[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
lái xe thái độ ko tốt, cụ nên phản ảnh qua đường dây nóng để nhà xe nó chấn chỉnh
con đi học nên chuẩn bị sẵn tiền lẻ, với lại cũng huấn luyện cháu vững vàng tự tin hơn, nhõn thế đã có gì mà sợ, cháu mà kĩ năng sống tốt, 1 là hỏi đổi luôn hành khách trên xe, 2 là xuống xe vô quán đổi rồi lại nhảy lên, hô vang, "con xin cái vé, gì chứ tiền lẻ đầy" =))
em có lần đi xe bus ở Sing, mịe, shopping xong nhảy lên, mới nhận ra chả có xu mẹ nào tiền lẻ, đưa cho soát vé tờ 100$ nó cũng khóc rưng rức, em quay lại hỏi đổi thì chả ai đổi cho nhưng có em gái cho luôn 2$, em chỉ còn thankiu rối rít=))
Cho êm xin cái WhatsApp của em gái 2$ đê.
Êm cảm ơn.

vandatAT

Xe container
Cụ giống em , toàn ngồi cuối hoặc đứng . Đa phần là đứng . Có lần đứng gần như ôm 1 em gái xinh đẹp vào lòng suốt từ chùa láng lên đồng mô :D
Lúc này thì lại thích thằng lái xe nó phanh gấp, để mượn gió bẻ măng :D. Em fun chút :)

Vova

Xe container
Bán vé ngay cụ ơi , phụ xe ko ai muốn chờ cả quãng đường lâu như vậy vì đen đủi gặp thanh tra của hãng lên kiểm tra vé của khách thì ko trình bày được đâu .
Trong trường hợp của bạn này em nghĩ giải thích được mà. Vấn đề là phụ xe không muốn thôi. Em thấy phụ xe làm như vậy khá phản cảm vì bạn kia đang trên đường đến trường. Bắt xuống xe đổi tiền rồi đợi chuyến khác thì muộn học mất rồi còn gì.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Lúc này thì lại thích thằng lái xe nó phanh gấp, để mượn gió bẻ măng :D. Em fun chút :)
Thi thoảng em gái lại đưa ĐT lên để soi gương nhưng thực chất là xem mặt người đứng sau , chắc thấy em đẹp trai hiền lành nên yên tâm ...dựa :P . Giá mà chưa có vợ con thì có khi cũng ...... haizz....

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em đồng ý là cư xử thế ko tốt, nhưng vé có 7k, vài ngưòi như con cụ thì lấy đâu ra mà đổi ??? (Cụ phải thông cảm điều này)
Mà sao ko làm cái thẻ đi, ưu đãi rẻ mà lại tiện.
Thế cháu nó không có lẻ thì lấy đâu ra 7k mà trả. làm dịch vụ thì phải trả lại tiền thừa cho khách chứ ?

Altis 2011

Xe điện
vâng, cái gì cũng nên nhìn nhận cả 2 mẹt, em thì có gì khoai em lại nghĩ, *** biết nếu mình là thằng soát vé thì gặp 5 ông trả 5 lít cho cái vé 5k thì giá mà nó hô "khỏi thối" cho hoành thì đỡ khổ biết bao =))
em thì ít đi xe bus, đâu đc vài lần, nhưng nói chung, các dv công mình cũng hòa nhã nhẹ nhàng, đưa vé cảm ơn, cười phát chìa hộ chiếu, vé mái bai thì em thấy cũng chả thằng dở hơi nào nó đi thái độ với em, nên nói chung em thấy đều dễ dàng ở nhà ga, sân bay cả
Cụ chắc cũng trên 18 rồi, giống chồng em có lần đưa phụ xe tờ 100k, phụ xe đuổi xuống Dọa đánh và bảo ko có tiền lẻ, Chồng em bảo tao ko xuống đấy, mày phải trả lại cho tao.
Nhưng đây là cháu bé nữ đi học Cụ ah. Em là người rất ủng hộ phương tiện công cộng, các cháu nhà em đều đi xe bus đi học từ lớp 6, bản thân em nhiều hôm ko có việc gấp gáp cũng đi xe bus nên em quá hiểu chất lượng của HN bus. Có lần con gái em kể chờ lâu ơi là lâu ko có xe bus, lúc đến chú lxe và phụ xe người nồng nặc mùi mắm tôm bảo nhau: lòng hôm nay ngon nhỉ. Hay như em làm thẻ tháng cho con trai còn vất vả hơn đi xin xác nhận cơ quan hành chính. Nộp giấy đăng ký, kèm ảnh có dấu xác nhận, rồi hẹn 3 ngày làm việc; trong khi giờ việc chụp ảnh in lên thẻ ngay có phải là công nghệ gì cao siêu đâu, đến thư viện quốc gia họ còn làm được.
Ý em ở đây là nếu mọi người cứ tặc lưỡi bỏ qua thì chất lượng nó mãi kém. Nhà nước đầu tư nhiều mà người dân vẫn đi ít, vẫn lỗ do chất lương con người nó kém.

