[Funland] Tây Sơn vì sao sụp đổ?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Theo cách lý luận của cụ về lối đánh biển người, thì cụ nghĩ sao mà cho rằng nhà Đại Thanh mang 3-6 vạn để đánh thành trì của Đại Việt? Lúc đó quân đội nhà Tây sơn ở miền Bắc đã có tầm 6 vạn rồi. Theo cách đánh của cụ thì quân Thanh cần huy động gấp 3 là 18 vạn. Thêm nữa quân Thanh tiến vào với 3 cánh quân, cỡ như Tôn Sĩ Nghị, Tổng đốc lưỡng quảng phụ trách 1 cánh mà chỉ dẫn 1-2 vạn quân đi thì đám Bát kỳ nó cười cho thối mũi. Thêm nữa, chiến dịch này đích thân Càn Long chỉ đạo Phúc Khang An, đại thần thân tín bậc nhất phụ trách hậu cần, lập trên 70 đồn quân lương, thế mà chỉ phục vụ cho 3-6 vạn người sao (lại còn một nửa là dân binh)?
Theo phân tích của nhiều nhà nghiên cứu trung lập thì chỉ có khoảng 4 vạn quân Mãn Thanh tham gia chiến dịch . Trong đó khoảng 1 nửa đóng quân rải rác theo các đồn ải từ biên giới đến Thăng Long .
Con số hơn 20 vạn là bao gồm cả quân bản địa và dân công lao dịch rồi cụ ạ !

redflame

Xe tăng
Cụ cho xin tư liệu 6 vạn quân Tây Sơn trấn giữ miền Bắc? quân Thanh kéo vào còn có quân nhà Lê, dân Bắc lúc đấy còn ủng hộ liên quân Nghị - Thống. Quân Tây Sơn chủ động rút về Tam Điệp, quân Thanh có cần công đồn đâu?
Không cần đánh không có nghĩa là không chuẩn bị nhân lực cụ ạ. Ngày xưa cứ kéo quân đi là phải có lực lượng áp đảo, chả thằng nào dốt mang một nhúm đi xa chinh chiến. Còn phải tính đến binh lính tử trận, ốm đau, điều binh... làm hao hụt lực lượng, phải kha khá nhân lực thì mới chủ động được chứ.
Em gửi cụ cái link: https://vi.wikipedia.org/wiki/Trận_Ngọc_Hồi_-_Đống_Đa
"Khi quân Thanh tiến qua biên giới, quân lính Tây Sơn bỏ trốn hết khiến viên trấn thủ của Tây Sơn là Phan Khải Đức phải đầu hàng. Theo thư Lê Chiêu Thống gửi cho Tôn Sỹ Nghị, tổng số quân Tây Sơn đóng ở miền Bắc khoảng 60 ngàn quân, trong đó có 30 ngàn quân do bắt lính tại địa phương, không có lòng chiến đấu."

minhfon

Xe đạp
em hóng các cụ để nâng cao kiến thức lịch sử

GamCaoMayLanh

Xe container
Các bác chém kinh quá, đang từ Tây Sơn vọt lên tít tận nước mẹ Đại Pháp. Mấy bài trước em có nói nguyên nhân sụp đổ là do thú cưỡi, xăng dầu thực ra là vẫn chưa nói hết đâu.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Bác phải đưa ra được tư liệu nào cho thấy dân Bắc chống quân Thanh ngay khi Tôn Sĩ Nghị vào Việt Nam. Không thể nói kiểu "chắc" được.

Con số 20-29 vạn cho đến giờ vẫn chưa có sử liệu nào xác thực được vấn đề này. Con số hợp lý là khoảng 3-6 vạn, vua Quang Trung tấn công vào đồn trại theo lối đánh biển người, như vậy quân tấn công phải đông gấp đôi gấp ba quân phòng thủ trong đồn.
Về dân bắc chống quân Thanh, thế cụ có tư liệu nào chứng tỏ dân bắc ủng hộ quân Thanh không mà dám khẳng định như đúng rồi? Em ít nhất còn dùng chữ “chắc” vì không có tư liệu chính xác. Còn cụ thì dám khẳng định mặc dù cũng chẳng có tư liệu gì . Em bó chiếu với cụ :) :) :)

