[Funland] Tết quê và những cuộc hội thoại vô nghĩa

Michael J

Xe điện

Aline

Xe tải
Câu chuyện làm quà của các bà các chị ở quê. Đẻ đái, lấy chồng lấy vợ, tiền lương là đề tài muôn thủa không tránh nổi. Thông tin thu thập được trong dịp Tết sẽ được đem ra mổ xẻ tán gẫu buôn với tốc độ cực nhanh sau khi hết Tết các cháu gái đã quay trở về thành phố. Nhà nào có con gái tân tiến và nó chấn chỉnh được các bà các mẹ nhà nó thì may ra bơn bớt, chứ người ngoài chả ai dám góp ý. Ngay như mẹ em ở Hà Nội, suốt ngày chỉ hóng hóng xem thằng cháu con ông em đã ly dị chưa, có con riêng chưa v.v... bao lần em phải nói bà quan tâm mấy chuyện đó làm gì, ai có cuộc sống riêng của người ta, mà bà vẫn không bỏ được cái tật đó.

Dân Tổ

Xe container
Không chỉ quê mà Thổ Đu em cũng vẫn vậy, cụ thớt sống bao lâu ở VN rồi? ;))

Michael J

Xe điện
Câu chuyện làm quà của các bà các chị ở quê. Đẻ đái, lấy chồng lấy vợ, tiền lương là đề tài muôn thủa không tránh nổi. Thông tin thu thập được trong dịp Tết sẽ được đem ra mổ xẻ tán gẫu buôn với tốc độ cực nhanh sau khi hết Tết các cháu gái đã quay trở về thành phố. Nhà nào có con gái tân tiến và nó chấn chỉnh được các bà các mẹ nhà nó thì may ra bơn bớt, chứ người ngoài chả ai dám góp ý. Ngay như mẹ em ở Hà Nội, suốt ngày chỉ hóng hóng xem thằng cháu con ông em đã ly dị chưa, có con riêng chưa v.v... bao lần em phải nói bà quan tâm mấy chuyện đó làm gì, ai có cuộc sống riêng của người ta, mà bà vẫn không bỏ được cái tật đó.
Cụ hiểu "tâm lý buôn bán" mấy bà sồn sồn vãi, còn thêm vụ tam sao thất bản đau cả đầu

trausut

Xe buýt
Cụ, hay mợ cứ suy nghĩ làm gì cho nó mệt, họ biết cụ mợ ra làm sao mà chả hỏi thế, như thói quen thay vì nói xin chào, họ hỏi : đã ăn cơm chưa vậy thôi. Cụ mợ hãy vui vẻ mà lái câu chuyện theo hướng của mình chứ, ơ hơ !
Người ta hỏi thế cụ, mợ trả lời thế này :
À ...v...ầng, cháu còn đợi Ông ( bà, cô, chú ... ) có thêm cậu Út nữa để cháu nó có người chơi cùng. hú hú.
Cứ vui đùa thoải mái lên đi, làm gì mà phải ngợi.

Đứa em bên vợ vừa đẻ đứa con gái thứ 4, hôm rồi về quê vợ nghe bàn ra nói vào ngứa tai em phang 1 câu "tông đường cái gì, tông đường thằng thợ xây thì tông đường cái gì".
Quan điểm là nuôi con thế nào, chất lượng cuộc sống thế nào mới quan trong

06092018

Xe buýt
Xin lỗi các cụ mợ em chỉ muốn than thở chút thôi ah. Tết quê chồng không về không được, mà về thì chồng nhậu say cả ngày, đi chúc Tết chỉ nghe được những câu hỏi vô nghĩa như:
"Con lớn rồi sao không đẻ đi, định đẻ chưa, chưa có gì à", "Nhà AB vừa đẻ con trai xong", "Nhà vừa sinh đứa thứ hai, trời cho không ngờ có nhanh thế", "Sao không đẻ đi",..

Em muốn nói một câu, đẻ được thì đẻ luôn rồi :( nhưng em biết họ chỉ mong mỗi câu trả lời đấy để cười thầm trong bụng và có câu chuyện vui để bàn tán.