vandatAT

Xe container
Trong trường hợp của bạn này em nghĩ giải thích được mà. Vấn đề là phụ xe không muốn thôi. Em thấy phụ xe làm như vậy khá phản cảm vì bạn kia đang trên đường đến trường. Bắt xuống xe đổi tiền rồi đợi chuyến khác thì muộn học mất rồi còn gì.
Bọn thanh tra rình mò đấy, trà trộn vào nó ko nghe giải thích đâu.
Thu tiền ko xé vé, hoặc bỏ khách ko thu $ là nó hành cho ốm :D.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thì tầm phụ xe cũng chỉ đến mức vậy thôi , chứ tử tế lịch sự hơn thì đã làm xe ôm như em rồi :P
Lần sau đưa 200k bảo thối lại 150k thôi . Thái độ khác ngay :P

HoaDong

Xe tăng
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
thường thì sáng sớm mấy nhân viên bán vé chưa có đủ tiền lẻ để trả thế đâu cụ, mà cháu nhà cụ đi học bằng xe bus thường xuyên thì làm vé tháng đi cho tiết kiệm, đi vé lượt thế thì chết tiền

trung102

Xe tăng
Em đã phản hồi và tổng đài bảo đã ghi nhận, sẽ trả lời nhưng ko nói bao giờ trả lời cả. Em muốn đưa lên đây để mọi người hiểu hơn về chất lượng của HN bus. Cũng mong họ thay đổi để tốt hơn cho mọi người cụ ah. Cứ im ỉm chịu thì chẳng biết bao giờ Hà nội có hệ thống giao thông công cộng văn minh.
Cụ yên tâm mở điện thoại chỉ vài ngày là bus sẽ gọi cho cụ. Em mấy lần đi xe buyt cũng góp ý thôi thế mà sau vài ngày cả bus và xí nghiệp quản lý xe gọi điện lại xin lỗi. Nói chung buyt HN rất cầu thi.

Mandalord

Xe điện
Vâng, cháu là nữ nên hơi nhát. Khi bị bắt xuống xe để đổi tiền cháu rất hoảng. Thực ra em nghĩ điều này chắc chắn ko chỉ xảy ra với con em, mà với rất nhiều trẻ em, người giá ... khác. Nếu Hà nội bus để chất lượng thế này thì kêu gọi ai đi xe bus nữa ah.
Người ta vẫn đi, vì giá vé không thể rẻ hơn được nữa. Theo em nhớ đọc ở đâu đấy thì mỗi năm TP HN trợ giá khoảng 1k tỏi.

Trước em chuyên trị đi xe 08 và 25, cũng gặp đủ dạng phụ xe lái xe, người thì rất tử tế, thằng thì như l*z, đủ cả.

vandatAT

Xe container
Thế cháu nó không có lẻ thì lấy đâu ra 7k mà trả. làm dịch vụ thì phải trả lại tiền thừa cho khách chứ ?
Em ko bênh bọn đấy, nó như thế là quá đáng.
Nhưng 1 ngày nó phục vụ bao lượt khách. 1 lượt chỉ vài khách đưa tờ 200, 500k là vỡ mồm rồi.
Trả lại 193k $ lẻ xong vài lượt hết bố $ lẻ cũng bức xúc chứ.
Đặt địa vị vào nó thì mình cũng khó chịu. Hơn nữa chắc cháu nó đen khi trc đó thằng phụ chắc cũng bin đổi vài lần rồi (em đoán thế).

