[Funland] Tất toán bảo hiểm nhân thọ

coquay

Xe container
Bh tích luỹ cho bọn trẻ con thì mức mua thấp nhất cỡ bao nhiêu 1 tháng hả cụ
E mua năm 2015 cho bé là 7tr năm,
E bây h có 2 phương án 1 là đóng đủ 12 năm rồi để năm 18 rút
Pa 2 là đóng đủ 12 năm rút bank rồi làm cái hd mới với số tiền đóng gấp đôi để khi nó đc 25 26t có 1 món to hơn

cuongkilo

Xe tăng
Em thật chả tính lãi lời gì , 1 tháng chia ra e đóng 1,8 triệu .Nhịn mấy bữa nhậu là đủ .Thôi coi như 1 khoản đầu tư , ốm đau gia đình khỏi lo

phuongmit

Xe cút kít
E mua năm 2015 cho bé là 7tr năm,
E bây h có 2 phương án 1 là đóng đủ 12 năm rồi để năm 18 rút
Pa 2 là đóng đủ 12 năm rút bank rồi làm cái hd mới với số tiền đóng gấp đôi để khi nó đc 25 26t có 1 món to hơn
Vâng thế số tiền đóng tháng/năm cũng dễ chịu cụ nhỉ. 2 đứa nhà e vẫn đang đút lợn 2tr/tháng. Bh tích luỹ này chỉ liên quan đến tiền, và k có gì đến quyền lợi khác kiểu y tế, ốm đau đúng k cụ. Nếu so với gửi bank thông thường cùng 1 số tiền thì nó có gì khác biệt k cụ

Friedrich II

Xe tải
ko e đang đong gái rồi cụ :D.
Cơ mà vụ BHNT e nhớ lại là ko phải BHNT mà là 1 sp trái của ngân hàng. Cụ đúng. nhưng hồi ấy lãi suất ở đó là tầm 4% nhé, ko thấp tẹo nào!
quay lại cái sản phầm bảo hiểm, hồi ấy e nhớ là sản phẩm của nó là An gia gì đó, có phần lãi đầu tư cơ và nó biến động theo từng năm do hiệu quả đầu tư của nó. nó thấp hơn lãi suất ngân hàng nhiều ( hồi đó lãi suất ngân hàng tầm 9%). Cơ mà vì ít quá nên e cũng chẳng theo dõi, và thất vọng khi nhận về vì nó ko đúng như kỳ vọng thôi.
Chứ dân tài chính thì cần j đứa nào giữ hộ đến khi con mình đi học, tự làm đc mà!
Các quỹ emergency, ròi quỹ tiết kiệm quỹ đen đều có hết, còn khi rủi ro xảy ra thì cái đền bù của nó đáng được bao nhiêu đâu? chưa kể là để nó đền bù còn tướt bơ. Hồi ấy mua cho vui thôi.
Chứ có ai bán đc BHNT cho e đâu, đến toàn ngồi nói chuyện 1 hồi, sale còn bảo a nói đúng, tầm này chưa phù hợp.
còn lâu ý ah, cơ mà cũng tùy thuộc vào hd và sản phẩm. E có rồi mà chưa thèm đi tất toán, tính ra 8 năm đóng thì nhận về đủ số tiền mình đã đóng mẹ khỉ!!!
Cụ mâu thuẫn quá. Rốt cuộc cụ có mua BHNT ở VN hay không? 😑 Nhân tiện, năm 1996, nhà em mua cái BHNT đầu tiên (không nhớ chính xác mấy) lúc đó em học đại học rồi, chứ không còn cởi chuồng đâu

Thành Thị 1

Xe điện
Cụ mâu thuẫn quá. Rốt cuộc cụ có mua BHNT ở VN hay không? 😑 Nhân tiện, năm 1996, nhà em mua cái BHNT đầu tiên (không nhớ chính xác mấy) lúc đó em học đại học rồi, chứ không còn cởi chuồng đâu
e có mua và bọn nó kêu lên lấy tiền về mà e chả buồn lên lấy. để đấy mấy năm rồi vì nó nhỏ quá!

