[Funland] Thái độ của phụ xe Hanoibus quá kém

Altis 2011

Xe điện
lái xe thái độ ko tốt, cụ nên phản ảnh qua đường dây nóng để nhà xe nó chấn chỉnh
con đi học nên chuẩn bị sẵn tiền lẻ, với lại cũng huấn luyện cháu vững vàng tự tin hơn, nhõn thế đã có gì mà sợ, cháu mà kĩ năng sống tốt, 1 là hỏi đổi luôn hành khách trên xe, 2 là xuống xe vô quán đổi rồi lại nhảy lên, hô vang, "con xin cái vé, gì chứ tiền lẻ đầy" =))
em có lần đi xe bus ở Sing, mịe, shopping xong nhảy lên, mới nhận ra chả có xu mẹ nào tiền lẻ, đưa cho soát vé tờ 100$ nó cũng khóc rưng rức, em quay lại hỏi đổi thì chả ai đổi cho nhưng có em gái cho luôn 2$, em chỉ còn thankiu rối rít=))
Vâng, cháu là nữ nên hơi nhát. Khi bị bắt xuống xe để đổi tiền cháu rất hoảng. Thực ra em nghĩ điều này chắc chắn ko chỉ xảy ra với con em, mà với rất nhiều trẻ em, người giá ... khác. Nếu Hà nội bus để chất lượng thế này thì kêu gọi ai đi xe bus nữa ah.

mn2t

Xe điện
lái xe thái độ ko tốt, cụ nên phản ảnh qua đường dây nóng để nhà xe nó chấn chỉnh
con đi học nên chuẩn bị sẵn tiền lẻ, với lại cũng huấn luyện cháu vững vàng tự tin hơn, nhõn thế đã có gì mà sợ, cháu mà kĩ năng sống tốt, 1 là hỏi đổi luôn hành khách trên xe, 2 là xuống xe vô quán đổi rồi lại nhảy lên, hô vang, "con xin cái vé, gì chứ tiền lẻ đầy" =))
em có lần đi xe bus ở Sing, mịe, shopping xong nhảy lên, mới nhận ra chả có xu mẹ nào tiền lẻ, đưa cho soát vé tờ 100$ nó cũng khóc rưng rức, em quay lại hỏi đổi thì chả ai đổi cho nhưng có em gái cho luôn 2$, em chỉ còn thankiu rối rít=))
em thật chứ, chả phải phân biệt gì, nhưng dân lái xe, phụ xe phần nhiều bỗ bã ít học, nên muốn người khác tôn trọng mình thì mình cũng cần tôn trọng người khác. Mình người lớn, ra đường nó không dám đè, nhưng nhiều khi thấy nó đè phụ nữ, trẻ em mà chán, làm gì có cái gọi là khách hàng với thượng đế đâu.
Bạn em người Nhật qua VN cũng đi xe buýt, hỏi em tại sao không đi, nhưng em thật, chưa cần bước lên xe, chỉ cần phong cách lái xe đè, tạt đầu các xe khác trên đường là khỏi muốn lên xe rồi.

hamcuare!

Xe container
lỗi nhỏ là của cụ, là ko cbi tiền lẻ cho con đi bus.
lỗi lớn và sự thiếu văn hóa của phụ xe bus! cái này thì hỏi điểm xuống của con rồi trả lại tiền lẻ có sao đâu!
nói thực ko phải chê, nhưng nhiều phụ xe bus có vẻ cũng chả muốn cư xử có văn hóa hay sao ý! người lớn tuổi thì cộc lốc, trẻ con thì đe nẹt, người ngang hàng thì chỏng lỏn.... e gặp nhiều.

vandatAT

Xe container
Gọi lên tổng đài phản ánh, vài lần giục vào, bọn nó sẽ phải xử lý, em cũng công nhận là nhiều thằng lái đi ẩu, đánh võng, phanh gấp, tạt đầu. Khách có ghế còn đỡ, chứ đứng bám dây thì mệt lắm.

