[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Thớt xàm. Nói chung như ông quân nhân trong bài báo kia đã sai thì nên nhận lỗi, còn cãi cùn đảm bảo tội nặng hơn.
Còn nói về luật giao thông, trong trường hợp này thiếu gì cách để chứng minh cái người ngủ trên xe kia đã lái xe đến giữa đường và dừng lại để ngủ, và như vậy thì chắc chắn là vi phạm lỗi nồng độ cồn rồi.

Tiger Hunter

Xe container
Cụ đánh đồng thế không được.
Sử dụng ma tuy bị cấm còn vi phạm nồng độ cồn chỉ khi lái xe. Em không lái, em đỗ sai thì phạt, hay gọi xe kéo về cũng được nhưng bảo em thổi là không dc rồi.
Em như ông kia, em gọi ông taxi nhờ đánh vào lề đường, chả làm gì dc em :D
Chả phải gọi taxi làm gì. Bảo xxx là anh đi mà đánh vào. Tôi u rượu rồi, mà thằng lx của tôi nó lại chạy đâu mất :D vấn đề là lúc đó có khi ko đủ tỉnh táo nên bị xxx lừa :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Lần sau u say e sẽ ra xe ngủ, chọn chỗ đỗ ko phạt đc là ok thôi. Khi đó e sẽ lập thớt gọi cứu viện. Cụ nào đưa e về có 1 củ nhé :))

danleduc

Xe điện
Vấn đề này cần gọi luật sư.

Dan du an

Xe ba gác
Thôi đi nhậu thì đi taxi về. Để xe lại quán nhờ người ta gửi xe hộ hôm sau đến lấy

nunachuoi

Xe điện
Dắt xe nó cũng là tham gia giao thông và vẫn bị xử phạt nếu vi phạm Vd như dắt xe đi ngược chiều. Đối với các lỗi khác thì có thể áp dụng tin báo, qua hình ảnh, người làm chứng để làm căn cứ xử phạt.
Vâng ạ, vấn đề là đôi khi nó không rõ ràng dẫn đến khó cho cả người xử lý lẫn người bị xử lý, ví dụ thế này ạ:

* Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

* Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Ở đây em cũng không rõ là hai cái chỗ bôi đậm kia nó giống nhau khác nhau thế nào?

NNS

Xe ngựa
Vâng ạ, vấn đề là đôi khi nó không rõ ràng dẫn đến khó cho cả người xử lý lẫn người bị xử lý, ví dụ thế này ạ:

1 * Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

2* Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Ở đây em cũng không rõ là hai cái chỗ bôi đậm kia nó giống nhau khác nhau thế nào?
1: bao gồm cả thằng cầm lái lẫn thằng khách cụ ạ, cụ trích luật thừa 3 chữ ở mục em đánh dấu " 1": chữ "điều khiển"
2: chỉ tính cho thằng ngồi ghế lái

tungLam.nwl

Xe tăng
Cái mục 2: chả có cái gì gọi là chắc ở luật cả. CSGT phải chứng minh ông ta lái xe đến đó và ngủ. Nếu ko, ông ta bảo bạn ông ta lái đến đó, nhưng vì ... buồn ị hay bồ gọi nên dừng ở đây, gọi ông ta dậy. Ông ta sợ có người khác nghĩ ông ta bị ... bắt cóc hay gì đó nên từ ghế phụ/ hàng sau ngồi lên ghế lái.

E fun tí, nhưng méo chứng minh được thì đừng có dùng từ chắc để suy đoán.
Chả nhẽ chửi bậy, cái thằng nó say tít đ.. lái được xe nữa nó mà ở chỗ vắng ủi mẹ vào người nhà các cụ rồi chạy ra chỗ đấy nằm ngủ thì các cụ có lý luận cùn bạn nó lái xe hay không. Nó ngủ một mình trên xe đỗ giữa đường cản trở giao thông và mồm nồng nặc mùi rượu thì đương nhiên là kiểm tra giấy tờ và đo nồng độ cồn là đúng luật. Nếu nó không lái xe mà chứng minh được thì sẽ đương nhiên không phạt tội điều khiển phương tiện có nồng độ cồn(dù trước đó có đo) mà phạt tội khác như dừng đỗ hoặc cản trở giao thông. Camera ở đường, ở xe của các cụ có mà đầy, tra một phát là ra, cứ hô hào thế lọ thế chai nhưng đến khi phạm lỗi nặng thì lại khôn vặt em không phục tí nào.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Xe đang đỗ, (cụ phân biệt ĐỖ XE với DỪNG XE nhé ) không được coi là đang tham gia giao thông cụ ạ.
Cụ sai 100% nhé. Cụ đọc lại luật xem thế nào là hành vi tham gia giao thông.

