[CCCĐ] Tây Thanh Hoá, Tây Nghệ An ngày Tết 2017 của HorsePower

HorsePower

Xe container
Qua con suối cạn, mùa mưa chắc nước chảy rất dữ.

hoangphuc89

Xe buýt
Thật có lỗi với thiên nhiên nếu không đến đây để chiêm ngưỡng.
Anh cu F2 đang bị chồng của mẹ nó bắt tạo dáng trước thác.

Thật là đứng chỗ phong cảnh hữu tình vậy chỉ có mê ly thôi cụ ạ

HorsePower

Xe container
Thật là đứng chỗ phong cảnh hữu tình vậy chỉ có mê ly thôi cụ ạ
Đúng cụ. Đây là chiến lợi phâm đắc ý nhất của chuyến đi. Thậm chí em còn có ý định quay lại tuy đường đến đây vừa xa vừa ngược.

Trên đường đến bãi thuyền sông Giăng đi qua 1 số bản người Thái.

Cũng ko nghĩ mình gần biên giới đến thế

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Đi đến bến thuyền đi Sông Giăng tưởng gần mà hoá ra cũng chắc cả 20 km. Hỏi đường 1 lúc thì cũng đến. Lúc này đã muộn và bến thuyền đìu hiu không có vẻ gì hoạt động, trứóc đấy gọi điện theo số cụ yensuong cho mà chủ liên lạc ko nhấc máy, bèn kệ, Tết nhất cứ đi.
Nhà thuyền là 1 bè nổi có mái nghiêng ngả nằm chờ khách. Anh lái thuyền mải mê chơi game chả thèm đoái hoài đến tiếng gọi, chỉ đến khi em đến gần mời ngoái lên, biết có nhu cầu đi thuyền anh mới buông cái điện thoại ra và ngay lập tức nhanh nhẹn chuẩn bị thuyền, buồn cười nhất anh nhấc cái động cơ của thuyền khác rồi chổng cái chân vịt lên, đoạn lấy sống con dao to đập cho cái chân vịt long ra khỏi trục, rồi cũng như vậy anh đập cái chân vịt vào trục cái động cơ kia, cái anh sẽ dùng để chở bọn em đi, không hề có cái chốt nào.
Em mới hỏi:
"Thế lúc đi nó có bao giờ long ra không?"
"Hì" đấy là câu trả lời của anh.
Thôi, người ta vốn vẫn làm thế, giờ mình cũng theo, và nếu nó long ra thì là số mình nhọ...keke...
300k/ thuyền đúng như giá cụ dmd đã đăng mà ko có tí đội giá ngày Tết. Ko sao, sẽ gọi là Boa thêm chút xíu sau khi kết thúc.
2 nhà gồm cả người lớn trẻ em cũng đủ tải nguyên 1 thuyền. Cái hay là đây là loại thuyền Gỗ chứ ko phải thuyền sắt chán chết như ở nơi khác, động cơ xăng được đổ đầy bình từ cái can xăng chị vợ vừa nhanh chân chạy ra ngoài mua.
Nhà em ngược sông vãn cảnh thiên nhiên nơi đây.
Ảnh này chụp lúc quay về để các cụ hình dung cái nhà thuyền.

HorsePower

Xe container
Thuyền vậy mà chở được 5 người lớn, 2 trẻ em, cộng thêm anh lái thuyền, mức nước đến mép thuyền cũng còn xa, tuy nhiên vì là thuyền gỗ nên chòng chành hơn, chỉ cần nghiêng người là tác động ngay đến cân bằng thuyền.

yensuong

Xe điện
Chủ nhật em vẫn phải cày 1 số việc, luôn tranh thủ đây cụ

Ở đây có 1 chòi ngắm thác. Hầu như cũng ko cần thiết vì đứng dưới cũng ngắm được toàn cảnh thác.
Tuy vậy em vẫn trèo lên chụp cái ảnh thay đổi góc.

Cái chòi họ làm để nhậu đấy chứ không phải ngắm thác đâu cụ. Trưa nay LĐ mường Thanh lên chúc tết và nói đã có dự án của MT đầu tư 1 số tỷ vào khu vực thác để làm du lịch nên vẻ hoang sơ sẽ không còn đâu Cụ ạ :D

supercupcup

[Tịch thu bằng lái]
quá tuyệt, chả hiểu tại sao cứ thấy làng bản rừng núi là em lại có một cảm giác lâng lâng khó tả dù đó chỉ là nhìn qua ảnh, càng hoang sơ càng cảm thấy thú vị.

Mihu8388

Xe tải
Hôm đó thật là 1 buổi tối thú vị. Lâu lắm lắm...từ hồi quân ngũ em mới được thấy trời sao sáng trên nên trời đen thẫm. Được nghe tiếng côn trùng rả rích đưa nhau vào giấc ngủ vớ cái đầu lâng lâng hơi men vừa đủ.
Cậu em nhờ quen biết với 1 bếp trưởng lừng danh nên dặt được thịt bò Mỹ cắt 200gram 1 miếng, ướp tẩm đóng gòi hút chân không thành từng bịch, nước xốt được đóng gói sẵn nên riêng món bò không phải lo gì ngoài đem lên nướng.
Món Sườn ướp cũng là 1 kỳ công với đủ thứ nào là sửa chua không đường, sữa đặc có đường, dầu hào, 1 quả lê xay nhuyễn, chút gia vị và lá thơm rosemerin....

