[Funland] Tên lửa bắn máy bay thế nào ?

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Trong chiến tranh VN, bộ binh Mỹ thể hiện khá yếu kém với vài lý do:
- Lính phần lớn là Nghĩa vụ, tuổi đời còn rất trẻ - 18, 20 tuổi vừa rời ghế nhà trường ( giống quân BV ). Tinh thần chiến đấu không cao khi gặp khó khăn gian khổ trên chiến trường, phản chiến nhiều, tệ nạn nhiều.
- Huấn luyện thao trường ngắn ( 6 tháng )
- Thời gian phục vụ tại VN ngắn, 1 năm. Vừa có chút kinh nghiệm thì hết hạn phục vụ.
Khả năng chiến đấu thua bọn Lê dương Pháp xa lắc.
Rút kinh nghiệm từ CTVN, quân đội Mỹ hiện nay là quân tình nguyện, chuyên nghiệp, kỹ năng chiến đấu nhà nghề ( giống kiểu Lê dương Pháp ) và đặc biệt là không phản chiến.

nemesisgau

Xe buýt
Khe sanh có dùng b52 khg
Qảng trị có dùng b52 khg
Xiêng khoảng có dung b52 khg
Toàn rừng cả đấy bác ui
Khe Sanh có ùng B-52 để giải cứu lính thủy đánh bộ mẽo kẹt ở đấy ạ. Toàn là rừng nhưng nó quét rải thảm cũng đậm đà phết

nemesisgau

Xe buýt
Trong chiến tranh VN, bộ binh Mỹ thể hiện khá yếu kém với vài lý do:
- Lính phần lớn là Nghĩa vụ, tuổi đời còn rất trẻ - 18, 20 tuổi vừa rời ghế nhà trường ( giống quân BV ). Tinh thần chiến đấu không cao khi gặp khó khăn gian khổ trên chiến trường, phản chiến nhiều, tệ nạn nhiều.
- Huấn luyện thao trường ngắn ( 6 tháng )
- Thời gian phục vụ tại VN ngắn, 1 năm. Vừa có chút kinh nghiệm thì hết hạn phục vụ.
Khả năng chiến đấu thua bọn Lê dương Pháp xa lắc.
Rút kinh nghiệm từ CTVN, quân đội Mỹ hiện nay là quân tình nguyện, chuyên nghiệp, kỹ năng chiến đấu nhà nghề ( giống kiểu Lê dương Pháp ) và đặc biệt là không phản chiến.
bẩm cụ là lúc nào Mẽo cũng có 2 dạng: 1 là quân nhân chuyên nghiệp ( đối với Hạ sĩ quan xuất thân từ lính tình nguyện và Sỹ quan xuất thân Học viện) và quân tình nguyện 3 năm. Hội quân tình nguyện thì lúc nào cũng vậy thôi, có điều số lính thiệt mạng chưa khủng khiếp như trong CTVN nên tuị nó chưa phản chiến :))
Còn lính Lê dương thì, haiz, nguyên tắc của nó: ko quan tâm bạn là ai, phạm tội gì, cứ miễn đến được bàn đăng kí Lê dương trước khi cảnh sát hoặc chủ nợ tìm kip thì bạn hết trách nhiệm với đám đấy luôn. Có điều sẽ ko bao giờ được mặc áo dân sự nữa, và ko bao giờ trở về nước mẹ Phớp. Cái sự tình nguyện nó là thế đấy ạ. Nên khi các thuộc địa thi nhau sụp đổ thì Phớp cũng đau đầu với cái đám này. Vì toàn là dân tù tội, nghề lính cả đời nên đám này chơi hơi khó :D

