[Funland] Tết quê và những cuộc hội thoại vô nghĩa

SangSangVu

Xe buýt
Về quê thi thoảng gặp kiểu hỏi như sau:
- giờ làm đâu?
- cháu làm cty xyz
- thằng X (thằng ất ơ nào đó ko biết) nó làm cty ABC, lương XYZ, đi nước DEF
- ???
Thì cụ lại dạ rồi hết chuyện chứ sao :))

Aline

Xe tải
Nói gì thì nói, chủ yếu mấy vụ hỏi han này toàn các bà các cô chủ động hỏi, đàn ông ít khi hỏi lắm. Mà đàn bà thì toàn nhắm vào các cháu gái là chính, các cháu trai cũng bị hỏi nhưng hỏi loáng thoáng thôi. Cũng tại cuộc sống ở quê ít sự kiện, ít đề tài nên bất cứ cái gì quen chuyện quen thuộc của các bà các cô là bị hỏi tới hỏi lui. Hy vọng sau thế hệ các bà các cô thời cũ này sẽ bỏ được những câu hỏi kiểu đó vì thế hệ sau có nhiều mối quan tâm khác có thể chia sẻ được mà không cần xọc sâu vào cuộc sống riêng tư. Em thấy từ 7x đổ ra chả ai hỏi kiểu vậy nữa rồi.

Gia Minh 68

Xe máy
Chỉ là câu đầu môi chót lưỡi hỏi xã giao quan tâm gì đâu, trả lời hoặc cười cho qua chuyện là dc bỏ vào đầu làm gì các cụ mợi.

hoangduc.sbr

Xe container
"Năm nay làm ăn thế nào... Kiếm nhiều ko... Có ny chưa... Băm mấy sao chưa chịu lấy vk... Thằg (a b c d mả mịa nào ấy) vk nó đẻ đứa thứ 2 rồi kìa... ".

Ladieubong8x

Xe hơi
Nói gì thì nói, chủ yếu mấy vụ hỏi han này toàn các bà các cô chủ động hỏi, đàn ông ít khi hỏi lắm. Mà đàn bà thì toàn nhắm vào các cháu gái là chính, các cháu trai cũng bị hỏi nhưng hỏi loáng thoáng thôi. Cũng tại cuộc sống ở quê ít sự kiện, ít đề tài nên bất cứ cái gì quen chuyện quen thuộc của các bà các cô là bị hỏi tới hỏi lui. Hy vọng sau thế hệ các bà các cô thời cũ này sẽ bỏ được những câu hỏi kiểu đó vì thế hệ sau có nhiều mối quan tâm khác có thể chia sẻ được mà không cần xọc sâu vào cuộc sống riêng tư. Em thấy từ 7x đổ ra chả ai hỏi kiểu vậy nữa rồi.
Toàn người trẻ 8x, 9x và cả các cụ bạn xã em.

Không biết các cụ, các mợ đã gặp lần nào như thế này chưa.
Ngày xưa khi vợ em vừa đẻ bé thứ 2 thì một bà họ hàng bên nhà vợ em chơi ngay bé đầu nhà em 1 câu làm con bé ngơ ngác. Mẹ mày có em rồi, nay mai mày ra rìa.
Thú thực lúc đó 3 máu 6 cơn của em nổi lên em chửi liền. Bà không còn câu gì tử tế để nói à, chị em nó thương yêu nhau sao bà phải chia rẽ chúng từ lúc còn bé. Bà đó ngượng quá ra sức thanh minh là quê hay đùa kiểu đó.
Em nghĩ trong đầu là đùa cái con củ c.ặc, cười nhạt ko nói gì nhưng em ghét mụ ấy từ đó.

hungeverest

Xe điện
Mợ cứ bảo nhà cháu chịch xoạc cháu cả ngày, trong nhà cháu toàn cởi chuồng cho ck chịch mà chửa có. Xem họ hỏi gì nữa :D
đúng đó cụ, e bảo với mọi người tuần nào e cũng choén 5,7 điếu mà chưa thấy gì, khả năng đi chữa

Michael J

Xe điện
Không biết các cụ, các mợ đã gặp lần nào như thế này chưa.
Ngày xưa khi vợ em vừa đẻ bé thứ 2 thì một bà họ hàng bên nhà vợ em chơi ngay bé đầu nhà em 1 câu làm con bé ngơ ngác. Mẹ mày có em rồi, nay mai mày ra rìa.
Thú thực lúc đó 3 máu 6 cơn của em nổi lên em chửi liền. Bà không còn câu gì tử tế để nói à, chị em nó thương yêu nhau sao bà phải chia rẽ chúng từ lúc còn bé. Bà đó ngượng quá ra sức thanh minh là quê hay đùa kiểu đó.
Em nghĩ trong đầu là đùa cái con củ c.ặc, cười nhạt ko nói gì nhưng em ghét mụ ấy từ đó.
Quá chất.

ok.

