[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

Hự.

Xe điện
1 bên dù phản đối uống rượu nhưng ủng hộ tính rõ ràng, ko sự dụng cảm tính chủ quan của luật, ko để luật bị bóp méo lúc này lúc khác. Thà lọt tội, nhưng ko để oan sai, dù hoạ hoằn nhất.

1 bên coi sự vặn vẹo, nêu ví dụ các khả năng hy hữu, để thấy luật chưa đủ chi tiết rõ ràng, là cãi cùn, biện minh cho hành vi sai trái của ông say rượu kia.

Em nghĩ chắc khó tìm được tiếng nói chung lắm. Ai cũng thấy luật ok, người thừa hành luật dùng cảm tính là ok, khi đó là việc mình ủng hộ. Nhưng sẽ nghĩ khác khi mình bị oan, khi luật còn có khoảng trống chưa hoàn hảo để người thừa hành luật pháp vận dụng theo cảm tính của họ dẫn đến mình bị oan.

santavn

Xe tải
Em không ủng hộ t/h u rượu lái xe này, rất nguy hiểm, tuy nhiên luật là luật, CA phải chứng minh rằng người ta u rượu lái xe mới phạt được.
Một số cụ đưa lý do rất cảm tính: như ngồi trên ghế lái, xe tự đi ra đấy à...vv, như vậy không thỏa đáng, vì như vậy không phải luật, nó là biện bạch kiểu trẻ con.
Rất đơn giản, e đỗ xe ở lề đường, xong nhậu e đi về xe ngủ phát, như vậy không ai có thể bắt e thổi cả, vô lý.

Jamebonds

Xe container
Tình huống là đỗ xe giữa đường, bên trong có người ngủ.

Thì xin hỏi csgt khi thực hiện các công việc xử lý xe dừng đỗ trái quy định là kiểm tra giấy tờ xe của người lái; nhưng ở đây không xác định được người lái thì có quyền đo, kiểm tra nồng độ cồn của người ngủ trong xe không ạ ?

Cũng tương tự như vậy; nhưng dể hơn là khi xe đỗ trái quy định; gọi được một người nào đó mang giấy tờ xe ra thì csgt có được kiểm tra bằng lái, nồng độ cồn của cái ông mang giấy tờ ra trình không ?
Quan điểm của e khi đó cái xe chỉ đóng vai trò nơi trú cho ô lái ngủ thôi, ko thể phạt được

Thanmen

Xe buýt
Chả phải gọi taxi làm gì. Bảo xxx là anh đi mà đánh vào. Tôi u rượu rồi, mà thằng lx của tôi nó lại chạy đâu mất :D vấn đề là lúc đó có khi ko đủ tỉnh táo nên bị xxx lừa :D
Ơ, csgt lại lạm dụng ép người say xỉn , không trong trạng thái tỉnh táo điều khiển phương tiện.ăn đơn chứ đùa

202

Xe container
Thế kg lái sao xe di chuyển. Một mình ông ngồi trong xe xe chạy ra giữa đường rồi dừng ở đo ông ngủ. Vậy xe tự chạy ra rồi tự dừng à. Camera thiếu à.
2 việc đó là khác nhau cụ nhé. Chứng minh người đó lái thì kiểm tra nồng độ cụ nhé.

Jamebonds

Xe container
Vụ này mà phạt được thì lần sau mà say thì các cụ nhớ đừng ngồi ghế lái mà ngủ nhé

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
2 việc đó là khác nhau cụ nhé. Chứng minh người đó lái thì kiểm tra nồng độ cụ nhé.
Sao lại phải chứng minh nữa à, vậy thì trích camera thôi, dễ òm. Nhờn luật nó quen thói rồi.

202

Xe container

VoCan

Xe điện
Đây là ở Việt Nam, úc hay đức chẳng liên quan gì. Khi nào VN có điều luật tương tự thì hãy ý kiến. Thêm nữa hoàn toàn có khả năng ông này đỗ xe rồi đi nhậu gần đấy, đến lúc say thì về xe ngủ.
Trong bài báo là " giữa ngã tư" . Cụ có đỗ xe giữa ngã tư không

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này mà phạt được thì lần sau mà say thì các cụ nhớ đừng ngồi ghế lái mà ngủ nhé
Hai thằng, một thằng ngồi lái kg có bằng, một thằng phụ có bằng, xxx tuýt cái, nhanh trí đổi tài, thế mà kg qua mắt đc xxx đấy, khôn thế nó đi trích xuất camera mà lại lòi ra, chắc là lòi thôi, thì nó phạt cho ngập mồm, hơn là thành thật với nhau với mỗi cái lỗi hữu nghị.

Nguyenttk

Xe hơi
Việc này bên CA giao thông cũng có lý: xe đang ở trên đường dù có dừng, đỗ, đang chạy đó cũng là đang tham gia giao thông. Còn bảo ông ấy lái xe đang có nồng độ cồn thì phải có camera giao thông soi được một mình ông ấy trên xe. Nếu không có bằng chứng xác nhận thì ông ta không bị phạt tội uống riệu bia (Vì có thể ai đó lái hộ xe cho về điểm đó rồi dừng đỗ và ra khỏi xe, để ông ý ở lại xe). Tôi nghĩ CA nếu muốn làm sẽ được.

chudung1112

Xe máy
Thế kg lái sao xe di chuyển. Một mình ông ngồi trong xe xe chạy ra giữa đường rồi dừng ở đo ông ngủ. Vậy xe tự chạy ra rồi tự dừng à. Camera thiếu à.
Ông đấy nói lúc đi xe đến đấy chưa uống . Đến đấy dừng giữa đường rồi mới lôi rượu ra uống rồi ngủ thì cụ tính sao

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Case này cho thấy Pikachu có khả năng làm nhục bồ đội, nhưng em chả thấy bồ đội có cách nào hấp diêm lại được Pikachu nhỉ. Thế sao cứ nói bồ đội mạnh hơn xxx :D
Ông LX mặc đồ dân sự, bị xử phạt thì be ầm lên là bộ đội vậy thì mời KSQS đến, lính anh thì anh xử.

thanhhuan1509

Xe tải
Em nói thật là các cụ lý luận như ....ấy.

