[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

eng.tuananh

Xe tải
Mỗi mình nên e cứ chơi cốc đại cho đỡ lỉnh kỉnh. Từ ngày dùng lọc quen, nếu k có lọc uống cảm giác lợn cợn, mất ngon

Leanh65

Xe container
Mỗi mình nên e cứ chơi cốc đại cho đỡ lỉnh kỉnh. Từ ngày dùng lọc quen, nếu k có lọc uống cảm giác lợn cợn, mất ngon
Một mình em vẫn dùng chén nhỏ rót từng chén vì em quen uống nóng từng ngụm nhỏ 1. Kiểu như uống lai rai ý. Chén tống thì đến cuối trà nó nguội uống mất ngon. Mà nước lọc thì em lại phải uống nguội chứ nóng nóng tý lại khó uống.🤣

Gimafan

Đi bộ
Nay em thồ vợ con qua Bát Tràng, thấy bộ ấm đẹp đẹp nên năn nỉ vợ mua cho tại hôm trước cãi nhau đập mất của em 2 cái. Cũng muốn ủng hộ hàng nước nhà mà nói thật công năng thua xa mấy cái ấm tầu các bác ạ, dù rẻ hơn thật.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Nay em thồ vợ con qua Bát Tràng, thấy bộ ấm đẹp đẹp nên năn nỉ vợ mua cho tại hôm trước cãi nhau đập mất của em 2 cái. Cũng muốn ủng hộ hàng nước nhà mà nói thật công năng thua xa mấy cái ấm tầu các bác ạ, dù rẻ hơn thật.

Thua nhất là cái Vòi (rót hay dớt nước ra ngoài) và Nắp (độ kín kém) dù hàng rẻ hay hàng cao cấp

