[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

coolpix8700

Xe ngựa
Bác nào quan tâm đến giống chè hiện tại - giống gì cho mục đích nào - thì nên xem qua cái phóng sự này (muốn xem cụ thể hơn về mấy cái đồi chè đang nghiên cứu thì dù hơi mất công, nhưng em vẫn sắp xếp được):

Leanh65

Xe container
Cụ về HD qua em uống trà, còn hạt cho em xin mấy hạt để trồng sau vườn
Hôm qua về em với gấu oánh hết nửa túi bánh cuốn của cụ và khoanh giò HD, em còn kèm thêm 2 xị rượu của cụ. Công nhận bánh ngon rượu ổn. Em căng bụng oánh 1 giấc quay lơ đến sáng. Thức giấc đi mấy đường chắp tay sau mít và Ông dí vào..😄. Giờ làm ấm trà, cảm thấy sao : Trời ơi tôi sung xướng quá, sung xướng quá. Vẫn nhớ cất kỹ áo, cởi trần không lại sợ có quan qua xin áo.kk
Ps. Rất cám ơn cụ về combo món quà HD quê mình. Con gái cứ bảo: trà chú uống ngon thế con đang thích mà bố cứ bảo về.😄

Leanh65

Xe container
Góc tự kỷ nhẩm trà của em mỗi buổi sáng.

Chỉnh sửa cuối:

DHa2015

Xe container
Trà nhìn bánh như bánh rươi em để tủ đông ấy nhỉ.😅 Vị nó khi uống thế nào cụ?
Hị hị, vị hơi giống Lipton, ko chát và có mùi thuốc bắc nữa. 1 ấm chỉ cần 1 lượng nhỏ trà nhưng pha được rất nhiều lần nước, mỗi lần châm nước cho mùi vị khác nhau chút xíu.

Leanh65

Xe container
Hị hị, vị hơi giống Lipton, ko chát và có mùi thuốc bắc nữa. 1 ấm chỉ cần 1 lượng nhỏ trà nhưng pha được rất nhiều lần nước, mỗi lần châm nước cho mùi vị khác nhau chút xíu.
Ui, thế chắc không hợp với em rùi. Em chúa ghét lipton. Bí quá vào quán cafe không muốn uống cafe và no bụng không tải được nước hoa quả thì em sài tạm ly dimat thôi.

DHa2015

Xe container
Em nói không rõ! Hai ấm trà em chụp đó là trà nõn - hái rồi sao mộc không cho gì cả, nhưng vẫn ra được nước màu xanh.

Còn vụ màu TP thì em có nói chuyện với các cụ bên Vinatea thì được thông tin vậy.

Ờ mà nói Vinatea, em lại nhớ ở nhà còn lọ Bạch trà tiên, hàng thửa không bán của các cụ Vinatea :D
Em được tặng 1 số loại trà như này: bạch trà mẫu đơn, hồng trà và lục trà shan tuyết. Uống rất được, lá trà dày, khi pha xong vẫn còn cảm giác dai dai khi xé bằng tay

6997

Xe container
Nó là tông thể của trà, nấm mốc, men vi sinh tự nhiên đó ạ. Do trà được ủ nên tanin trong đó bị chuyển hóa hết, không còn vị chát, không mất ngủ, và em "nghe nói" là tốt cho tiêu hóa, giảm mỡ... (các bạn TQ hay uống trà này trong bữa ăn đó ạ)

Các mùi hương được tạo thành trong quá trình lên men. Trà này càng để lâu uống càng ngon, mùi hương sẽ thay đổi theo thời gian, cũng tương tự như rượu vang đó ạ!

Nước pha ban đầu đậm thì như thuốc bắc, mùi cũng đậm như thuốc bắc luôn. Pha quãng 5-10 nước thì nước nhạt dần, thành màu vàng hổ phách, các mùi hương khác cũng dần dần "lộ" ra

Và lúc uống thì không cần bịt mũi làm 1 hơi đâu ạ!

