[Funland] Tất toán bảo hiểm nhân thọ

Toietmoi

Xe điện
Nếu ko tèo sớm mà mình có ốm đau nằm đấy cũng đỡ 1 khoản cho người nhà. Cái này thì hơn gửi tk cụ nhỉ. Và tất nhiên ko ai mong nhận khoản này làm gì cả, nhưng ở đời ai nói trc dc chữ ngờ đúng ko cụ!!!
Tiền em chia vào nhiều giỏ, có tiết kiệm, có chứng khoán, có bảo hiểm,.. Có đầu tư sinh lời thì cũng phải có dự tính cho trường hợp xấu nhất cụ ạ.

pisces_hn

Xe container
bảo hiểm để nhỡ có vấn để xẩy ra thì lỡ k có tiền thì k phải vay, có tiền thì k phải rút tiết kiệm ra tiêu thôi chứ lãi làm sao được ạ.

pisces_hn

Xe container
Tiền em chia vào nhiều giỏ, có tiết kiệm, có chứng khoán, có bảo hiểm,.. Có đầu tư sinh lời thì cũng phải có dự tính cho trường hợp xấu nhất cụ ạ.
nếu tèo thì ng nhà có 1 khoản an ủi ạ

starsn

Xe điện
Hồi mới có con ở vn em có 4-5 tỷ gì đó, dự tính nếu có gì khẩn cấp thì có 3t lôi ra cần gì thì làm, không mua bh, vì về nguyên lý mua là lỗ, dù cs có bất trắc mình vẫn có phương án riêng rồi.

Toietmoi

Xe điện
Không chỉ là an ủi đâu cụ ạ, nó ảnh hưởng đến tương lai của con cái mình đấy.
Nếu mình vẫn khỏe mạnh, sau này tất toán dù có thu lại ít hơn gửi tiết kiệm thì cũng bình thường thôi, mình mua sự an tâm mà.

salestumlum

Xe tăng
Không chỉ là an ủi đâu cụ ạ, nó ảnh hưởng đến tương lai của con cái mình đấy.
Nếu mình vẫn khỏe mạnh, sau này tất toán dù có thu lại ít hơn gửi tiết kiệm thì cũng bình thường thôi, mình mua sự an tâm mà.
Chuẩn cụ
Mình khỏe mạnh trong suốt quá trình đóng, đó là lãi rất lớn rồi
Mình đồng hành được cùng con cái tới trưởng thành đó là cái mình cần nhất trong cuộc đời mình.
Em cũng 3 gói cho cả nhà, Và không mong nhận được gì từ BH.

sskkb

Xe tăng
Hồi mới có con ở vn em có 4-5 tỷ gì đó, dự tính nếu có gì khẩn cấp thì có 3t lôi ra cần gì thì làm, không mua bh, vì về nguyên lý mua là lỗ, dù cs có bất trắc mình vẫn có phương án riêng rồi.
Mua mà không có bất trắc thì là lỗ, nhưng có bất trắc thì có khi là lãi cực lớn đó mợ. Tất nhiên chả ai muốn bất trắc cả.

Không hẳn là an ủi. Nó có công thức để tính xem cụ nên mua mệnh giá nào để nhỡ có tèo thì cuộc sống của những người còn lại trong gia đình không bị quá xáo trộn trong 3-5 năm tiếp theo (trong trường hợp cụ có đóng góp tài chính tương đối trong cuộc sống gia đình)

theanh235

Xe buýt
còn lâu ý ah, cơ mà cũng tùy thuộc vào hd và sản phẩm. E có rồi mà chưa thèm đi tất toán, tính ra 8 năm đóng thì nhận về đủ số tiền mình đã đóng mẹ khỉ!!!
nhận đủ là ổn chứ cụ, đó là cụ may mắn không ốm đau bệnh tật. Nếu cụ k may bị sao mà họ thanh toán đầy đủ, rồi cuối cùng được nhận đủ số tiền thì họ lỗ, vậy mới là bảo hiểm chứ nhỉ?