Chuthoongc411

Xe hơi
Em hầu chuyện trà với cccm,
Em uống trà rất nhiều, sáng 1 ấm, chiều một ấm, uống cà phê quán cóc bên xóm em còn mang cả ấm trà của em sang, cà phê chỉ là cái cớ.
Nhớ ngày xưa, ông Ngoại em mất để lại cho nhà em một vườn chè nho nhỏ ở rẩy, khoảng 20 cây cũng lâu năm, cây bụi cao quá đầu. Vậy mà nhà em uống không đủ, hàng tuần em có nhiệm vụ đi lượm lá chè khô rụng, hái lá chè già để nấu nước chè uống. Nước chè xanh nhà em uống không có đặc bằng nhà người ta có đủ chè, không cắm chiếc đũa vô mà không đổ nhưng cũng lâu mà đổ. Chỉ để nói nước chè được nấu rất đậm đặc. Uống vô là nghe chát rít ở cuống họng, sáng sớm hoặc chiều muộn đi làm về đói bụng uống một ly có khi say rệu rạo còn xều cả nước miếng trong ra luôn ấy ạ.
Sau này vườn chè nó già cỗi nó tự thoái nên nhà em bỏ, lại gây được giống lên trồng ở vườn nhà. Điều đặc biệt trong vườn nhà em có 1 cây chè, gọi là cây chè mất ngủ, nấu ấm nước chè loại ấm nhôm Hải Phòng loại 5 lít mà nhầm 1 cành chè mất ngủ là cả nhà nói chuyện cả đêm. Loại cây chè này em nghi ngờ nó có thành phần cafein chắc còn cao hơn cả cà phê rang xay, sau này cách đây khoảng 5 năm cây chè này cũng già cỗi mà tự thoái, dù tiếc nhưng cũng chịu, nhà em gây giống ra trồng cả vườn mà sao nó cũng không bị mất ngủ như cây chè mẹ, có lẽ là cây bị đột biến, chỉ có cấy mô hoặc ghép may ra có thể giữ nguyên được.
Lại lan man nói chuyện bà Ngoại em, vào Bảo Lộc, Lâm đồng tái định cư, vườn nhà bà cũng trồng trà, loại trà cũng sao trà mạn( trà xanh kiểu Thái Nguyên) nhưng bà không có uống trà. Mà bà ngoại tôi lại uống theo kiểu uống nước chè. Quê em phân biệt rõ là nước trà( pha từ trà đã qua chế biến sao sấy...), nước chè( nấu nước chè là nấu nước từ lá chè xanh hái tươi từ cây chè không qua chế biến). Cái ấm nước chè nấu từ cây chè dùng để chế biến ra trà nó khác lắm, loại cây trà này khác cây chè lấy lá nấu chè xanh, cây chè xanh phải lấy lá già để nấu mới thơm ngon. Còn cây chè như chè thái nguyên lấy cái nõn non của nó. Bà ngoại em mỗi lần hái cả nắm phải cỡ 1 kg đọt chè, rửa sạch bỏ vô ấm nhôm 5 lít Hải Phòng mà nấu, nấu như sắc thuốc bắc cỡ sôi khoảng 30' đến cỡ 1 tiếng á nó ra cái màu nước xanh ngắt nó thực sự là một trãi nghiệm lạ lùng, uống vào thơm thanh tao thành thánh luôn, cái màu nước nó xanh trong vắt màu nõn chuối, mà cái chất nước nó đặc phải dựng cả cây đũa sắt chứ không là đũa tre.
Nấu chè đặc dựng đứng đũa là chỉ ý nói nấu nước chè quá đặc sắc như sắc thuốc bắc, uống vào mà dín cả răng, sít cả cổ họng. Mà loại nước lai nữa chè, nữa trà xanh của bà ngoại em hình như là rất tốt cho sức khỏe, bà em thọ gần trăm tuổi, sức khoẻ rất tốt vẫn đọc báo, ngâm kiều minh mẫn, mắt sáng trí tuệ không giảm sút tí nào cho đến khi về với ông bà, mà trước kia ở quê đau ốm liên miên, sức khỏe sa sút ốm yếu mới phải đi kinh tế mới.
Lại nói về em nhiễm cái thói uống trà uống chè đậm, em uống trà Thái Nguyên là phải pha cho thật đậm, bạn bè, đồng nghiệp em là bỏ chạy hết trơn không uống nổi, ấm trà em pha uống xong nó nở lên tận miệng. Rót ra ly thủy tinh xong thả cục nước đá vô là ly nước chè hoá đổi thành màu sữa bò. Vì nó quá đặc, từ một chén nhỏ bạn em nó pha ra cả ca trà đá 1,5 lít.
Cái thói uống trà của em vậy nên chỉ uống mổi trà xanh.
Có hôm em pha trà Olong lần đầu vẫn quen tay như pha chè xanh, em đổ nước tráng xong pha nước sôi đậy nắp chờ ra trà quay qua quay lại cái nắp ấm nó tự bung rơi như có ma. Trà olong nó nở full cả ấm.😀😀😀😀.
Em tản mạn trong trí nhớ vậy hầu chuyện các cụ, tiện cũng nhâm nhi hết ấm trà.
Chắc dài lắm rồi...

Duthuyen100

Đi bộ
Trà shan tuyết cổ thụ thì Hà Nội chỗ nào thưởng thức, ẩm trà chuẩn nhất nhỉ, các cụ chỉ mình với! Để đèo gia đình tới.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đúng rồi bác. Những cái này mấy ông nặn ấm hoàn toàn có thể xử lý được chứ nhỉ? Hay là để cho nó phong cách 🤣
Ko hiểu sao ko xử lý, cụ ạ. Bác nhìn cái vòi ấm Việt và ấm Tầu thấy khác hẳn, cái nắp cũng vậy. Có thể ấm nó nhỏ nên toàn để cho thợ mới làm!!????

6997

Xe container
Trà shan tuyết cổ thụ thì Hà Nội chỗ nào thưởng thức, ẩm trà chuẩn nhất nhỉ, các cụ chỉ mình với! Để đèo gia đình tới.
Cụ qua Thưởng trà quán của bạn Nguyễn Việt Bắc - tầng 3, tập thể số 2 Tông Đản đi. Có nhiều loại trà, làm quen với trà, nói chuyện về trà cũng vui!