Về số quân, thì nếu chưa có sử liệu nào xác thực mà sao cụ lại cho là 3-6 vạn mà không phải là 30-60 vạn? Ai bảo cụ là Tây Sơn tấn công đồn trại theo lối đánh biển người? Em phải nói xin lỗi chứ thật ngớ ngẩn cho cái lập luận của cụ. Tập kích đột ngột, bí mật. Bí mật từ hành quân đến tấn công, mà dùng biển ngừoi à? Hành quân từ miền Trung ra Hà nội, muốn bí mật mà dùng biển ngừoi à? Chiến lược của Tây Sơn, là tập trung quân đánh vào một điểm (vì Tây Sơn biết mình it quân hơn) bị cụ biến tướng thành dung biển người để đánh. Em bó chiếu với cái lập luận của cụ phát nữa :) :)

Và chưa có sử liệu nào xác thực số quân, nhưng việc chiến dịch hành quân của Tôn Sĩ Nghị được coi là một trong Thập Toàn Võ Công của Càn Long thì được sử liệu Trung Quốc xác nhận , cụ nhé. Hy vọng cụ không cho là Sử Liệu Trung Quốc tự bịa ra. Mà thập toàn võ công của đất nước lớn nhất triều đại hưng thịnh nhất Trung Hoa , thì cụ tự biết là đại quân cho chiến dịch cần phải là bao nhiêu. 20 vạn có khi còn ít.

Chiến dịch hành quân này của Tôn Sĩ Nghị là một trong mười chiến dịch hành quân lớn (thập toàn võ công) trong đời hoàng đế Càn Long, được ghi lại trong Thập toàn kí (1792) của vị hoàng đế này. Cũng nhân đó mà Càn Long tự xưng là Thập toàn lão nhân.
Các cụ cũng lưu ý thêm, là đại quân này ngoài mục đích đánh nhau hộ nhà Lê, thì còn mục đich to hơn, là sát nhập nước ta vào bản đồ nhà Thanh. Thì liệu nó có thể ít hơn 20 vạn?

Nhìn cái khu công nghiệp Formosa gì đấy thôi ở Hà Tĩnh, đã có đến 10k ngừoi Trung Quốc. Thì muốn sát nhập, tức là quản trị cả cái đất Bắc Kỳ rồi cả Trung kỳ này , triều đình nhà Thanh và một vị quan to có kinh nghiệm trận mạc như Tôn Sĩ Nghị cần phải mang theo bao nhiêu quân, các cụ cũng có òc phân tích có thể tự hiểu!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em không muốn loãng thớt nên sẽ không tranh luận nữa, nếu cụ ưng ta mở thớt mới đỡ phiền mọi người'
Em sẽ thống kê và đưa ra đủ lý lẽ, dẫn chứng để chứng minh rằng người Pháp đã làm gì và khai hóa văn minh dân ta thế nào.
Chứ đừng có danh hão:"Nằm trong cộng đồng nói tiếng Pháp" mà trong bất cứ 1 cộng đồng dân cư bình dân nào có tìm nát ra mới có vài người nói được từ Bông Rua, Com xì com xà...
Em không phủ nhận 1 số công lao của người Pháp(trong đó có chữ quốc ngữ-thực ra là của người Bồ Đào Nha) nhưng nói gì thì cũng phải đúng bản chất sư việc cụ ạ
Chữ quốc ngữ do ông Bồ nào đó phát minh; nhưng người Pháp (họ có chính quyền) đưa vào sử dụng đại trà cái chữ này.
Nhờ đó, ta mới có Chữ Việt dùng bây giờ.

Còn năm 1945, các cụ cầm cưn nảy mực vẫn có quyền phát triển lại chữ nôm mà, nhưng các cụ đã ko làm vậy - một cách ghi nhận đóng góp của người Pháp (ghi nhận và ghi công lao khác nhau ạ).

Sô lếch Mù

Xe điện
Nhà Thanh lúc đó ko có ý định xâm lược Vn nên giỏi lắm điều vài vạn quân sang nghe ngóng,yểm trợ cho nhà Lê thôi.
Nếu họ thực sự muốn thôn tính Vn một lần nữa thì phải động binh hai mặt thủy bộ tạo thành gọng kìm từ phía bắc xuống,từ miền trung ra như thời Nguyên mông.Cụ Huệ đầu đuôi ko cứu đc nhau chắc chỉ có tiêu thổ kháng chiến.
Trận Đống Đa chỉ là trận nhỏ.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Chỉ vì muốn tâng bốc anh cõng rắn cắn gà nhà Nguyễn Ánh, mà một số cụ tìm mọi cách để dìm hết cỡ chiến thắng Ngọc Hồi Đống Đa của Tây Sơn Nguyễn Huệ. Một chiến thắng vĩ đại, tầm cỡ lịch sử, có ý nghĩa quan trọng đối với lịch sử vận mệnh dân tộc.

