[Funland] Thái độ tồi tệ của các Nhân viên Việt Nam tại Đại Sứ Quán Hàn Quốc

hd-vt

Xe container
Đúng các cụ bảo khôn ngoan ra cửa quan mới biết.
Nhìn đám công bộc, tinh ý chút là biết ai có cảm tình, ai nên nhờ, ai cần phải mắng mới được việc.... nó có bài bản lớp lang hết :D
Về sứ quán, thì e va với nv VN ở sq Thụy Sỹ rồi, mấy con khắm già hách dịch, nhưng e vẫn phải mềm mỏng với nó vì nó nói tốt hơn mình và nó hiểu thằng Thụy Sỹ sếp nó hơn mình, thằng kia ra giải thích mà nhiều đoạn e đếch hiểu, cái ô kính chống đạn 3 lớp thì nhỏ như bàn tay ko nhiều lúc chỉ muốn thò vào bóp cổ cả 2 con cẩu tây lẫn ta :))
thằng TS thì nó có thể, nhưng con nv già người VN mà còn thượng đẳng ngay cả với người VN mình thì éo thể hiểu nổi. E đi việc cq, có văn bản request dấu đỏ, và cũng sủa tiếng Anh cùng chúng nó, còn mấy trường hợp không may còn lại thì toàn lơ ngơ kiểu lao động hay thăm thân chứ ko phải du hs.
Ấn tượng cái là chỗ mình hay treo ảnh lãnh tụ thì nó treo ảnh thánh Phê đơ rơ nhà nó :)) :)) cãi nhau chán quay ra xem sách báo hạ hỏa cũng toàn ảnh thằng móm, hehe
Đọc buồn thúi duột dưng đoạn "cái ô kính chống đạn 3 lớp thì nhỏ như bàn tay ko nhiều lúc chỉ muốn thò vào bóp cổ cả 2 con cẩu tây lẫn ta :))" em cười như điên kkk.
Ông anh em ở NN về chơi nói chuyện cứ lắc đầu quầy quậy khi so Đsq ta với Đsq T.Quốc. Họ bảo vệ công dân họ đến phát thèm, một chỗ dựa nơi xa xứ. Ngay tại quê nhà, còn như thớt này thì.. hết thuốc òi.

JoeBlack80

Xe buýt
Trên group Tôi và sứ quán, trước đây người Việt ở nước ngoài cũng thường xuyên phản ánh tình trạng nhân viên sứ quán hỗ trợ người dân thì ít mà toàn hách dịch, nhũng nhiễu, vòi vĩnh gây khó dễ các kiểu, ăn trên sương máu đồng bào.
Không phải trước đây mà đến giờ vẫn thế mà mợ.., ăn chặn có hệ thống rồi, thỉnh thoảng vào Group đó đọc mà thấy chán. Vì họ xác định phải chặt chém để bù lại số tiền chạy vị trí rồi. Lương theo Barem ngoại giao không mánh mung thì đói rạc.

duyhung10

Xe buýt
Đúng các cụ bảo khôn ngoan ra cửa quan mới biết.
Nhìn đám công bộc, tinh ý chút là biết ai có cảm tình, ai nên nhờ, ai cần phải mắng mới được việc.... nó có bài bản lớp lang hết :D
Về sứ quán, thì e va với nv VN ở sq Thụy Sỹ rồi, mấy con khắm già hách dịch, nhưng e vẫn phải mềm mỏng với nó vì nó nói tốt hơn mình và nó hiểu thằng Thụy Sỹ sếp nó hơn mình, thằng kia ra giải thích mà nhiều đoạn e đếch hiểu, cái ô kính chống đạn 3 lớp thì nhỏ như bàn tay ko nhiều lúc chỉ muốn thò vào bóp cổ cả 2 con cẩu tây lẫn ta :))
thằng TS thì nó có thể, nhưng con nv già người VN mà còn thượng đẳng ngay cả với người VN mình thì éo thể hiểu nổi. E đi việc cq, có văn bản request dấu đỏ, và cũng sủa tiếng Anh cùng chúng nó, còn mấy trường hợp không may còn lại thì toàn lơ ngơ kiểu lao động hay thăm thân chứ ko phải du hs.
Ấn tượng cái là chỗ mình hay treo ảnh lãnh tụ thì nó treo ảnh thánh Phê đơ rơ nhà nó :)) :)) cãi nhau chán quay ra xem sách báo hạ hỏa cũng toàn ảnh thằng móm, hehe
Giờ có mạng xh cũng tiện, em mà chửi là chửi có bài, chửi đúng chỗ quay cả video lưu lại đã. Các con giời cứ gọi co rúm