Xe tăng
Thông cảm với mợ thớt thôi, em về quê cũng toàn bị hỏi:

- Giờ làm quan gì rồi, thằng X nhà AB nó lên có mấy năm mà xây mấy cái biệt phủ đấy, chưa kể thấy con đi du học tiêu ác lắm....

Em nghĩ thầm, đèo mẹ - đếu ai chả biết làm quan là thầu dầu, tôi mà làm được quan thì đã làm cmnr....nhưng bọn đấy nó chỉ chực mình nói ra câu đấy để nó hỉ hả bảo mình là lốt giờ đấy. ;))

Ladieubong8x

Xe hơi
Thông cảm với mợ thớt thôi, em về quê cũng toàn bị hỏi:

- Giờ làm quan gì rồi, thằng X nhà AB nó lên có mấy năm mà xây mấy cái biệt phủ đấy, chưa kể thấy con đi du học tiêu ác lắm....

Em nghĩ thầm, đèo mẹ - đếu ai chả biết làm quan là thầu dầu, tôi mà làm được quan thì đã làm cmnr....nhưng bọn đấy nó chỉ chực mình nói ra câu đấy để nó hỉ hả bảo mình là lốt giờ đấy. ;))
Có khi em nhạy cảm thật, nhưng các vấn đề công việc, tiền bạc, nhà cửa,...thì em chẳng nghĩ, nghèo cũng có sao mình có thể nỗ lực được, nhưng chuyện con cái (sinh học) khác cụ ah, đặc biệt đối với những người hiếm muộn.

2O2O

Xe tải
Không biết cụ hay mợ từ đâu ra, xa hơn thì những người sinh ra cụ/mợ từ đâu ra?

ubisapro

Xe trâu
Về quê thì cứ dạ, vâng cho lành. Cho vào đầu hay ko tính sau :D

Tuananhhau

Xe điện
Quan tâm người ta mới hỏi. Người quê sống thật họ thấy sao nói vậy thôi. Thấy con lớn thì động viên đẻ đi. Nó cũng như kiểu ngoài tp hỏi dạo này khoẻ không. Nếu nâng cao quan điểm thì sẽ nghĩ là “hoá ra trù ẻo mình ốm yếu”. Nếu mở lòng ra thì sẽ thấy người quê rất tốt. Chỉ cần bảo vợ chồng em hơi khó là họ sẽ chỉ cho muôn vàn cách. Chưa biết đúng sai nhưng cũng là cái tâm tốt thôi.
mợ cứ thử nói thẳng ra xem, mình nghĩ nó ko hay nên lảng tránh. Cứ nói thẳng ra là mình hiếm muộn xem có ai cười hô hố hay cố xoáy thêm vào ko.
như em về quê là có điệp khúc “ đẻ thêm thằng cu” em cứ tự tin là “vâng cứ từ từ” thế là xong. Ngồi giải thích trai gái này nọ vừa mệt vừa mất công.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Thằng con rể nhà dì vợ em cố nặn đứa thứ 3 được thằng con giai, thấy vợ chồng em mới có 1 gái dứ dứ thằng con ra hỏi đểu "bác thèm không". Gặp ngay gấu xịn "đ' thèm" =)). Đã ko ưa lại cà khịa :))

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
"Sao tốt da tốt thịt thế. " Là các câu Em hay đc nghe trước đây :((

Tranha131076

Xe tăng
Xin lỗi các cụ mợ em chỉ muốn than thở chút thôi ah. Tết quê chồng không về không được, mà về thì chồng nhậu say cả ngày, đi chúc Tết chỉ nghe được những câu hỏi vô nghĩa như:
"Con lớn rồi sao không đẻ đi, định đẻ chưa, chưa có gì à", "Nhà AB vừa đẻ con trai xong", "Nhà vừa sinh đứa thứ hai, trời cho không ngờ có nhanh thế", "Sao không đẻ đi",..

Em muốn nói một câu, đẻ được thì đẻ luôn rồi :( nhưng em biết họ chỉ mong mỗi câu trả lời đấy để cười thầm trong bụng và có câu chuyện vui để bàn tán.
Đẻ ra được thằng làm vua thì hãy đẻ, đẻ ra sau chỉ đi làm thuê hầu hạ cho ngta thì đẻ làm cái méo j mà máu. Đẻ ít thì sướng mình, đẻ nhiều chỉ sướng người. Tây nó khôn rồi nên nó lười đẻ. Ta vẫn nhiều ng u mê thât.