[Funland] Tết quê và những cuộc hội thoại vô nghĩa

Chanhsa

Xe điện
Có khi em nhạy cảm thật, nhưng các vấn đề công việc, tiền bạc, nhà cửa,...thì em chẳng nghĩ, nghèo cũng có sao mình có thể nỗ lực được, nhưng chuyện con cái (sinh học) khác cụ ah, đặc biệt đối với những người hiếm muộn.
Hai vợ chồng mợ có bị áp lực chuyện con cái hay không? Em biết nhiều cặp không sinh con nhưng cực kỳ enjoy cuộc sống theo cách của họ. Mợ cứ tươi hơn hoa, hưởng thụ cs vợ chồng son, nhọc lòng làm gì với mấy lời nói gió bay kia hả mợ.

jany

Xe tăng
Xin lỗi các cụ mợ em chỉ muốn than thở chút thôi ah. Tết quê chồng không về không được, mà về thì chồng nhậu say cả ngày, đi chúc Tết chỉ nghe được những câu hỏi vô nghĩa như:
"Con lớn rồi sao không đẻ đi, định đẻ chưa, chưa có gì à", "Nhà AB vừa đẻ con trai xong", "Nhà vừa sinh đứa thứ hai, trời cho không ngờ có nhanh thế", "Sao không đẻ đi",..

Em muốn nói một câu, đẻ được thì đẻ luôn rồi :( nhưng em biết họ chỉ mong mỗi câu trả lời đấy để cười thầm trong bụng và có câu chuyện vui để bàn tán.
Nhà cháu ko có tiền đẻ nữa cô bác ơi, cô bác cho cháu vay tiền cháu đẻ liền.
Ông anh chồng em hồi mới cưới cứ hễ tết về là lằng nhằng: năm nay chú thím như vậy là chưa hoàn thành nhiệm vụ...bla bla, bmc thì suốt ngày: cố gắng con nhá...
em bổ luôn: em cũng muốn lắm mà trời chưa cho thì chịu, bọn em còn sốt ruột hơn anh nên anh ko cần nói nhiều lần đâu, em nghe nhiều thấy áp lực lắm. Với bmc cũng nói y chang thế. Từ đó đằng nhà chồng im ắng ko đả động chuyện con cái với em (có nói với chồng em ko thì chịu, ko quan tâm, ko vào tai em là được).
Ko muốn nghe lời trái tai thì cứ quạt lại 1 phát, miễn ko hỗn hào, ko vô lễ thì ai thích dỗi thích trách móc mặc xác họ, chỉ cần ko nói kiểu đó nữa là ok. Chứ còn vừa muốn làm dâu hiền vừa muốn ko phải nhức tai thì ko có đâu.

Michael J

Xe điện
Thằng con rể nhà dì vợ em cố nặn đứa thứ 3 được thằng con giai, thấy vợ chồng em mới có 1 gái dứ dứ thằng con ra hỏi đểu "bác thèm không". Gặp ngay gấu xịn "đ' thèm" =)). Đã ko ưa lại cà khịa :))
Gấu đáp "giai xịn ko hay lại bóng, lớn mới biết được" :))

vneseman

Xe lăn
Mợ cứ trả lời là có rồi, vừa tối qua cho hết chuyện

Meow

Xe điện
Không biết các cụ, các mợ đã gặp lần nào như thế này chưa.
Ngày xưa khi vợ em vừa đẻ bé thứ 2 thì một bà họ hàng bên nhà vợ em chơi ngay bé đầu nhà em 1 câu làm con bé ngơ ngác. Mẹ mày có em rồi, nay mai mày ra rìa.
Thú thực lúc đó 3 máu 6 cơn của em nổi lên em chửi liền. Bà không còn câu gì tử tế để nói à, chị em nó thương yêu nhau sao bà phải chia rẽ chúng từ lúc còn bé. Bà đó ngượng quá ra sức thanh minh là quê hay đùa kiểu đó.
Em nghĩ trong đầu là đùa cái con củ c.ặc, cười nhạt ko nói gì nhưng em ghét mụ ấy từ đó.
Nhà em cách nhau 7 tuổi, lúc mẹ em đẻ, ngày nào em cũng nghe hàng xóm tiêm vào đầu là ra rìa rồi, xem kìa, giặt tã nhanh lên blah blah...
Lúc đầu cũng ức cũng thốn, xong giờ cuối cùng sau rất rất nhiều năm em ra rìa thật :D

Meow

Xe điện
Chuyện về quê...
- Mày mua ô tô chưa?
+ Dạ, mai cháu mua :D

- Sao mày chưa mua ô tô?
+ Dạ thỉnh thoảng cháu cũng mua, có lần cháu mua cả vỉ rẻ lắm có tận 2 mấy chiếc :P

- Mày đang đi xe ô tô gì thế con?
+ Con đi nhiều xe lắm, lúc xanh lúc đỏ lúc bạc, có hôm 5 chỗ, hôm 7 chỗ, có hôm đi tạm 54 chỗ ah

- Thằng XYZ (cháu tao/con tao) vừa mua cái ô tô đấy
+Vâng, bác bảo anh ý mua tiếp đi ah >:D<

haivinhvungtau

Xe buýt
Xin lỗi các cụ mợ em chỉ muốn than thở chút thôi ah. Tết quê chồng không về không được, mà về thì chồng nhậu say cả ngày, đi chúc Tết chỉ nghe được những câu hỏi vô nghĩa như:
"Con lớn rồi sao không đẻ đi, định đẻ chưa, chưa có gì à", "Nhà AB vừa đẻ con trai xong", "Nhà vừa sinh đứa thứ hai, trời cho không ngờ có nhanh thế", "Sao không đẻ đi",..