Em mời cccm xơi chén trà bụi, khay là nắp hộp sắt đựng ấm chén đi đường :)

6997

Xe container
Em được tặng 1 số loại trà như này: bạch trà mẫu đơn, hồng trà và lục trà shan tuyết. Uống rất được, lá trà dày, khi pha xong vẫn còn cảm giác dai dai khi xé bằng tay
Em chỉ hay uống loại trà trên tay thứ 2 - shan tuyết.

Hồng trà, mẫu đơn, phổ nhĩ... em không thích lắm. Cỡ chục năm gần đây, các bạn VN làm nhiều mấy loại này từ trà cổ thụ phía bắc, em coa thử, nhưng chưa bằng trà của TQ, ĐL họ làm. Gửi cho các bạn ĐL uống thử cũng chung nhận xét vậy - bù lại, tụi nó thích mê trà shan tuyết của mình.

QD092000

Xe điện
Trước e đc tặng hộp bé cỡ 200ml trà xanh Nhật, nó nghiền vụn ra như cám cc ợ. Mỗi lần uống pha ư thìa cafe nhỏ, khá ngon cc à.

con dơi 141

Xe tăng
Vâng! Cái này thì em biết. Em đang là chủ một doanh nghiệp trà nho nhỏ ở Tân Cương - Thái Nguyên. Em và các anh em trực tiếp làm từ khâu trồng, chăm sóc cây cho đến chế biến ra sản phẩm trà bán ra thị trường. Nói chung là làm trà có nhiều máy móc hỗ trợ nên đỡ vất hơn xưa, chỉ có khâu hái trà là vất nhất vì sản xuất trà ngon thì ko dùng máy hái được, vẫn phải tay người hái thì nguyên liệu mới đều và chuẩn để làm trà chất lượng cao. Trong khi đó giá lao động thu hái khá cao vì khan hiếm lao động, các cháu các em trẻ đi làm Samsung hết. Sao trà thì dùng máy quay, chỗ em xưa thì dùng củi, giờ dùng chủ yếu dùng máy gas và điện chứ chỗ em chưa thấy dùng than đá như cụ nói bao giờ vì dùng các nhiên liệu củi và gas sẽ dễ kiểm soát nhiệt độ trong khi sao.
Vợ em với ông anh OF bảo chè vài trăm 300-500k 1kg hái tay đúng ko ag? Em theo quan điểm kinh tế thì hái tay trực tiếp phải là loại thực đắt, thực ngon. Chứ vài trăm k may ra đc cắt máy về phân loại bằng tay.

giaconngu

Xe tăng
Nó là tông thể của trà, nấm mốc, men vi sinh tự nhiên đó ạ. Do trà được ủ nên tanin trong đó bị chuyển hóa hết, không còn vị chát, không mất ngủ, và em "nghe nói" là tốt cho tiêu hóa, giảm mỡ... (các bạn TQ hay uống trà này trong bữa ăn đó ạ)

Các mùi hương được tạo thành trong quá trình lên men. Trà này càng để lâu uống càng ngon, mùi hương sẽ thay đổi theo thời gian, cũng tương tự như rượu vang đó ạ!

Nước pha ban đầu đậm thì như thuốc bắc, mùi cũng đậm như thuốc bắc luôn. Pha quãng 5-10 nước thì nước nhạt dần, thành màu vàng hổ phách, các mùi hương khác cũng dần dần "lộ" ra...
Theo dữ liệu trong bảng S2 của bài báo Ripe and Raw Pu-Erh Tea: LC-MS Profiling, Antioxidant Capacity and Enzyme Inhibition Activities of Aqueous and Hydro-Alcoholic Extracts (https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC6384787/) năm 2019 thì hàm lượng các chất có trong các loại sinh trà/thục trà (nghĩa đen là trà sống và trà chín) của trà Phổ Nhĩ (tính bằng g/100 g dịch chiết trà sấy khô): Tổng polyphenol (quy thành axit gallic): 53/24 g; tổng flavonoid (quy thành catechin): 16/12 g, tổng tannin (quy thành catechin): 7/4 g, tổng protein (quy thành albumin huyết thanh bò, BSA): 6/8 g, tổng axit amin (quy thành axit glutamic): 9,8/10,2 g, tổng cacbohydrat (quy thành glucose): 0,07/0,13 g, tổng caffeine: 9,8/9,5 g. Có thể thấy sinh trà chứa nhiều polyphenol, flavonoid và tannin hơn nhưng hơi thấp hơn về protein và axit amin và như thế có hoạt tính chống oxi hóa cao hơn. Lưu ý rằng sinh trà là loại mao thanh trà để già hóa và oxi hóa tự nhiên (các enzyme và vi khuẩn hoạt động trong điều kiện độ ẩm của trà rất thấp) sau công đoạn sấy nắng với thời gian để già hóa có thể tới vài chục năm (vì thế có giá thành cao), trong khi thục trà là loại mao thanh trà được tiếp tục lên men bằng vun đống ẩm (ác đôi, 渥堆) sau công đoạn sấy nắng rồi mới được sấy khô trở lại, với các loại vi khuẩn như Aspergillus spp., Penicillium spp. và nấm men tiếp tục oxi hóa nhanh (1,5-2 tháng) các chất có trong trà.

