[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

mondeo1186

Xe tăng
Em mê bóng đá từ bé đến giờ vẫn mê. 43 củ tuần vẫn làm 2 trận. Mê lắm, mưa to chứ mưa bé bé là vẫn chiến

Ryan848

Xe container
Em mê bóng đá từ bé đến giờ vẫn mê. 43 củ tuần vẫn làm 2 trận. Mê lắm, mưa to chứ mưa bé bé là vẫn chiến
Cụ đam mê + cơ địa tốt đấy, chứ em 3x là nghỉ rồi. Em cũng khá chăm thể thao, rất thích đá bóng cơ mà dãn dây chằng + khớp khô (kêu lục khục) nên phải nghỉ :(

mabu44

Xe điện
Cụ chủ chắc ngày xưa ít đá bóng, chứ đá hậu vệ cánh là mệt nhất đấy.trên sân 7 thì đá thòng là nhàn nhất, chỉ cần chú ý theo sát tiền đạo cắm và đoán hướng chuyền, chứ ko cần dốc sức. Mệt quá thì cứ bằm lên cho tranh nhau, khi nào khỏe lại ban chuyền với tiền vệ. Đá bóng bổ trợ cho chạy bộ rất tốt, cụ tập đc 2 môn thì ngon rồi. Cũng ko nên sợ tranh chấp vì m đá hiền thì cũng mấy khi có trâu bò húc vào đâu mà lo. Chọn đội vừa sức đá cho thoải mái chứ thi đấu đâu mà lo căng thẳng, va chạm.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Đá bóng cụ cứ dùng giày hãng mà chơi, như Nike, Das hoặc Mizuno ấy.

vuchung1

Xe buýt
Em giờ vẫn chạy bộ (tuần ~4 buổi, mỗi buổi ~6km, chạy pace rùa nhanh hơn đi bộ tí), sắp tới đang định tham gia một đội bóng U40 đá kiểu dưỡng sinh tuần 1 buổi.
Môn chạy bộ và đá bóng kiểu vận động khác nhau, không biết chơi cả 2 món thế có vấn đề gì không các cụ? Đá bóng thì em bỏ cả chục năm rồi, năm có 1 vài trận vào sân được 5-10' khi giao lưu (họp khóa).
Cụ có đội nào U40 cho e tham gia với, e mổ dây chằng mấy năm rồi giờ muốn đá trở lại kiểu thái cực quyền cho đỡ trì trệ

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đá bóng xong toàn bia nên có ông nào giảm cân đâu.

AcMilan90

Xe tăng
Cụ có đội nào U40 cho e tham gia với, e mổ dây chằng mấy năm rồi giờ muốn đá trở lại kiểu thái cực quyền cho đỡ trì trệ
Em có đội U50 đá với U40 vào chủ nhật mỗi tuần.

Forza Azzurri

Xe điện
Hậu vệ cánh thì có bóng là chuyền đi chứ sức đâu mà dốc lên dốc xuống cụ :D
Em đá thấy hậu vệ cánh chỉ cần chọn vị trí tốt tí thì cũng không mất nhiều sức, trừ khi bị phản công dốc bóng nhanh thì khó cản (phải có ông thòng bọc lọt tốt) chứ đá kiểu phát triển bóng bình thường thì tròn vai được (nhất là đội dưỡng sinh với nhau).

Đá bóng đến danh thủ thế giới xịn 1 trận căng cũng chỉ di chuyển tầm 11-12km. Di chuyển chứ không phải là chạy nhé.

Nên dân bóng chuyển sang chạy bền nếu không luyện tập vẫn hụt hơi, tất nhiên có nền tảng thể lực và quen vận động kiểu chạy thì có thể tập sẽ nhanh hơn. Ví dụ Robben vừa chuyển sang chạy bộ và đã ăn con 42km đầu tiên ngon choét. 3g 14 phút. Nhưng vẫn nói chạy hết 42 km đó 1 ác mộng!

Còn dân chạy bền vào sân bóng thì leo biên 2 phát chắc cũng thở cả ra đuýt. Đâu phải chỉ có dốc bóng đâu, còn húc nhau với thằng biên bên kia, đang chạy thì phanh, rồi lại cắm đầu chạy, chưa kịp lấy hơi đã hộc mứt chạy về...
Khẳng định luôn là đá cánh mất nhiều sức đấy các cụ. Đội em có mấy thằng cu cuối 9x, cũng thuộc dạng khỏe, bền nhưng quần nhau một lúc là cũng lên công về thở ngay. Còn cỡ già như em với một số cụ trên này thì không bám biên được đâu, hoặc không đá được lâu ở vị trí đó.

