[Funland] Thái Bình xưa

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Dxttb

Xe tải
Hay quá cụ. Giờ còn trò này không cụ ?
Hết thời phong kiến, hết thi cử thì trò này dần mai một đi, với thời đại của súng ống thì vũ khí lạnh dần thất truyền. Giờ chỉ còn ở hình thức đối kháng biểu diễn trên võ đường và các kỳ thi đấu biểu diễn. Trong hội làng trong dân gian thì mất hẳn, giờ hội làng còn mỗi trò đâú vật là vẫn lưu truyền được.

Havo

Xe Cứu Trợ
Việt Nam 1967_2 (21).jpg

Cặn ảnh bia kỷ niệm và địa điểm ngôi trường bị trúng bom tại làng An Tiêm, huyện Đông Quan, tỉnh Thái Binh. Hai máy bay đă thả mỗi chiếc 2 trái bom vào làng này vào cuối năm 1966, 30 trẻ em và một giáo viên đã chết tại ngôi trường. Tên của họ được ghi trên tắm bia. Ảnh: Lee Jonathan Lockwood

Việt Nam 1967_2 (76).jpg

2-1967 – hầm trú ẩn cho trâu. Ảnh: Lee Jonathan Lockwood
Theo người nhà e nói thì thời điểm đó làng An Tiêm thuộc xã Thuỵ Dân, huyện Thuỵ Anh. Khả năng trước đó làng này thuộc địa phận huyện Đông Quan, sau đổi về Thuỵ Anh (nay là Thái Thuỵ). Người giáo viên đó chính là cô giáo của ông già em ạ.

BMW R60

Xe tăng
Theo người nhà e nói thì thời điểm đó làng An Tiêm thuộc xã Thuỵ Dân, huyện Thuỵ Anh. Khả năng trước đó làng này thuộc địa phận huyện Đông Quan, sau đổi về Thuỵ Anh (nay là Thái Thuỵ). Người giáo viên đó chính là cô giáo của ông già em ạ.
Oh! Em với cụ có khi cùng làng rồi. Cô giáo Bùi Thị Xuân. Khu đó gọi là nghĩa trang 21/10. Mẹ em cũng là học sinh của cô giáo Xuân. Cái hôm Mỹ nó bỏ bom thì mẹ em lại ko đi học .. Xã mình giờ điện đường, trường trạm...khang trang lắm cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

HSBC

Xe buýt
Ông ngoại e thời chống Pháp là du kích huyện Vũ Thư, hồi nhỏ e vẫn mê mẩn với những câu chuyện thời du kích đánh Pháp mà ông hay kể cho e nghe trước lúc đi ngủ, e vẫn nhớ mấy câu thơ trong 1 bài thơ lục bát mà ông sáng tác:
" Đường Mười ta đánh xe tăng
La Uyên bốt Mễ tung hoành dọc ngang".
Ông nội em còn bị bắt trói ở bốt Cổ Việt.
Nửa đêm em rể trốn vào cắt dây để cứu anh về. Ông nội e bị bắt đi lính làm thông ngôn.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

Dxttb

Xe tải
Ông nội em còn bị bắt trói ở bốt Cổ Việt.
Nửa đêm em rể trốn vào cắt dây để cứu anh về. Ông nội e bị bắt đi lính làm thông ngôn.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun
Vâng thời đánh Pháp nhàn hơn đánh Mỹ, đánh Tàu nhiều, ông e nói "du kích" là vừa đánh vừa chơi, quấy rối là chính chứ ít tiêu hao được sinh lực địch, cả xã có khi có được 1 cây súng, đạn dược hạn chế, thỉnh thoảng vác ra bòm 1 cái rồi chạy. Chủ yếu làm bẫy chông tre, bẫy gạch đá, chém trộm... Lâu lâu chống càn hay nhổ đồn bốt thì mới có bộ đội chủ lực về đánh.

seagrasst

Xe đạp
Em ở gần làng Luật Trung đây ,hỏi các cụ thì có thể nhà giàu đó của cụ Trần Bình Trọng, sau cụ sang Pháp ,không hiểu sao nhà đó bị phá ,cảnh rất đẹp voi đá rồi cổng làng .....,giờ mà còn thì tuyệt vời

Tuongtien1977

Xe điện
Chỉ là một góc thôi, còn hầu hết là người dân sống trong đói khổ, do khoảng cách giàu - nghèo quá lớn nên Thái Bình là nôi của nhiều cuộc khởi nghĩa, nội dậy... trong giai đoạn thực dân phong kiến này, cách mạng là kết quả tất yếu là do nguyên nhân từ chính sách bần cùng hóa của thực dân Pháp, tuy nhiên hầu hết các cuộc cách mạng đều bị dìm trong biển máu. Cho đến khi những người yêu nước quy tụ về dưới ngọn cờ lãnh đạo của Đảng. Ông nội em cũng là một trong những thủ lĩnh nông dân (cấp độ làng) chống lại chính quyền phong kiến thực dân, chịu nhiều hi sinh xương máu của thân nhân.
Cảm ơn cụ Ngao5 đã có thớt tư liệu về Thái Bình xưa, em được hoài niệm về những hình ảnh về quê hương.
Thái Bình có tiếng trống năm 30 của nông dân, sau này có biểu tình bắt giữ cán bộ năm 1997

khonhoqua

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ, đúng quê e luôn

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

cr7m10

Xe tải
Quê hương Thái Lọ thật là đẹp