[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật là các cụ lý luận như ....ấy.

Đang đỗ xe bên đường , mồm nồng nặc mùi rượu mà đòi cãi lý là tôi đến đây mới uống thì xxx nó vả cho vỡ mồm ấy mà ngồi đấy nói lý. Kể cả các cụ có đúng thật như vậy. Hàng ngày có hàng ngàn tình huống như vậy trên đường , ai cũng ngoạc mồm ra cãi lại như các cụ thì luật pháp nó ở đâu?

Xe đang dừng, đỗ tren đường là xe đang tham gia giao thông, nên bất kể mọi tình huống xảy ra, nếu ông nào ngồi ghế lái mà nồng nặc mùi rượu thì xxx nó có quyền kiểm tra và phạt như thường. Đừng cãi cùn như thế nghe nó buồn cười lắm.

Các cụ cứ cưỡng từ đoạt lý. Nó lái xe đến đó trong trạng thái tỉnh táo. Đến nơi tắt máy lôi chai rượu ra uống, uống xong thì ngủ. Thế thì chỉ là lỗi dừng đỗ. Tương tự thế có ông bạn lái xe đến đón, ông này say lên xe ngủ, ông bạn có việc gấp bắt grab đi, cũng chỉ phạt được lỗi dừng đỗ. Kể cả có ngồi ghế lái ngủ cũng chẳng sao vì có tham gia giao thông đâu.

Không lẽ xe em tắt máy đỗ lòng đường đúng quy định. F1 7 tuổi nó nghịch nó leo lên ghế lái nghịch vô lăng công an cũng bắt à.

Vậy nên trong luật bao giờ cũng kèm theo cụm từ "cấm người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông abc xyz" cái sai là khi công an bảo đánh xe đi ông này lên đánh xe đi thì ngu rồi. Khi anh đánh xe tức là anh đã điều khiển phương tiện tham gia giao thông, lúc này dính tội nồng độ cồn rồi.

Em không ủng hộ việc uống rượu bia lái xe, nhưng có phạt người ta cũng phải đúng luật các cụ ạ.
Em bắt tay cụ thật chặt. Nhiều cụ thích những cách suy nghĩ “phạt, không phải nó thì ai vào đây...” mà quên mất là công quyền khi đứng trước một hành vi chưa rõ ràng của công dân thì phải suy đoán vô tội trước. Đó là một nghĩa vụ, một nguyên tắc phải tuân theo.

alceste

Xe điện

Đang đỗ xe bên đường , mồm nồng nặc mùi rượu mà đòi cãi lý là tôi đến đây mới uống thì xxx nó vả cho vỡ mồm ấy mà ngồi đấy nói lý. Kể cả các cụ có đúng thật như vậy. Hàng ngày có hàng ngàn tình huống như vậy trên đường , ai cũng ngoạc mồm ra cãi lại như các cụ thì luật pháp nó ở đâu?

Xe đang dừng, đỗ tren đường là xe đang tham gia giao thông, nên bất kể mọi tình huống xảy ra, nếu ông nào ngồi ghế lái mà nồng nặc mùi rượu thì xxx nó có quyền kiểm tra và phạt như thường. Đừng cãi cùn như thế nghe nó buồn cười lắm.
Công nhận cụ ạ, vào đây đọc mới thấy các bác nhà mình quả thật lúc cùn thì rất cùn, lúc chửi thì vẫn rất ngoa bất kể mình đúng hay sai (thậm chí còn ko nhận thức được là mình đang ko đúng). Hiểu biết luật thì ko thấu đáo, nên ra ngoài tham gia mới hay cự cãi, sừng sộ mặc dù mình sai lè lè ra rồi.
Đùa chứ ở nước ngoài (cụ thể là Úc, Đức), chỉ cần cụ có nồng độ cồn trên xe là cụ ăn đủ. Ngồi đó mà lý với luận, lại còn lý do tao đi xe ra đây xong tao tự bỏ rượu ra tu chứ ko phải đang điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

