Thái Lào có gì hay mà các cụ đi nhiều thế?

thanhsondlbk

Xe tải
Cảnh sát giao thông bên Thái cũng ăn "luật" các cụ ạ, nhưng nhân đạo hơn Vịt nhiều. Chiếc xe chở đoàn em đi loại 45 chỗ hôm từ Pattaya về Bangkok có đoạn đi không đúng làn đường bị tuýt. Lái xe xuống làm "luật" sau 5 phút đi luôn. Hỏi mất bao nhiêu tiền nó bảo 100 Bath (=70k VNĐ) quá rẻ! Hôm ở Bangkok em cũng bắt gặp một thằng Pồ-lít làm luật hai thằng cu đi xe máy không đội mũ bảo hiểm, "luật" chắc rẻ hơn ôtô, cầm xèng cho vào túi ngang nhiên rồi quay xe đi thẳng.

Nó đây:

Xe đi ngang chỗ này thấy hay hay, nhưng em cũng chả hiểu nó là cái gì:

Hệ thống giao thông tại Bangkok khá hiện đại, có cả tàu điện trên cao. Đây là nhà ga tàu điện trên cao:

Trạm thu phí trên đường cao tốc. Các cụ để ý nhé một chiều có 9 cửa thu phí như vậy cả hai làn là 18:

Ở Thái cũng thấy hiếm "siêu xe", hay nó đi vào chỗ nào mà em không thấy. Họ nói một gia đình có từ 2-3 chiếc xe hơi và họ chỉ coi nó là phương tiện để đi lại. Đi cả ngày mới thấy "em" này:

Hàng quán ven đường:

Parking. Em đếm vội thì khoảng 11 tầng nổi còn chìm thì không biết bao nhiêu tầng:

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Giờ vào thăm vườn thú Safari world, là điểm tham quan hấp dẫn mà du khách không thể bỏ qua trong các chuyến du lịch đến Thái Lan. Đây là vườn thú mở tự nhiên rất lớn nghe nói lớn nhất Châu Á. Với hơn 75 loài động vật có vú, 300 loài chim cùng các loài động vật đặc trưng khắp nơi trên thế giới. Nằm trên diện tích đất rộng khoảng 69 ha được chia làm 2 phần: Vườn thú thiên nhiên lộ thiên và Khu vui chơi giải trí. Vườn thú mô tả một không gian rừng rậm nhiệt đới hoang dã có hẳn một khu rừng xanh bạt ngàn. Điều thú vị của công viên là hầu hết các loài thú ở đây được nuôi thả một cách tự nhiên. Để dạo hết những phân khu chính, tham quan từng "lãnh địa" của các loài thú, du khách phải mất cả buổi sáng di chuyển trong vườn bằng xe ôtô hoặc xe đặc chủng ở đây như trong phim "Công viên kỷ Jura". Thú rừng ở đây được nuôi thả tự nhiên nên du khách có thể vừa ngắm vừa chụp hình thỏa thích. Đây là một trong số ít những vườn quốc gia được xây dựng theo kiểu mở, bởi trên thế giới không còn nhiều những khu rừng mở tự nhiên theo kiểu này nữa... Sân khấu trình diễn lúc nào cũng đầy ắp khán giả và chương trình biễu diễn được thay đổi tiết mục theo giờ, theo ngày, muốn xem các suất diễn này, có khi phải mất 2 ngày.
Khu vui chơi giải trí với các màn biểu diễn của cá heo, khỉ đấm box, chim lái xe... hoặc các show “Cuộc chiến đấu của những người ngoài hành tinh”, “Điệp viên 007" và nhiều chương trình vui nhộn khác như biểu diễn cá heo “Dophin show”, Sư tử biển “ Lion show”, những chú vẹt thông minh “ Bird show” biết nói chuyện, biết giả giọng chú gà gáy sáng và còn biết hát với các màn biểu diễn luân phiên hàng ngày theo suất và được sân khấu hóa gồm có các màn bắn đại bác, bay lượn hay cảnh chiến đấu của các chàng cao bồi.
Ngoài hai khu trên, cũng có thể đi thuyền len sâu vào rừng để tham quan các hang động với những cảnh quan hồi hộp, hấp dẫn.