Đây phải nói là một chiến thắng vĩ đại, một trong vài chiến thắng có tầm quan trọng lớn và ý nghĩa lịch sử trọng đại đối với dân tộc, như chiến thắng trước quân Tống của Ngô Quyền; quân Nguyên của Nhà Trần; quân Minh của nhà Lê. Và Nguyễn Huệ sánh ngang cùng các anh hùng vĩ đại nhất của dân tộc như Trần Hưng Đạo, Lê Lợi

Ở một khía cạnh nào đó, chiến thắng Ngọc Hồi Đống Đa của Tây Sơn Nguyễn Huệ còn đặc biệt hơn ở chỗ: nhà Thanh đang rất mạnh, quân Thanh được nhà Lê cõng về , Tây Sơn Nguyễn Huệ đang thù trong giặc ngoài. Không được như nhà Trần toàn quân toàn dân ủng hộ không phải lo lưỡng đầu thọ địch.

Nguyễn Huệ Chủ trương đánh nhanh thắng nhanh chính là vì thế. Nhưng chủ trương thế, muốn thành công thì cần phải có bộ óc quân sự và chỉ huy xuất sắc. Nói thì dễ, nhưng để làm được, không phải đơn giản.

Không phải vô cớ hay do CS gì đó mà Nguyễn Huệ được xếp trong 14 vị Anh Hùng vĩ đại của dân tộc, gồm có:
Quốc tổ Hùng Vương, Hai Bà Trưng, Lý Nam Đế, Ngô Quyền, Đinh Bộ Lĩnh, Lê Hoàn, Lý Công Uẩn, Lý Thường Kiệt, Trần Nhân Tông, Trần Hưng Đạo, Lê Lợi, Nguyễn Trãi, Nguyễn Huệ, Hồ Chí Minh

HuyArt

Xe lăn
nhiều cụ nói như trạng
như sử gia
như chiên gia trận mạc
như là người ngồi quay phi ghi hình ý nhể
Em phóng tác vội, lúc nào sửa lại cho vần. Kekeke

Ôm chai diệu tu thân
Tề gia chửi mắng vợ
Trị quốc bằng nước miếng
Gõ phím bình thiên hạ

T90i

Xe buýt
Về dân bắc chống quân Thanh, thế cụ có tư liệu nào chứng tỏ dân bắc ủng hộ quân Thanh không mà dám khẳng định như đúng rồi? Em ít nhất còn dùng chữ “chắc” vì không có tư liệu chính xác. Còn cụ thì dám khẳng định mặc dù cũng chẳng có tư liệu gì . Em bó chiếu với cụ :) :) :)

Về số quân, thì nếu chưa có sử liệu nào xác thực mà sao cụ lại cho là 3-6 vạn mà không phải là 30-60 vạn? Ai bảo cụ là Tây Sơn tấn công đồn trại theo lối đánh biển người? Em phải nói xin lỗi chứ thật ngớ ngẩn cho cái lập luận của cụ. Tập kích đột ngột, bí mật. Bí mật từ hành quân đến tấn công, mà dùng biển ngừoi à? Hành quân từ miền Trung ra Hà nội, muốn bí mật mà dùng biển ngừoi à? Chiến lược của Tây Sơn, là tập trung quân đánh vào một điểm (vì Tây Sơn biết mình it quân hơn) bị cụ biến tướng thành dung biển người để đánh. Em bó chiếu với cái lập luận của cụ phát nữa :) :)

Và chưa có sử liệu nào xác thực số quân, nhưng việc chiến dịch hành quân của Tôn Sĩ Nghị được coi là một trong Thập Toàn Võ Công của Càn Long thì được sử liệu Trung Quốc xác nhận , cụ nhé. Hy vọng cụ không cho là Sử Liệu Trung Quốc tự bịa ra. Mà thập toàn võ công của đất nước lớn nhất triều đại hưng thịnh nhất Trung Hoa , thì cụ tự biết là đại quân cho chiến dịch cần phải là bao nhiêu. 20 vạn có khi còn ít.

