[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ 72 kém cháu 1 tuổi. Cháu tập lúc đầu cách đây 1 năm bị y như cụ. Sau 1 năm cháu chạy 1 tiếng được 8km. Pace 7'30". Cố lên cụ nhé. Cụ cháu mình phải cố tập không sắp phải đối phó hội chứng tiền mãn teen

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Để đốt được 1000cal kinh nghiệm của cháu cụ phải chạy liên tiếp 13km không nghỉ

miit90

Xe buýt
Chào các cụ Runner, em cũng vừa tham gia chạy bộ, lý do là thấy bụng ngày càng phưỡn ra. Hàng ngày em chỉ chạy sáng tầm 5km, riêng thứ 7 khoảng 8-10km, chủ nhật nghỉ. Thấy chạy như vậy cũng không phải là căng quá. Sau 1 tháng thì thấy bụng cũng có vẻ săn lại, mọi người xung quanh bảo em thay đổi thấy rõ luôn nhưng em cân lại thấy chỉ giảm được có 0,8kg (hơi thất vọng tý vì thực ra chạy tiêu hao được tý calorie thì ăn lại thấy ngon miệng hơn, ăn khỏe hơn :) ). Xin ý kiến các cụ là cường độ luyện tập như vậy có ổn không, để duy trì chạy lâu dài thì có nên chạy hàng ngày không hay là chạy cách nhật. À em năm nay cũng U4x rồi ạ.

kienvinh

Xe lăn
Tiger Woods khổ vì chạy bộ
Thói quen chạy bộ để rèn thể lực thời trẻ khiến "Siêu Hổ" hỏng đầu gối.
Trong phần hỏi đáp trên GolfTV mới đây, một fan hỏi: "Nếu có thể quay ngược thời gian và khuyên mình thời trẻ, anh sẽ nói điều gì?".
"Vâng, đừng chạy bộ quá nhiều. Tổng quãng đường trên 48 km mỗi tuần trong 5-6 năm đầu ở PGA Tour đã làm hỏng đầu gối và cả cơ thể tôi", Woods đáp.

Cụ tham khảo.
Không phải là cố bắt bẻ bác, nhưng cần lý lẽ thuyết phục hơn cho phát biểu "Chạy nhiều hỏng đầu gối".

Đầu tiên, nói hỏng, là hỏng cái gì? Đầu gối có sụn khớp và sụn chêm, vậy chỉ chạy bộ đều và dài thì ảnh hưởng đến sụn nào, hay là dây chằng?

Và có những người trẻ (35-40) đã bị đau khớp gối khi chạy; có những người nhiều tuổi hơn (50) thì chạy hàng ngày bình thường. Vậy nguyên nhân nào, do cấu tạo cơ thể hay cách chạy dẫn đến tổn thương hoặc không tổn thương do chạy?

namcutthoi

Xe buýt
Chuẩn cụ. Em chạy bộ gần 10 năm nay, ngoại trừ hồi đầu mới chạy do chưa kinh nghiệm nên bị chấn thương. Nhưng giờ chạy tốc độ vừa phải, tư thế chạy đúng, giầy chạy chọn đúng với kiểu chân, kết hợp chế độ ăn phù hợp, chạy cách nhật mỗi buổi 10km liên tục không hề mệt cũng không đau khớp.
Mà em thấy có bác 70 tuổi vẫn chạy được 5-6 km đều đặn.
Đúng là U70 thì ít người Việt Nam còn duy trì được khả năng thể thao vì nhiều thứ bệnh đi kèm.
Em vẫn thường tập cùng bác Hùng Đỗ và bác Thanh Nguyễn, đôi nam nữ marathoner cao tuổi thường xuyên chạy FM. Các bác ấy nhẹ nhàng mỗi ngày cũng tầm hơn 10km, tháng trước vui vui cũng làm cú 60km.
Nên quan niệm chạy nhiều hỏng gối e là chưa chính xác. Quan trọng là tập và chạy như thế nào cho khoa học thôi

jazzzzz

Xe lăn
Cái gì quá chẳng có hại. Nhưng tổng thể thì tập tành hơn rõ ko tập. Những trường hợp tập quá sức chỉ là thiểu số, khéo còn ít hơn tỉ lệ các cụ già trượt chân buồng tắm ngã. Còn bản thân ko muốn tập, ngại tập, nhìn vào các trường hợp cá biệt để tự hài lòng với quyết định ko tập của mình thì là quan điểm cá nhân thôi.