Em đi măm ở một nhà hàng trong khuôn viên vườn thú. Ở đây ăn buffet người ta chia ra làm nhiều khu vực nối tiếp nhau. Có khu vực dành cho người ăn kiêng, khu dành cho người theo đạo Hồi, đồ ăn Âu, Á ... đủ cả. Ai vào cũng măm được.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Măm xong thì đi xem biểu diễn cá heo. Cũng tương tự như Tuần Châu nhưng nhiều trò hơn. Khách đông chật cứng, trong lúc chờ đến giờ biểu diễn họ mở các bản nhạc của các nước. Đến bài gì đó của Việt Nam thì thấy la hét ầm ĩ, em tưởng thế giới nó phản đối mấy ông CSGT Thanh Hóa "ăn luật" định phi đến giải thích thế này:
Ở nước tao có truyền thống "Lá lành đùm lá rách" nên mấy ông tài xế ngồi trong xe nắng không đến mặt, mưa không đến đầu thương anh em CSGT dãi nắng dầm sương cực khổ. Vì vậy bớt chút tiền lẻ (Bên tao 5 củ là tiền lẻ rồi) cho mấy anh em thôi, có gì mà ầm ĩ lên thế. Chuyện này ở nước tao là chuyện bình thường!
Nhưng hoá ra không phải các cụ ạ! Mà ở đây có đến một phần ba là dân Việt.

Đến bài của Ấn hay Bangladet là nhảy nhót tưng bừng rất tự nhiên.

Cá heo lên chào khán giả:

Chỉnh sửa cuối:

hungbm

Xe điện
Du lịch Bk-Pattaya quanh đi quẩn lại vưỡn thế. Em đi mấy lần rồi nhưng tuyền phá tour đi bụi thoai

thanhsondlbk

Xe tải
Lên xe đi vào vườn thú tự nhiên nào! Ở vườn thú Hà Nội thì du khách ngắm nhìn thú ở trong chuồng, còn ở đây thì thú nó đi lại xung quanh ngắm con người được nhốt trong chuồng (xe ôtô)

Xe đặc chủng với hươu cao cổ:

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Qua hai lần cổng thép kiên cố thì đi vào khu nuôi thú ăn thịt :

Anh ơi mấy "thằng người" nó hâm hay sao mà nóng thế này lại chui vào cái hộp đấy nhỉ? Sao không ra ngoài này có phải mát hơn không mà nhà mình thì cũng có thêm bữa cải thiện...???

Lion King:

Lại hổ này:

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Các cụ xem nắp cống Bangkok có khác gì với nắp cống Hà Nội không?

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Ngày thứ 5: Shopping linh tinh

Thủ đô Bangkok có 50 quận, em hỏi quận nào là trung tâm thì được trả lời họ không có khái niệm quận trung tâm vì quận nào cũng có trung tâm mua sắm, hệ thống các siêu thị, nhà hàng, rạp chiếu phim, bệnh viện... Chơi chán rồi thì làm tý mua sắm xem có gì hay không, em chỉ vào có hai siêu thị là Bic C và Robinson thôi. Hàng hoá ở đây khá đa dạng nhưng cũng đắt, có nguồn gốc khắp mọi nơi kể cả Việt Nam. Ngày trước thời còn sinh viên, thằng bạn cùng phòng có tuýp kem đánh răng closeup của Thái rất thơm, thấy ở đây có em mới làm một bịch 6 tuýp, bên ngoài bao bì toàn chữ giun đến khi về xem kỹ thì ôi giời ơi sản xuất tại Củ Chi, TP.HCM, Việt Nam. Hàng điện tử thì có nhiều loại còn đắt hơn cả Việt Nam nên cả đoàn đi xem là chính cũng chả mua được gì ngoài mấy thứ lặt vặt. Chị em thì mua được nhiều hơn vì mỹ phẩm rất nhiều loại và rẻ hơn Việt Nam.
Chỉ béo mấy mợ đi cùng chồng: "Anh không mua gì thì đưa hết tiền cho em không thì về Việt Nam không tiêu được tiền này đâu".
Rõ dở hơi thế không phải là đổi tiền Bath ở Hà nội mang đi à, mà USD thì tiêu ở chỗ khỉ nào trên trái đất này mà chả được.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Tạm biệt Bangkok, tạm biệt đất nước Thái Lan tươi đẹp và hiếu khách! Hẹn gặp lại sau...hai hôm nữa!