Xe đang đi, đang dừng, đang đỗ TRÊN PHẦN ĐƯỜNG GIAO THÔNG là đang tham gia giao thông.

nunachuoi

Xe điện
1: bao gồm cả thằng cầm lái lẫn thằng khách cụ ạ
2: chỉ tính cho thằng ngồi ghế lái
Không ạ, ý em là không hiểu về sự giống nhau, khác nhau của "điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ" và "Điều khiển xe trên đường" .

giang_ttyt

Xe máy
Đây, vụ này đây ạ, em cho rằng lúc đó chỉ có thể xử lý dừng đỗ trái quy định gây cản trở giao thông thôi, vì lúc phát hiện hành vi vi phạm dừng đỗ xe trái nơi quy định thì lái xe không vận hành xe. Ông này mà khôn thì ra khỏi xe cho cẩu đi, nói tôi bị say không lái xe, các anh tạm giữ xe theo đúng lỗi vi phạm dừng đỗ, rồi bắt taxi mà về:
Nếu đỗ ở lề đường thì ko sao, nhưng đỗ giữa ngã tư vậy công an có quyền kiểm tra nồng độ cồn nhé cụ

Tuan Can

Xe container
Chả phải gọi taxi làm gì. Bảo xxx là anh đi mà đánh vào. Tôi u rượu rồi, mà thằng lx của tôi nó lại chạy đâu mất :D vấn đề là lúc đó có khi ko đủ tỉnh táo nên bị xxx lừa :D
Thì đương nhiên là bị bẫy. Nhưng bản thân ông ấy ko ý thức được là rượu rồi ko lái nữa. Với tính ngông cuồng nữa nên lái vào và xong phim. Vụ này cãi vào mắt. CSGT cũng có lý khi xe của ông, ông đi mà lái, khi chưa có đủ bằng chúng vi phạm.

NNS

Xe ngựa
Không ạ, ý em là không hiểu về sự giống nhau, khác nhau của "điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ" và "Điều khiển xe trên đường" ạ.
cụ thừa 3 chữ, cụ nhé
trong luật, nó ghi:
"2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;"
không có cái chữ B]điều khiển xe" [/B] mà cụ tự thêm vào

f320

[Tịch thu bằng lái]
Hay ví dụ này cho dễ, em đến Thu Hằng làm mấy quai, đỗ xe. Uống xong em gọi vợ đến. Trong lúc chờ em lên xe ngồi ghế lái ngủ 1 giấc đợi. Rõ ràng em không hề điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải không cụ.
Xxx nó không cần nghe cụ giải thích, chỉ cần cấu thành đủ các điều kiện sau đây: 1. Xe cụ đang tham gia giao thông. 2. Cụ đang ngồi trên ghế lái mà có dấu hiệu vi phạm pháp luật. Thì xxx nó có quyền kiểm tra và phạt.

Binhan.4ever

Xe buýt
Cụ sai 100% nhé. Cụ đọc lại luật xem thế nào là hành vi tham gia giao thông.

Xe đang đi, đang dừng, đang đỗ TRÊN PHẦN ĐƯỜNG GIAO THÔNG là đang tham gia giao thông.
Em không hiểu cụ trích dẫn dòng trên ở bộ luật nào. Thực sự luật giao thông đường bộ em biết thì không có dòng trên, em cũng thử google đoạn trên của cụ mà không thấy kết quả. Cụ nhón tay chỉ giúp em với.

hbu082

Xe container
Tình huống là đỗ xe giữa đường, bên trong có người ngủ.

