[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

NNS

Xe ngựa
E ko bao biện cho tài xế. Nhưng cụ đang sai ở 1 điểm khi bắt tài xế phải chứng minh. Muốn phạt thì xxx phải chứng minh ông đó lái xe. Chứ còn dùng từ lái xe “chắc” rồi thì nó khiên cưỡng và chả có tí pháp lý nào để mà phạt.

Ví dụ rõ nhất. 1 con xe đang đi đúng tốc độ tối đa của con đường. Xxx nhìn quen mắt cũng “cản nhận” vậy. 1 ông vượt vèo qua, xxx ko kịp bắn tốc độ. Uh thì đi quá đấy, chặn lại mà phạt xem đủ căn cứ phạt ko?
ơ, thì vì chỉ có lỗi tốc độ nó mới đòi hình ảnh trực quan qua mái bắn tốc độ, còn các lỗi khác ko cần, nên polit nó phải bắn thật mới đc tuýt lỗi quá tốc độ, hay lỗi quá tải phải có trạm cân, còn các lỗi khác nó chả cần, vì luật cho phép polit nó tự "phát hiện ra"

tungLam.nwl

Xe tăng
E ko bao biện cho tài xế. Nhưng cụ đang sai ở 1 điểm khi bắt tài xế phải chứng minh. Muốn phạt thì xxx phải chứng minh ông đó lái xe. Chứ còn dùng từ lái xe “chắc” rồi thì nó khiên cưỡng và chả có tí pháp lý nào để mà phạt.

Ví dụ rõ nhất. 1 con xe đang đi đúng tốc độ tối đa của con đường. Xxx nhìn quen mắt cũng “cản nhận” vậy. 1 ông vượt vèo qua, xxx ko kịp bắn tốc độ. Uh thì đi quá đấy, chặn lại mà phạt xem đủ căn cứ phạt ko?
Cụ nói thế mà cũng được.
1. Xe chỉ có một ông
2. Mồm đầy rượu
3. 1+2 => Cảnh sát đo nồng độ cồn thì đương nhiêu là đúng.
4. Việc ông nói là không tham gia giao thông, không phạm luật nếu người ta không chứng minh được hoặc ông chứng minh được thì sẽ không phạt lỗi đó (dù cho có đo nồng độ cồn) chứ không có nghĩa là ông được từ chối đo nồng độ cồn lúc đó. Cũng như việc ông có liên quan đến sự việc và bị tình nghi giết người thì ông đương nhiên phải lấy lời khai chứ không phải họ chứng mình được là ông giết người xong rồi mới được quyền lấy lời khai của ông.

NNS

Xe ngựa
Camera thì làm gì cụ? Bắt tội phải có bằng chứng.
Em cãi là đi xe đến đây thèm rượu quá lấy ra uống hết xong nằm ngủ đấy. Cụ lấy gì chứng minh em uống rượu trước khi dừng xe hay sau khi dừng xe?
à, cãi cùn thì thoải mái thôi, cụ cứ mạnh dạn tự tin mà cãi, bàn phím mà, ai oánh thuế đâu? Còn nói thực với các cụ, xưa các cụ chúng nó có câu "khôn quan, ra cửa quan mới biết" uh thì hồi đó dân đen yếu thế, sợ phụ mẫu quan lại rồi, éo chấp, chứ giờ tuy ko sợ quan nữa, nhưng nói thực, ra đó các cụ cũng ko có cửa cãi cùn đâu. Mịe, cãi lí hẳn hoi có khi còn vỡ alo, chứ đừng nói đến cãi cùn
xưa em ngồi ở 16 Hồ Giám để lấy khai 1 vụ, án kinh tế thôi, chả liên quan, thấy bên cạnh anh em sự nó hỏi án cờ bạc vui lắm, kiểu thế nài:
mày ở đó làm gì? dạ em xem ạ, bốp chát cự, xem cái đcm mài. Dạ em có chơi. bốp, mài chơi bao nhiêu? em chơi có 5k.... bốp chát hự, dạ em chơi 50k .... kiểu thế, cứ thế cho đến khi ưng bản cung = ))

nunachuoi

Xe điện
cụ thừa 3 chữ, cụ nhé
trong luật, nó ghi:
"2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;"
không có cái chữ B]điều khiển xe" [/B] mà cụ tự thêm vào
Không sai đâu cụ ạ, em trích công báo số 21 + 22/Ngày 08-01-2020, tại mục i, khoản 2, điều 6 Nghị Định số 100/2019/NĐ-CP ạ.