Seduxen

Xe điện
Tầm 2019, em xin visa đi Hàn ở toà nhà Discovery tại Cầu Giấy (chứ ko phải đến ĐSQ), nói chung là ưng cái bụng với dịch vụ ở đấy. Còn thầm nghĩ giá mà bên ĐSQ Nhật cũng lo chỗ ngồi chờ mát mẻ và thoáng sạch điều hoà như Hàn Cuốc thì tốt. Các em nhân viên VN bên Trung tâm cấp Visa của HQ còn nhẹ nhàng và tử tế và lịch sự hơn rất nhiều so với các cô em giao dịch viên của mấy ngân hàng quốc doanh.

kienvinh

Xe lăn
Tầm 2019, em xin visa đi Hàn ở toà nhà Discovery tại Cầu Giấy (chứ ko phải đến ĐSQ), nói chung là ưng cái bụng với dịch vụ ở đấy. Còn thầm nghĩ giá mà bên ĐSQ Nhật cũng lo chỗ ngồi chờ mát mẻ và thoáng sạch điều hoà như Hàn Cuốc thì tốt. Các em nhân viên VN bên Trung tâm cấp Visa của HQ còn nhẹ nhàng và tử tế và lịch sự hơn rất nhiều so với các cô em giao dịch viên của mấy ngân hàng quốc doanh.
Dịch vụ đấy (bắt đầu từ 2019), lại chả nhẹ nhàng êm ái :P

dheIa

Xe điện
Nãy có tồng chí hỏi là top này mục đích là gì, để chửi sứ Hàn hay nhân viên Việt trong sứ Hàn. Em bẩu là chửi cả 2 vì mất dạy như nhau.
Cơ mờ nói đi cũng phẩy nói lại. Éo hiểu Hàn nó có cái gì hấp dẫn mờ cần lao mình sấp ngửa chen nhau chờ đợi ở cửa nhà nó đông kinh hoàng. Đợt có quả ảnh chụp cả biển người. Mà ai nấy mẹt mũi cứ nhao nhao như sắp được cho ăn. Rất khó tả /:)
Em ngồi máy lạnh nhìn qua điện thoại thôi mà còn phát ớn, toát bù hôi. thì bẩu sao bọn ngồi canh cửa chúng nó chả cắm cảu như tró cắn ma /:)

vnvodoi

Xì hơi lốp
Dân Việt toàn tự làm khó nhau , me Tây me Tàu me Hàn rồi về tự lên mặt với dân mình chứ chả phải ngoại bang nào cả.

Chẳng nói đâu xa , như cái topic bên kia có cụ chia sẻ quyết định bỏ nước Đức về Việt Nam thì một đống các ông bà , chủ yếu là me tây với mấy ông bà Việt Kiều vào xách mỉa , có ông còn bảo loại thất bại mới về . Thế thì vẫn máu nông dân lắm , văn minh đâu ra ?

Nên cụ thớt có thể phản ảnh , may ra cái đứa nhân viên hiện tại sẽ thay đổi , nhưng cái lứa nhân viên sau người Việt rồi lại thế thôi ! Quốc cmn tính ngàn đời rồi !