Mợ nghĩ nhiều rồi... người quê họ không nghĩ và không xấu tính như mợ nghĩ đâu, đừng đem suy nghĩ của mình áp đặt lên người khác như vậy... cứ suy nghĩ thoáng lên mợ nhé...
Chúc chồng mợ tỉnh say để nghe mợ than thở.

ngheovanvui01

[Tịch thu bằng lái]
Đám nhà quê, đặc biệt đờn bà, thích soi mói chuyện riêng người khác, đặt biệt phấn khích và sung sướng hả hê khi người khác (kể cả họ hàng) có sự cố, ví dụ như
- Con kia tịt rồi điếc rồi (không đẻ được) - bất kể người ta kế hoạch hoặc méo muốn đẻ
- Thằng đó vỡ nợ rồi
- Vợ chồng nó cãi nhau suốt ngày
- Thằng đó nghe nói công an đến nhà rồi
vv...

td lines

Xe điện
Thấy bác dùng cụm từ ( văn hóa người ta nó thế)
Hy vọng văn hóa của bác cao thâm vời vợi!
Bác không nên cố tình không hiểu để mà được bắt bẻ . Văn hoá trong ngữ cảnh ở đây là một thói quen tập tục chứ không phải phân cao sang , sợ thật .

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Bác không nên cố tình không hiểu để mà được bắt bẻ . Văn hoá trong ngữ cảnh ở đây là một thói quen tập tục chứ không phải phân cao sang , sợ thật .
Đồng ý với cụ.
Quê em gặp người lớn tuổi hơn chào xong thể nào cũng bị hỏi lại: Đi đâu đấy?
Nó là thói quen của người hỏi, mình trả lời thế nào cũng được.

Xin lỗi các cụ mợ em chỉ muốn than thở chút thôi ah. Tết quê chồng không về không được, mà về thì chồng nhậu say cả ngày, đi chúc Tết chỉ nghe được những câu hỏi vô nghĩa như:
"Con lớn rồi sao không đẻ đi, định đẻ chưa, chưa có gì à", "Nhà AB vừa đẻ con trai xong", "Nhà vừa sinh đứa thứ hai, trời cho không ngờ có nhanh thế", "Sao không đẻ đi",..

Em muốn nói một câu, đẻ được thì đẻ luôn rồi :( nhưng em biết họ chỉ mong mỗi câu trả lời đấy để cười thầm trong bụng và có câu chuyện vui để bàn tán.
Câu truyện làm quà thể hiện sự quan tâm
Xề xoà đi mợ, chứ ko biết nói chuyện gì

illidandh

Xe tải
Quá là bình thường cụ ơi, năm nay làm ăn thế nào, bao giờ thì cưới vợ lấy chồng blabla

duongbaoan267

Xe điện
Mợ bảo là vc cháu chịch sướng đời đã,đời là mấy tí. Em fun tẹo

meomun346

Xe container
Quê người ta cả năm vất vả bán mặt cho đất bán lưng cho trời cả năm cắm cúi chả được thể hiện với ai thì đây là dịp họ chém ẩu.
Kể mợ nghe chuyện quê, cách đây mấy tuần em về quê ăn cưới chú em cùng cơ quan, đi ăn thì ăn tối về đến quê ai cũng đói, cũng muốn ăn bữa ăn cho yên thân, cho đỡ đói mà hết người này người khác sang chúc rượu rồi lè nhè chém ẩu đến khổ, ăn cũng không yên, có ông sang chúc cả bàn em lúc đó đã hết sức miễn cưỡng uống 1 chén rồi nhưng vẫn không được buông tha vẫn đứng lè nhè chém, mà cả mâm ai cũng mong biến đi để ăn cho yên mà không biến, đến lúc chém hăng say phun mưa phì phì cả vào mâm cỗ kinh dị vãi trưởng, em thấy thế té luôn dù bụng mới ăn được vài miếng, may mà có cái bánh tẻ kịp cầm ra ngoài ăn cho đỡ đói.
Em cũng ghét nhất cái thứ chúc rượu như vậy. Hi hi, em nghĩ mấy ông đó ham rượu, chả nhẽ tự mình rót cho m, vậy là xách chén qua mâm khác để...mời!

kvboto

Xe container
Xin lỗi chứ, mợ bị tự kỷ à, cứ cắm mặt vào facebook, khỏi trò chuyện với ai, khỏi quan tâm đến ai,... thì là văn minh, lịch sự à ?

ipconfig

Xe tải
Về quê thi thoảng gặp kiểu hỏi như sau:
- giờ làm đâu?
- cháu làm cty xyz
- thằng X (thằng ất ơ nào đó ko biết) nó làm cty ABC, lương XYZ, đi nước DEF
- ???

z0z0z0

Xe điện
Vậy lấy chồng phố đê, lấy chồng quê thì đất lề quê thói, hoà nhập được thì về, không thì thôi, than vãn gì. Cứ nói thẳng vào mặt họ là mình không thích sang năm họ cũng không thèm đến chứ đừng nói là họ sẽ quan tâm hỏi