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
bẩm cụ là lúc nào Mẽo cũng có 2 dạng: 1 là quân nhân chuyên nghiệp ( đối với Hạ sĩ quan xuất thân từ lính tình nguyện và Sỹ quan xuất thân Học viện) và quân tình nguyện 3 năm. Hội quân tình nguyện thì lúc nào cũng vậy thôi, có điều số lính thiệt mạng chưa khủng khiếp như trong CTVN nên tuị nó chưa phản chiến :))
Còn lính Lê dương thì, haiz, nguyên tắc của nó: ko quan tâm bạn là ai, phạm tội gì, cứ miễn đến được bàn đăng kí Lê dương trước khi cảnh sát hoặc chủ nợ tìm kip thì bạn hết trách nhiệm với đám đấy luôn. Có điều sẽ ko bao giờ được mặc áo dân sự nữa, và ko bao giờ trở về nước mẹ Phớp. Cái sự tình nguyện nó là thế đấy ạ. Nên khi các thuộc địa thi nhau sụp đổ thì Phớp cũng đau đầu với cái đám này. Vì toàn là dân tù tội, nghề lính cả đời nên đám này chơi hơi khó :D
Nhân việc cụ nói về thiệt hại lớn về nhân sự của Mỹ trong CTVN, em có chút nhận xét: mọi người thường lấy con số 58 nghìn lính Mỹ chết, mà quên mất con số 300 nghìn bị thương. Nếu nói số thương vong 350 nghìn thì quả là khủng khiếp đối với người dân Mỹ. Em nhớ cách đây khoảng 10 năm, có một tài liệu ghi nhận một trận đánh ở Bình định, VC phục kích một đại đội Mỹ, thông báo tiêu diêt gần 100 mạng, nằm la liệt trên mặt ruộng. Sau này số liệu phía Mỹ thì chỉ chết khoảng chục ông, số còn lại bị thương, cứu sống được hết. Nếu là VC thì đúng là toi hết. Quân y Mỹ siêu giỏi.

Chỉnh sửa cuối:

oto.com.vn

Xe tải
Vào đây mở rộng tầm mắt gớm. Các cụ trong này kiến thức uyên bác thật

echkep

Xe tải
Mở thớt là tên lửa bắn máy bay,đến page 15 thì lại thành chiến tranh VN. Haizzz các cụ lan man quá,cháu té ạ :))

Chã Nhỏ

Xe điện
Ạ cụ.! :77: nếu dàn quân ra bắn nhau thì chắc bộ đội mình đã 1 chọi 1 được nó chưa mà cụ phán như đúng rồi thế? không dám tay bo chơi du kích rồi lại bẩu là nó kém???
dàn quân ra nó dập không quân vào ngay chết cả nút ngu gì ...
mấy làn dàn quân lớn đâu lúc chưa có hỗ trợ không uqqan thì quân mèo toàn lâm vào thế bị động :) bác nên xem lại lịch sử các trận đánh lớn

gocart

Xe cút kít
Ông anh em kể là khi quân mình đối măt quân Mỹ, nó cho máy bay rải pháo khói đánh dấu. Quân mình phải ngay lập tức nhào sát vào quân nó để tránh bom, tránh pháo. không nhào vô thì đảm bảo chết chắc.

cunpi

Xe tải
Ặc, chiến nhau với chiến thuật của các bác cứ đòi dàn quân ra thì xin mời quay lại thời chiến quốc !
Mẽo nó cũng chả ngu thế!
Kể cả quân có đông có mạnh gấp mười cũng chả dại gì dàn ra, phải tận dụng tất cả các lợi thế hỗ trợ sao cho thương vong thấp nhất.
Huống hồ bài của Mẽo là máy bay trên trời xe tank dưới đất,
Oánh nhau trong thành phố thì máy bay hết cửa thôi,
Quay lại chủ đề tên lửa phang máy bay đi nào!