http://congbao.chinhphu.vn/noi-dung-van-ban-so-100-2019-nd-cp-30341?cbid=29262

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Ông ngồi trên xe làm gì nếu kg chạy. Luật nào cho phép ngủ trên xe???, Khi ngủ hãy tìm nhà nghỉ để ngủ, còn đã ở trên xe là phải thức. Có ai ở canh mãi ông đâu, ở trên xe ông lái khi nào chả được. Luật kg phải chỉ để bắt lỗi và phạt, luật là để ngăn chặn từ xa, ngăn chặn các hành động từ trước. Có ai mang súng, mang dao đi mà nói là để cầm chơi kg?, Có ông nào bỏ tiền trong túi là để ngắm kg?, Có ông nào ngủ với gái là chỉ để ngủ đâu. Có ông nào lên xe để ngủ đâu. Xe là để lái và chạy, nhà với giường là để ăn ở và ngủ nghỉ. Chớ lẫn lộn, lái xe ra đường để ngủ. Ngụy biện chỉ tổ gây ra những mối nguy hại cho xã hội.

poiuy

Xe ba gác
Nếu nói là xe hỏng, tôi chỉ trông hộ chủ xe đi đón thợ về thì sao nhỉ?

nguoidotlo2017

Xe tải
Ông ngồi trên xe làm gì nếu kg chạy. Luật nào cho phép ngủ trên xe???, Khi ngủ hãy tìm nhà nghỉ để ngủ, còn đã ở trên xe là phải thức. Có ai ở canh mãi ông đâu, ở trên xe ông lái khi nào chả được. Luật kg phải chỉ để bắt lỗi và phạt, luật là để ngăn chặn từ xa, ngăn chặn các hành động từ trước. Có ai mang súng, mang dao đi mà nói là để cầm chơi kg?, Có ông nào bỏ tiền trong túi là để ngắm kg?, Có ông nào ngủ với gái là chỉ để ngủ đâu. Có ông nào lên xe để ngủ đâu. Xe là để lái và chạy, nhà với giường là để ăn ở và ngủ nghỉ. Chớ lẫn lộn, lái xe ra đường để ngủ. Ngụy biện chỉ tổ gây ra những mối nguy hại cho xã hội.
Ngược rồi, phải hỏi ngược lại là có luật nào cấm, k cho phép ngủ trên xe k?

Chỉnh sửa cuối:

airi

Xe hơi
Trong bài viết có cả cảnh sát quân sự đứng cùng thế kia thì căng rồi.

pain

Xe ba gác

Mọi việc đâu vào đó rồi nhá. Các cụ giải tán đê, tụ tập đông người mất trật tự quá. :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ghì cổ csgt thì bị quy vào tội chống người thì hành công vụ là tất nhiên rồi

Ý là khi trên xe có 1 người, xe không chạy, hay nói cách khác nào tại thời điểm đó người đó không điều khiển phương tiện thì có được yêu cầu người đó đo nồng độ cồn, kiểm tra bằng lái của người đó hay không ?
(

Mọi việc đâu vào đó rồi nhá. Các cụ giải tán đê, tụ tập đông người mất trật tự quá. :D

tellme

Xe tăng
Chả nhẽ chửi bậy, cái thằng nó say tít đ.. lái được xe nữa nó mà ở chỗ vắng ủi mẹ vào người nhà các cụ rồi chạy ra chỗ đấy nằm ngủ thì các cụ có lý luận cùn bạn nó lái xe hay không. Nó ngủ một mình trên xe đỗ giữa đường cản trở giao thông và mồm nồng nặc mùi rượu thì đương nhiên là kiểm tra giấy tờ và đo nồng độ cồn là đúng luật. Nếu nó không lái xe mà chứng minh được thì sẽ đương nhiên không phạt tội điều khiển phương tiện có nồng độ cồn(dù trước đó có đo) mà phạt tội khác như dừng đỗ hoặc cản trở giao thông. Camera ở đường, ở xe của các cụ có mà đầy, tra một phát là ra, cứ hô hào thế lọ thế chai nhưng đến khi phạm lỗi nặng thì lại khôn vặt em không phục tí nào.
Chả nhẽ em cũng chửi bậy.
Sao cụ biết cái thằng đó lái xe. Nó đang ngủ trên xe cơ mà?
Cụ đi đâu cũng mang theo công cụ hiếp dâm (nếu trai thẳng) có ai bắt cụ chứng minh hay đòi cắt vì lo sợ cụ ra chỗ vắng...(như trên của cụ) không?

Binhan.4ever

Xe buýt
Ở đây anh em mình thống nhất là uống rượu là không lái xe, và lái xe khi uống rượu nên xử thật nặng, không ai bênh cả.