Altis 2011

Xe điện
Đi bus thì cụ chủ động chuẩn bị tiền lẻ cho con. Sáng sớm toàn học sinh sinh viên đi vé tháng, phụ xe họ đâu có nhiều tiền để thối lại.
Em đã trả lời ở trên là có rất nhiều cách o phụ xe xử lý chứ ko phải cách thô lỗ đuổi cháu bé nữ xuống xe vì đưa tiền to ah.

Mandalord

Xe điện
Thực ra cần phân biệt giữa "việc nên làm" và "việc không được làm".

- Bạn nhà cụ chủ chỉ nên có tiền lẻ hoặc vé tháng thôi, chứ gặp hôm vội hoặc bất khả kháng bạn ý chỉ có tờ tiền đấy - không thể gọi là lỗi được.

- Xe buýt Hà Nội là đơn vị cung cấp dịch vụ, nghĩa vụ của họ là phải nhận tiền & bán vé. Phụ xe hoàn toàn có thể đợi trên quãng đường từ Thanh Nhàn đến Sư Phạm để tìm người đổi tiền hộ bạn ý. Và đương nhiên, phụ xe hoàn toàn không có quyền yêu cầu bạn ý xuống xe để đổi tiền.

Thế nên em ủng hộ cụ chủ làm ra ngô ra khoai việc này. Nhà nước, Thành phố thì muốn động viên người dân sử dụng các phương tiện giao thông công cộng. Nhưng với thái độ phục vụ kiểu này thì chỉ có tác dụng ngược thôi.
Người ta không đợi được đâu, xe bus còn có thanh tra mà. Không thanh toán được thì theo thông lệ hiện nay là từ chối giao dịch thôi. Chẳng qua thái độ phụ xe lồi lõm mất dạy thôi.

hduong13579

Xe tải
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
Xe buýt thái độ Láo lái xe Lạng lách Bỏ không đón khách là chuyện thường mà cụ. Chắc cụ chưa đi bus bao gio nên bức xúc. Chứ em đi nhiều thành quen. Chỉ đơn giản vì nó là 1 cty nửa nạc nửa mỡ nên sinh ra cách ứng xử như vậy. Nhiều khi phục vụ xe buýt quát tháo khách rất bố láo nhưng nghĩ chúng nó đi làm thuê làm căng là chúng nó cút cũng tội chúng nó nên bỏ qua thoi cụ

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Nó cũng tùy mỗi người về góc độ nhân viên và cũng tùy mỗi người về phía khách đi xe. Gọi là sơn ăn tùy mặt ma bắt tùy thầy cúng.

Em thỉnh thoảng cũng đi xe 49, lên xe đưa tờ tiền to bạn phụ xe nó xé luôn cho mình một vé, bảo anh có mấy nghìn kia đưa em cũng được thiếu đâu tính sau. Nhưng cũng có hôm phải đứa nó bựa, thằng lái với thằng lơ đang chém oang oang về lô cụ nọ đề cụ kia mình nghe điện thoại hơi nhíu mày nó lườm cháy mẹ ve áo. Thì thôi mình cũng nhịn vì nó chủ xe.

Bác cứ hoan hỉ cho con bé nhớ lần sau chuẩn bị tiền lẻ, chứ sáng ngày ra mà đưa nó tờ 200k khác gì tế cụ tằng tổ nhà nó lên đi đổi tiền lẻ. Mà sau này vào đời thiếu gì cảnh oái oăm còn hơn nữa, cho con mình va chạm dần đi là vừa. Đây chri là tương tác xã hội thôi mà, cái gọi là xã hội mình hay xã hội ở đâu cũng thế, cũng có việc tử tế người tử tế cũng có việc khốn nạn người mất dạy. Xì Là Vì! Bọn tây lông các cụ chúng nó dạy thế cấm có sai.

