[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đợi like thì em lượn ngay ạ, ảo quá cụ ạ :)
Chúc cụ ngày mới vui vẻ !
Cụ chê ảo thì lên đây chém làm gì.

Về phây pót đôi giày mới kèm theo cái ảnh chụp bên ĐÍCH cho oai.

Có khi cưỡi xe ôm rồi cách đích 500m xuống chạy bộ cũng được mà. Bát nháo bỏ mẹ. BTC cứ thu đủ tiền là được :))

meotamthe

Xe cút kít
Cụ chê ảo thì lên đây chém làm gì.

Về phây pót đôi giày mới kèm theo cái ảnh chụp bên ĐÍCH cho oai.

Có khi cưỡi xe ôm rồi cách đích 500m xuống chạy bộ cũng được mà. Bát nháo bỏ mẹ. BTC cứ thu đủ tiền là được :))
Kaka, em không chơi phây kiểu cúng phây như thế cụ ạ, mà em cũng từng nói em không chạy vì bị dây chằng rồi, cụ thích cứ tưởng tượng, em dừng nhá ;))

OmegaO9

Xe container
Mấy cái đường Ultra Trail em cũng từng trải nghiệm rồi cụ. Từ mấy cung sát HN như Sóc sơn, Tam đảo 2 hay Mộc châu, Pù luông, Cát bà, Tây Yên tử... bọn em trekking mãi rồi. Từ cách đây 10-15 năm cơ.

Tham gia cả nghìn người. Số thật sự dốc sức đua và về đích đâu có nhiều đúng không cụ? Chẳng phong trào là gì?
Số chạy không dốc sức họ lại thảnh thơi cụ ạ. Mỗi lần chơi trail là một trải nghiệm và em nghĩ cái hay là họ dám vượt qua chính mình rồi. Cái đó thì các cụ tranh top lại chỉ hùng hục đua nhau chứ lại ít có ảnh ọt đẹp.
Nhưng góc độ khi tham gia giải thì kể cả chuyên hay phong trào, đều có quy định về thể lực (ví dụ: Chơi 42km Mộc Châu thì phải hoàn thành cái FM rồi thì mới đủ điều kiện của BTC), hơn nữa đây là môn thể thao mạo hiểm, ai chơi cũng phải ký vào đơn Miễn trừ trách nhiệm vì xác suất rủi ro của nó có thể xảy ra và chúng ta phải chấp nhận nó nếu đã quyết chơi.

bai

Xe điện
Phương pháp của cụ mới là hiệu quả trong việc đốt mỡ, tăng sức bền. Thực ra muốn chạy nhanh thì phải chạy chậm, nghe có vẻ vô lý nhưng nó gần như là kim chỉ nam duy nhất cho anh em muốn tiến bộ và tăng tốc😎
Đúng bác ah. Theo cá nhân e, để có FM sub3:30 với dân nghiệp dư thì 80-90% mileage có pace 5:30-6:30, phần còn lại dành cho tempo, interval, negative.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Đúng bác ah. Theo cá nhân e, để có FM sub3:30 với dân nghiệp dư thì 80-90% mileage có pace 5:30-6:30, phần còn lại dành cho tempo, interval, negative.
Cụ bai có đi chạy giải Vnexpress Nha Trang tháng 9 không cụ?

• Vodka
Reactions: bai

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em ko cụ ơi.
Hồi trẻ e công tác tung tẩy ko sót tỉnh nào, giờ chỉ chạy loanh quanh HN và các tỉnh trong bán kính 100km tính từ bờ Hồ thôi.
Tưởng cụ chạy để hôm đó diện kiến cụ giao lưu :)

El Jefe 2

Xe điện
Phương pháp của cụ mới là hiệu quả trong việc đốt mỡ, tăng sức bền. Thực ra muốn chạy nhanh thì phải chạy chậm, nghe có vẻ vô lý nhưng nó gần như là kim chỉ nam duy nhất cho anh em muốn tiến bộ và tăng tốc😎
Cụ giải thích thêm chỗ bôi đậm này được ko cụ?

bai

Xe điện
Cụ giải thích thêm chỗ bôi đậm này được ko cụ?
Cụ ý giải thích ngay trước chỗ bôi đậm rồi đó: Tăng sức bền, tăng sức chịu đựng của các nhóm cơ, dây chằng, khớp và nhất là tăng ý trí quyết tâm nữa.
Khi cơ thể cụ đã đạt được sức chịu đựng nhất định thì việc đẩy nó lên giới hạn (chạy nhanh trong giải) là điều ko quá khó.
Tất nhiên "chạy chậm" ở đây tùy từng đối tượng, như em thì chậm là pace 6:30 chẳng hạn, nhưng đối với VĐV chuyên nghiệp thì chậm của họ là pace 4:30-4:00 vì khi vào giải họ toàn đóng pace <3:xx thì mới có cơ hội đứng bục.