Darkota

Xe đạp
Mở thớt là tên lửa bắn máy bay,đến page 15 thì lại thành chiến tranh VN. Haizzz các cụ lan man quá,cháu té ạ :))
Vote cụ ý này! Quá chuẩn ạhh :))
Em vào đọc chủ yếu là để thoả mãn về sự tò mò kỹ - chiến thuật quân sự, ai dè đọc 1 hồi thấy nhảy sang nhều ấn đề quá :))

cunpi

Xe tải
Thấy các bạn Cờ hoa đang phát triển vũ khí thế hệ 5 để gắn lên tiêm kích thế hệ 5 (mà hình như xong òi), là các loại AIM 9X - AIM 120X,
hạn chế của tên lửa không đối không đó là do kích thước nhỏ nên không lắp được radar/đầu dò mạnh, góc dò nhỏ, nếu máy bay cơ động nhanh thì dễ vồ hụt,
thêm nữa, do cần tốc độ cao, tên lửa sẽ không thể cơ động nhanh trong khoảng hẹp=> dễ vồ hụt.
Do vậy thế hệ tên lửa không đối không mới có đầu dò mạnh hơn và thông minh hơn, không dễ bị đánh lừa bởi flare hay các mục tiêu giả, vì nó thu ảnh mục tiêu để tránh nhầm lẫn, sau đó dùng phần mềm xử lý thậm chí còn cho phép bắn vào vị trí nào trên mục tiêu. (Không biết có nổ không, chứ có thể bắn vào mít thậm chí vào rốn tùy ý :)) )
Kết hợp cánh lái là động cơ thrust vectoring có thể điều chỉnh luồng phụt ở mít để tăng tính cơ động cho tên lửa, tăng khả năng bám sát các mục tiêu cơ động! (Không biết loại động cơ này Nga ngố đã phát triển cho tên lửa không đối không chưa?)
Các loại không đối không tầm xa chỉ tỏ ra hiệu quả đối với các mục tiêu cỡ lớn, chậm chạp như AWAC hay vận tải, với tiêm kích đánh chặn thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố và việc bắn hạ chúng ở tầm xa khó khăn hơn rất nhiều! Nhưng với sự phát triển của tên lửa không đối không thế hệ 5 thì không một loại máy bay nào hiện nay có thể an toàn cả!

nemesisgau

Xe buýt
Thấy các bạn Cờ hoa đang phát triển vũ khí thế hệ 5 để gắn lên tiêm kích thế hệ 5 (mà hình như xong òi), là các loại AIM 9X - AIM 120X,
hạn chế của tên lửa không đối không đó là do kích thước nhỏ nên không lắp được radar/đầu dò mạnh, góc dò nhỏ, nếu máy bay cơ động nhanh thì dễ vồ hụt,
thêm nữa, do cần tốc độ cao, tên lửa sẽ không thể cơ động nhanh trong khoảng hẹp=> dễ vồ hụt.
Do vậy thế hệ tên lửa không đối không mới có đầu dò mạnh hơn và thông minh hơn, không dễ bị đánh lừa bởi flare hay các mục tiêu giả, vì nó thu ảnh mục tiêu để tránh nhầm lẫn, sau đó dùng phần mềm xử lý thậm chí còn cho phép bắn vào vị trí nào trên mục tiêu. (Không biết có nổ không, chứ có thể bắn vào mít thậm chí vào rốn tùy ý :)) )
Kết hợp cánh lái là động cơ thrust vectoring có thể điều chỉnh luồng phụt ở mít để tăng tính cơ động cho tên lửa, tăng khả năng bám sát các mục tiêu cơ động! (Không biết loại động cơ này Nga ngố đã phát triển cho tên lửa không đối không chưa?)
Các loại không đối không tầm xa chỉ tỏ ra hiệu quả đối với các mục tiêu cỡ lớn, chậm chạp như AWAC hay vận tải, với tiêm kích đánh chặn thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố và việc bắn hạ chúng ở tầm xa khó khăn hơn rất nhiều! Nhưng với sự phát triển của tên lửa không đối không thế hệ 5 thì không một loại máy bay nào hiện nay có thể an toàn cả!
Lịch sử phát triển của không quân và phòng không là câu chuyện ỏ quýt dày có móng tay nhọn cụ ạ :D em sợ là đến khi dự án tên lửa kia hoàn thành thì người ta cũng nghĩ ra cách tránh nó rồi ( dĩ nhiên là trên 1 số phiên bản nhất định thôi)