coquay

Xe container
Vâng thế số tiền đóng tháng/năm cũng dễ chịu cụ nhỉ. 2 đứa nhà e vẫn đang đút lợn 2tr/tháng. Bh tích luỹ này chỉ liên quan đến tiền, và k có gì đến quyền lợi khác kiểu y tế, ốm đau đúng k cụ. Nếu so với gửi bank thông thường cùng 1 số tiền thì nó có gì khác biệt k cụ
Lợn e vẫn đút cho bé nhà e nhưng bh vẫn phải mua, tiền đút lợn cứ đc 1 2 năm là e đâp ra đem mua vàng cho nó, rồi lại mua lợp đút tiếp
E tính vào thời điểm đấy e mua cho e là 15tr/ năm gấu 12tr/m, f1 là 7tr/m tính ra cũng hơn 30 chục rồi mình tính mình mua đóng tận 12 năm mà mua gói cao quá nhỡ sau kt kém đi cái khi đến kỳ đóng lại nhọc
Đợt đấy e nv bh đem cho e xem 1 đống hd của nhiều mua gói 15 20tr năm để gạ e nâng gói tiềm lên cao hơn, nhiều hd mua lên đến 4 50tr cũng có mà mua cả nhà 3 4 người tính ra 1 năm cũng tốn mớ to chứ chả ít đâu, khi đóng đc vài năm đầu sau thấy tốn quá nhiều người cũng đành bỏ ngang vì thế

Bh tích lũy hình như vẫn đc tiền khám bệnh năm đc 1 hay 2tr gì đấy mỗi lần ko đc quá 300k hay 500k và cũng tùy vào gói bh mình mua bh nữa, bé nhà e có đợt vào viện về vẫn đc tiền mà nhưng ko nhiều như bh yte
Bh bây h đa dạng hơn hồi e mua nhiều khi mua mình cứ hỏi các đk lợi ích họ thêm vào hd cho mình đc í mà

phuongmit

Xe cút kít
Lợn e vẫn đút cho bé nhà e nhưng bh vẫn phải mua, tiền đút lợn cứ đc 1 2 năm là e đâp ra đem mua vàng cho nó, rồi lại mua lợp đút tiếp
E tính vào thời điểm đấy e mua cho e là 15tr/ năm gấu 12tr/m, f1 là 7tr/m tính ra cũng hơn 30 chục rồi mình tính mình mua đóng tận 12 năm mà mua gói cao quá nhỡ sau kt kém đi cái khi đến kỳ đóng lại nhọc
Đợt đấy e nv bh đem cho e xem 1 đống hd của nhiều mua gói 15 20tr năm để gạ e nâng gói tiềm lên cao hơn, nhiều hd mua lên đến 4 50tr cũng có mà mua cả nhà 3 4 người tính ra 1 năm cũng tốn mớ to chứ chả ít đâu, khi đóng đc vài năm đầu sau thấy tốn quá nhiều người cũng đành bỏ ngang vì thế

Bh tích lũy hình như vẫn đc tiền khám bệnh năm đc 1 hay 2tr gì đấy mỗi lần ko đc quá 300k hay 500k và cũng tùy vào gói bh mình mua bh nữa, bé nhà e có đợt vào viện về vẫn đc tiền mà nhưng ko nhiều như bh yte
Bh bây h đa dạng hơn hồi e mua nhiều khi mua mình cứ hỏi các đk lợi ích họ thêm vào hd cho mình đc í mà
Vâng nếu mua cả nhà và dài trong nhiều năm thì cũng phải tính kĩ. K tự nhiên vấp phát như vài năm covid này xong loay hoay cũng vất vả. Trc e cũng nghĩ mua cho trẻ con thôi vì e với vợ đi làm cũng có đầy đủ bhyt rồi, cộng với cũng k dư dả tiền hàng tháng nên bẵng đi cũng k ngâm cứu gì bh cho người lớn cả

Toàn Hà Lan

Xe tải
ah, e mua cả bhnt ở NN rồi, nên nói chung là sản phẩm BHNT của mình nó khá là nghèo nàn. còn khi có rủi ro thì lúc ấy mới biết BH nó có cho claim ko nhé, sợ lúc ấy nó lại bắt đi đúng quy trình thì toi đặc. Mà lạ 1 cái là hồi ấy trc khi mua, đòi xem trước mẫu hdbh thì bọn sale nó chịu cho xem, vì ăn nhau ở cái dòng chữ nhỏ, chứ ba cái con số sale nói thì nghe cho vui tai thôi.
Cái này em thấy đúng ạ. Đòi xem trc HĐ ko có đâu

Toàn Hà Lan

Xe tải
Nhà e thì e mua bh cho e gói đắt nhất nhà và bồi thường tối đa vì e là người lao động chủ lực, gấu thì giống e nhưng rẻ hơn 1 chút
còn con e thì e chọn gói tích lũy để khi nó đủ 18t có tiền đi học ko thì có 1 món để khởi nghiệp
Cụ giống nhà em. 2vc mỗi người 1 gói, total gần 60tr. 2 con thì hơn 30tr cho 2 đứa.

