[Funland] Tàu khựa gom sữa ở Úc bị nhắc nhở còn đòi hành hung

Loitran

Xe tăng
Cụ đọc cho kỹ, cụ trên ở VN, cấm bay nên mới thiếu hàng xt từ bển. Chứ bên bển thì chúng nó khó khăn j, sữa chúng nó cũng như gạo bên mình thôi, mà bên mình có bg cụ thấy thiếu gạo ko.
Cốt lõi chúng nó nhìn thấy dân Á lại "rọ mõ.m" nên muốn tranh thủ bộc phát thói kỳ thị thôi. Nhìn cả đám nó quây vào bênh nhau đuổi bọn dân Á là rõ.
VN bị cấm bay nhưng Chị na thì vẫn bay nhé chỉ là không có các chuyến bay thương mại thôi

Autum leaf

Xe buýt
Cụ đọc cho kỹ, cụ trên ở VN, cấm bay nên mới thiếu hàng xt từ bển. Chứ bên bển thì chúng nó khó khăn j, sữa chúng nó cũng như gạo bên mình thôi, mà bên mình có bg cụ thấy thiếu gạo ko.
Cốt lõi chúng nó nhìn thấy dân Á lại "rọ mõ.m" nên muốn tranh thủ bộc phát thói kỳ thị thôi. Nhìn cả đám nó quây vào bênh nhau đuổi bọn dân Á là rõ.
Thời buổi này thật sự có quy định trong chợ đó bạn. Giấy vẽ sinh chỉ được mua 1 block, sữa 2 bình, thịt gà 2 vĩ, bột 2 gói ...Hôm nọ mình đi chợ lấy hai vĩ cánh gà và 1 vĩ đùi, nghĩ là mỗi thứ 2 là ok nhưng khi tính tiền thằng bé cashier nói với mình bất kể gà loại gì chỉ được mua tổng cộng 2 vĩ thôi. Ở Vietnam không giới hạn bán gạo là tốt nhưng ở chỗ khác nếu người ta giới hạn thì mình nên tuân theo quy định. Mình làm đúng trước đã rồi hãy nói đến người khác sai hay không và khi cư xử cũng phải biết cư xử cho đúng cách . Trong trường hợp đó nếu là mình, mình sẽ mời manager lại giải quyết, nếu manager nói mỗi người được mua 2 hộp sữa thì mình yêu cầu manager nói chuyện với ông già kia, không được làm phiền mình chứ không phải xấn xổ vào người khác văng tục như thế

Mr. Toàn

Xe điện
Vì cụ may, em thật! Chứ gặp rồi thì chả cười nhăn đc vậy đâu.
Em nhớ có xem 1 bức tranh vui. Khi người da đen nói " Tôi là người da đen" thì nhận được lời khen " Anh thật dũng cảm"
Khi người da vàng nói " Tôi là người da vàng/Châu Á" thì được khen " Anh thật chân thành"
Khu người da trằn nói " Tôi là người da trắng". Ngay lập tức bị chỉ trỏ " Mày là đồ phân biệt chủng tộc"
Em thấy đôi khi chúng ta suy nghĩ nhiều quá, bên Châu Âu/Úc/Mỹ, có nhiều người có thể ăn nói không suy nghĩ như chúng ta, có nhiều người từ kinh nghiệm sống bản thân có thể không hài lòng với chúng ta, đơn giản là ignore họ đi, tìm những người phù hợp mà chơi, mà làm việc cùng. Việc gì phải chấp nhặt cho khổ

Binhan.4ever

Xe buýt
Khi một người làm hành động gì sai, họ sẽ nói " I am sorry"
Chữ " Excuse me" là một từ lịch sự nhưng không có nghĩa là xin lỗi. Nếu như một người nào nói câu gì không rõ, bạn có thể nói " excuse me" giống như nói người ta làm ơn lập lại.
Trong clip này, khi người đàn ông mặc quần shorts " Excuse me" thì giống như một lời cảnh báo cho thằng bé Á Châu hơn là một lời xin lỗi. Thật sự mình không biết giãi thích sao cho rõ nhưng chữ Excuse me ít khi nào có hàm ý " Tôi xin lỗi bạn "
Đúng rồi cụ. Excuse me không mang hàm ý xin lỗi hay nhận lỗi, nó gần như dạng sáo ngữ kiểu Việt Nam gặp nhau hay hỏi ăn cơm chưa hoặc đi đâu đấy.
Thường khi ng ta chen ngang một hoạt động, hoặc ở đây là can thiệp vào việc không phải của mình họ sẽ nói excuse me, một dạng thức lịch sự thôi.