Chã Nhỏ

Xe điện
đối phó ảnh nhiệt cũng không có gì là khó trên lý thuyết :)
cái này thì anh Nga Ngố với anh tây ban Nha đang phát triển để lắp trên heli thì phải

tengo

Đi bộ
2 Anh Su của mình rơi là do đâm nhau hả các bác?

khanhhoa1912

Xe tải
Ạ cụ.! :77: nếu dàn quân ra bắn nhau thì chắc bộ đội mình đã 1 chọi 1 được nó chưa mà cụ phán như đúng rồi thế? không dám tay bo chơi du kích rồi lại bẩu là nó kém???
E cũng ạ cụ. Nói tớichiến tranh từ thủa sơ khai là nói chới chiến thuật, dùng it địch nhiều, dùng nhu thắng cương rồi bao nhiêu chiến thuật. Cụ lại nói dàn hàng ra 1 chọi 1, vậy thì thằng tướng nó làm nhiệm vụ gì, nếu như cụ nói thì chắc Mĩ làm bá chủ hết rồi nhưng khổ lịch sử chứng minh là nó thua VN mình rồi.

Bọn nó kém chiến thuật thì là thua rồi.

Em nghĩ cái bọn Mẽo này dựa vào công nghệ nhiều quá, mà không có học cách thích nghi với môi trường chiến thuật nên cứ trận nào cũng 1 mô tip mà bên mình thì đánh theo địa hình và môi trường nên bọn này ko ăn được.

Saburo Sakai

Xe đạp
E x.l bác tí, quân đội Mĩ là đội quân nhà nghề, nó chuyên nghiệp nhất thế giới, vì nó giàu tiền nhưng như thế ko phải quan trọng nhất, VN mình thắng Mĩ là thời điểm lịch sử có nhiều yếu tố giúp cho ta chứ bây giờ mà đụng nhau với Mẽo thì dù có du kích hay du gì gì nữa cũng tèo với nó hết, ừ thì mình tự hào người việt mình thượng võ, quân đội thiện chiến có nhiều kinh nghiệm nhưng cũng phải nhờ thiên thời địa lợi nhân hòa mới dám mơ đến đối đầu tạm thời với Mẽo. Nói chung là một mình quân đội ta ngày nay thì đừng có mơ mà so găng sòng phẳng đc với nó.

Ellacos

Xe tăng
E x.l bác tí, quân đội Mĩ là đội quân nhà nghề, nó chuyên nghiệp nhất thế giới, vì nó giàu tiền nhưng như thế ko phải quan trọng nhất, VN mình thắng Mĩ là thời điểm lịch sử có nhiều yếu tố giúp cho ta chứ bây giờ mà đụng nhau với Mẽo thì dù có du kích hay du gì gì nữa cũng tèo với nó hết, ừ thì mình tự hào người việt mình thượng võ, quân đội thiện chiến có nhiều kinh nghiệm nhưng cũng phải nhờ thiên thời địa lợi nhân hòa mới dám mơ đến đối đầu tạm thời với Mẽo. Nói chung là một mình quân đội ta ngày nay thì đừng có mơ mà so găng sòng phẳng đc với nó.
Có mấy mống taliban trong núi đánh mãi không xong lại còn bị nó vác AK lùa cho chạy tụt quần :P

otohagiang

Xe container
toàn mấy bố thích chơi rambo 1 vs 1, chỉ sợ lúc đánh nhau lại chạy mẹ đâu

Én 150

Xe hơi
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=bKsreHMX3xE[/YOUTUBE]
Em kính các cụ, đầy đủ từ khi dò đến khi bắn máy bay

Ellacos

Xe tăng
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=bKsreHMX3xE[/YOUTUBE]
Em kính các cụ, đầy đủ từ khi dò đến khi bắn máy bay
Cái video này cắt từ phim của Hồ vọng ước. Đây Hệ thống tên lửa Strela-10 chứ không phải Sam. Ký hiệu củ La To là SA-13 "Gopher :)