NNS

Xe ngựa
Vâng, cháu là nữ nên hơi nhát. Khi bị bắt xuống xe để đổi tiền cháu rất hoảng. Thực ra em nghĩ điều này chắc chắn ko chỉ xảy ra với con em, mà với rất nhiều trẻ em, người giá ... khác. Nếu Hà nội bus để chất lượng thế này thì kêu gọi ai đi xe bus nữa ah.
thì dạy cháu dần, tự thân vận động là chính, gặp tí vấp váp nhằm nhò gì đâu.
còn thái độ phục vụ thì cứ nhớ chuyến nhớ giờ để phản ảnh thôi cụ, chắc cty nó cũng có nhắc nhở nhân viên

toimuondie

Xe container
Thứ nhất, lấy 1 trường hợp ra mà kết luận cho bao nhiêu người là phụ xe của Hà nội Bus.
Thứ hai, khi đi xe buýt nên chuẩn bị tiền lẻ, xu hướng trên thế giới bây giờ là họ không trả lại tiền thừa. Ở Việt Nam thông thường thì phụ xe buýt có chuẩn bị tiền lẻ để trả lại nhưng không phải lúc nào cũng có, cũng đủ. Đang mùa dịch, xe buýt vắng, không có gì bảo đảm là đến bến khách xuống phụ xe đã có đủ tiền trả lại (nhất là khách giờ hầu hết trả tiền chẵn, coi việc đổi tiền là việc của phụ xe). Giả sử đến bến xuống rồi mà phụ xe không đủ tiền trả lại thì cụ định như nào?
Văn minh là chuẩn bị tiền lẻ đi xe buýt hoặc dùng vé tháng, bất đắc dĩ dùng tiền chẵn thì cần chuẩn bị tâm lý là không được trả lại. Xe buýt chứ không phải siêu thị.

nói chung rất vô học. hôm qua em lên xe bus mà ko có khẩu trang, nó đuổi xuống như đuổi tà ấy. nghe khó chịu vô cùng.
cụ cứ ghi hành trình vào và phản ánh lên tổng đài của họ ấy
Nó đuổi là đúng, mà đúng là tà.

Chỉnh sửa cuối:

mn2t

Xe điện
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.
chuyển sang Grab cụ ơi. Còn xảy ra việc cứ hotline mà phang, phang nhiều sẽ thanh lọc dần các thành phần thiếu văn hóa đi

AnTa

[Tịch thu bằng lái]
Thái độ phụ xe như thế là không được

Nhưng sao cụ không chuẩn bị cho cháu ít tiền lẻ.

NNS

Xe ngựa
Thứ nhất, lấy 1 trường hợp ra mà kết luận cho bao nhiêu người là phụ xe của Hà nội Bus.
Thứ hai, khi đi xe buýt nên chuẩn bị tiền lẻ, xu hướng trên thế giới bây giờ là họ không trả lại tiền thừa. Ở Việt Nam thông thường thì phụ xe buýt có chuẩn bị tiền lẻ để trả lại nhưng không phải lúc nào cũng có. Đang mùa dịch, xe buýt vắng, không có gì bảo đảm là đến bến khách xuống phụ xe đã có đủ tiền trả lại (nhất là khách giờ hầu hết trả tiền chẵn, coi việc đổi tiền là việc của phụ xe).
Văn minh là chuẩn bị tiền lẻ đi xe buýt, bất đắc dĩ dùng tiền chẵn thì cần chuẩn bị tâm lý là không được trả lại. Xe buýt chứ không phải siêu thị.
em nhớ là xe bus ở Sing nó còn tự cho xèng lẻ vô cái hộc bự trong trong trc cửa xe, chứ cũng chả có người xé vé đếm tiền trả lại vvv, nói gì thì nói, việc bắt nv nhà xe nó trả lại tiền với mệnh giá lớn kể cũng chơi khó họ thật

Altis 2011

Xe điện
Thái độ ứng xử láo nháo thì cứ tổng đài mà phản ảnh, nhưng cầm tờ 200k dí vào mặt thằng cầm sấp 2k thì cũng không nên.
Có tiền để Trả lại cho khách Là trách nhiệm của bên cung cấp dịch vụ mà Cụ. Có lần em đi, em đưa tờ 500k vì em lúc đó chỉ có tờ ấy. Cậu phụ xe Bảo em chờ 1 tý, cậu ấy đổi trong xe rồi trả lại cho em trước khi em xuống xe. Các cháu học sinh là đối tượng chủ yếu đi xe bus mà phụ xe cư xử thô lỗ như thế thì làm sao có thể mong thế hệ trẻ họ ủng hộ phương tiện công cộng được ah.

