[CCCĐ] Tây Thanh Hoá, Tây Nghệ An ngày Tết 2017 của HorsePower

DucHuyen

Xe hơi
Về miền tây xứ Nghệ em thấy có một điểm rất riêng và rất ...chất Nghệ mà em ưng cái bụng :)))- Đó là khi vào các quán ăn, gọi nhiều đồ thì nhất định chủ quán không chịu . Họ bảo mấy chú cứ ăn đi, hết anh lại làm tiếp, gọi nhiều ăn ko hết đâu... Chả bù cho nhiều vùng khác , gọi đồ cho 3 thằng có khi 5 thằng ăn mới hết;)))

manchester6868

Xe tăng
suối nước nhìn mát quá Cụ nhỉ. Hè đến đây vừa tắm vừa babecure thì tuyệt Cụ nhỉ. Gần thiên thiên mát mẻ không khí sạch uống bia thì số 1 rồi

hoangconghoan

Tháo bánh
củ đinh lăng vĩ đại quá cụ ag

HorsePower

Xe container
Về miền tây xứ Nghệ em thấy có một điểm rất riêng và rất ...chất Nghệ mà em ưng cái bụng :)))- Đó là khi vào các quán ăn, gọi nhiều đồ thì nhất định chủ quán không chịu . Họ bảo mấy chú cứ ăn đi, hết anh lại làm tiếp, gọi nhiều ăn ko hết đâu... Chả bù cho nhiều vùng khác , gọi đồ cho 3 thằng có khi 5 thằng ăn mới hết;)))
Giống như bên Trung Quốc, bia gọi ra người ta cứ nhỏ giọt, gọi nhiều quá là ko bán luôn.
Người Nghệ An có tí gốc TQ chăng? Kaka...
Cái đấy theo em là hay nhé!

capuchino123

Xe máy
Nói chuyện với anh chủ nhà, anh chắc đã rượu từ sáng nên nói đã nhựa lắm, nhưng câu chuyện em vẫn hiểu được ý chính:
Con trai anh (Ảnh treo trên tường) học tốt nghiệp Đại học Vinh khoa Sinh Hóa đã lâu mà chưa xin được việc. Mất 500$ tiền chạy chọt mà chưa đi đến đâu. Con đường trước của nhà anh vẫn còn là đất tuy đóng tiền cho xã làm bê tông mà đường mới được nửa chắc đã hết tiền nên anh kêu khổ, mất tiền vẫn đi đường đất...câu chuyện lộn xộn anh kể lúc bá vai bá cổ tên khách du lịch chả quen biết em cũng cảm nhậ ở đâu người dân cũng còn nhiều oan trái, càng dân đen cang bị bắt nạt, bắt nạt từ loại choai choai có tí chức danh nơi xã phường, rồi hơn nữa trên Huyện này nọ đến thành phố trung ương...Cóc mãi vẫn là cóc, chuyện cóc kiện được ông Zời mãi chỉ là chuyện cổ tích tiếu lâm.
Cảm ơn cụ Horsepower nhiều lắm. Em là thành viên hay vào CCCD để xem các bài vì bản tính em rất rất thích đi nhưng chưa có nhiều điều kiện và có thể cả văn kém nữa nên không viết nổi.
Em cũng thấy CCCD dạo này kém sôi nổi hơn hồi trước, không thiếu những bài mới, không thiếu những chuyến đi mới nhưng khả năng truyền tải cảm hứng cho người đọc thì bgio không còn nhiều. Cứ tự hỏi hay văn của người viết không hay hay ảnh chụp không đẹp??? Nhưng đến bài viết này của cụ, em mới nhận ra rằng: đi không để khám phá những địa danh mới, những cảnh đẹp mới, những nơi, những chỗ mà ta chưa được thấy mà còn để ngấm những mảnh đời khiến chúng ta còn phải suy nghĩ nữa. Theo em đó mới là cách để chạm đến cảm xúc của người đọc cụ ạ.

HorsePower

Xe container
chuyến đi ý nghĩa thật cụ ạ
Cám ơn cụ quá khen, chuyến nào cũng có sắc thái riêng, ý nghĩa của em là cả nhà được ở bên nhau và cùng nhau trải nghiệm.

suối nước nhìn mát quá Cụ nhỉ. Hè đến đây vừa tắm vừa babecure thì tuyệt Cụ nhỉ. Gần thiên thiên mát mẻ không khí sạch uống bia thì số 1 rồi
Cứ gọi là tuyệt cụ ạ, nhưng nướng thịt ở đây là ko được vì là rừng, nhỡ ra lại xém mấy trăm Ha rừng là toi đấy cụ.
Cảnh sắc đẹp người ta muốn cho cái mồm thưởng thức cùng là lẽ tất nhiên. Nhưng cái mồm ăn lại muốn uống, mà uống men vao là khỏi phải ngắm cảnh sắc.
Đấy là cai vòng luẩn quần của du lịch kiêm ẩm thực + men.
củ đinh lăng vĩ đại quá cụ ag
Củ này như củ sắn dây ấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Menhim1601