Tuy nhiên thế nào là tập vừa sức. Chỉ lắng nghe cơ thể chung chung thôi chưa đủ mà cần phải trang bị kiến thức, tìm hiểu, tham khảo ý kiến bác sĩ thể thao nếu bản thân bắt đầu có dấu hiệu của bệnh huyết áp, tim mạch, xương khớp,... Cá nhân em thấy chạy về mà sau 2-3 tiếng là hết cảm giác mệt. Sáng hôm sau đi làm có cảm giác tươi mới, ko còn dư âm buổi chạy hôm qua. Chạy tập thì giữ tim ở mức zone 2-3 thôi. Không bao giờ post kết quả chạy lên facebook để tạo áp lực hoặc sự hưng phấn ko tốt cho việc tập luyện vì sức khoẻ bản thân. Chạy giải thì xác định chỉ là hoạt động tập thể giao lưu cho vui, đằng nào cũng ko lại được với elite rồi.
Chuẩn cụ,
Em (45t) ngày TB 9km chạy MAF, tuần nghỉ 1 ngày.
Chạy vì sức khoẻ chứ không bon chen, kệ thiên hạ mình cứ tà tà dưỡng sinh, thể thao kết hợp với dinh dưỡng hợp lý sẽ có cơ thể khoẻ mạnh.
10 năm trước Acid Uric 550, men gan cao và nhiễm mỡ, chân đau vì phải gánh trọng lượng cơ thể quá khổ.
Bây giờ ngon: các chỉ số đều nằm trong ngưỡng An Toàn, chỉ có gan vẫn hơi sáng chút, nhưng tổng thể OK.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kinh nghiệm của cháu các cụ chạy cho mình đừng cố để cúng facebook. Nếu pace vừa và giày tốt thì không đau khớp nhé. Cháu hồi đầu cố pace 6 giống bạn cháu bị đau khớp ngay các cụ ạ

• Vodka
Reactions: rfs

jazzzzz

Xe lăn
Kinh nghiệm của cháu các cụ chạy cho mình đừng cố để cúng facebook. Nếu pace vừa và giày tốt thì không đau khớp nhé. Cháu hồi đầu cố pace 6 giống bạn cháu bị đau khớp ngay các cụ ạ
Nếu vì mục tiêu sức khoẻ đừng quan tâm pace mấy, quan tâm nhịp tim thôi, tuần dành 1 buổi chạy stride để chân cẳng và tim quen với nhịp độ cao.

TRINHNX72

Xe tải
Thời tiết mùa này ở HN e thấy chạy bộ khá ổn, nhất là sáng sớm, e nghe các cụ ''tích phân' về lợi ích của chạy bộ nên quyết tâm mua đôi giày để chuyển từ đi bộ sang chạy buổi sáng đây :-bd :-bd

pooka

Xe container
Bổ sung cho các cụ muốn chọn giày chạy bộ, bài viết này tương đối đủ

Trong các mục đó thì em thấy quan trọng nhất là hình dáng giầy phải phù hợp bàn chân, và kiểu đế giầy phù hợp bàn chân đáp trong, đáp trung bình hay đáp ngoài. Chọn giầy không chuẩn, chạy 5km trở lên sẽ biết nhau ngay.

• Vodka

OmegaO9

Xe container
Không phải là cố bắt bẻ bác, nhưng cần lý lẽ thuyết phục hơn cho phát biểu "Chạy nhiều hỏng đầu gối".

Đầu tiên, nói hỏng, là hỏng cái gì? Đầu gối có sụn khớp và sụn chêm, vậy chỉ chạy bộ đều và dài thì ảnh hưởng đến sụn nào, hay là dây chằng?

Và có những người trẻ (35-40) đã bị đau khớp gối khi chạy; có những người nhiều tuổi hơn (50) thì chạy hàng ngày bình thường. Vậy nguyên nhân nào, do cấu tạo cơ thể hay cách chạy dẫn đến tổn thương hoặc không tổn thương do chạy?
Về góc độ khoa học thì càng chạy đều đặn hoặc là tập luyện liên quan đến chân, thì bao họat dịch gối càng được bôi trơn, tiết dịch cũng như tăng tế bào nhiều hơn cụ ạ
Tất nhiên là nếu có bệnh lý sẵn thì phải điều chỉnh theo hướng tư vấn của người có chuyên môn.