El Jefe 2

Xe điện
Cụ ý giải thích ngay trước chỗ bôi đậm rồi đó: Tăng sức bền, tăng sức chịu đựng của các nhóm cơ, dây chằng, khớp và nhất là tăng ý trí quyết tâm nữa.
Khi cơ thể cụ đã đạt được sức chịu đựng nhất định thì việc đẩy nó lên giới hạn (chạy nhanh trong giải) là điều ko quá khó.
Tất nhiên "chạy chậm" ở đây tùy từng đối tượng, như em thì chậm là pace 6:30 chẳng hạn, nhưng đối với VĐV chuyên nghiệp thì chậm của họ là pace 4:30-4:00 vì khi vào giải họ toàn đóng pace <3:xx thì mới có cơ hội đứng bục.
vây là tập ở pace thấp hơn pace có thể chạy được, đúng ko cụ?

bai

Xe điện
Vâng cụ, khoảng loanh quanh 80% khối lượng là pace chậm.
Lúc nào cụ cũng đóng nhanh thì dễ chấn thương và nhanh nản chí, nhưng lại đc sống ảo :D

OmegaO9

Xe container
Cụ bai nhận xét chuẩn ạ. Nôm na là pace chậm ở ngưỡng 50-75% tốc độ tập interval tối đa của cụ, hoặc đơn giản hơn là cụ chạy ở tốc độ thoải mái mà có thể trò chuyện đơn giản, nhịp thở nhẹ nhàng, thường là đo ngưỡng tim zone 2.
Ở một góc độ khác, chạy chậm chính là cách dạy cho cơ thể chúng ta cách chuyển hoá ATP tốt hơn, biết dùng đến năng lượng từ mỡ- phần dự trữ lớn gấp 50 lần số glycogen mà cơ thể dự trữ và có thể cạn kiệt sau khoảng 90-120' chạy. Nhưng cơ thể thường sẽ ưu tiên lượng glycogen có sẵn và đốt từ các bó cơ, khi phải đốt đến mỡ thì cần nhiều thời gian để "dạy" cho cơ thể cách làm điều đó, mà ở đây là chạy tốc độ chậm, nhưng dài ra.
Cá nhân em đến với chạy bộ cũng ngắn, có 1.5 năm. Ban đầu em rất thích các bài tốc độ, đau chân suốt, cũng có tiến bộ nhưng không nhiều. Giờ tập bài bản em mới thấy các bài easy nó có tác dụng thực sự luôn.

Hự.

Xe điện
Cụ bai có đi chạy giải Vnexpress Nha Trang tháng 9 không cụ?
cụ có đi VMM tháng 8 và Mù Cang Chải tháng 9 ko? em mua bib 2 cái này rồi mà chẳng biết dịch dã thế này BTC có hoãn ko?

Em thấy cụ gì có vẻ ác cảm với dân chạy bộ phết. Tất nhiên yêu ghét 1 hiện tượng xh là quyền mỗi cá nhân thôi. Cũng như em ghét sự vô ý thức nơi công cộng của 1 số người. Nhưng em rạch ròi giữa ghét 1 việc xấu cụ thể, 1 người cụ thể, và ghét chung 1 nhóm, 1 vùng miền, 1 tổ chức,... có các cá nhân như vậy, mình cũng đâu có biết những cá nhân xấu đó chiếm cụ thể bao nhiêu so với tổng số những người còn lại. Khoe thân, màu mè, sống ảo.. dù sao cũng là quan điểm sống của người khác, mình ko thế là được rồi, kệ họ đi, những cái đó dù trái mắt mình, cũng đâu bằng những cái xấu khác của XH, đang nhan nhản ra, ghét và phê phán thì tập trung vào những cái đó, biết đâu mình lại góp được 1 phần nhỏ giảm bớt cái xấu của XH. Mấy cụ phản biện ý kiến của cụ kia ko phải vì nhột, mà vì họ thấy suy nghĩ của cụ ko chính xác thôi.

Em dân vp, chạy từ năm ngoái, thấy ngoài sk, chạy còn làm tinh thần mình tốt hơn, suy nghĩ tích cực hơn. Nhiều bạn bè em trong nhóm cũng vậy, không hề thấy có gì là khoe mẽ, sống ảo cả. Em cũng tập từ từ vừa sức thôi. VTM Mộc Châu rồi em chạy cung 21km hết 4h07, kém gần bét nhóm😁. Thế mà có chị em trong nhóm còn chạy 70km mà ko bị DNF mới sợ chứ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
cụ có đi VMM tháng 8 và Mù Cang Chải tháng 9 ko? em mua bib 2 cái này rồi mà chẳng biết dịch dã thế này BTC có hoãn ko?

