[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra nước "sôi già" - đun bằng ấm siêu tốc & anh để khoảng 30-50s (rót tráng ấm, lấy trà, hoặc rót vào phích...) - rồi rót sau đó rót vào trà thì nhiệt độ của nó đã tụt xuống khoảng 92-95oC rồi ạ. Nhiệt độ này tương đương với nhiệt độ đun sôi "ngư nhãn" mà cụ Tuân kể.
Cà phê MC Donal được giao cho khách trong cốc giấy nửa lít.
Họ nói khách có thể kiện họ khi nhận cái cốc mà đo nhiệt độ dưới 90oC!

Tráng trà xong đổ tiệt nc đi lại cho 1 ít nc sôi xâm xấp trà ủ chừng 2-3 phút cho ngấm rồi mới châm đầy nc sôi vào thì trà nó mới ra hết chứ lão?
Không lão!
Em căn cứ số lượng người uống để rót nước vào ấm trà, thường để khoảng 3 phút rồi rót hết ra các chén, đợi mọi người uống gần hết nước 1 sẽ cho nước sôi vào ấm làm nước 2.
Pha kiểu này nước 2, nước 3 trà vẫn thơm và ko có vị ngái của gỗ trong trà.

Tất nhiên nếu độc ẩm, em sẽ cho lượng nước đủ để ngập trà, nhưng rót ra sẽ rót hết

Công đoạn này thì em lại ngược với cụ. Chắc em quen uống trà pha nước sôi sùng sục nóng bỏng mồm rồi. Trước thời gian nước sôi thì em tráng ấm trong ngoài bằng nước cũ trong phích rồi cho trà vào ấm. Nước phích còn đổ ra bình nguội. Nước sôi em rót tráng chè rồi vẫn để sôi ngắt em tương vào ấm trước rồi phần còn lại mới rót vào phích. Phích nhựa mới rạng đông 2 nắp giữ nhiệt giờ tốt hơn hẳn phích tq nút bấc hồi xưa. Em dùng bình siêu tốc loại to đổ vừa 1 phích cho nước nóng lâu. Ở cơ quan chắt nước từ bình 18 lít đun ít 1 cảm giác kém sôi uống kém hẳn ở nhà.
Vậy là cụ còn gia nhiệt khi pha trà còn hơn em.
Em uống trà mà người pha không làm nóng ấm trước khi pha sẽ thấy kém ngon bởi trà chưa thật sự chín.

Ps: lại 1 điểm tương đồng vì em cũng dùng phích Rạng Đông :))

Không ạ. Em nay ngoan ngủ sớm thức sớm thôi. Sở thích là xem qv. Cơ mà từ ngày anh móm gác vợt em cũng bỏ luôn cắt mạng nên giờ nghiền mỗi trà. Rảnh quá đang tính đạp xe buổi sáng để gtg đây mà còn đang làm tt với con gấu già. Nó sợ loạng quạng tn.🤣
Tennis nữ: cô búp bê Nga dừng thì em cũng nghỉ xem
Tennis nam: Móm nghỉ em cũng ít xem

Leanh65

Xe container
Tennis nữ: cô búp bê Nga dừng thì em cũng nghỉ xem
Tennis nam: Móm nghỉ em cũng ít xem
Đoạn này thì cụ giống em. Đang xem anh móm với chị bupbe xem sang mấy anh next gen với mấy cháu sau này chán ặt, khác nào tập dưỡng sinh. Hết cả động lực thức đêm xem 4-5 tiếng, bỏ cả lễ tết. Em cắt sạch cả các nhà mạng lắp từ hồi nó chơi chiêu mỗi mạng chỉ tiếp sóng 1; 2 giải.

langtoilangtoi

Xe điện
E định thử trà Mate xem sao, xin các cụ đã uống rồi cho em lời khuyên

Leanh65

Xe container
Vậy là cụ còn gia nhiệt khi pha trà còn hơn em.
Em uống trà mà người pha không làm nóng ấm trước khi pha sẽ thấy kém ngon bởi trà chưa thật sự chín.

Ps: lại 1 điểm tương đồng vì em cũng dùng phích Rạng Đông :))
Em có thằng bạn cùng bộ đội hồi ở qđ2. Sau hắn đi học sq, giờ về hưu về quê hàm đại tá cũng rất nghiền trà. Nhưng hắn chơi hẳn cái bàn trà tân kỳ của Đài Loan. Lỉnh kỉnh nào vòi, nào bếp, nào bình đun, ấm pha và vô thiên lủng các loại ấm chén. Nhưng bên trên lại chơi nguyên bộ dàn Sony shop 220v. Em thì chỉ thích đơn giản kiểu các cụ thôi.

Leanh65

Xe container
Không lão!
Em căn cứ số lượng người uống để rót nước vào ấm trà, thường để khoảng 3 phút rồi rót hết ra các chén, đợi mọi người uống gần hết nước 1 sẽ cho nước sôi vào ấm làm nước 2.
Pha kiểu này nước 2, nước 3 trà vẫn thơm và ko có vị gỗ có trong trà.