Chỉnh sửa cuối:

thanhsondlbk

Xe tải
Cái này em hơi dốt: Bị Bandwidth thì làm thế nào các cụ chỉ cho em với?

hanchechat

Xe hơi
Xa wạch đi kháp. Sang Thái cụ uống thử Heniken Thái chưa? uống lại chai ướp lạnh ấy nhé. Ngon hơn hẳn Heniken VN. Dừa Xiêm nước ngọt và rất thơm, ăn món Tôm dằm Kum có vị thơm thơm của hạt mắc khén. Còn bia Chang thì cũng bình thường. Hải sản tôm cua cá mực thì gầy teo tóp, vừa đắt và ko ngon bằng VN. Ở Băng Cốc còn có làng Gia Long, nay đã là đô thị. Mới thấy ngày xưa chúa Nguyễn cũng sang đến đây, cầu để giúp nhưng lúc lại hùng dũng ra oai với Xiêm thế nào.

Đêm nằm ở ks Pattaya nghe tiếng xe xoỏng thẻo chạy rát tai, động cơ nó mạnh lắm. Đừng mua cao hổ, yến, thuốc rắn, ngọc gì hết. Nên mua mấy cái túi, ví da cá sấu về làm quà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cái này gọi là tràn băng thông

Đến hẹn lại xem đc

Tính từ ngày cụ tạo acc, hàng tháng nó sẽ tự động cho cụ

Tốt nhất cụ làm nhiều acc mà up ảnh, nếu đông viewer cụ nên post khoảng 3-4 mb. acc thôi (ví dụ bài nào 1-2000 người xem/ ngày)

Còn cách khác là up lên Pro acc

Chỉnh sửa cuối:

tuan.llumar

Xe hơi
em chẳng xem được cái ảnh nào của cụ nhưng theo cụ tả thì em cũng ở nơi cụ đã ở, chơi những nơi cụ đã chơi. Em thì thấy bình thường " chưa đi chưa biết Đồ Sơn- Đi rồi mới biết chẳng hơn đồ nhà". cái em thấy là văn hóa giao thông hơn mình rất nhiều, ko còi, đi đúng làn đường và nhường đường cho người đi bộ, rất hiếm em mới gặp 1 chú CSGT.
Còn độ xinh của girl Thái thì so với HN thì phải gọi bằng bà cố nội.

hanchechat

Xe hơi
em chẳng xem được cái ảnh nào của cụ nhưng theo cụ tả thì em cũng ở nơi cụ đã ở, chơi những nơi cụ đã chơi. Em thì thấy bình thường " chưa đi chưa biết Đồ Sơn- Đi rồi mới biết chẳng hơn đồ nhà". cái em thấy là văn hóa giao thông hơn mình rất nhiều, ko còi, đi đúng làn đường và nhường đường cho người đi bộ, rất hiếm em mới gặp 1 chú CSGT.
Còn độ xinh của girl Thái thì so với HN thì phải gọi bằng bà cố nội.
Em thì thấy thế này, nếu đi bộ qua đường thì ô tô từ xa sẽ đi chầm chậm lại để người đi bộ sang đường sau đó mới tăng ga thẳng tiến. Cảm giác họ không có gì phải vội vã rầm rập như ở Việt Nam. Mặc dù như các bác đã biết tốc độ lưu thông trên đường của xe nhanh hơn ở VN nhiều từ xe tải, xe hơi, xe túc túc...

Hôm có đứa bạn đi chung xe taxi, gậm hết bắp ngô rồi bất ngờ quay kính xuống vứt cùi ngô xuống đường. Tài xế rống lên "Police fine, Police fine". Bộ mặt có vẻ không hài lòng, kể cả khi trả tiền và bo thêm thì cũng ko thể nở nụ cười.

Chỉnh sửa cuối:

VQ_A8

Xe tăng
Cụ up nhiều ảnh hấp dẫn mà sao em chạ thấy gì cả. Nhờ cụ nào chỉ giúp ạ???

echkep

Xe tải
thank cụ nhiều nhá.nhà cháu cũng đang cố kiếm xiền để sang đó xem sếch sâu ló dư lào đây;))

jupitercocs

Xe buýt
Tiếp tục ngày thứ 4 bọn em đi thăm cung điện Hoàng gia. Hoàng gia cũng làm ăn kinh, mở cửa cho du khách tham quan cung điện nhưng bọn em chỉ được vào chỗ vớ vỉn thôi (em đoán thế) vì cung điện gì nửa xây bằng gạch, nửa lát gỗ trông lem nha lem nhem. Chỗ hoành tráng thì không được vào do đang sửa chữa:

Lính gác cung điện, cao, to, đen, không biết có hôi không:

súng không có hộp tiếp đạn thì mang làm líu giề cụ nhỉ ?