Những củ khoai tây chọn loại nhỏ, rửa sạch rồi bọc giấy thiếc, không quên rắc chút muối vào rồi vùi vào than dùng cuối bữa.
Đơn giản nhưng rất thú vị.
Sau khi nâng ly rượu vang thứ 2 thì cũng là lúc Sườn và Thịt bò bốc mùi thơm của thịt chín tới, cộng với mùi củi tươi từ những gốc cây to chặt trên rừng.
Mặt đã ngả vàng và óng nhờ nước mỡ chảy ra.
Tả như vậy vì em vốn thấy món ngon là quên hết chụp choạc. Chỉ còn mỗi hình này lúc bắt đầu bắc thịt lên nướng.
Tới giờ tả lại nước miếng vẫn tứa ra như thể đang sắp dc xơi....keke...

Cụ tả mà em cứ nuốt nước miếng à

HorsePower

Xe container
Cái chòi họ làm để nhậu đấy chứ không phải ngắm thác đâu cụ. Trưa nay LĐ mường Thanh lên chúc tết và nói đã có dự án của MT đầu tư 1 số tỷ vào khu vực thác để làm du lịch nên vẻ hoang sơ sẽ không còn đâu Cụ ạ :D
Thế hả cụ, cũng là tin vui. Vậy số em may, năm sau có công trường, dịch vụ tân răng, em sẽ đi lại, lại tận hưởng cái kiểu riêng của nó.
Hy vọng MT đầu tư khéo, giữ được nét hoang sơ, nhưng đủ dịch vụ thuận lợi cho du khách.

HorsePower

Xe container
quá tuyệt, chả hiểu tại sao cứ thấy làng bản rừng núi là em lại có một cảm giác lâng lâng khó tả dù đó chỉ là nhìn qua ảnh, càng hoang sơ càng cảm thấy thú vị.
Trước kia em chỉ quan niệm đi chơi núi buồn và tẻ nhạt nên hầu như mùa hè hay đi biển. Sau chuyến đi Ha giang em thay đổi hoàn toàn, thấy đi biển lại tẻ nhạt với 1 bãi biển, 1 phòng ks, 1 khuôn viên, 1 kiểu ẩm thực. Còn đi núi bề ngoài thì tẻ nhạt nhưng cảm xúc bên trong lại ngộp ngộp kiểu phấn khích, ẩm thực cũng đa dạng, cảnh quan thay đổi trong suốt hành trình di chuyển và đi rồi cứ muốn đi nữa.keke

HorsePower

Xe container
Đi đò chùa Hương, Tràng An, Tam Cốc, Ba bể...nhưng đi thuyền ở đây có 1 kiểu riêng. Thứ nhất sông rất trong, thuyền gỗ, núi non, rừng cây có sắc thái riêng...nhưng có lẽ cái thú vị chính là cái mình ko thực hiện được hay có thể là chưa, đó là khúc sông phía sau chỗ lặng chảy rất siết, thuyền phải có 2 người lái, 1 giữ bánh lái, 1 đứng đầu thuyền dùng sào lái thuyền, chống đẩy lách qua các ghềng đá. Hơn nữa, phía sâu bên trong vùng lõi cửa rừng Pù mát còn có dân tộc Đan Lai, vốn có nguồn gốc là người Kinh, dân tộc Đan Lai chạy trốn quan lại ác bá, lánh lên vùng núi, sau hình thành 1 dân tộc riêng, biệt lập với thế giới bên ngoài. chỉ đâu còn có trên duới 3000 người nhưng chỉ mới đây dân tộc này mới được phát hiện và những phong tục cũng hết sức khác biệt, đặc biệt là tục ngủ ngồi để có thể chạy trốn ngay khi bị quan quân truy bắt, thú dữ tấn công...đàn bà cũng sinh đẻ theo tư thế ngồi....
Để đi gặp được người dân tộc Đan lai thuyền phải đi mất khá nhiều thời gian, mà thời gian lại là cái em đang phải chạy đua, hơn nữa đám trẻ nít nhà đồng hành ko cho phép người lớn làm gì quá mạo hiểm.

HorsePower

Xe container
Núi đá vôi khá thấp đúng với địa hình cạnh sông

Vì đoạn này sát với phia tren con đập nên nước rất lặng

HorsePower

Xe container
Trâu bò đơn giản chỉ thảnh thơi đầm mình và nhai cỏ bên mép nước

Rất trong lành và tĩnh lặng giữa thiên nhiên

HorsePower

Xe container
2 bên bờ là đan xen đá và đất, cây cối, để ý sẽ thấy đá xếp chéo theo 1 chiều chứng tỏ cái lực bên dưới sâu lòng đất cực kỳ mạnh mẽ là thứ chi phối hoàn toàn cảnh quan nơi đây.

HorsePower

Xe container
Tiếng động cơ phạch phạch là âm thanh duy nhất liên quan đến thế giới văn minh.

HorsePower

Xe container
Thuyền chạy ngược dòng

Người đàn ông chăn trâu bên sông

HorsePower

Xe container
Nhìn hùng vĩ như trong phim kiếm hiệp ý cụ nhẩy:)
Núi ở đây so với Tây Bắc thì là....muỗi.keke
Phía sâu trong rừng Pù mát là vùng núi cao, nơi người Đan Lai cư ngụ, phần lớn trên địa hình 1,500m, còn ở đây núi non chỉ là bắt đầu của 1 một dãi núi cao hơn rất nhiều.