pooka

Xe container
Chào các cụ Runner, em cũng vừa tham gia chạy bộ, lý do là thấy bụng ngày càng phưỡn ra. Hàng ngày em chỉ chạy sáng tầm 5km, riêng thứ 7 khoảng 8-10km, chủ nhật nghỉ. Thấy chạy như vậy cũng không phải là căng quá. Sau 1 tháng thì thấy bụng cũng có vẻ săn lại, mọi người xung quanh bảo em thay đổi thấy rõ luôn nhưng em cân lại thấy chỉ giảm được có 0,8kg (hơi thất vọng tý vì thực ra chạy tiêu hao được tý calorie thì ăn lại thấy ngon miệng hơn, ăn khỏe hơn :) ). Xin ý kiến các cụ là cường độ luyện tập như vậy có ổn không, để duy trì chạy lâu dài thì có nên chạy hàng ngày không hay là chạy cách nhật. À em năm nay cũng U4x rồi ạ.
Ý kiến cá nhân: Để giảm cân thì nên chạy buổi chiều, và buổi tối thì ăn ít cơm hoặc không ăn cơm chỉ ăn thức ăn. Dần dần sẽ quen.
Còn mức độ chạy thì tối thiểu 10km mỗi buổi chạy mới có tác dụng tiêu mỡ bụng, và cách 1-2 ngày mới chạy một buổi để cơ thể có thời gian hồi phục tránh đau xương khớp.

lenhhoxung1980

Xe điện
Chạy bộ vừa tốt vừa rẻ. Chỉ cần đôi giày ngon ngon tí, bảo vệ bàn chân là tập được rồi. Tuy nhiên người có tiền sử xương khớp nên có tư vấn của bác sĩ.
Em thì bỏ môn này lâu rồi do đĩa đệm, giờ tập body weight trên sân thượng thôi.

lenhhoxung1980

Xe điện
Ý kiến cá nhân: Để giảm cân thì nên chạy buổi chiều, và buổi tối thì ăn ít cơm hoặc không ăn cơm chỉ ăn thức ăn. Dần dần sẽ quen.
Còn mức độ chạy thì tối thiểu 10km mỗi buổi chạy mới có tác dụng tiêu mỡ bụng, và cách 1-2 ngày mới chạy một buổi để cơ thể có thời gian hồi phục tránh đau xương khớp.
Về giảm mỡ, giảm bụng, chạy bộ không phải là môn tối ưu. Giống như suy nghĩ của nhiều người là cứ gập bụng nhiều sẽ nhỏ bụng, rất sai lầm.

OmegaO9

Xe container
Cụ cứ duy trì mỗi buổi tập trong khoảng 45-60' là có hiệu quả bài tập rồi đó ạ. Tuy nhiên, để mà muốn cơ thể giảm cân theo ý muốn thì phải: tập thêm cardio và quan trọng là chế độ ăn phải để ý. Đừng lầm tưởng rằng chạy rồi sẽ ăn thoải mái và chạy rồi ăn lung tung và không bị gout nhé, sai lầm đấy ạ 😀
Lý do để cardio là vì cụ mới tập nên chưa thể chơi ở ngưỡng cường độ cao để có thể "tiêu" calo cao hơn đầu vào, thế nên cần xen kẽ cái đó, hoặc đạp xe, bơi.
Và chắc chắn khi thường xuyên tập luyện như thế thì lúc nào cơ thể cụ cũng đòi hỏi năng lượng và ăn uống ngon hơn, do đó lại càng phải để ý đừng nạp vào nhiều quá.
Cụ vẫn U40 thì còn trẻ mà, lo gì ạ :)

kienvinh

Xe lăn
Về góc độ khoa học thì càng chạy đều đặn hoặc là tập luyện liên quan đến chân, thì bao họat dịch gối càng được bôi trơn, tiết dịch cũng như tăng tế bào nhiều hơn cụ ạ
Tất nhiên là nếu có bệnh lý sẵn thì phải điều chỉnh theo hướng tư vấn của người có chuyên môn.
Đấy là bao hoạt dịch thôi bác. Khi nguyên nhân đau đầu gối không phải là do thiếu dịch bôi trơn thì sự phản ứng thái quá của cơ quan này còn dẫn đến tràn dịch khớp gối, viêm bao hoạt dịch...

Cách đây 3 năm, tôi đi chạy một buổi về thì đầu gối sưng to như đầu gối voi. Đi khám họ bảo như trên.

• Vodka

jazzzzz

Xe lăn
Bổ sung cho các cụ muốn chọn giày chạy bộ, bài viết này tương đối đủ

Trong các mục đó thì em thấy quan trọng nhất là hình dáng giầy phải phù hợp bàn chân, và kiểu đế giầy phù hợp bàn chân đáp trong, đáp trung bình hay đáp ngoài. Chọn giầy không chuẩn, chạy 5km trở lên sẽ biết nhau ngay.
Em thì ít khi dùng giầy, chỉ buổi nào chạy stride mới dùng, còn chạy hàng ngày đùng dép, trước chạy trong sân thể thảo thì toàn chân đất.