[Funland] Tất toán bảo hiểm nhân thọ

lacetti1977

Xe tải
bhnt nói chung là tốt
nhưng nếu ko ảnh hưởng đến sinh hoạt gđ và thu nhập các cụ mỗi năm bỏ ra 15-100 củ ko thành vđ gì :D
chứ nhiều trường hợp e thấy chạy vạy xoay xở để đóng phí bh hàng năm đến khổ
à nó ko cho đóng hàng ngày như uống cốc trà đá như mấy a chị bh nói đâu nhé
chỉ nên bỏ từ 10-15% thu nhập của gia đình thôi cụ

TorienT

Xe container
Cá nhân em không tin tưởng BHNT ở Việt Nam. Em chỉ mua BHYT của NN và của công ty BH bên ngoài cho gia đình. Niềm tin về BHNT với em là quá có vấn đề.

phuongmit

Xe cút kít
Em hỏi vậy vì nhiều người trông chờ vào BH vì không có tiền chữa bệnh.
Nếu phải trả trước cho bv thì lấy tiền đâu ra cơ chứ.
Khám bệnh thông thường khi c/in vào viện công, nếu có bh tạm thu 1tr, k bh tạm thu 3tr. Nếu nghèo đến nỗi k có tiền thì k đủ khả năng mua bhnt, khi đó sẽ theo chính sách của bhyt hoặc khả năng của từng gia đình chứ biết sao giờ cụ

ntquantn

Xe buýt
em nhớ có câu: Thắng bảo hiểm thì thua cuộc đời (tất nhiên là nếu mọi thứ đúng luật)

ntquantn

Xe buýt
Em không kinh doanh bảo hiểm, nhưng đã được trải nghiệm vụ bảo hiểm rồi. Nên xin đc khuyên CCCM nếu có thể thì hãy cố tìm 1 đơn vị BH nào đó uy tín và mua để phòng thân. Đúng với ý nghĩa của BH.

cusao

Xe lăn
Bảo hiểm nhân thọ là một loại hình đầu tư mang tính tích cóp. Loại hình này có nhiều điểm tích cực nếu nền kinh tế tài chính ổn định và không có nhiều xáo trộn tiêu cực. Cụ thể ở các nước phương tây loại hình này rất phát triển với số lượng khách hàng đông đảo.
Ở ta thì chỉ lấy dữ liệu lạm phát hàng năm ra mà soi chiếu là đã thấy nản rồi

fanmu1234

Xe container
Em chào các bác. Khônng biết hội mình đã có bác nào tất toán gói BH nhân thọ đúng hạn chưa ạ? Em ko nói tất toán trc hạn ạ, vì như thế bị trừ phí là đúng. Nhưng trong HĐ của em em thấy có cột, nếu sau 15 năm đóng phí mình ko tất toán luôn mà cứ để tiếp thì càng để lâu càng dc nhiều. Nhà em 4 người 4 HĐBH riêng, em có hỏi tư vấn viên thì chị ấy bảo sẽ căn cứ vào HĐ, mà theo HĐ thì nếu em ko tất toán luôn, để đến năm em 60t mới rút thì tiền thu về gần gấp đôi số tiền em bỏ ra. Bác nào đã từng tất toán đúng hạn tư vấn em với ạ. Riêng vấn đề này em chưa rõ lắm vì chưa dc tất toán, còn về chi trả QLBH thì em 2 lần chích lẹo đều dc chi trả nên thấy khá ok ạ.
nên thấy khá là ok.
Về lý thuyết là như thế.

Nhưng nếu cty BH phá sản thì cụ mất trắng.

Và trong thời gian cụ dể tiền tại cty BH sau khi chấm dứt hợp đồng thì quyền lợi BH của cụ có được tái tục không

fanmu1234

Xe container
Em không kinh doanh bảo hiểm, nhưng đã được trải nghiệm vụ bảo hiểm rồi. Nên xin đc khuyên CCCM nếu có thể thì hãy cố tìm 1 đơn vị BH nào đó uy tín và mua để phòng thân. Đúng với ý nghĩa của BH.
khi mua BHNT thì đừng tin những gì thằng tư vấn nói, vì nó chỉ toàn nói cái hay, những cái bất lợi nó dấu không nói cho KH biết

sskkb

Xe tăng
Em hỏi vậy vì nhiều người trông chờ vào BH vì không có tiền chữa bệnh.
Nếu phải trả trước cho bv thì lấy tiền đâu ra cơ chứ.
Tùy mợ nhé. VD như nhà em có lần vào viện, bv ước tính ngay từ đầu (sau khi khám sơ bộ và có kết luận hướng điều trị tiếp theo) là hết xx đồng, BH sẽ trả yy đồng, còn lại mình phải trả zz đồng. Sau đó em ra quầy thanh toán zz đồng. Đến khi xong xuôi mới tất toán, thì thực ra bh trả nhiều hơn cái yy đồng, nên em lại ra quầy nhận lại số tiền chênh đó.

Phuong69

Xe hơi
Chuẩn luôn cụ.
Em đóng được 8 năm.
Hôm nọ check và rút 1/2 vì có tí việc gấp. Số tiền tính ra thua ls ngân hàng nhưng mà thôi nghĩ nó là sp bảo hiểm nên cũng chẳng mong lãi nhiều he he
Cụ rút 1/2 cẩn thận bị kiểu, phần cụ rút nó tính lãi suất riêng rất cao. Đến khi tất toán là phần 1/2 còn lại không còn bao nhiêu đâu. Em đọc đâu đó có người bị rồi.