Altis 2011

Xe điện
thường thì sáng sớm mấy nhân viên bán vé chưa có đủ tiền lẻ để trả thế đâu cụ, mà cháu nhà cụ đi học bằng xe bus thường xuyên thì làm vé tháng đi cho tiết kiệm, đi vé lượt thế thì chết tiền
Cháu có thẻ của cấp 2, nhưng vừa chuyển cấp nên chưa kịp làm Cụ ah.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em ko bênh bọn đấy, nó như thế là quá đáng.
Nhưng 1 ngày nó phục vụ bao lượt khách. 1 lượt chỉ vài khách đưa tờ 200, 500k là vỡ mồm rồi.
Trả lại 193k $ lẻ xong vài lượt hết bố $ lẻ cũng bức xúc chứ.
Đặt địa vị vào nó thì mình cũng khó chịu. Hơn nữa chắc cháu nó đen khi trc đó thằng phụ chắc cũng bin đổi vài lần rồi (em đoán thế).
Cụ không thể thông cảm theo cách đó được , nếu cháu có lẻ mà không đưa thì lại khác cụ ạ. Nghề nào cũng có khó khăn vất vả , nếu cứ vì áp lực mà hành sự theo kiểu đấy thì không thể thông cảm được.

Altis 2011

Xe điện
Nó cũng tùy mỗi người về góc độ nhân viên và cũng tùy mỗi người về phía khách đi xe. Gọi là sơn ăn tùy mặt ma bắt tùy thầy cúng.

Em thỉnh thoảng cũng đi xe 49, lên xe đưa tờ tiền to bạn phụ xe nó xé luôn cho mình một vé, bảo anh có mấy nghìn kia đưa em cũng được thiếu đâu tính sau. Nhưng cũng có hôm phải đứa nó bựa, thằng lái với thằng lơ đang chém oang oang về lô cụ nọ đề cụ kia mình nghe điện thoại hơi nhíu mày nó lườm cháy mẹ ve áo. Thì thôi mình cũng nhịn vì nó chủ xe.

Bác cứ hoan hỉ cho con bé nhớ lần sau chuẩn bị tiền lẻ, chứ sáng ngày ra mà đưa nó tờ 200k khác gì tế cụ tằng tổ nhà nó lên đi đổi tiền lẻ. Mà sau này vào đời thiếu gì cảnh oái oăm còn hơn nữa, cho con mình va chạm dần đi là vừa. Đây chri là tương tác xã hội thôi mà, cái gọi là xã hội mình hay xã hội ở đâu cũng thế, cũng có việc tử tế người tử tế cũng có việc khốn nạn người mất dạy. Xì Là Vì! Bọn tây lông các cụ chúng nó dạy thế cấm có sai.
Vâng, em cho cháu đi xe bus để cháu còn va chạm Mà; và tối nay em cũng sẽ bảo cháu cách xử lý khi gặp tình huống vậy ah.

XPQ

Xe cút kít
Xe buýt thái độ Láo lái xe Lạng lách Bỏ không đón khách là chuyện thường mà cụ. Chắc cụ chưa đi bus bao gio nên bức xúc. Chứ em đi nhiều thành quen. Chỉ đơn giản vì nó là 1 cty nửa nạc nửa mỡ nên sinh ra cách ứng xử như vậy

Xe bíp mà bỏ bến không dừng nó đã phạt thấy mả tổ rồi chứ đừng nói bỏ không đón khách bác ơi. Trừ khi đường đông đường tắc nó báo về tổng đài xin đi tắt bỏ bến thôi. Em đi xe bíp thỉnh thoảng nhưng cũng là nhiều, hay buôn chuyện với đội tài lơ thấy cũng lắm tai ngược lắm. Nhất là đi xe bíp giờ cao điểm Hà Nội, em mà cầm tài nhẽ một lượt em phải bỏ xe đuổi chém vài đứa xe máy là ít.