Vova

Xe container
Thực ra cần phân biệt giữa "việc nên làm" và "việc không được làm".

- Bạn nhà cụ chủ chỉ nên có tiền lẻ hoặc vé tháng thôi, chứ gặp hôm vội hoặc bất khả kháng bạn ý chỉ có tờ tiền đấy - không thể gọi là lỗi được.

- Xe buýt Hà Nội là đơn vị cung cấp dịch vụ, nghĩa vụ của họ là phải nhận tiền & bán vé. Phụ xe hoàn toàn có thể đợi trên quãng đường từ Thanh Nhàn đến Sư Phạm để tìm người đổi tiền hộ bạn ý. Và đương nhiên, phụ xe hoàn toàn không có quyền yêu cầu bạn ý xuống xe để đổi tiền.

Thế nên em ủng hộ cụ chủ làm ra ngô ra khoai việc này. Nhà nước, Thành phố thì muốn động viên người dân sử dụng các phương tiện giao thông công cộng. Nhưng với thái độ phục vụ kiểu này thì chỉ có tác dụng ngược thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
em cũng thường xuyên đi bus đi làm đây, tuyến 26 cũng nhiều thằng lái phụ xe mất dạy lắm (em phải gọi bằng thằng vì em hơn tuổi chúng nó và chúng nó mất dạy thật), em chứng kiến có vụ có cụ bà ngồi ở cái hộc bánh xe cạnh ghế trước vì ghế ưu tiên có người ngồi mà cụ lại say xe ko ngồi cuối được, bình thường em vẫn thấy có người ngồi 2 bên hộc bánh xe chân để gọn ko vướng người lên xuống là được, thằng lái cỡ trên dưới 30 đuổi bằng được bà cụ ra đằng sau, thằng phụ thì bơ ko xếp ghế, bà cụ kêu say ko xuống được, thế là nó tổ lái từ bệnh viện nhi đến huỳnh thúc kháng, bà cụ may túm chặt cái tay cầm ko chắc té xuống sàn :(
Em thấy nhiều người say xe hay chọn ghế đầu , trong khi đó phần đầu xe là bị lắc ngang nhiều nhất mỗi khi xe oánh võng => càng say thêm . Ghế sau mới đỡ say chứ nhỉ :(

toimuondie

Xe container
em nhớ là xe bus ở Sing nó còn tự cho xèng lẻ vô cái hộc bự trong trong trc cửa xe, chứ cũng chả có người xé vé đếm tiền trả lại vvv, nói gì thì nói, việc bắt nv nhà xe nó trả lại tiền với mệnh giá lớn kể cũng chơi khó họ thật
Nhiều nước như thế cụ ạ, tới đây tàu điện nội đô ở Hà nội và Sài gòn cũng vậy, máy bán vé tự động, không trả tiền thừa.