Các cụ cũng lưu ý thêm, là đại quân này ngoài mục đích đánh nhau hộ nhà Lê, thì còn mục đich to hơn, là sát nhập nước ta vào bản đồ nhà Thanh. Thì liệu nó có thể ít hơn 20 vạn?

Nhìn cái khu công nghiệp Formosa gì đấy thôi ở Hà Tĩnh, đã có đến 10k ngừoi Trung Quốc. Thì muốn sát nhập, tức là quản trị cả cái đất Bắc Kỳ rồi cả Trung kỳ này , triều đình nhà Thanh và một vị quan to có kinh nghiệm trận mạc như Tôn Sĩ Nghị cần phải mang theo bao nhiêu quân, các cụ cũng có òc phân tích có thể tự hiểu!
Nếu cụ tin vào Thanh sử võ công thập toàn gì gì đấy, thì chỉ có tầm 18k lính thôi cụ, theo nhà Thanh thì đồng chí Tôn Sĩ Nghị cũng chỉ sang Việt Nam với vai trò cố vấn giúp vua Lê Chiêu Thống rồi về nước.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Theo cách lý luận của cụ về lối đánh biển người, thì cụ nghĩ sao mà cho rằng nhà Đại Thanh mang 3-6 vạn để đánh thành trì của Đại Việt? Lúc đó quân đội nhà Tây sơn ở miền Bắc đã có tầm 6 vạn rồi. Theo cách đánh của cụ thì quân Thanh cần huy động gấp 3 là 18 vạn. Thêm nữa quân Thanh tiến vào với 3 cánh quân, cỡ như Tôn Sĩ Nghị, Tổng đốc lưỡng quảng phụ trách 1 cánh mà chỉ dẫn 1-2 vạn quân đi thì đám Bát kỳ nó cười cho thối mũi. Thêm nữa, chiến dịch này đích thân Càn Long chỉ đạo Phúc Khang An, đại thần thân tín bậc nhất phụ trách hậu cần, lập trên 70 đồn quân lương, thế mà chỉ phục vụ cho 3-6 vạn người sao (lại còn một nửa là dân binh)?
Vâng số quân xác thực bao nhiêu thì chưa rõ chứ còn việc chiến dịch được đích than Càn Long chỉ đạo, được xếp vào Thập Toàn Võ Công của Càn Long, được chia thành 3 cánh quân, thì là có thực và được Sử Trung Hoa xác nhận chứ ko phải sử ta kẻo có cụ lại cho rằng sử ta phịa ra. Thế mà mấy cụ ủng hộ anh Cõng rắn, vẫn cho là chiến dịch này chỉ là trận nhỏ :) :) :)

E là chưa rõ là 20 vạn hay 30 vạn thôi.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Nếu cụ tin vào Thanh sử võ công thập toàn gì gì đấy, thì chỉ có tầm 18k lính thôi cụ, theo nhà Thanh thì đồng chí Tôn Sĩ Nghị cũng chỉ sang Việt Nam với vai trò cố vấn giúp vua Lê Chiêu Thống rồi về nước.
Khi nói một đại quân trăm vạn, thì trong số trăm vạn đó sẽ có bộ binh, kỵ binh, hậu cần vv. Chả ai phân tích ra trong đại quân trăm vạn đó bao nhiêu kỵ binh để rồi gọi là đoàn quân cả.

Chỉ biết đấy là thập toàn võ công, chính lịch sử thanh triều khẳng định. Mà thập toàn võ công của Càn Long , thì ít nhất cũng liên quan đến đại quân vài chục vạn. Trong đó bao gồm cả kỵ binh, bộ binh, hậu cần. Nhưng vẫn là đại quân vài chục vạnMột vài ông sử gia sau, cứ cố mà chia tách ra, là trong đó chỉ bao nhiêu quân thiện chiến, cốt chỉ chữa thẹn cho cái thất bại nhục nhã và dìm chiến thắng của Đại Việt.

Thì cũng không thể phủ nhận được đó là đại quân vài chục vạn.