Em muốn nói một câu, đẻ được thì đẻ luôn rồi :( nhưng em biết họ chỉ mong mỗi câu trả lời đấy để cười thầm trong bụng và có câu chuyện vui để bàn tán.
Mợ nói là vâng ạ, đợt này không thấy có nhà cháu đi khám xem sao là hết. Mà kệ thôi đấy là câu chuyện bình thường mà mợ suy nghĩ nhiều nhỉ

Hai_75

Xe điện
Thông cảm với mợ. Mợ cố chữa chạy năm nay đẻ được thằng con trai cho... Cả làng trầm trồ nhá.

huyengau

Xe buýt
Rút kinh nghiệm lần sau có lấy thì lấy khoái Tây , trả bao giờ phải lo việc Tết .

jany

Xe tăng
Không biết các cụ, các mợ đã gặp lần nào như thế này chưa.
Ngày xưa khi vợ em vừa đẻ bé thứ 2 thì một bà họ hàng bên nhà vợ em chơi ngay bé đầu nhà em 1 câu làm con bé ngơ ngác. Mẹ mày có em rồi, nay mai mày ra rìa.
Thú thực lúc đó 3 máu 6 cơn của em nổi lên em chửi liền. Bà không còn câu gì tử tế để nói à, chị em nó thương yêu nhau sao bà phải chia rẽ chúng từ lúc còn bé. Bà đó ngượng quá ra sức thanh minh là quê hay đùa kiểu đó.
Em nghĩ trong đầu là đùa cái con củ c.ặc, cười nhạt ko nói gì nhưng em ghét mụ ấy từ đó.
Em nghe đầy. Lúc em còn nhỏ toàn bơm đểu em là bố mẹ có em trai rồi ko cần mày nữa đâu, rồi thì mày ko phải con ruột, bố mẹ mày nhặt mày từ bãi rác ...
Bây giờ cũng vẫn thế.
Mà đừng tưởng chỉ người già mới vậy. Đầy những ả 8x, 9x mở mồm ra là đẻ nhanh đi ko chồng nó gửi con bên ngoài, đẻ thêm đứa nữa đi, gắng thêm thằng cu đi... Có người đẻ 5 đứa rồi, ngoài 40 rồi mấy ả đấy còn xui đẻ tiếp.
Những mụ đàn bà suốt ngày xui đẻ là những kẻ thất bại trong đời, chả có thành tựu gì đáng để tự hào ngoài việc lấy được chồng và đẻ được con. Chưa thấy người đàn bà thành công, giàu, giỏi, đẹp, sung sướng nào mà lại chăm chăm nhìn vào bụng dưới nhà người khác.

jany

Xe tăng
Quan tâm người ta mới hỏi. Người quê sống thật họ thấy sao nói vậy thôi. Thấy con lớn thì động viên đẻ đi. Nó cũng như kiểu ngoài tp hỏi dạo này khoẻ không. Nếu nâng cao quan điểm thì sẽ nghĩ là “hoá ra trù ẻo mình ốm yếu”. Nếu mở lòng ra thì sẽ thấy người quê rất tốt. Chỉ cần bảo vợ chồng em hơi khó là họ sẽ chỉ cho muôn vàn cách. Chưa biết đúng sai nhưng cũng là cái tâm tốt thôi.
mợ cứ thử nói thẳng ra xem, mình nghĩ nó ko hay nên lảng tránh. Cứ nói thẳng ra là mình hiếm muộn xem có ai cười hô hố hay cố xoáy thêm vào ko.
như em về quê là có điệp khúc “ đẻ thêm thằng cu” em cứ tự tin là “vâng cứ từ từ” thế là xong. Ngồi giải thích trai gái này nọ vừa mệt vừa mất công.
Nói vc em hơi khó thì họ sẽ nhằng nhẵng đòi dắt đi thầy bói, lang băm đủ loại, thuốc này thuốc kia, rồi ngồi bữa ăn sẽ nhặng lên cái này nên ăn cái kia ko nên... Ngậm miệng cho nó lành.

jazzzzz

Xe lăn
Mợ bẩu lần này chắc chắc có, mấy hôm rồi đêm nào cũng 3 -4 phát.
Đảm bảo mấy thím kia thèm nhỏ dãi.

canhhoabatdiet

Xe container
Ở phố xá, phồn hoa đô thị tiếp xúc với trăm hạng người nên tâm lý đề phòng/dè chừng nó đem cả về quê đó mợ ạ.
Cứ bình thường đi mợ, người ở quê quanh năm không đi ra khỏi luỹ tre làng dù sao cũng thật thà và đỡ hiểm hóc(thâm hiểm) hơn những người đi tứ xứ và những người nơi phố xá/phồn hoa đô thị.

Dogmatix

Xe tăng
Ôi dào... chồng đang say mà. Cầm cái khăn tay khóc nức nở, vừa chấm nước mắt vừa nói: chồng em/cháu uống nhiều nên bị vô sinh rồi. Mới đi khám bác sĩ hôm trước Tết. Buồn lắm anh chị/cô bác ạ :((

Thế là xong

Racehorse206

Xe tăng

Mợ hẳn là đang bị áp lực chuyện sinh con nên rất nhạy cảm về những câu hỏi đó, đừng tự tạo áp lực cho mình thì sẽ nhẹ nhàng thôi, họ hỏi mợ cứ cười thật tươi vào, k trả lời cũng được

Muon_biet

Xe cút kít

Không hề có gì là vô nghĩa cả mợ ơi, Xh thì chấp nhặt không bao giờ hết chuyện đâu.