Xe container
Hic, em chỉ định lướt thui rùi đánh dấu lại đọc sau, cơ mà một mạch hết 17 trang. Chuyến đi thú vị quá ạ.
PS: Đọc xong lại thấy cuồng chân mí chết chứ

HorsePower

Xe container
Hic, em chỉ định lướt thui rùi đánh dấu lại đọc sau, cơ mà một mạch hết 17 trang. Chuyến đi thú vị quá ạ.
PS: Đọc xong lại thấy cuồng chân mí chết chứ
Em rất phấn khởi vì thu hút được các cụ. Bài cũng thường thôi, như bao chuyến đi khác của các cụ.
Cám ơn cụ

HorsePower

Xe container
Cảm ơn cụ Horsepower nhiều lắm. Em là thành viên hay vào CCCD để xem các bài vì bản tính em rất rất thích đi nhưng chưa có nhiều điều kiện và có thể cả văn kém nữa nên không viết nổi.
Em cũng thấy CCCD dạo này kém sôi nổi hơn hồi trước, không thiếu những bài mới, không thiếu những chuyến đi mới nhưng khả năng truyền tải cảm hứng cho người đọc thì bgio không còn nhiều. Cứ tự hỏi hay văn của người viết không hay hay ảnh chụp không đẹp??? Nhưng đến bài viết này của cụ, em mới nhận ra rằng: đi không để khám phá những địa danh mới, những cảnh đẹp mới, những nơi, những chỗ mà ta chưa được thấy mà còn để ngấm những mảnh đời khiến chúng ta còn phải suy nghĩ nữa. Theo em đó mới là cách để chạm đến cảm xúc của người đọc cụ ạ.
Những câu chuyện oan trái không khác chị Dậu thời cụ Ngô Tất Tố mấy đâu ạ. Trường hợp người dân ở đây cũng làm nuơng rẫy, trâu bò bán đi để nộp rồi còn đâu... Bầu trời u ám chiều về trên sông Lam như cái ảnh em chụp lúc rời bản Khe rạn như kiểu hình ảnh nhân cách hoá của chị Dậu lúc đi khuất vào bầu trời tối đen như đời chị...cô giáo dạy văn em nói vậy...
Fun tí chứ trên nay em chỉ dám nói nó lớt phớt vậy, đối với cụ capuchino là đồng cảm, chứ nhiều cụ lại sợ nặng nề.
Nhưng với ai cũng vậy, cái không nói ra không phải không biết, chỉ có cuộc đời vẫn trôi, số phận trời định đoạt nhưng ta vẫn có thể lái số phận theo chiều hướng ít thiệt hại nhất, và hướng đến giảm thiểu đau khổ, gia tăng hạnh phúc....keke
Cám ơn cụ capichino đã đồng cảm và đồng hành cùng bài viết của em.

HorsePower

Xe container
Thấp thoáng bóng nhà lá bên sông

Chiếc thuyền máy duy nhất gặp trên đường về

HorsePower

Xe container
Tiên cảnh bồng lai so với bất cứ đâu.

HorsePower

Xe container
Chạy nhanh qua những mỏm đá"

HorsePower

Xe container
Những vũng Tiên do con sông uốn khúc tạo ra

Dưới chân núi đã là bến thuyền

HorsePower

Xe container
Ngọn núi triệu triệu năm vẫn đứng đây.

Các lớp địa chất bị nhào nặn nổi lên trên

HorsePower

Xe container
Bến thuyền xa xa bên trái

Xa tít là dãy Trường Sơn chia đôi 2 nước Việt Lào

HorsePower

Xe container
Đập nước sông Giăng cũng là hình ảnh cuối miền Tây Nghệ An.
Kết luận là: Rất chi là được.

HorsePower

Xe container
Vì tham lam nên phải ra biển cho đủ hết sắc thái chuyến đi và kết 1 bữa Seafood rồi mới quay trở lại Hanoi.
Em chạy theo QL 7 hướng ra Diễn Châu.
Trên đường đi ko có nhiều cái để nói, và khi đã đi núi non, đèo dốc rồi thì đường Quộc lộ lại trở nên nhạt nên e chả chụp gì.
Chỉ chụp bức ảnh sắp ra đến ngã Tư Diễn châu lúc dừng lại chờ xe sau.

HorsePower

Xe container
Đoạn QL 1 giờ quá đẹp, từ Diễn Châu chi 1 loáng đã đến lối rẽ vào Cửa Lò. Nếu cụ nào đọc bài em từ những năm trước thì chắc em có đến 4,5 bài Cửa Lò rồi. Nhũng năm trước, từ ngày đường 1 còn xấu nhà em đã đi CL 1 mùa hè tới 3 lần. Thế nên đến đây như về nhà.
Mường Thanh to đẹp bên cạnh rất nhiều ks khác mới xây.

tran.hung

Xe tải
hành trình thật thú vị, em oánh dấu , khi có thời gian em xin vào tham khảo

HorsePower

Xe container
hành trình thật thú vị, em oánh dấu , khi có thời gian em xin vào tham khảo
Mời cụ. Hành trình của em sắp hết. Thớt sẽ chìm tàu ngủm ngủm :)
Giờ em up tiếp cho hết nhường chỗ cho các thớt khác lên.