NNS

Xe ngựa
Em có hỏi cụ về tính huống rồi đấy ạ, giờ thêm trường hợp: cụ đang lái xe, cụ tấp xe vào lề, dừng xe và vẫn nổ máy (dừng đỗ đúng luật), cụ rút điện thoại ra nghe và bị phạt mấy củ vì tội nghe điện thoại khi đang lái xe thì cụ có cãi không ạ?
Thế mởi cụ đọc lại luật, luật nó ghi cụ thể “ Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường” cụ chú ý 3 chữ “chạy trên đường”

toimuondie

Xe container
Công nhận cụ ạ, vào đây đọc mới thấy các bác nhà mình quả thật lúc cùn thì rất cùn, lúc chửi thì vẫn rất ngoa bất kể mình đúng hay sai (thậm chí còn ko nhận thức được là mình đang ko đúng). Hiểu biết luật thì ko thấu đáo, nên ra ngoài tham gia mới hay cự cãi, sừng sộ mặc dù mình sai lè lè ra rồi.
Đùa chứ ở nước ngoài (cụ thể là Úc, Đức), chỉ cần cụ có nồng độ cồn trên xe là cụ ăn đủ. Ngồi đó mà lý với luận, lại còn lý do tao đi xe ra đây xong tao tự bỏ rượu ra tu chứ ko phải đang điều khiển phương tiện tham gia giao thông.
Rất thích tìm cách lách luật, vạch lá tìm sâu cụ ạ.
Họ không hiểu mấu chốt để phát triển là tính tự giác.

nunachuoi

Xe điện
Thế mởi cụ đọc lại luật, luật nó ghi cụ thể “ Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường” cụ chú ý 3 chữ “chạy trên đường”
Cái này cụ chuẩn ạ.

NNS

Xe ngựa
Cái này cụ chuẩn ạ.
dạ, cảm ơn cụ, chứng tỏ Luật lá nó cũng tính cả đến việc các con giời cãi cùn ní nuận sự khác nhau giữa điều khiển xe, lái xe, dắt xe, đỗ xe dừng xe cả đấy ạ =))

Laixe80

Xe tăng
Case này cho thấy Pikachu có khả năng làm nhục bồ đội, nhưng em chả thấy bồ đội có cách nào hấp diêm lại được Pikachu nhỉ. Thế sao cứ nói bồ đội mạnh hơn xxx :D

Tiger Hunter

Xe container
Nhiều tội phết đới: cản trở gt, chống ng thi hành công vụ, uống rượu say trong giờ HC (cấm đối với quân nhân). Nếu là ảng iên nữa càng chết

ong dat

Xe tăng
Có phân tích hành vi " điều khiển" của luật sư rồi cụ:
Đó là phân tích theo cách hiểu của Luật sư, không phải là giải thích từ ngữ của Luật, mà không phải cái gi Luật sư hiểu của đúng.

Shadow381

Xe điện
Đây, vụ này đây ạ, em cho rằng lúc đó chỉ có thể xử lý dừng đỗ trái quy định gây cản trở giao thông thôi, vì lúc phát hiện hành vi vi phạm dừng đỗ xe trái nơi quy định thì lái xe không vận hành xe. Ông này mà khôn thì ra khỏi xe cho cẩu đi, nói tôi bị say không lái xe, các anh tạm giữ xe theo đúng lỗi vi phạm dừng đỗ, rồi bắt taxi mà về:
Chuẩn, tương tự em đã từng gặp: vẫy em lại báo lỗi đi sai làn đường, sau khi em chứng minh đi đúng luật thì lại báo lỗi ko thắt dây an toàn. Oke, thì ghi vào biên bản là: lái xe không thắt dây an toàn khi... xe dừng! Tại sao? Vì anh phát hiện ra là tôi không thắt dây an toàn lúc nào? Khi xe dừng hay khi xe đang chạy? Nếu khi xe đang chạy thì anh có chứng minh được không? Tôi khẳng định là tôi có thắt dây an toàn khi xe chạy, và tôi chỉ tháo dây ra sau khi anh vẫy lại để xuống làm việc với anh. Ở đây việc phát hiện xe dừng đỗ trái quy định thì xử lý lỗi dừng đỗ trái quy định, còn tài xế say rượu nhưng đang không lưu thông thì ko thể yêu cầu thổi nồng độ cồn được, chỉ có thể xử phạt lỗi dừng đỗ hoặc yêu cầu người thân đến lái xe về thôi.

Azeglio

Xe điện
Nhiều ông rất ngớ ngẩn không tuân theo yêu cầu của cảnh sát. Họ yêu cầu như thế nào thì tuân thủ đi. Ông nào bị xử lý sai làm cái đơn kiện.
Chả hiểu cái ông quân nhân kia là quân nhân gì, ở thời nào.