Toàn Hà Lan

Xe tải
E nghĩ khi đóng đủ 12 năm rồi mình sau ko phải đóng nữa thì cứ kệ để đấy để lấy bh cho con sau này
Vâng, cái em đang quan tâm là lúc mình tất toán có dc như trong HĐ ko ạ. Vì em thấy trong HĐ thì nếu để lâu thì giá trị khi rút về khá cao (gói em hơn 30tr/năm, nhưng nếu để đến khi em 60t mới rút thì thu về tầm hơn 800tr). Với em thấy ghi là lãi dự kiến, nên ko biết thực tế với dự kiến có khác nhau ko.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng nếu mua cả nhà và dài trong nhiều năm thì cũng phải tính kĩ. K tự nhiên vấp phát như vài năm covid này xong loay hoay cũng vất vả. Trc e cũng nghĩ mua cho trẻ con thôi vì e với vợ đi làm cũng có đầy đủ bhyt rồi, cộng với cũng k dư dả tiền hàng tháng nên bẵng đi cũng k ngâm cứu gì bh cho người lớn cả
Em cũng mua mấy cái BHNT vừa vừa tiền và thời gian so le nhau cho đỡ mệt. Cái đầu tiên em mua năm 2012 đóng 12 năm, thế mà đã xong 12 lần nộp phí, đến tháng 3 năm sau là tất toán được. Còn 1 cái 15 năm em cũng đóng được chục năm rồi. Thời gian nhanh thật. Em chủ mua cho em và chọn mức bồi thường cao, lúc đó chưa tích lũy mấy, nhỡ tèo sớm thì F1 có món tiền học xong ĐH trong nước. Giờ thì cũng có tích lũy cho F1 rồi và sắp đáo hạn BH hết cả mấy HĐ.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, cái em đang quan tâm là lúc mình tất toán có dc như trong HĐ ko ạ. Vì em thấy trong HĐ thì nếu để lâu thì giá trị khi rút về khá cao (gói em hơn 30tr/năm, nhưng nếu để đến khi em 60t mới rút thì thu về tầm hơn 800tr). Với em thấy ghi là lãi dự kiến, nên ko biết thực tế với dự kiến có khác nhau ko.
Cụ vào trang web của công ty đấy có khi có công khai mức lãi suất thực tế hàng năm đấy (thường không thấp hơn dự kiến).

coquay

Xe container
Nếu mà mua thì mình phải mua bh cho người lớn mức tối đa nhất có thể, còn trẻ nhỏ mua gói rẻ thôi cũng đc vì mình là người kiếm ra tiền nhỡ chả may có sao khi ốm đau bệnh tật hay tai nạn ko mong muốn sảy ra thì khi đấy mình có đi kiếm đc tiền nữa đâu khi đấy cái bh kia mới phát huy đc tác dụng
E thấy nhiều người toàn làm ngược lại con cái chưa làm ra tiền mua gói quá cao trong khi bố mẹ là người kiếm ra tiền lại mua gói rẻ hơn

Toàn Hà Lan

Xe tải
Nếu mà mua thì mình phải mua bh cho người lớn mức tối đa nhất có thể, còn trẻ nhỏ mua gói rẻ thôi cũng đc vì mình là người kiếm ra tiền nhỡ chả may có sao khi ốm đau bệnh tật hay tai nạn ko mong muốn sảy ra thì khi đấy mình có đi kiếm đc tiền nữa đâu khi đấy cái bh kia mới phát huy đc tác dụng
E thấy nhiều người toàn làm ngược lại con cái chưa làm ra tiền mua gói quá cao trong khi bố mẹ là người kiếm ra tiền lại mua gói rẻ hơn
Nhà em 1 năm gần 100tr tiền BH, thì bme hơn 60tr, 2 con hơn 30tr. 2 đứa thì để sau này lập gia đình cho chúng nó có món gọi là hồi môn, bme thì có khoản sau dưỡng già. Tính thế hy vọng ổn cụ nhể.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhiều người không xác định được mục đích mua BHNT, chỉ quan tâm số tiền đáo hạn nên tư vấn cũng toàn để mức bồi thường thấp nhất.
Với cùng số tiền phí mình có thể yêu cầu bên BH đưa ra các phương án tài chính/bảo vệ khác nhau để lựa chọn chứ không nhất thiết phải cố đóng phí cao.