Tuanhang9193

Xe buýt
Em cóc quan tâm đến cái thời cổ lỗ sĩ lúc mà em vẫn còn chưa sinh ra đấy vì hiện tại em đang được may mắt sống trong 1 xã hội có 1 bộ máy chính trị thối nát và tham nhũng nhất nhì thế giới :))

newch

Xe tăng
Nhà Thanh lúc đó ko có ý định xâm lược Vn nên giỏi lắm điều vài vạn quân sang nghe ngóng,yểm trợ cho nhà Lê thôi.
Nếu họ thực sự muốn thôn tính Vn một lần nữa thì phải động binh hai mặt thủy bộ tạo thành gọng kìm từ phía bắc xuống,từ miền trung ra như thời Nguyên mông.Cụ Huệ đầu đuôi ko cứu đc nhau chắc chỉ có tiêu thổ kháng chiến.
Trận Đống Đa chỉ là trận nhỏ.
Em mà là Tôn Sĩ Nghị thì em ko dại mà mạo hiểm sinh mang chính trị của em và gia tộc khi sang nước khác với 18k lính.
Nhất là khi nước đó nội chiến 200 năm thì dân và lính đều quen chiến trận.

Đạo lý làm quan của Trung Quốc rõ ràng từ lâu lắm rồi ọ ' không cần lập công, chỉ cần không có tội'

T90i

Xe buýt
Em mà là Tôn Sĩ Nghị thì em ko dại mà mạo hiểm sinh mang chính trị của em và gia tộc khi sang nước khác với 18k lính.
Nhất là khi nước đó nội chiến 200 năm thì dân và lính đều quen chiến trận.

Đạo lý làm quan của Trung Quốc rõ ràng từ lâu lắm rồi ọ ' không cần lập công, chỉ cần không có tội'
Diễn giải của Thanh sử là giúp nhà Lê khôi phục vương quyền, cứu giúp dân đen bla bla nên chỉ mang mấy vạn quân sang thôi, bọn nó cũng tin là Tây Sơn rồi sẽ xin giảng hòa cống nạp chứ không đánh nhau. Thấy Tôn Sĩ Nghị tiến quân nhanh dễ dàng quá, Ô Đại Kim cũng kéo quân sang định tranh công.

Cái khó của Tây Sơn là dân Bắc Hà thời đó coi Tây Sơn là quân chiếm đóng, vua Lê vẫn là chính thống. Anh em nhà cụ Nguyễn Du cũng khơi binh chống Tây Sơn mà.

Trung Quốc mà kéo vài chục vạn quân sang không kể phu phen là đánh nhau mệt lắm chứ không đập phát chết ngay như thế được đâu, nhà Trần đánh quân Nguyên, Lam Sơn đánh nhau với quân Minh trải qua bao trận mới đuổi được bọn lợn đấy đi.

GamCaoMayLanh

Xe container
Các bác vật nhau với con số quân Thanh làm gì cho đau đầu. Trước có bác Đam bên thớt 'lịch sử nhà Trần' còn quẳng cho thằng lò Tôn cầm nhõn 5K quân sang chinh phạt An Nam cơ,;))

http://www.otofun.net/threads/849515-on-lai-lich-su-nha-tran-ty-cac-cu-nhe/page51