Chỉnh sửa cuối:

KoenigseggPigani

Xe tăng
Vừa rồi vợ cháu có công tác TQ đc đối tác tặng trà long tỉnh vs trà thiết quan âm. Cảm nhận trà họ làm tỉ mỉ và khác biệt thật
Kỹ thuật làm của Tàu hơn ta nhiều
Hiện ta mới có làm hồng trà shan tuyết cũng khá được
Em cũng có mua vài bánh ủng hộ của mấy cụ trên Hà Giang, hoặc trà ống lam

Nghiant96

Xe buýt
Kỹ thuật làm của Tàu hơn ta nhiều
Hiện ta mới có làm hồng trà shan tuyết cũng khá được
Em cũng có mua vài bánh ủng hộ của mấy cụ trên Hà Giang, hoặc trà ống lam

Long Tỉnh

JIGONG BUDDHA TEA

Thiết Quan Âm bán theo gam

Long Tỉnh siêu xịn

Hôm qua về em với gấu oánh hết nửa túi bánh cuốn của cụ và khoanh giò HD, em còn kèm thêm 2 xị rượu của cụ. Công nhận bánh ngon rượu ổn. Em căng bụng oánh 1 giấc quay lơ đến sáng. Thức giấc đi mấy đường chắp tay sau mít và Ông dí vào..😄. Giờ làm ấm trà, cảm thấy sao : Trời ơi tôi sung xướng quá, sung xướng quá. Vẫn nhớ cất kỹ áo, cởi trần không lại sợ có quan qua xin áo.kk
Ps. Rất cám ơn cụ về combo món quà HD quê mình. Con gái cứ bảo: trà chú uống ngon thế con đang thích mà bố cứ bảo về.😄
Em rất ngạc nhiên khi cháu cũng uống đc và còn thẩm đc trà
Gien của bố là cái chắc :))

Leanh65

Xe container
Em rất ngạc nhiên khi cháu cũng uống đc và còn thẩm đc trà
Gien của bố là cái chắc :))
Ớ, không phải. Zen của mẹ cháu nhé. Cháu uống còn biết; khà! Chè ngon quá.😄 Ob ngoại hầu như không có nước lọc, mẹ cháu uống trà từ bé. Lấy chồng chục năm không kêu nghèo chỉ kêu không được uống trà.😁 Chú Hưng không nghĩ cháu bé uống trà nên không rót làm cháu phải gọi với theo cho cháu chén trà với.😅😅😅

Ớ, không phải. Zen của mẹ cháu nhé. Cháu uống còn biết; khà! Chè ngon quá.😄 Ob ngoại hầu như không có nước lọc, mẹ cháu uống trà từ bé. Lấy chồng chục năm không kêu nghèo chỉ kêu không được uống trà.😁 Chú Hưng không nghĩ cháu bé uống trà nên không rót làm cháu phải gọi với theo cho cháu chén trà với.😅😅😅
Thấy cháu đòi uống, chú còn pha loãng rồi mới đưa - tệ thật
Lần sau cháu sẽ có chén trà như của bố :))