quandicom

Xe buýt
nhiều cụ tính mua bảo hiểm mà cứ đòi như đi chơi chứng lãi cao. Mua bảo hiểm nhân thọ là bán cái rủi ro cho bên bán bảo hiểm đấy, tiền mình làm theo hợp đồng có mất đâu. Trong khi các cụ mua bảo hiểm vật chất ô tô không dùng đến thì mới là mất trắng, vứt tiền qua cửa sổ và không lấy lại được, mà bồi thường nhiều thì sang năm tăng phí. Có ai dám chắc sẽ không bị bệnh, bị làm sao không ? Đố ai cược 100 % nói luôn cho nhanh. Em không bán bảo hiểm nhé. Em cũng tham gia, mức >1 triệu/tháng trong 15 năm. Nếu không có rủi ro gì thì sau này em có 1 khoản như bỏ lợn, với mức em tham gia chắc 1-2 bữa bia. Nếu không may thì không thâm hụt vào ngân sách của gia đình. Các cụ tính xem cách nào lợi. Mấy cái vụ lùm xùm vừa qua là do không đọc hợp đồng, không tìm hiểu cứ nhắm mắt ký thì dính thôi, ký thì phải biết ký cái gì, chưa chắc thì đừng ký. Miếng pho mát ngon chỉ có trong bẫy chuột thôi

Toàn Hà Lan

Xe tải
nhiều cụ tính mua bảo hiểm mà cứ đòi như đi chơi chứng lãi cao. Mua bảo hiểm nhân thọ là bán cái rủi ro cho bên bán bảo hiểm đấy, tiền mình làm theo hợp đồng có mất đâu. Trong khi các cụ mua bảo hiểm vật chất ô tô không dùng đến thì mới là mất trắng, vứt tiền qua cửa sổ và không lấy lại được, mà bồi thường nhiều thì sang năm tăng phí. Có ai dám chắc sẽ không bị bệnh, bị làm sao không ? Đố ai cược 100 % nói luôn cho nhanh. Em không bán bảo hiểm nhé. Em cũng tham gia, mức >1 triệu/tháng trong 15 năm. Nếu không có rủi ro gì thì sau này em có 1 khoản như bỏ lợn, với mức em tham gia chắc 1-2 bữa bia. Nếu không may thì không thâm hụt vào ngân sách của gia đình. Các cụ tính xem cách nào lợi. Mấy cái vụ lùm xùm vừa qua là do không đọc hợp đồng, không tìm hiểu cứ nhắm mắt ký thì dính thôi, ký thì phải biết ký cái gì, chưa chắc thì đừng ký. Miếng pho mát ngon chỉ có trong bẫy chuột thôi
Nhà em 4 người, 1 năm tiền BH gần 100tr cụ ạ. Em ko so sánh lợi nhuận giữa mua BH với gửi ngân hàng, vì nếu như vậy em đã ko mua nhiều như thế. Em chỉ hỏi xem có cụ nào đã tất toán HĐ chưa, và số tiền mình nhận về có giống như trong HĐ của mình ko thôi cụ ạ.

haicot

Xe buýt
Em tham gia gói bảo hiểm nhân thọ được gần 3 năm. Xưa khoẻ tốt không mua, đến khi dính một lô chỉ số xấu: gan, máu nhiễm mỡ, chớm gout, sỏi thận... phải mua gói đóng phí khá cao.

Mong sức khoẻ ổn, không phải đi viện phải dùng đên BHNT. Em tham gia BHNT để phòng thân, phòng cho gia đình nếu biến cố xẩy ra.

Em giờ chịu khó vận động, ăn uống hợp lý, chăm chỉ kiếm tiền duy trì BHNT phòng xa.

quandicom

Xe buýt
Nhà em 4 người, 1 năm tiền BH gần 100tr cụ ạ. Em ko so sánh lợi nhuận giữa mua BH với gửi ngân hàng, vì nếu như vậy em đã ko mua nhiều như thế. Em chỉ hỏi xem có cụ nào đã tất toán HĐ chưa, và số tiền mình nhận về có giống như trong HĐ của mình ko thôi cụ ạ.
Cái này phải đọc điều khoản trong hợp đồng mới biết chứ cụ hỏi thế không ai trả lời được đâu. Mỗi hãng, mỗi sản phẩm cụ tham gia điều khoản sẽ khác nhau mà