TN1805

Xe điện
Em chào các bác. Khônng biết hội mình đã có bác nào tất toán gói BH nhân thọ đúng hạn chưa ạ? Em ko nói tất toán trc hạn ạ, vì như thế bị trừ phí là đúng. Nhưng trong HĐ của em em thấy có cột, nếu sau 15 năm đóng phí mình ko tất toán luôn mà cứ để tiếp thì càng để lâu càng dc nhiều. Nhà em 4 người 4 HĐBH riêng, em có hỏi tư vấn viên thì chị ấy bảo sẽ căn cứ vào HĐ, mà theo HĐ thì nếu em ko tất toán luôn, để đến năm em 60t mới rút thì tiền thu về gần gấp đôi số tiền em bỏ ra. Bác nào đã từng tất toán đúng hạn tư vấn em với ạ. Riêng vấn đề này em chưa rõ lắm vì chưa dc tất toán, còn về chi trả QLBH thì em 2 lần chích lẹo đều dc chi trả nên thấy khá ok ạ.
nên thấy khá là ok.
Cụ nói những điều đúng hiển nhiên đó thì ai có ý kiến gì được. :))
Tiền nó là giống cái cụ ạ. Người Pháp gọi tiền là " La Tiền ", chứ không phải " Le Tiền '. Chính vì nó giống cái, nên nó sẽ chửa đẻ và sinh ra tiền con, tiền cháu....:))

Cụ đáo hạn BHNT lúc 40 tuổi, cụ không lấy tiền cứ để đó đến năm 60 tuổi mới lấy tiền....thế thì khác gì cụ gửi tiền "nhàn rỗi" vào 1 Ngân hàng 20 năm đâu vì lúc đó HĐ BH NT của cụ hết hiệu lực rồi, chức năng "bảo vệ" của HĐ BHNT hết tác dụng, nó chỉ còn mỗi chức năng " đẻ tiền lãi " như 1 cái sổ tiết kiệm NH mà thôi. :))

Toàn Hà Lan

Xe tải
Em nhớ em mua cái BH giáo dục gì đó cho con lần đầu tiên năm 2008 (con em 1 tuổi), đại loại là đóng tiền cho con hưởng, có tí BH y tế cho con và quan trọng nhất là bố (hoặc mẹ) bị làm sao thì BH sẽ nuôi học đến hết cấp 3 (có số tiền tương ứng). Hết câp 3 nếu như chưa muốn tất toán thì để đấy thêm 4 năm.... lúc ra ĐH thì có số tiên cao hơn... Đại loại thế, chắc cũng giống cụ chủ hiện nay, em chỉ nhớ là theo bảng tính hồi 2008 (USD đâu đó 16k) thì hết cấp 3 là 300 củ còn hết ĐH là 500củ. Thực tế tiền đóng thì em thấy hàng năm toàn tăng dần từ tầm 7,8 củ 1 năm đến giờ là đâu đó 15 củ (bảo đảm theo chỉ số USD thì phải). Cá nhân em sẽ chọn rút tiền về vì BH đã hết, để lại tiền đó theo em hiểu cũng như là để bảo hiểm sử dụng để đầu tư hộ mình mà thôi.
Sao lại có sự chênh lệch giữa các năm thế ạ? Em tưởng phí là cố định hàng năm chứ ạ?

alceste

Xe điện
Cái này em thấy đúng ạ. Đòi xem trc HĐ ko có đâu
Sao lại thế nhỉ? Mình mua của Bảo Việt An Gia thì luôn in gửi phiếu tính giá và quyền lợi kèm mâu hợp đồng, mỗi lần thay đổi thời gian và số tiền là đều in bản mới mình xem rồi mới kí.