Altis 2011

Xe điện
Cái này thuộc về hệ thống rồi em ko nói, em cũng mong xe bus Hà nội nó tốt như Sing lắm. Nhưng kể ca phương tiện tốt thế nào mà thái độ như phụ xe như của Hà nội bus thì khách họ cũng ko dám dùng. Chỉ tốn tiền đầu tư của nhà nước thôi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng gì. Em tưởng cụ nói là thái độ phụ và lái xe và cách đi xe của Bus Hà Nội nói riêng và Việt nam nói chung lịch sự thì mới lạ chứ bố láo với bậy bạ thì quá là bình thường có gì đâu cụ. Gì chứ xe buýt thôi tránh ra nhanh, con đẻ của ông giao thông đấy. Mà năm nào cũng báo lỗ nhưng có thời kỳ Nhật nó vào xin đầu tư thì éo nhả, năm nào chả báo lỗ mấy trăm tỷ chia nhau.
Do tắc đường nên Hà Nội thường tuyên truyền cho người dân ưu tiên sử dụng xe Bus. Tuy nhiên, sáng nay nhân viên phụ xe Bus tuyến 26 đã cư xử rất mất lịch sự và vo trách nhiệm với con gái em. Em rất bức xúc mà ko biết xử lý sao:
Con gái em học lớp 10 truong Sư phạm, đi tuyến 26 đón ở điểm trên đường Kim Nguu, đối diện toà nhà Han-Việt (gần cầu Mai động). Cháu lên xe lúc 5h55p. Do không có tiền lẻ nên cháu đưa phụ xe 200k. Phụ xe bảo cháu ko có tiền trả lại, bắt xuống xe mà đổi tiền. Cháu hoảng quá xuống luôn o điểm cổng bệnh viện Thanh Nhàn và gọi cho em. Cháu rất hoảng sợ không dám đi xe bus nữa.
Em ko hiểu sao Bus Hà nội lại có phụ xe thô lỗ như vậy. Bên cung cấp Dịch vụ phai co Trách nhiỆm có tien lẻ trả lại cho khách. Em Đã gặp 1 số trường hợp như thế này, phụ xe sẽ đổi tiền lẻ để trả Lại cho khách trước khi khách xuống bến. Đoạn đường từ Kim Nguu đến trường Su phạm khá dài, sao lái xe lại vô trách nhiệm bắt cháu bé xuống xe, ảnh hưởng đến giờ vào lớp của cháu (6h55 cháu phải Vào lớp).
Em đang rất bức xúc, ko biết trường hợp này xử lý thế nào các Cụ nhỉ.

Cận Thị

Xe buýt
cách đây 15 năm em là sinh viên đi đã nvay rồi,1 là cbi sẵn tiền lẻ, 2 là chờ đến cuối bến đủ tiền lẻ thì người ta trả lại, 3 là xuống xe. Chuyến sớm thường phụ xe ko có nhiều tiền để đổi. Mong văn minh trên xe bus HN thì hơi khó.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
- Xe buýt Hà Nội là đơn vị cung cấp dịch vụ, nghĩa vụ của họ là phải nhận tiền & bán vé. Phụ xe hoàn toàn có thể đợi trên quãng đường từ Thanh Nhàn đến Sư Phạm để tìm người đổi tiền hộ bạn ý. Và đương nhiên, phụ xe hoàn toàn không có quyền yêu cầu bạn ý xuống xe để đổi tiền.
Bán vé ngay cụ ơi , phụ xe ko ai muốn chờ cả quãng đường lâu như vậy vì đen đủi gặp thanh tra của hãng lên kiểm tra vé của khách thì ko trình bày được đâu .

shiluo

Xe container
Có tiền để Trả lại cho khách Là trách nhiệm của bên cung cấp dịch vụ mà Cụ. Có lần em đi, em đưa tờ 500k vì em lúc đó chỉ có tờ ấy. Cậu phụ xe Bảo em chờ 1 tý, cậu ấy đổi trong xe rồi trả lại cho em trước khi em xuống xe. Các cháu học sinh là đối tượng chủ yếu đi xe bus mà phụ xe cư xử thô lỗ như thế thì làm sao có thể mong thế hệ trẻ họ ủng hộ phương tiện công cộng được ah.
Chỗ nào quy định thế cụ
Em thấy nhiều nơi dịch vụ họ yêu cầu luôn phải đúng tiền chứ không thối lại
Đi bus gặp 2 tờ 500k thì dừng luôn chứ lấy đâu tiền lẻ mà trả cho khách

cưỡi chổi

Xe lăn
Mấy thằng lol phụ xe em gặp mấy lần rồi. Em ít đi xe bus, ngày trước có đi vài lần thôi nhưng đi lần nào cũng bị bực mình với chúng nó. Ví dụ vé xe 7k, em đưa 10k, thấy nó có 1 chập tiền lẻ 1k, 2k có cả nhưng đợi mãi không thấy đưa lại tiền thừa. Có lần thì vé 12 hay 13k gì đó, em đưa 15k xong cũng không thấy trả lại, cũng không nói gì. Thà nói với mình 1 câu là em không có tiền lẻ, anh thông cảm thì 1 nhẽ. Đằng này cứ im ỉm thôi. 1 vài nghìn không đáng là mấy nhưng cái kiểu làm ăn như vậy là thiếu chuyên nghiệp, là dấu hiệu của sự lươn lẹo