Luật pháp phải được tôn trọng từ cả 2 bên. Tránh suy diễn cảm tính, áp đặt hay diễn giải luật theo ý mình. Nếu luật chưa bao hàm hết thì phải kiến nghị sửa đổi, bổ sung. Vì luật không thể bao quát hết mọi trường hợp, hành vi. Mà nó cần liên tục thay đổi, cập nhật để hoàn thiện. Trong khi nó chưa theo kịp thì chúng ta nên tôn trọng những gì pháp luật đã quy định.

Luật phương Tây khác luật Việt Nam. Không thể lấy luật phương Tây để áp cho Việt Nam và ngược lại.

Luật rượu bia đều có cụm từ "người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông". Ở đây mấu chốt tranh cãi là Đỗ xe (các cụ lưu ý là ĐỖ chứ không phải DỪNG nhé) có được coi là đang tham gia giao thông không? Theo kiến thức của em thì là không, và em cũng google mỏi mắt cũng không thấy chỗ nào coi ĐỖ xe là tham gia giao thông cả. Đơn giản nữa là em đỗ xe, tắt máy, cởi seatbelt ngả ghế chợp mắt thì các bạn ấy cũng bắt em lỗi không cài dây à.

vneseman

Xe lăn
Em hóng cụ nào luật sư cho em thêm thông tin:
1. Xe đỗ đúng luật, người ngồi trong xe vị trí tài xế có bia rượu thì xxx có được yêu cầu thổi và phạt về nồng độ cồn không?
2. Xe đỗ sai luật, người ngồi trong xe vị trí tài xế có bia rượu thì ngoài phạt dừng đỗ sai quy định, xxx có được yêu cầu thổi và phạt về nồng độ cồn không?
Em mong cùng phân tích dựa trên Luật chứ không cảm tính.

Patriots

Xe lăn
nó đang dừng xe ngủ giữa đường (nó lái đến đó, vẫn ngồi ghế lái, máy vẫn nổ) chứ ko phải nó đang đỗ xe trong sân nhà hay chỗ đỗ cụ nhé, thổi tốt
Người khác lái đến đó rồi để nó vào đó, nổ máy cho mát , có khỉ thở kẻo chết. Bố thằng nào bắt thổi. Mà thằng đấy ngủ trong xe thổi để làm gì

khong_co_xe

Xe tăng
Case này thiếu gì cách cho ông quân nhân kia ăn hành. Dễ nhất là lấy cam mấy nhà gần đó (mà ngay ngã tư em nghĩ đầy cam phạt nguội) để chứng minh giờ nào, phút nào ông lái xe đến đó, méo có ai ra khỏi xe -> ông lái chứ còn cờ hó nào vào đây nữa.
bác gặp đội cùn rồi thì vẫn còn lý do nhé. Ko hiểu sao xe nó tự chạy, tôi trong xe không tài nào bắt nó dừng được Kaka. Các bác cứ cổ vũ cho loại vô biên vô pháp thế để làm gì, người lớn hơn trẻ con là biết phân biệt đúng sai, thái độ cầu toàn thì luôn tốt hơn ngoan cố cãi cùn :))

202

Xe container
1. Xe đỗ đúng luật, người ngồi trong xe vị trí tài xế có bia rượu thì xxx có được yêu cầu thổi và phạt về nồng độ cồn không?
2. Xe đỗ sai luật, người ngồi trong xe vị trí tài xế có bia rượu thì ngoài phạt dừng đỗ sai quy định, xxx có được yêu cầu thổi và phạt về nồng độ cồn không?
Đỗ sai phạt xe. Ko lái ko kiểm tra cồn

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Đỗ sai phạt xe. Ko lái ko kiểm tra cồn
Thế kg lái sao xe di chuyển. Một mình ông ngồi trong xe xe chạy ra giữa đường rồi dừng ở đo ông ngủ. Vậy xe tự chạy ra rồi tự dừng à. Camera thiếu à.

Thạc sỹ

Xe tăng
Theo em nên có chích sách giảm nhẹ vì đã có ý thức không cố tham gia giao thông khi say :D

Hiendai

Xe tăng
Cần gì luật sư hả cụ.
Quan trọng là cụ phải bổ sung thêm thông tin là tài đó di chuyển từ chỗ khác về đó đỗ hay xe đỗ sẵn, tài chui vào ngủ. Cái này CSGT phải có chứng cứ là tài điều khiển phương tiện, nếu không điều khiển phương tiện thì không phạt nồng độ cồn được. Giống vụ ông sếp TT tập lái gây tai nạn nhưng để nhân viên nhận thay, nếu không có camera thì chỉ phạt được nhân viên chứ không phạt được sếp.
Ở các comment trên có lấy ví dụ ông ngủ giữa đường thì lại có thể bắt thổi để phạt được vì tài phải chứng minh tại sao xe nó lăn ra giữa đường được mà chỉ có mình ông say trên xe.