Toàn Hà Lan

Xe tải
Cụ nói những điều đúng hiển nhiên đó thì ai có ý kiến gì được. :))
Tiền nó là giống cái cụ ạ. Người Pháp gọi tiền là " La Tiền ", chứ không phải " Le Tiền '. Chính vì nó giống cái, nên nó sẽ chửa đẻ và sinh ra tiền con, tiền cháu....:))

Cụ đáo hạn BHNT lúc 40 tuổi, cụ không lấy tiền cứ để đó đến năm 60 tuổi mới lấy tiền....thế thì khác gì cụ gửi tiền "nhàn rỗi" vào 1 Ngân hàng 20 năm đâu vì lúc đó HĐ BH NT của cụ hết hiệu lực rồi, chức năng "bảo vệ" của HĐ BHNT hết tác dụng, nó chỉ còn mỗi chức năng " đẻ tiền lãi " như 1 cái sổ tiết kiệm NH mà thôi. :))
Như trong HDBH của em thì nếu em ko rút vẫn sẽ bv em đến khi em 99 tuổi cụ ạ. Cơ mà thôi, chắc để đến 60 tuổi thì rút thôi.

Em chưa bao giờ mua bh, xin hỏi ngu 1 phát. Giả sử mình ốm đau nằm viện thì bh thay mình chi trả các khoản luôn, hay đợi xong xuôi mình ốm dậy thì vác mớ giấy tờ viện phí đi thanh toán bh ạ?

lacetti1977

Xe tải
Em chưa bao giờ mua bh, xin hỏi ngu 1 phát. Giả sử mình ốm đau nằm viện thì bh thay mình chi trả các khoản luôn, hay đợi xong xuôi mình ốm dậy thì vác mớ giấy tờ viện phí đi thanh toán bh ạ?
Một số bênh viện như Vinmec, Tâm Anh,... ký bảo lãnh viện phí , mợ đưa thẻ bảo lãnh viện phí thôi còn lại bệnh viện tự làm với công ty Bảo hiểm ( tuy nhiên có thể ngay lúc nhập viện chưa kịp xác minh thì phải nộp tạm ứng một khoản nào đó, đến khi ra viện thì lấy về)

thientudolong

Xe container
bhnt nói chung là tốt
nhưng nếu ko ảnh hưởng đến sinh hoạt gđ và thu nhập các cụ mỗi năm bỏ ra 15-100 củ ko thành vđ gì :D
chứ nhiều trường hợp e thấy chạy vạy xoay xở để đóng phí bh hàng năm đến khổ
à nó ko cho đóng hàng ngày như uống cốc trà đá như mấy a chị bh nói đâu nhé

TN1805

Xe điện
Như trong HDBH của em thì nếu em ko rút vẫn sẽ bv em đến khi em 99 tuổi cụ ạ. Cơ mà thôi, chắc để đến 60 tuổi thì rút thôi.
Thế thì HĐ BHNT của cụ chưa đến kỳ đáo hạn rồi, cụ chỉ được rút từng phần chứ chưa thể rút toàn bộ. Đó lại là 1 câu chuyện hoàn toàn khác.

Cụ tưởng tượng 1 cách lô-gic xem, Cty BHNT cho phép khách hàng rút 100% số tiền BH trong HĐ khi nào ? :))

phuongmit

Xe cút kít
Nó tuỳ chính sách bên bh cụ ạ, thông thường thì nằm viện xong rồi mang giấy tờ làm việc với bên bh để dc thanh toán

taiadau

Xe điện
Sao lại có sự chênh lệch giữa các năm thế ạ? Em tưởng phí là cố định hàng năm chứ ạ?
Em nhớ là khi làm HD nó có mục bảo đảm tỉ giá gì đó, theo USD, Euro hay là tổng hợp... kiểu dạng tránh mất giá đồng tiền ý cụ.

Một số bênh viện như Vinmec, Tâm Anh,... ký bảo lãnh viện phí , mợ đưa thẻ bảo lãnh viện phí thôi còn lại bệnh viện tự làm với công ty Bảo hiểm ( tuy nhiên có thể ngay lúc nhập viện chưa kịp xác minh thì phải nộp tạm ứng một khoản nào đó, đến khi ra viện thì lấy về)
Nó tuỳ chính sách bên bh cụ ạ, thông thường thì nằm viện xong rồi mang giấy tờ làm việc với bên bh để dc thanh toán
Em hỏi vậy vì nhiều người trông chờ vào BH vì không có tiền chữa bệnh.
Nếu phải trả trước cho bv thì lấy tiền đâu ra cơ chứ.