Em thấy cụ gì có vẻ ác cảm với dân chạy bộ phết. Tất nhiên yêu ghét 1 hiện tượng xh là quyền mỗi cá nhân thôi. Cũng như em ghét sự vô ý thức nơi công cộng của 1 số người. Nhưng em rạch ròi giữa ghét 1 việc xấu cụ thể, 1 người cụ thể, và ghét chung 1 nhóm, 1 vùng miền, 1 tổ chức,... có các cá nhân như vậy, mình cũng đâu có biết những cá nhân xấu đó chiếm cụ thể bao nhiêu so với tổng số những người còn lại. Khoe thân, màu mè, sống ảo.. dù sao cũng là quan điểm sống của người khác, mình ko thế là được rồi, kệ họ đi, những cái đó dù trái mắt mình, cũng đâu bằng những cái xấu khác của XH, đang nhan nhản ra, ghét và phê phán thì tập trung vào những cái đó, biết đâu mình lại góp được 1 phần nhỏ giảm bớt cái xấu của XH. Mấy cụ phản biện ý kiến của cụ kia ko phải vì nhột, mà vì họ thấy suy nghĩ của cụ ko chính xác thôi.

Em dân vp, chạy từ năm ngoái, thấy ngoài sk, chạy còn làm tinh thần mình tốt hơn, suy nghĩ tích cực hơn. Nhiều bạn bè em trong nhóm cũng vậy, không hề thấy có gì là khoe mẽ, sống ảo cả. Em cũng tập từ từ vừa sức thôi. VTM Mộc Châu rồi em chạy cung 21km hết 4h07, kém gần bét nhóm😁. Thế mà có chị em trong nhóm còn chạy 70km mà ko bị DNF mới sợ chứ.
Em không đăng ký 2 giải đó cụ ạ.
Em đăng ký VNexpress Nha Trang thôi. Xong đợt cuối năm chắc làm cái Techcombank Hồ Chí Minh hoặc Salonpas Hồ Chí Minh.
Em quen chạy road, chưa chạy trail lần nào.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chạy bộ lấy sức khỏe thì cần gì phải chạy nhanh mà làm gì, chỉ tổ gây hại khớp mà thôi.
Chúng ta có phải là VĐV đâu mà ham hố.

OmegaO9

Xe container
Đây là những người có trình độ cao rồi cụ, họ không thích tham gia chạy đường bằng đâu, việc chạy trong địa hình tự nhiên cũng có cái thú riêng
Vâng cụ, chạy địa hình là một cái gì đó rất rất mạnh mẽ so với chạy road truyền thống. Giải này so về độ khó chưa thể so với Montblanc và việc tích điểm để có thể tham gia Mont đòi hỏi thành tích ở những cung như thế này. Tuy nhiên đây cũng là chặng đua khắc nghiệt nhất nhì TQ và con số chưa đến 200 người đủ điều kiện race nói lên rằng họ đều là những người kỳ cựu, số má, trong đó có chân chạy top elite trail thế giới Liang Jing, hay Guanjun đã chơi FM 2h38' và vô địch 10K para...nghĩa là đây là trò chơi có tính mạo hiểm cao ngay từ đầu.
Tuy nhiên, nhiều khả năng BTC của giải đã bỏ qua quy tắc an toàn. Đoạn đường hơn 8000m dài trên độ cao hơn 2000m mà không có lấy 1 checkpoint nào, bên cạnh đó, việc thời tiết thay đổi đột ngột với nền nhiệt ấm chuyển về 1 độ C khiến các runners không thể trở tay kịp.

L.C.D

Xe container
Có cần thiết phải buông lời như này không cụ? Để đẩy ngưỡng con người chạy 100km không phải là chuyện ai cũng có thể làm được đâu ạ, nó là nghị lực, ý chí, kinh nghiệm và sự tập luyện rất nhiều đấy ạ.
Có những người suy nghĩ thường trực là ác độc nên họ viết còm ác tự nhiên như hơi thở vậy. Sợ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chạy bộ lấy sức khỏe thì cần gì phải chạy nhanh mà làm gì, chỉ tổ gây hại khớp mà thôi.
Chúng ta có phải là VĐV đâu mà ham hố.
Chạy tập thì em chạy quanh quanh mức pace 6.15 - 6.30
Nhưng vào race em toàn đua lên dưới 6.0 (Cự ly 21.1km)
Vì vào race phấn khích lắm ;))

beomap2

Xe container
Hàng xóm nhà em cũng có một mợ thấy lười vận động lắm. Bỗng một dạo thấy rất siêng chạy thể dục. Có hôm em còn gặp đi xe ôm Grab về đến đầu ngõ dấm dúi xuống xe vẫn mặc nguyên bộ đồ chạy. Chắc siêng chạy quá đến lúc mệt phải đi xe ôm về nhà.
Chắc mợ ý có bác giai nào dìu chạy.