Đang đỗ xe bên đường , mồm nồng nặc mùi rượu mà đòi cãi lý là tôi đến đây mới uống thì xxx nó vả cho vỡ mồm ấy mà ngồi đấy nói lý. Kể cả các cụ có đúng thật như vậy. Hàng ngày có hàng ngàn tình huống như vậy trên đường , ai cũng ngoạc mồm ra cãi lại như các cụ thì luật pháp nó ở đâu?

Xe đang dừng, đỗ tren đường là xe đang tham gia giao thông, nên bất kể mọi tình huống xảy ra, nếu ông nào ngồi ghế lái mà nồng nặc mùi rượu thì xxx nó có quyền kiểm tra và phạt như thường. Đừng cãi cùn như thế nghe nó buồn cười lắm.
Cụ cũng cùn y như ông trên có gì hay.
Bây giờ ông ấy nói xe ổng đang bị hư, đỗ lại đó, trong thời gian chờ mang bia ra uống, vậy ổng lỗi gì?
Mời cụ dẫn luật chứ đừng nói lý?

thanhhuan1509

Xe tải
à, cãi cùn thì thoải mái thôi, cụ cứ mạnh dạn tự tin mà cãi, bàn phím mà, ai oánh thuế đâu? Còn nói thực với các cụ, xưa các cụ chúng nó có câu "khôn quan, ra cửa quan mới biết" uh thì hồi đó dân đen yếu thế, sợ phụ mẫu quan lại rồi, éo chấp, chứ giờ tuy ko sợ quan nữa, nhưng nói thực, ra đó các cụ cũng ko có cửa cãi cùn đâu. Mịe, cãi lí hẳn hoi có khi còn vỡ alo, chứ đừng nói đến cãi cùn
xưa em ngồi ở 16 Hồ Giám để lấy khai 1 vụ, án kinh tế thôi, chả liên quan, thấy bên cạnh anh em sự nó hỏi án cờ bạc vui lắm, kiểu thế nài:
mày ở đó làm gì? dạ em xem ạ, bốp chát cự, xem cái đcm mài. Dạ em có chơi. bốp, mài chơi bao nhiêu? em chơi có 5k.... bốp chát hự, dạ em chơi 50k .... kiểu thế, cứ thế cho đến khi ưng bản cung = ))
Bởi VN cứ dùng luật kiểu này thì mấy thớt này mới tồn tại, kiểu như lùi xe trên cao tốc, rồi đi so với luật tụi giãy chết, vân vân và mây mây

gocart

Xe cút kít
Ở đây anh em mình thống nhất là uống rượu là không lái xe, và lái xe khi uống rượu nên xử thật nặng, không ai bênh cả.

Luật pháp phải được tôn trọng từ cả 2 bên. Tránh suy diễn cảm tính, áp đặt hay diễn giải luật theo ý mình. Nếu luật chưa bao hàm hết thì phải kiến nghị sửa đổi, bổ sung. Vì luật không thể bao quát hết mọi trường hợp, hành vi. Mà nó cần liên tục thay đổi, cập nhật để hoàn thiện. Trong khi nó chưa theo kịp thì chúng ta nên tôn trọng những gì pháp luật đã quy định.

Luật phương Tây khác luật Việt Nam. Không thể lấy luật phương Tây để áp cho Việt Nam và ngược lại.

Luật rượu bia đều có cụm từ "người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông". Ở đây mấu chốt tranh cãi là Đỗ xe (các cụ lưu ý là ĐỖ chứ không phải DỪNG nhé) có được coi là đang tham gia giao thông không? Theo kiến thức của em thì là không, và em cũng google mỏi mắt cũng không thấy chỗ nào coi ĐỖ xe là tham gia giao thông cả. Đơn giản nữa là em đỗ xe, tắt máy, cởi seatbelt ngả ghế chợp mắt thì các bạn ấy cũng bắt em lỗi không cài dây à.
Đỗ xe trên đường vẫn là tham gia giao thông cụ nhé.

santavn

Xe tải
Em nói thật là các cụ lý luận như ....ấy.

Đang đỗ xe bên đường , mồm nồng nặc mùi rượu mà đòi cãi lý là tôi đến đây mới uống thì xxx nó vả cho vỡ mồm ấy mà ngồi đấy nói lý. Kể cả các cụ có đúng thật như vậy. Hàng ngày có hàng ngàn tình huống như vậy trên đường , ai cũng ngoạc mồm ra cãi lại như các cụ thì luật pháp nó ở đâu?

Xe đang dừng, đỗ tren đường là xe đang tham gia giao thông, nên bất kể mọi tình huống xảy ra, nếu ông nào ngồi ghế lái mà nồng nặc mùi rượu thì xxx nó có quyền kiểm tra và phạt như thường. Đừng cãi cùn như thế nghe nó buồn cười lắm.
Cụ này tranh luận hài vc, đúng là con gà đẻ ra con vịt, ông mới dg là cùn đấy.

DAMEFA

Xe buýt
Báo đăng là phức tạp rồi!