Tất nhiên nếu độc ẩm, em sẽ cho lượng nước đủ để ngập trà, nhưng rót ra sẽ rót hết
Đúng rồi, cái này em cũng giống cụ. Trà để ngâm lâu sẽ bị đỏ nước và độ đặc không như khẩu vị. Chắt ra hết nước, sau căn nước sôi thêm vào đủ độ đặc cần thiết vẫn cho trà vị đượm và xanh nước như ban đầu. Thằng cháu em cũng ***// ở viện nhiệt đới V-Ng về hưu độc ẩm thì lại chắt ra đóng chai cho tủ lạnh. Khách đến vẫn pha ấm mới. Khi nào uống 1 mình lại lôi ra thêm nước sôi vào uống. Nó có cái nhà vườn rất đẹp ngoài cánh đồng gần đê sông TB nên đông bạn hữu đến chơi uống trà đàm đạo.😅

Chỉnh sửa cuối:
Em có thằng bạn cùng bộ đội hồi ở qđ2. Sau hắn đi học sq, giờ về hưu về quê hàm đại tá cũng rất nghiền trà. Nhưng hắn chơi hẳn cái bàn trà tân kỳ của Đài Loan. Lỉnh kỉnh nào vòi, nào bếp, nào bình đun, ấm pha và vô thiên lủng các loại ấm chén. Nhưng bên trên lại chơi nguyên bộ dàn Sony shop 220v. Em thì chỉ thích đơn giản kiểu các cụ thôi.
Em được bạn bên TQ biếu 1 bộ, cậu em vợ định biếu 1 bộ
Bộ của bạn TQ em tặng người khác, của cậu em vợ em từ chối

Em cũng thích đơn giản như cụ :)

charon666

Xe buýt
Bác làm cái ấm gang của Nhật ý đun trên bếp ga hoặc bếp cồn ..pha trực tiếp cảm giác nước sôi 150 độ :))
Ấm tetsubin dưỡng hơi nhiêu khê cụ ơi, chuẩn thì dùng luôn cái lò than hoặc cồn khô đi kèm nó. Mà nước nóng già trong ấm gang này hợp với phổ nhĩ chín thôi cụ ạ, loại khác cháy trà đấy.

Gió_123

Xe tải
Cá nhân em thì thấy nước sôi già rất hợp với trà mạn, trà xanh ạ, Còn hồng trà, oolong hay bạch trà thì em nghĩ là nước sôi non hợp lí hơn. Và dù sôi non hay sôi già thì nên tráng ấm chén bằng nước sôi.

Bạn em pha cho em trà shan tuyết nước chỉ sôi 75oC, em thấy cực kì ngon. Nhưng nó sẽ khá nhạt vs các cụ ở đây. Nhưng mà thơm thích lắm ạ, có độ sâu hơn so với trà pha sôi già.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Nhân nói về nước sôi pha trà, em có thắc mắc nhờ anh và các cụ/mợ trong thớt giải đáp giúp em.

Từ xưa tới nay, pha trà em đều dùng nước sôi già, trước khi pha còn tráng ấm chén cho thật nóng rồi pha uống mới ngon
Dù pha bằng nước sôi nhưng chỉ cần lười không làm nóng ấm, pha xong thấy trà chưa tới, uống chén trà thấy non và không thơm.

Nhưng ko hiểu sao bây giờ các nhà SX trà đều ghi trên vỏ bao bì là dùng nước khoảng 90 độ để pha mới đạt được hương vị ngon nhất của trà.
Em thể để nước nguội một chút rồi pha thì ko thể uống được

Vậy vấn đề này là như thế nào anh, hay gu của em khác với tiêu chuẩn của nhà sản xuất?
Cụ cứ làm ntn thử xem nhé:
1.Tráng trà 2 lần, bằng nước nóng 100 độ
2.Đổ nước nóng 100 độ vừa đủ sâm sấp trà, đậy nắp, ủ trong tầm 2p
3.Đổ nước 100độ vào, lúc này hỗn hợp nước ủ + trà + nước 100 độ mới đổ sẽ có nhiệt trung bình tầm 85-90 độ

Cụ cứ làm ntn thử xem nhé:
1.Tráng trà 2 lần, bằng nước nóng 100 độ
2.Đổ nước nóng 100 độ vừa đủ sâm sấp trà, đậy nắp, ủ trong tầm 2p
3.Đổ nước 100độ vào, lúc này hỗn hợp nước ủ + trà + nước 100 độ mới đổ sẽ có nhiệt trung bình tầm 85-90 độ
Vâng, cảm ơn cụ, em sẽ thử