Tuy nhiên rõ ràng e nghe thấy nó nói "ra ngoài". E cũng dân xa mẹ ăn bơ thừa sữa cặn bọn giãy chết nên không phải không nghe ra. Nếu cụ nghe thành get out thì em hơi lạ khoản nghe nói tiếng Việt của cụ.

LienPhuong

Xe điện
Dân mình giờ cũng bày đàn học bọn tây chửi dân TQ. Tranh chấp trên biển là việc của 2 quốc gia, còn người dân Ta, Tây, Tàu cũng đều có kẻ tốt người xấu.
Hùa theo để bọn tây lông dắt mũi kỳ thị Châu Á thì quá ngu ngốc.
Có 2 hộp sữa mà tụi nó gây chuyện, xem tức thay cho người Á.
Nếu theo đúng quy định của cửa hàng chỉ được mua 1 thì phải theo chứ cụ, không muốn mua thì đi chỗ khác. Thời dịch có quy định riêng và cửa hàng của họ họ có quyền quy định, nó công bằng cho tất cả người mua thôi.

seamannb

Xe buýt
Người VN bị thực dân, đế quốc nó đô hộ cả trăm năm nên vẫn mang kiểu suy nghĩ của phận nô lệ, cứ nghiễm nhiên dân mình sai của bọn Tây là văn minh, là đúng đắn. Nói thật, nhiều thằng/con da trắng cũng bẩn bựa bỏ mịa ra, nhiều thành phần chả ra gì nhưng cũng ra vẻ thượng đẳng.
Nếu siêu thị không muốn cho người khác gom hàng thì giới hạn số lượng được mua mỗi đơn hàng, nếu ai đó cố tình gom thì không cho thanh toán, có vậy thôi.
Cụ ko đúng phần đầu "nô lệ, thực dân...". Nói thế là nâng cao quan điểm. Nhưng về ý thì cụ đúng, cuối tháng 3 trong khi cả thế giới đang lao đao, vào siêu thị ai cũng khẩu trang mà mấy thằng, con Tây cứ vô tư ko khẩu trang cười nói, mà xếp hàng thanh toán nó cao trên m8 cứ phả xuống dưới, em hôm đó cũng rất khó chịu và chắc chắn mọi người cũng rất khó chịu nhưng ko ai đứng ra nhắc nhở. Xem clip này thì em chắc ko có lần sau như vậy đâu, sẽ nhắc nhở nhiệt tình như ông cụ Tây. Ở đây là con người với con người, chúng nó đang nghĩ noa thượng đẳng trong mùa dịch

LienPhuong

Xe điện
Đúng rồi cụ. Excuse me không mang hàm ý xin lỗi hay nhận lỗi, nó gần như dạng sáo ngữ kiểu Việt Nam gặp nhau hay hỏi ăn cơm chưa hoặc đi đâu đấy.
Thường khi ng ta chen ngang một hoạt động, hoặc ở đây là can thiệp vào việc không phải của mình họ sẽ nói excuse me, một dạng thức lịch sự thôi.

Tuy nhiên rõ ràng e nghe thấy nó nói "ra ngoài". E cũng dân xa mẹ ăn bơ thừa sữa cặn bọn giãy chết nên không phải không nghe ra. Nếu cụ nghe thành get out thì em hơi lạ khoản nghe nói tiếng Việt của cụ.
Em cũng nghe chị áo hồng quát "stop it. Ra ngoài", chị áo đen mới nói "out". Không lẽ họ tưởng người Việt?

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ ko đúng phần đầu "nô lệ, thực dân...". Nói thế là nâng cao quan điểm. Nhưng về ý thì cụ đúng, cuối tháng 3 trong khi cả thế giới đang lao đao, vào siêu thị ai cũng khẩu trang mà mấy thằng, con Tây cứ vô tư ko khẩu trang cười nói, mà xếp hàng thanh toán nó cao trên m8 cứ phả xuống dưới, em hôm đó cũng rất khó chịu và chắc chắn mọi người cũng rất khó chịu nhưng ko ai đứng ra nhắc nhở. Xem clip này thì em chắc ko có lần sau như vậy đâu, sẽ nhắc nhở nhiệt tình như ông cụ Tây. Ở đây là con người với con người, chúng nó đang nghĩ noa thượng đẳng trong mùa dịch
Lần sau mà gặp cảnh ấy cụ cứ táng mấy câu bồi đại loại "Not mask, don't talk... Not mask, lock mouth... Not mask, shutup... Not mask, get out" xem chúng nó thể hiện thái độ j:D