Húp sụp sụp

Xe điện
Không phải cụ ơi.. "công bộc của dân" là vấn đề của cơ quan nhà nước Việt Nam.. Đây là em đang nói tới cách người Việt cư xử với nhau.. Các em ấy (người Việt) thái độ hách dịch với người Việt, nhưng em vẫn thấy lịch sự với người Hàn.. Rất ngu muội.
Vẫn là công bộc cử sang đó, bọn này còn láo hơn cả công bộc vì nó nghĩ mình đang làm nhiệm vụ kép :)

fireman

Xe tăng
Mấy ĐSQ mà có nhiều công dân sang XKLĐ, kết hôn thì nhân viên trong đấy họ xem thường vì là tầng lớp dưới, không ngang đẳng cấp. Chứ mấy nước giàu như Mỹ, Anh..thì thử thái độ xem, ăn đòn ngay.
Cụ chủ thớt đang nói là thái độ của nhân viên người Việt làm thuê cho HQ đối xử với người Việt mình.

ruby_eagle

Xe điện
Cái này ko chỉ có ở dsq Việt Nam tại Hàn Quốc đâu. Khắp noi đều thế cả thôi. Đơn cử như dsq Việt Nam ở Nga đây cũng thế cụ ah!! Kiếm dc suất làm nv dsq mất nhiều xèng nên chỉ cocc mới vào dc. Thông cảm với cụ!!
Cụ ấy đang nói về Dsq Hàn ở Vn mà cụ.
Mà ko phải Dsq Việt nơi nào cũng vòi vĩnh đâu.
Em mới lên Dsq Việt Nam ở Tây Ban Nha để gia hạn hộ chiếu sáng nay, em điền sẵn form ở nhà lên chỉ việc nộp đơn, hết 10 phút + 90 euro, thêm cái hẹn lấy hộ chiếu. Em thấy ở đây, nhân viên dsq thân thiện, nói năng chuẩn mực, tử tế.

Leanh65

Xe container
Cụ làm tới đi, em nhất trí. Nếu có clip hay file ghi âm càng tốt. Em nghĩ sứ quán họ sẵn sàng cho mấy "ông bà kễnh" này nghỉ thôi
Cụ nhầm. Bọn chủ nó cực thích và khuyến khích nv làm như vậy đó. Khi có phản ứng mạnh thì nó đứng ra xoa dịu và vờ khiển trách nv. Nhưng sau đó lại cất nhắc lên chức. Tình trạng này khá phổ biến ở cả các dn tư nhân. Đây là 1 cách đẩy nv đối đầu, chày bửa hạch sách, gây khó dễ với khách hàng, công nhân nhằm trừ phạt, chậm thanh toán... mà chủ vẫn được tiếng tốt, sòng phẳng. Lỗi do nv thôi, để anh về nhắc nhở🤣. Tất nhiên cũng có 1 số nv lợi dụng làm quá lên. Nhưng nếu không có chủ trương, khi bị phản ánh, chủ nó cho nghỉ thì bố bảo dám thế. Em từng nhiều lần bị chủ chê là anh hiền quá, không được việc, dù cm và ngoại giao tốt.🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

tomahawk291

Xe máy
Em chưa qua bên mới này chứ trước đây e xin visa bên charmvit cũng thấy ở quầy tiếp kiểu khó chịu ra mặt, hỏi tí mà không thèm trả lời luôn. Còn lúc nộp hs hay thanh toán thì gặp các bạn nhân viên Hàn khá ok.

ATZ

Xe tải
Cách nay hơn chục năm em có xin visa tại LSQ trong SG, rất nhiều người xếp hàng thấy nhiều LĐXK, ai cũng kẹp tiền tầm 50k vào giấy tờ đưa cho chốt công an kiểm tra, bảo vệ vòng ngoài, em không đưa vì chẳng việc gì phải đưa, lúc xem giấy.tờ không thấy gì, chú công an ngước lên nhìn em, em nhìn thẳng mắt hỏicó gì không em? hắn hỏi anh đến xin visa làm gì? mình nói anh đi công tác, rồi hắn đưa trả lại giấy tờ.