Hai_Nguyen_Duy

Xe đạp
Cụ chủ chắc ngày xưa ít đá bóng, chứ đá hậu vệ cánh là mệt nhất đấy.trên sân 7 thì đá thòng là nhàn nhất, chỉ cần chú ý theo sát tiền đạo cắm và đoán hướng chuyền, chứ ko cần dốc sức. Mệt quá thì cứ bằm lên cho tranh nhau, khi nào khỏe lại ban chuyền với tiền vệ. Đá bóng bổ trợ cho chạy bộ rất tốt, cụ tập đc 2 môn thì ngon rồi. Cũng ko nên sợ tranh chấp vì m đá hiền thì cũng mấy khi có trâu bò húc vào đâu mà lo. Chọn đội vừa sức đá cho thoải mái chứ thi đấu đâu mà lo căng thẳng, va chạm.
Nhưng thòng mà ko ngon là dễ thua bàn, dễ bị đồng đội nó chửi cụ ah

Supercub_90

Xe điện
Khâu chọn đội vừa sức, đúng trang lứa đá đúng là khác bọt thật :D. Mấy trận trước có vài cậu 9x trâu bò, đá 15-20 phút em đã hoa hết cả mắt rồi, toàn phải đuổi theo xong lại hay mất bóng (không kịp khống chế, chuyền đã bị lao vào rồi) - khá tụt cảm hứng :D . Qua mấy cậu ấy không đá thấy đỡ hẳn, chơi 40-50 phút khá ok.

shiluo

Xe container
Em trận thứ 2 thiếu người nên phải đá cả trận, 90% thời gian là đi bộ. Đá cánh mà toàn ở sân nhà chờ nó xuống thì kèm thôi chứ không lên quá nửa sân ^^
Đội em đá tháng này nghỉ, đang định theo lớp bóng đá cho người lớn sẽ đông hơn cho dễ đá, vì đội em đang theo đây ít người quá không có người thay chạy không nổi #:-s

mabu44

Xe điện
Nhưng thòng mà ko ngon là dễ thua bàn, dễ bị đồng đội nó chửi cụ ah
HIhi, đá không ngon thì cánh hay thòng đều dễ thua bàn cụ à, tiền đạo nó rê qua cánh rồi thì 2m là sút đc ở sân 7, thủ môn chịu chết. Đội em cứ đá ko ngon thì cho tiền đạo chạy loanh quanh cho ra mồ hôi, anh em tử thủ đợi phản công thôi :)) :))

thientudolong

Xe container
đá kiểu dưỡng sinh thì quan trọng nhất là tìm đối, đồng đội vừa sức, ko phải cố đuổi cố chạy ham bóng dễ chấn thương nhưng cũng ko yếu quá gây mất hứng khi đi đá
như e là chơi đc tất cả các vị trí trên sân, đá cánh mệt thì lui vào giữa, hoặc xuống bắt gôn :D
còn cụ nào bảo thòng nhàn là đúng nhưng dễ bị chửi, tiền đạo đá ngu thì chưa chắc bị chửi nhưng thòng đỡ trượt 1 quả thôi là ăn chửi vỡ mồm, nhìn harry mcguire là rõ :D

vinsmoker

Xe máy
Mới đá full trận sân 7 tối hôm qua. Giờ 2 bắp đùi vẫn còn tê tê

Father Bon

Xe hơi
Em nghỉ 2 năm nay , từ khi cái đầu gối xoay trái chiều rắc rắc 2 cái, tuy ko đứt dây chằng nhưng cảm giác vẫn đau. Đá bóng nó nghiện thật, ko đc đá thi thoảng nhớ đến phát thèm, nhưng nghĩ đến ko may quá đà ( đối kháng thì yếu tố khách quan là vẫn có ) thì khổ mình và vợ con nên e vẫn nhịn. E 15 năm nay chỉ đá thòng, lúc trẻ thì cắt bóng, dâng cao, đua cùng tiền đạo, sút từ tuyến 2...cảm giác rất phê. Khi hơn 35 thì chuyển sang bắt bài và đọc tình huống, chứ gặp đội cuối 9x nó tua thì ko theo đc. Nói đến đá bóng là e lại thèm, chắc cũng kiếm đội dưỡng sinh xin đá cùng. Mà e thấy đá bóng đều form người gọn hơn tập các môn khác.