Còn đây là bài phản hồi nhà em.=))
Dương Tử Đam
Các cụ otofun bàn về sử cũng chỉ là tay ngang thôi, nhờ có google thần chưởng nên cụ nào cũng thông thái. Đừng tin những số liệu các cụ đọc được, có quan tâm thì quan tâm diễn biến và sự kiện.
Lê Chiêu Thống chạy sang TQ cầu viện là có thật. Tôn Sĩ Nghị mang quân sang Việt Nam là có thật. Ý đồ của nhà Thanh là mờ nhạt nên đừng hy vọng nhà Thanh mang hàng vạn quân sang VN.
Để Tôn Sĩ Nghị mang quân sang thì tay Quýnh đã thuyết phục thiên triều là chỉ cần quan nhà Thanh sang là toàn dân sẽ đồng loạt đứng lên ủng hộ, Tây Sơn tập trung ở miền Trung không có gì đáng ngại. Thực tế Tôn Sĩ Nghị không tốn hòn tên mũi đạn khi vào kinh thành Thăng Long. Tôn Sĩ Nghị tính đi nghỉ mát rồi giàn hòa để kiếm xèng rồi về, đóng vai trò ngư ông đắc lợi. Chẳng dè Nguyễn Huệ tập trung được 1 vạn quân tức gấp đôi quân nhà Thanh 5000 người đánh bất ngờ, quân Thanh kháng cự yếu ớt rồi bỏ chạy, Tôn Sĩ Nghị không đủ bản lĩnh bèn giong ngựa về nước.
Cái tệ của tay tổng đốc Lưỡng Quảng là như bộ quốc phòng Irac là ăn tiền quân số ma nên nói vống quân số ăn tiền lương thực, quân trang và phụ cấp. Đến khi chạy về biết mình kém nên nói vống sự dũng mãnh của Tây Sơn để người tiếp quản là Khang An ngại không dám sang. Nguyễn Huệ cho đút lót Hòa Thân, Hòa Thân nói với Càn Long là để cho Huệ triều cống, đúc kết từ xưa đến nay TQ không cai quản được nước Nam, thế là Càn Long gật gù.
18 vạn quâ Thanh à? 180.000 quân lính liệu có tin được không?
Không ai lại không dùng Google lúc này. Liệu bác có thể đọc được sử nhà Thanh 'Thanh Thông Giám' bằng tiếng Hán?. Có điều dùng và kết hợp như thế nào để minh hoạ, dẫn chứng của mình không quá lố. Nếu bác cứ khăng khăng quân lò Tôn có 5K thì Thanh Thông Giám nó cũng đành viết lại một đoạn như sau "Tôn Sĩ Nghị đang tắm trên cầu phao, Thượng tướng phó tổng binh Lý Hoá Long tiến lại gần xin lệnh chẳng may giẫm phải bánh xà phòng LifeBuoy trượt chân ngã xuống Hồng Hà mà chết đuối. Hoằng Lịch sau truy phong Lý Hoá Long làm Kỵ Đô Uý".

newch

Xe tăng
Diễn giải của Thanh sử là giúp nhà Lê khôi phục vương quyền, cứu giúp dân đen bla bla nên chỉ mang mấy vạn quân sang thôi, bọn nó cũng tin là Tây Sơn rồi sẽ xin giảng hòa cống nạp chứ không đánh nhau. Thấy Tôn Sĩ Nghị tiến quân nhanh dễ dàng quá, Ô Đại Kim cũng kéo quân sang định tranh công.

Cái khó của Tây Sơn là dân Bắc Hà thời đó coi Tây Sơn là quân chiếm đóng, vua Lê vẫn là chính thống. Anh em nhà cụ Nguyễn Du cũng khơi binh chống Tây Sơn mà.

Trung Quốc mà kéo vài chục vạn quân sang không kể phu phen là đánh nhau mệt lắm chứ không đập phát chết ngay như thế được đâu, nhà Trần đánh quân Nguyên, Lam Sơn đánh nhau với quân Minh trải qua bao trận mới đuổi được bọn lợn đấy đi.
Em thấy cụ đánh giá quá thấp Tôn Sĩ Nghị, Em mà là Tôn tổng thì em lùa max quân đi, lập công cho chắc mà có khi còn thành phiên vương. Em còn nghĩ được vậy thì ko có lẽ Tôn tổng mây đời làm quan lại ko nghĩ được ợ??
Cụ nghĩ là Càn Long và Tôn Sĩ Nghị tin lời đám nhà Lê ợ?? Đơn giản thế mà cả thầy tớ dắt nhau chạy vì thằng giặc cỏ ợ??

Nhà Thanh mới dùng võ lập quốc lại là dân quan ngoại nên rất chú trọng vào đánh trân

Quân đông mà ko tinh nhuệ thì dễ loạn, bị làm cho hoảng sợ là tự vỡ. Lịch sử Trung Quôc cũng có mấy trận rồi ợ.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
Một lũ giặc cỏ, khi Quang Trung mất không có người cầm trịch quay ra đánh lẫn nhau thì tự suy yếu và bị quật lại thôi, điển hình là vụ siêu đao Võ Văn Dũng dìm đại đao Ngô Văn Sở xuống sông. Ngô Văn Sở là anh kết nghĩa của Bùi Thị Xuân, vợ chồng Quang Diệu, Thị Xuân cầm binh phù bất hòa quá lớn để chống lại giặc mạnh. Nguyễn Ánh cũng không phải không có trí, hình như sau này lại lấy Ngọc Hân thì phải?
Lấy em gái Ngọc Hân ạ.