Vào đó cũng không thấy quá nặng nề nhưng bên lãnh sự kêu vào phòng riêng biệt hỏi chi tiết về công việc và nội dung chuyến đi. Sau đó mình được cấp visa nhưng bận quá lại không thể đi được.

dheIa

Xe điện
Cụ ấy đang nói về Dsq Hàn ở Vn mà cụ.
Mà ko phải Dsq Việt nơi nào cũng vòi vĩnh đâu.
Em mới lên Dsq Việt Nam ở Tây Ban Nha để gia hạn hộ chiếu sáng nay, em điền sẵn form ở nhà lên chỉ việc nộp đơn, hết 10 phút + 90 euro, thêm cái hẹn lấy hộ chiếu. Em thấy ở đây, nhân viên dsq thân thiện, nói năng chuẩn mực, tử tế.
Iem cũng mới làm lại hộ chiếu ở ĐSQ mình tại Nhật. Làm nhanh lấy trong ngày là 2Man7 (~ 250$). E ko biết đắt hay rẻ nhưng thái độ các bạn rất tận tình nên em hài lòng :)

Chắc có cái đám làm cho Hàn nó mới mất dạy thôi. Vì thường là chủ nào tớ nấy :-?

Vulcan V70

Xe trâu
Em bay sang Hàn thì từ cửa Hải Quan Vn sau 4 tiếng gì đó đến cửa Hải Quan Hàn thấy như mình bước sang thế khác. Họ lịch sự nhã nhặn ...dù tiếng anh mình kiểu amateur.
Mấy e ĐSQ đáng dạng con cháu là nhân viên nhưng nói năng xấc xược y như mấy em y tá điều dưỡng bệnh viện hồi chưa có chị Tiến làm bộ trưởng ấy:
A kia bỏ dép ra, không nghe à, giấy đâu .....
Công chức ở Hàn Quốc khá lịch sự và nhã nhặn, một phần là giáo dục, quy chế và văn hóa nho giáo vẫn còn khá sâu đậm ở XH Hàn quốc ngày nay ( giao tiếp với người lớn tuổi hơn, có địa vị cao hơn phải dùng ngôn ngữ ở thể kính trọng), và trong XH tư bản trọng thương như Hàn quốc thì giới công chức không được đánh giá cao ( thu nhập và mức sống thấp vì họ ít có cơ hội tham nhũng vặt) và xác định đúng vai trò là công bộc của dân.
Đến cửa khẩu sân bay đã nhận thấy sự khác biệt, tuy nhiên cũng có sự khác biệt đôi chút trong ứng xử : Cùng là HC phổ thông thôi nhưng xem Visa nếu bác đi công tác ( diện theo thư mời) họ có thái độ khác với diện đi XKLĐ , TTS..

longphamhoai

Xe tăng
20 năm trước em đã phải chửi bọn nv của ĐSQ HQ tại tòa nhà Deahwa chỗ Kim Mã rổi, mãi ko chịu sửa... cái này là do những con sâu mang dòng máu Việt, bợ đít quân đánh thuê để hại dân mình thôi. Dân HQ thì khác hẳn, rất tử tế vs Pê Thư Nam Sa ram vì họ thấy ân hận đã tham chiến để xây dựng con đường cao tốc nối Seoul đến Busan.

van000

Xe hơi
Có 1 vấn đề mình thắc mắc là, Đại sứ cũng chỉ là 1 cán bộ ngoại giao cấp cao. Cũng tương đương các quan chức khác trong bộ máy chính quyền thôi. Nhưng chức danh và xưng hô trong tin tức hay công văn thư từ luôn có chữ Ngài Đại sứ. Trong khi chữ Ngài này áp dụng vào quan chức khác ít hơn nhiều thậm chí là ko dùng. Ví dụ ít ai dùng Ngài Bộ trưởng....Vì sao thế nhỉ.

TÔN

Xe container
Họ được chỉ đạo làm thế, không được chỉ đạo bố bảo
E nghĩ chả có lãnh đạo nào chỉ đạo nhân viên của mình ăn nói trống ko,bất lịch sự,bố láo bố toét khi giao tiếp với người khác cả.cũng ko bố mẹ nào dạy con vây.mà đấy là bản tính cá nhân nó