Azeglio

Xe điện
Em có hỏi cụ về tính huống rồi đấy ạ, giờ thêm trường hợp: cụ đang lái xe, cụ tấp xe vào lề, dừng xe và vẫn nổ máy (dừng đỗ đúng luật), cụ rút điện thoại ra nghe và bị phạt mấy củ vì tội nghe điện thoại khi đang lái xe thì cụ có cãi không ạ?
Cụ bị rồi à? Có biên bản không? Em kiện miễn phí cho cụ.

lenhaque

Xe tăng

Đang đỗ xe bên đường , mồm nồng nặc mùi rượu mà đòi cãi lý là tôi đến đây mới uống thì xxx nó vả cho vỡ mồm ấy mà ngồi đấy nói lý
Bỏ qua những khác biệt trong cách hiểu vấn đề giữa cụ và em. Nhưng xxx vả vỡ mồm thì xxx lại sai tiếp đấy cụ nhế :D

gld

Xe điện
Các cụ hỏi những câu ấm ớ thật, ông lx kia k lái thì cái xe nó tự đi chắc, khi cq chức năng ktra xe mà ngồi hay nằm ở ghế lái thì họ ktra bình thường
Nếu ô bồ đội kia đỗ xe giữa đường xong bỏ vào ks ngủ thì may ra chống chế được, đằng này ngủ ở ghế lái thì sẽ kịch khung, lớ ngớ có khi quân đội trị cho mất nghiệp

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đó là phân tích theo cách hiểu của Luật sư, không phải là giải thích từ ngữ của Luật, mà không phải cái gi Luật sư hiểu của đúng.
Vâng, cụ cho rằng bài báo em nêu ra là phỏng vấn phải luật sư kém. Cụ hỏng xe dắt bộ hoặc có vấn đề về thần kinh không điều khiển xe mà CSGT hỏi GPLX cụ cứ trình thì cụ là công dân am hiểu pháp luật nhất.

quangsot

Xe lăn
Kiểm tra hành chính nó khác kiểm tra do vi phạm Luật Giao thông đường bộ cụ ạ.

Em xin cụ chỉ giáo về tình huống: dắt xe máy trên đường và xe không gương, người dắt không đội mũ bảo hiểm.
Dắt xe nó cũng là tham gia giao thông và vẫn bị xử phạt nếu vi phạm Vd như dắt xe đi ngược chiều. Đối với các lỗi khác thì có thể áp dụng tin báo, qua hình ảnh, người làm chứng để làm căn cứ xử phạt.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ bị rồi à? Có biên bản không? Em kiện miễn phí cho cụ.
Có biên bản phạt, cơ mà không có cam chứng minh cụ ấy dừng ô tô ở lề đường nghe điện.
Liệu cụ có cãi được không?

Binhan.4ever

Xe buýt

Cụ nên tôn trọng những gì pháp luật quy định, giấy trắng mực đen chứ đừng suy diễn cảm tính. Dù rằng chúng ta không ủng hộ việc uống rượu lái xe nhưng pháp luật vẫn cần phải được tôn trọng. Nếu muốn thì chúng ta kiến nghị sửa luật chứ không thể áp dụng luật pháp 1 cách tùy tiện được.

Quy định về uống rượu bia đều mở đầu bằng cụm từ " người điều khiển phương tiện tham gia giao thông".

Xe đang đỗ, (cụ phân biệt ĐỖ XE với DỪNG XE nhé ) không được coi là đang tham gia giao thông cụ ạ. Như em ví dụ em đỗ xe tắt máy hạ kính rút chìa chạy vào mua bao thuốc. F1 nó trèo ghế lái nghịch vô lăng thì họ cũng phạt F1 tội không có bằng và chưa đủ tuổi à.

Hay ví dụ này cho dễ, em đến Thu Hằng làm mấy quai, đỗ xe. Uống xong em gọi vợ đến. Trong lúc chờ em lên xe ngồi ghế lái ngủ 1 giấc đợi. Rõ ràng em không hề điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải không cụ.

Vấn đề không phải là cùn hay không, mà là luật như nào chúng ta phải chấp hành và thực thi đúng như vậy. Nếu bất cập thì kiến nghị sửa đổi chứ không phải áp dụng tùy tiện, suy diễn chủ quan.

Còn cụ nào mang Đức với Mỹ ra để so. Thì rất đơn giản là luật Mỹ Đức nó quy định như thế nhưng luật mình thì không. Cũng như nhiều cái bên Mỹ bên Đức thoải mái vi phạm mà ở quê mình lên đồn uống nước. Cái sai của ông say kia là nghe lời đánh xe đi, và khi ông đánh xe tức là ông đã điều khiển xe tham gia giao thông rồi.

nguoidotlo2017

Xe tải
Đây là ở Việt Nam, úc hay đức chẳng liên quan gì. Khi nào VN có điều luật tương tự thì hãy ý kiến. Thêm nữa hoàn toàn có khả năng ông này đỗ xe rồi đi nhậu gần đấy, đến lúc say thì về xe ngủ.