Nhưng vui thôi, đừng tin quá! Trà nó khác rượu :)

6997

Xe container

Thua nhất là cái Vòi (rót hay dớt nước ra ngoài) và Nắp (độ kín kém) dù hàng rẻ hay hàng cao cấp
Các bạn thợ VN mình làm tốt các cụ ạ! Ví dụ như ảnh ở dưới: công năng của ấm làm ra không kém gì ấm TQ, thậm chí so với hàng chợ còn hơn.

Chỉ có điều, số đông thợ VN mình bị cái dở là mới thành công 1 chút nhưng đã cho mình là cao thủ, nghệ nhân.... SP làm ra kêu giá khá cao - nhiều cái không tương xứng với chất lượng :)

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Các bạn thợ VN mình làm tốt các cụ ạ! Ví dụ như ảnh ở dưới: công năng của ấm làm ra không kém gì ấm TQ, thậm chí so với hàng chợ còn hơn.

Chỉ có điều, số đông thợ VN mình bị cái dở là mới thành công 1 chút nhưng đã cho mình là cao thủ, nghệ nhân.... SP làm ra kêu giá khá cao - nhiều cái không tương xứng với chất lượng :)

Chiếc ấm mộc ở dưới nếu là ầm Việt thì e công nhận đúng là giờ ấm Việt ko thua ấm Tầu!

6997

Xe container
Chiếc ấm mộc ở dưới nếu là ầm Việt thì e công nhận đúng là giờ ấm Việt ko thua ấm Tầu!
Cả 2 cái này đều là ấm Bát Tràng đó cụ ạ!

Em đánh giá là tốt hơn quá nửa số ấm TQ đang bán ở Việt Nam.

Dzon

Xe điện

Ở Bát Tràng em biết có một vài nghệ nhân còn khá trẻ nhưng tay nghề khá cao, làm ấm cũng rất đẹp, ko thua kém gì của TQ. Tuy về kiểu dáng vẫn phần lớn là bắt chước ấm tử sa của Trung Quốc và có biến tấu đi cho khác nhưng phải nói là trông rất ổn, giá cũng không rẻ :)

formula_one

Xe tăng

Ấm của Việt Nam đây các bác. Dù chưa được "trên tay" nhưng nhìn cảm quan có thể đánh giá chất lượng ổn, không thua gì ấm tầu thông dụng ngoài kia.

Minhnd

Xe điện
Hôm rồi cháu đi Ấn Độ được thưởng thức loại trà trắng (thấy bảo ngon và đắt nhất thế giới). Uống cũng thấy ngon nhưng không biết có phải ngon và đắt nhất hay không? 🙃

NoiThatAnPhat

Xe tăng

Nếu thế thì giờ kỹ thuật của VN 🇻🇳 tốt quá rồi! Cụ cho em hỏi giá của 2c ấm này nhé. Chén thì em thích mua chén sx hàng loạt, ko thích mua theo bộ, đề phòng vỡ/mất 1 chén thì có chiếc khác bù vào ngay!

Asura

Xe tăng
Hôm rồi cháu đi Ấn Độ được thưởng thức loại trà trắng (thấy bảo ngon và đắt nhất thế giới). Uống cũng thấy ngon nhưng không biết có phải ngon và đắt nhất hay không? 🙃
Bạch trà ở China và Việt Nam nhiều mà cụ. Thường là loại "nguyên bản" nhất nên chất lượng lá trà quyết định 80% chất lượng trà, ít phụ thuộc vào khâu chế biến /lên men.

Em thì cứ đồ đóng sẵn, dễ bảo quản, hương vị ổn định. Mới được cho loại này

Minhnd

Xe điện
Bạch trà ở China và Việt Nam nhiều mà cụ. Thường là loại "nguyên bản" nhất nên chất lượng lá trà quyết định 80% chất lượng trà, ít phụ thuộc vào khâu chế biến /lên men.

Em thì cứ đồ đóng sẵn, dễ bảo quản, hương vị ổn định. Mới được cho loại này
Cháu thấy quảng cáo đấy là giống trà trắng Darjeeling trồng ở Ấn Độ. Không biết có khác biệt với trà trắng trồng ở VN và TQ hay không?