hp78

Xe điện
Bạn có coi film lồng tiếng không? Film Tàu nói tiếng Việt đó, diễn viên nói tiếng Tàu nhưng khớp tiếng Việt vào cũng giống như đang nói tiếng Việt lắm, khẩu hình cũng giống lắm :D. Giờ bạn nghe " Ra ngoài" thì bạn nhìn miệng cũng thấy " Ra ngoài " thôi
Cãi qua, cãi lại không gì tốt hơn là bạn đưa cái clip này cho một người Mỹ, Úc hay Anh rồi hỏi người ta xem họ nghe được cái gì :D
Có từ ra ngoài đấy cụ:D

Autum leaf

Xe buýt

Cám ơn đã giải thích rõ ràng chữ Excuse me
Vậy bạn làm ơn hỏi một người khác xem họ nghe ra chữ gì không, chứ mình nghe Go away. Nói thật đấy

tranminhhoa

Xe tăng
Có ai nghe thấy đứa người Úc nói “ra ngoài” ở giây thứ 24 không?

kid1234

Xe buýt

Em cũng nghe chị áo hồng quát "stop it. Ra ngoài", chị áo đen mới nói "out". Không lẽ họ tưởng người Việt?
bà áo hồng nhạt nói lần đầu là stop it, go away. xong rồi lên giọng "go away" kéo dài. nên các cụ nghe nhầm thành ra ngoài. vì phát âm "way" kéo dài cũng khá giống kiểu như "waiiì" nên nghe thành "ngoài"

hoangduc.sbr

Xe container
bà áo hồng nhạt nói lần đầu là stop it, go away. xong rồi lên giọng "go away" kéo dài. nên các cụ nghe nhầm thành ra ngoài. vì phát âm "way" kéo dài cũng khá giống kiểu như "waiiì" nên nghe thành "ngoài"
Âm tiết để p/biệt nó nằm ở từ GO cơ cụ ah, cả âm thanh lẫn khẩu hình chả có j để ra đc GO (hay GET cả). Mà nó là từ RA rõ mồn 1.

LienPhuong

Xe điện
Em nghe đi nghe lại và cố nghĩ ra go away mà không được, phát âm của "go" rất khó lẫn với "ra" được.

kid1234

Xe buýt
Âm tiết để p/biệt nó nằm ở từ GO cơ cụ ah, cả âm thanh lẫn khẩu hình chả có j để ra đc GO (hay GET cả). Mà nó là từ RA rõ mồn 1.
cụ cứ hỏi ông Tây nào ko biết tiếng việt xem họ nghe ra từ gì là rõ ngay mà.

kid1234

Xe buýt
Em nghe đi nghe lại và cố nghĩ ra get away mà không được, phát âm của "get" rất khó lẫn với "ra" được.
bởi vì ban đầu cụ đã nghe thành từ "ra ngoài" rồi nên giờ ko nghe đc từ khác là đúng thôi. giờ đem hỏi ông Tây nào ko biết tiếng việt xem họ nghe ra từ gì là rõ ấy mà :))

hoangduc.sbr

Xe container
cụ cứ hỏi ông Tây nào ko biết tiếng việt xem họ nghe ra từ gì là rõ ngay mà.
Em chịu, cụ chắc biết nhiều Tây thì hỏi luôn cho nhanh.
Em thì thuần Việt thôi, nên cứ tin vào mấy cái tai Việt hoặc kiều Việt trc đã, khi nào có thằng Tây nào bảo ko phải "Ra Ngoài" thì lúc ấy tính sau.

Autum leaf

Xe buýt
Lậy các cụ, cái clip đó không có một từ tiếng Việt nào, bọn Úc đang chửi dân Chinese như chó trong đó,không ai đá động đến người Vietnam bỗng nhiên ở đây các cụ vơ vào là người Việt, nói tiếng Việt , tự mình đi bôi xấu mình
Chuyện xấu của thiên hạ bỗng dưng thành của mình :D

Waterblack

Xe tải
Nói chung thanh niên trai tráng mà định nhảy vào ăn thua với ông già là sai rồi. Cứ bình tình nói chuyện thì chẳng ai người ta làm gì. Chỉ cần bảo tao không biết và trả lại,xong chuyện. Đằng này định nhẩy vào ăn thua, không cẩn thận lại bị ăn táng như thằng Tàu ở trên kia thì có khi cả tháng chỉ có uống sữa.