Thì xin hỏi csgt khi thực hiện các công việc xử lý xe dừng đỗ trái quy định là kiểm tra giấy tờ xe của người lái; nhưng ở đây không xác định được người lái thì có quyền đo, kiểm tra nồng độ cồn của người ngủ trong xe không ạ ?

Cũng tương tự như vậy; nhưng dể hơn là khi xe đỗ trái quy định; gọi được một người nào đó mang giấy tờ xe ra thì csgt có được kiểm tra bằng lái, nồng độ cồn của cái ông mang giấy tờ ra trình không ?
đỏ: được phép kiểm tra nồng độ của người ngủ trong xe, nếu có nồng độ cồn thì cẩu cả xe và người về đồn ngủ tiếp, ký biên bản dừng đỗ trái phép, chừng nào hết men thì đi nộp phạt rồi lái xe về.
xanh: cụ không nói rõ là người mang giấy tờ ra đi gì ra, nếu lái xe ra thì đương nhiên đc quyền kiểm tra, còn đi grab ra thì kiểm tra để làm gì ạ?

ubisapro

Xe trâu
Chả nhẽ chửi bậy, cái thằng nó say tít đ.. lái được xe nữa nó mà ở chỗ vắng ủi mẹ vào người nhà các cụ rồi chạy ra chỗ đấy nằm ngủ thì các cụ có lý luận cùn bạn nó lái xe hay không. Nó ngủ một mình trên xe đỗ giữa đường cản trở giao thông và mồm nồng nặc mùi rượu thì đương nhiên là kiểm tra giấy tờ và đo nồng độ cồn là đúng luật. Nếu nó không lái xe mà chứng minh được thì sẽ đương nhiên không phạt tội điều khiển phương tiện có nồng độ cồn(dù trước đó có đo) mà phạt tội khác như dừng đỗ hoặc cản trở giao thông. Camera ở đường, ở xe của các cụ có mà đầy, tra một phát là ra, cứ hô hào thế lọ thế chai nhưng đến khi phạm lỗi nặng thì lại khôn vặt em không phục tí nào.
E ko bao biện cho tài xế. Nhưng cụ đang sai ở 1 điểm khi bắt tài xế phải chứng minh. Muốn phạt thì xxx phải chứng minh ông đó lái xe. Chứ còn dùng từ lái xe “chắc” rồi thì nó khiên cưỡng và chả có tí pháp lý nào để mà phạt.

Ví dụ rõ nhất. 1 con xe đang đi đúng tốc độ tối đa của con đường. Xxx nhìn quen mắt cũng “cản nhận” vậy. 1 ông vượt vèo qua, xxx ko kịp bắn tốc độ. Uh thì đi quá đấy, chặn lại mà phạt xem đủ căn cứ phạt ko?

xebetong

Xe container
Thằng say mà nó biết cách đối phó như vậy thì nên tha cho nó, phạt hành chính chứ có phải gì ghê gớm đâu mà điều tra suy luận!

NNS

Xe ngựa
Hay ví dụ này cho dễ, em đến Thu Hằng làm mấy quai, đỗ xe. Uống xong em gọi vợ đến. Trong lúc chờ em lên xe ngồi ghế lái ngủ 1 giấc đợi. Rõ ràng em không hề điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải không cụ.
thế cụ phải đỗ trong vườn nhà bia Thu hằng, mới là ko tham gia giao thông, cụ nhé, chứ cụ đỗ ở vỉa hè, lòng đường, rồi nằm trên ghế lái ngủ, polit nó đến nó vẫn mời cụ thổi sắcxophon bình thường=))

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Trích camera giao thông, căn cứ lời khai, căn cứ kết quả đo nồng độ cồn, e rằng hơi bị khó cãi.
Camera thì làm gì cụ? Bắt tội phải có bằng chứng.
Em cãi là đi xe đến đây thèm rượu quá lấy ra uống hết xong nằm ngủ đấy. Cụ lấy gì chứng minh em uống rượu trước khi dừng xe hay sau khi dừng xe?