Huydai04

Xe tải
Bảo hiểm nhân thọ là một loại hình đầu tư mang tính tích cóp. Loại hình này có nhiều điểm tích cực nếu nền kinh tế tài chính ổn định và không có nhiều xáo trộn tiêu cực. Cụ thể ở các nước phương tây loại hình này rất phát triển với số lượng khách hàng đông đảo.
Ở ta thì chỉ lấy dữ liệu lạm phát hàng năm ra mà soi chiếu là đã thấy nản rồi
10 năm trước 100tr là số tiền mơ ước ở nông thôn nghĩ là làm cả đời chẳng ra nhưng bây giờ 100tr trả làm được cái gì lên đóng 10 năm có nhận đủ vẫn lỗ trượt giá 😂😂

sonvg

Xe điện
Nhiều ông khôn bỏ mẹ, đã được bảo hiểm mà vẫn muốn lãi như ngân hàng :))

dattenthatlakho

Đi bộ
Vâng, cái em đang quan tâm là lúc mình tất toán có dc như trong HĐ ko ạ. Vì em thấy trong HĐ thì nếu để lâu thì giá trị khi rút về khá cao (gói em hơn 30tr/năm, nhưng nếu để đến khi em 60t mới rút thì thu về tầm hơn 800tr). Với em thấy ghi là lãi dự kiến, nên ko biết thực tế với dự kiến có khác nhau ko.
Cái lúc tất toán thì con số thực tế nó có thể sẽ cao hơn hoặc thấp hơn. Ko ai dám khẳng định được luôn bác ạ. Nhưng bác có thể xem trong tài khoản hợp đồng để theo dõi theo từng năm. Như của Manulife nó có cái ô giá trị hợp đồng. Mình theo dõi theo từng thời điểm. Thấy ưng thì rút ra thôi. Mà bác có thể chọn rút 1 phần, để lại 1 phần để duy trì giá trị bảo vệ. Nếu bác chưa có tài khoản quản lý hợp đồng thì nói tư vấn viên họ hỗ trợ cho nha. Hoặc bác tự tạo cũng dễ lắm.

dattenthatlakho

Đi bộ
D
Cụ nào nắm được vụ này không nhỉ?
Dạ cũng có nghe qua. Mà cái đó là do Cô NL đó ko xem HĐ kỹ thôi. Thời hạn đóng phí bằng thời hạn bảo hiểm tới năm 99 tuổi. Nhưng mà tùy thực tế mình đóng bao nhiêu là tùy mình. Trung bình là 15 tới 20 năm để giá trị tất toán được tốt. Đóng nhiều hơn 20 năm càng tốt. Nhưng mà em nghĩ đóng bao nhiêu năm là phụ thuộc khả năng tài chính và nhu cầu rút của mỗi người nữa.
Đặc biệt, miễn sao từng tất toán trong giai đoạn bị tính phí hủy trước hạn là được (cái này mỗi cty, mỗi sản phẩm sẽ quy định số năm khác nhau, 6 năm, 7 năm hay 10 năm là tùy). Trong hợp đồng sẽ có ghi rõ đó.

dattenthatlakho

Đi bộ
Cụ rút 1/2 cẩn thận bị kiểu, phần cụ rút nó tính lãi suất riêng rất cao. Đến khi tất toán là phần 1/2 còn lại không còn bao nhiêu đâu. Em đọc đâu đó có người bị rồi.
Em có biết vụ này nè. Người nhà em mua Bh nhà P. Năm đóng 2tr mấy, thời hạn 15 năm, bảo vệ tới 99 tuổi. Tới hồi 15 năm muốn tất toán mà bên quầy lại làm thủ tục vay trên giá trị hợp đồng. Ko nhớ rõ bao nhiêu. Hình như nhận 32tr. Họ giữ lại 10tr. Ô mô. Sau đó gần 1 năm phát hiện ra thì bị tính lãi hết 2tr mấy, thâm vào 10tr.
Giờ có 2 cách. 1 là tất toán luôn thì nhận 7tr mấy hết liên quan gì nhau. 2 là trả lại cục đã "vay" + lãi 2tr mấy và sau đó giá trị HĐ trở về con số 42tr và tiếp tục gia tăng giá trị tới 99 tuổi, đồng thời được bảo vệ tính mạng 50tr. Khi gặp tổ tiên thì sẽ được nhận số lớn hơn giữa 50tr và giá trị HĐ.
Và người nhà em chọn cách 2.

nghiasup

Xe hơi
Nói ra thì bảo khẩu nghiệp, mình không muốn đánh đồng tất cả. Nhưng mình nghĩ nghiệp vụ quảng cáo bán bảo hiểm nhân thọ ở VN bây giờ nó cũng không khác mấy em nhân viên mặc váy ngắn bán Trái phiếu ở các ngân hàng. Thậm chí còn tệ hơn vì thường bảo hiểm nhân thọ dùng nhân viên là những người quen biết với khách hàng.

Đặc điểm chung của đa số nhân viên bán bảo hiểm nhân thọ, trái phiếu doánh nghiệp cũng khá tương đồng với nhân viên/thành viên bán đa cấp, họ thường có kiến thức rất hạn chế về sản phẩm cung cấp cho khách hàng/nạn nhân. Mà có lẽ đấy lại là điểm mạnh để họ có thể thoải mái chém về sản phẩm mà ko cảm thấy cắn rứt lương tâm.