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ, em sẽ thử
Theo hướng dẫn, ko phải lúc nào cũng đúng, cụ ạ. Cũng giống như pha cafe phin, cũng ko phải là dùng nước 90độ để pha, ủ phin cafe 3p (cafe + nước ủ = 70 độ, sau 3p thì chỉ còn tầm 60 độ), đổ nước 100 độ vào, lúc này hỗn hợp Cafe + nước ủ + nước 100 độ chỉ nóng tầm 88 độ mà thôi!
Nhiều khi các cụ cứ làm theo kinh nghiệm thực tế của bản thân, chứ đừng quá tin hướng dẫn sử dụng, kkk

6997

Xe container
Em được bạn bên TQ biếu 1 bộ, cậu em vợ định biếu 1 bộ
Bộ của bạn TQ em tặng người khác, của cậu em vợ em từ chối

Em cũng thích đơn giản như cụ :)
Em đơn giản có thế này! Mời các cụ anh xơi nước ạ :D

Nay em uống trà tàu ĐL - Thiết Quan Âm vụ xuân 2022.

Theo hướng dẫn, ko phải lúc nào cũng đúng, cụ ạ. Cũng giống như pha cafe phin, cũng ko phải là dùng nước 90độ để pha, ủ phin cafe 3p (cafe + nước ủ = 70 độ, sau 3p thì chỉ còn tầm 60 độ), đổ nước 100 độ vào, lúc này hỗn hợp Cafe + nước ủ + nước 100 độ chỉ nóng tầm 88 độ mà thôi!
Nhiều khi các cụ cứ làm theo kinh nghiệm thực tế của bản thân, chứ đừng quá tin hướng dẫn sử dụng, kkk
Cụ nói đúng
Cứ pha trà theo cách của mình, uống thấy ngon là cách pha đúng :)

Leanh65

Xe container
Em đơn giản có thế này! Mời các cụ anh xơi nước ạ :D

Nay em uống trà tàu ĐL - Thiết Quan Âm vụ xuân 2022.

Em thì toàn uống trà cuối năm tầm tháng 11-12 âm lịch. Chắc tại nghiền độ chát với cả nhà nghèo tiết kiệm vì nó được nước.😅

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em thì toàn uống trà cuối năm tầm tháng 11-12 âm lịch. Chắc tại nghiền độ chát với cả nhà nghèo tiết kiệm vì nó được nước.😅
Qua tết, cụ đấu thêm ít trà Xuân vào thì sẽ có thêm dc "hương Xuân" mà lại dc nước + ngon vị nữa!

6997

Xe container
Em cũng nhà nghèo, chè mọi người cho nên còn gì uống nấy cụ ạ!

Hết các thứ thì còn túi chè bồm - cũng ngon, nhưng pha hơi nhiều bã vụn lẫn nước, phải lọc rồi mới uống! :D

giaconngu

Xe tăng
Không lão!
Pha kiểu này nước 2, nước 3 trà vẫn thơm và ko có vị gỗ có trong trà.

Cụ đúng là người biết thưởng trà. Trà mạn là một dạng trà xanh (green tea) theo phân loại chung của thế giới. Thành phần có hoạt tính sinh học đáng chú ý trong trà xanh là các catechin, trong đó EGCG (epigallocatechin gallate) chiếm khoảng 50% catechin tổng cộng. Các catechin xếp theo trật tự hoạt tính làm sạch gốc tự do (chức năng của các chất chống oxi hóa) giảm dần là EGCG (epigallocatechin gallate) > ECG (epicatechin gallate) > EGC (epigallocatechin) > EC (epicatechin) > C (catechin). Độ hoạt tính sinh học của EGCG cao khoảng gấp 2 lần của C.Theo bài báo Effects of different brewing conditions on catechin content and sensory acceptance in Turkish green tea infusions (https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC4573099/) thì Brewing at 85 °C for 3 min was found to be the optimal condition, where the EGCG content was at a maximum of 50.69 mg/100 ml with the highest sensory scores (Ủ ở 85°C trong 3 phút được cho là điều kiện tối ưu, trong đó hàm lượng EGCG tối đa là 50,69 mg/100 ml với điểm giác quan cao nhất).
Bài báo này cũng cho biết là ở nhiệt độ ủ 75°C thì EGCG không được chiết hết (tối đa đạt 40,04 mg/100 ml sau 20 phút và cho dù có kéo dài thời gian ủ thì nó cũng không tăng thêm được). Ủ ở 95°C thì EGCG đạt tối đa 40,92 mg/100 ml sau 2 phút và sau đó giảm tới 37,40 mg/100 ml sau 45 phút. Ủ ở 85°C thì EGCG đạt tối đa 50,69 mg/100 ml sau 3 phút và sau đó giảm tới 43,74 mg/100 ml sau 30 phút. EGCG giảm ở các mức nhiệt độ ủ cao là do hiện tượng epimer hóa chuyển các epicatechin thành các catechin, cụ thể thì EGCG thành GCG (gallocatechin gallate).