nào, thì nó sẽ ra cái sự "công bằng" ở mức độ đó.

Mzc

Xe điện
Không hẳn là ở với cụ thớt mà cụ thớt ở với bố mẹ :D Đấy khả năng là nhà ông bà ở từ xưa nay rồi, anh cả lập gia đình dọn ra mảnh đất dưới Tố Hữu còn cụ thớt ở với ông bà.
À đúng rồi :)). Mà cụ cả hình như k ở nhà Tố Hữu.
Nói chung việc phân chia tài sản có nhiều nhạy cảm và phức tạp. Bố mẹ con cái thiếu rõ ràng thì sau đều khổ.
Mà biết đâu bm cụ chủ còn tiền vàng nhể :)). Có khi đang thử xem ông út tham lam hehe.

just for fun

Xe lăn
Mỗi nhà 1 cảnh và mỗi người 1 tính cách mợ ạ. Nếu anh chị em có điều kiện và yêu thương nhau thì chẳng nề hà gì đâu.

Mua bảo hiểm thì khác, vì lúc đó các con chưa thành niên. Hồi chồng em mua bảo hiểm, lúc đó em bảo hay để thằng lớn làm người thụ hưởng hết vì nó cách em 10 tuổi, có mệnh hệ gì nó rút tiền ra nuôi em nó. Chồng em phân vân 1 lúc rồi vẫn để tên cả 2 đứa. Vì sợ lúc đó thằng lớn ko biết nghĩ mà có trách nhiệm với con bé con.

Nhưng chia thừa kế thì hầu hết lúc đó con đều trưởng thành rồi, hoàn cảnh kinh tế và tình cảm trong nhà ntn bố mẹ đều biết. Cũng có thể như mẹ em, hồi bọn em còn cấp 1-2 cứ bảo cái này của chị, cái kia của em (toàn tranh nhau tivi với giường với chăn với quạt tai voi), mẹ em cười bảo của mẹ hết, chúng mày thích gì tự lớn lên đi làm kiếm tiền mà mua nhé. Hết phim. nên h cả 2 đứa đều ảnh hưởng suy nghĩ đó của mẹ.
Về cơ bản thì chúng ta thường luôn miệng nói là con cái thương như nhau, nhưng mà trên thực tế thì không thể như nhau được, kiểu gì cũng có đứa thương hơn đứa kia. Nhưng về mặt ts thì nói chung không nên quá chênh lệch, hoặc là nói luôn như U nhà mợ, của mẹ hết! Hoặc là lúc chia phải có lời giải thích hợp lý (như là vì anh cả nên phải thờ cúng, vì anh phải phụng dưỡng bố mẹ, vì sức khỏe và tài năng của anh không bằng em vân vân và mây mây..) tại thời điểm chia ts cũng không quá chênh lệch, cỡ 10%-20% thì còn vui vẻ nhưng mà chênh 100% thì không buồn, ko lăn tăn thì mọi người cũng thánh thiện quá.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hàng xóm nhà cháu có 3 anh con trai (anh nào cũng nhiều tuổi hơn cháu, nhà có điều kiện cả). Ông bà chia tài sản sao đó mà giờ 3 anh em chẳng còn vui vẻ thân thiết với nhau như xưa. Ngày trước cuối tuần nào cũng thấy đưa vợ con về chơi, đông vui lắm. Nhưng vài năm trở lại đây thì không còn những bữa ăn cuối tuần như thế nữa, hãn hữu lắm mới thấy 2 ông con trai út và thứ về thăm ông bà. Hôm bà ốm nằm viện thì mới thấy 3 anh em cùng về ngồi 1 lúc rồi lại đi.
Quản điểm về công bằng là tốt mợ ah. Tuy nhiên phải đặt trong những điều kiện cụ thể mới tính đến sự công bằng hay ntn. Nhà em có 3 đứa con, em đều yêu thương chúng hết mực tuy nhiên tiền của em đầu tư cho 3 con cũng như sau này cho các con sẽ khác nhau chứ khó mà đồng đều được. Nhà thì đứa nào cũng sẽ có nhưng không giống nhau, tiền bố mẹ cho sao thì biết vậy và dạy các con phải chăm chỉ, chịu khó đi bằng chính đôi chân của mình. Con cái mỗi đưa mỗi tính, khả năng của chúng cũng khác nhau, nhiều đứa nó không có khả năng kinh doanh mà đổ tiền vào chỉ làm hỏng con thôi mợ ah ~o)

just for fun

Xe lăn
Phải đặt mình vào địa vị các cụ nữa thì mới thấy những cái khó của các cụ. Cái gọi là đều, công bằng rất khó định lượng, trừ khi tài sản của các cụ tất cả đều là tiền.

Ví dụ các cụ có 1 mảnh đất, giờ chia đều diện tích cho các con. Thì đứa mặt tiền đứa mặt ngõ là giá trị đã khác nhau rồi. Mà cái định giá đất thì vô cùng lắm, giờ lại bắt các cụ lọ mọ đi khảo giá mặt ngõ là bao nhiêu, mặt tiền là bao nhiêu để mà cộng trừ nhân chia diện tích cho công bằng à.

Trường hợp các cụ có nhiều mảnh ở các nơi, đã cho các con mỗi người một mảnh (trên lý thuyết, giấy tờ vẫn tên ông bà) để định cư thì càng khó hơn.

Thế nên nhìn vào cái di chúc thừa kế theo tâm thế nào, thì nó sẽ ra cái sự "công bằng" ở mức độ đó.
Về cơ bản đôi khi các cụ làm những điều hết sức khó hiểu (không biết sau này mình già mình có thế không). Ví dụ cứ lấy tiền bạc, đồ đạc của thằng A để bù đắp cho thằng B chẳng hạn. Hoặc như tết vừa rồi, thầy u cháu tự dưng mang cho 1 nhà 1 triệu ăn tết, nhà có 3 anh em nhưng lại chỉ mang cho 2 ông anh, bảo là bố mẹ cho tiền ăn tết :D, nó ko đáng là bao nhưng cháu thấy nó cứ khó hiểu kiểu gì đó.
Còn chia chác, nếu các cụ minh mẫn và có lòng thì chia kiểu gì cũng dễ, để bằng nhau chằn chặn thì khó chứ chênh cỡ 10% thì quá dễ ạ.
Còn đương nhiên cháu hiểu, tiền bạc của các cụ, các cụ thích chia sao thì chia :D

Chỉnh sửa cuối:

baba77

Xe tăng
Về cơ bản thì chúng ta thường luôn miệng nói là con cái thương như nhau, nhưng mà trên thực tế thì không thể như nhau được, kiểu gì cũng có đứa thương hơn đứa kia. Nhưng về mặt ts thì nói chung không nên quá chênh lệch, hoặc là nói luôn như U nhà mợ, của mẹ hết! Hoặc là lúc chia phải có lời giải thích hợp lý (như là vì anh cả nên phải thờ cúng, vì anh phải phụng dưỡng bố mẹ, vì sức khỏe và tài năng của anh không bằng em vân vân và mây mây..) tại thời điểm chia ts cũng không quá chênh lệch, cỡ 10%-20% thì còn vui vẻ nhưng mà chênh 100% thì không buồn, ko lăn tăn thì mọi người cũng thánh thiện quá.
Bố mẹ chủ thớt mà lập di chúc cách đây 10 năm thì có thể lập thớt này lại là người anh cả đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng