[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

xherox

Xe điện
Em cũng tự kỷ chạy 1 mình cụ nhé, nhưng em khác cụ là có đá bóng hàng tuần cùng với chạy bộ. Nhà em gần khu Star lake có rất nhiều runner đến đây chạy vì cung đường đẹp nhưng em cũng ko tham gia nhóm nào. Chạy 1 mình cho thoải mái
Em cũng thi thoảng chạy ở Starlake vì quanh khu đấy nhiều nhà đẹp,vắng, nhiều bảo vệ khá an toàn.

QDV2012

Xe tăng
Em cũng tự kỷ chạy 1 mình cụ nhé, nhưng em khác cụ là có đá bóng hàng tuần cùng với chạy bộ. Nhà em gần khu Star lake có rất nhiều runner đến đây chạy vì cung đường đẹp nhưng em cũng ko tham gia nhóm nào. Chạy 1 mình cho thoải mái
Cụ chạy Starlake à, thế chắc có khi lướt qua nhau mấy lần vì e hay chạy đó toàn chạy tầm 7h tối khu đó :D.

Tham gia nhóm cũng có hay vì có nhiều ae hướng dẫn về kỹ thuật, cộng đồng vui chơi nữa. Như gần đấy có CLB CV Hòa Bình có hẳn bác trainer đỉnh có giáo án riêng cho từng thành viên cơ :D.

Em thì hay lên hồ gươm với team 365 , nhóm mở gọi là CLB cũng được mà gọi là event cuối tuần cũng được. Có đội chụp ảnh có bàn tiếp nước, lêu hêu chục que rồi đi cafe ăn sáng quá toẹt vời cho ngày thứ 7 cuối tuần :D

Bobbo

Xe điện
QDV2012 em toàn chạy tối loanh quanh 6h30-8h30 khu Starlake với ngoại giao đoàn, cv HB

Bobbo

Xe điện
Cụ anh dinhsuu có dư quần chạy ko em cái :D . Giữa tháng 3 bên em có giải chạy offline mà chưa kiếm được quần chạy và giày chạy tử tế

QDV2012

Xe tăng
Cụ bỏ Tech ạ. Em thấy bib Tech đắt quá nên ko mua
Em năm nay chạy nốt Long Bien cho xong các race lớn khu vực Hà Nội thì cũng đổi qua race tỉnh kết hợp du lịch thôi :D

Chạy Hà Nội vs Hồ Chí Minh nội đô các cụ bị block đường nạt nộ ghê lắm nên rén rồi, qua tỉnh các bác ấy thích du lịch quảng bá mình chạy lêu hêu cũng đỡ ăn gậy =))

Hự.

Xe điện
Em năm nay chạy nốt Long Bien cho xong các race lớn khu vực Hà Nội thì cũng đổi qua race tỉnh kết hợp du lịch thôi :D

Chạy Hà Nội vs Hồ Chí Minh nội đô các cụ bị block đường nạt nộ ghê lắm nên rén rồi, qua tỉnh các bác ấy thích du lịch quảng bá mình chạy lêu hêu cũng đỡ ăn gậy =))
Bị văng hẳn "d*m* chạy với chọt, bọn điên" ý chứ cụ. Bật lại khéo thành runner choảng nhau với người đi đường, clip nổi như cồn. Nhưng mấy tp nhỏ, có đường ven biển thì ok. Như chạy Quy Nhơn, Hạ Long..... Hạ Long có quả cầu bãi cháy chạy qua cũng thú vị.

QDV2012

Xe tăng
Bị văng hẳn "d*m* chạy với chọt, bọn điên" ý chứ cụ. Bật lại khéo thành runner choảng nhau với người đi đường, clip nổi như cồn. Nhưng mấy tp nhỏ, có đường ven biển thì ok. Như chạy Quy Nhơn, Hạ Long..... Hạ Long có quả cầu bãi cháy chạy qua cũng thú vị.
Quy Nhơn, Hạ Long, Huế, Quảng Bình,... họ ngóng mấy sự kiện này lắm vì đây là mua kiếm tiền. Người mang tiền đến cho mình thì chửi thế nào được phải chăm sóc năm sau còn quay lại chứ :D Là em ở tỉnh e cũng vác mâm ra e cổ vũ nước nôi đầy đủ.

Còn ở HN hay HCM thì có hay ko cũng ko quan trọng, không ảnh hưởng đến túi tiền của mình, làm gì thì làm miễn là đừng block đường của mình là được. Nên cũng phải thông cảm thôi, em nốt quả LB cho đủ bộ rồi té :D

• Vodka
Reactions: rfs

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Quy Nhơn, Hạ Long, Huế, Quảng Bình,... họ ngóng mấy sự kiện này lắm vì đây là mua kiếm tiền. Người mang tiền đến cho mình thì chửi thế nào được phải chăm sóc năm sau còn quay lại chứ :D Là em ở tỉnh e cũng vác mâm ra e cổ vũ nước nôi đầy đủ.

Còn ở HN hay HCM thì có hay ko cũng ko quan trọng, không ảnh hưởng đến túi tiền của mình, làm gì thì làm miễn là đừng block đường của mình là được. Nên cũng phải thông cảm thôi, em nốt quả LB cho đủ bộ rồi té :D
Đúng rồi cụ. Đi các nơi bà con vui vẻ lắm. Mộc châu các cháu bé còn đứng dọc đường để đập tay với vđv cười toe toét. Có cả cái bàn để mận dọc đường ghi mời các vđv ăn, hình như của dân chứ ko phải BTC.

• Vodka

chievo

Xe điện
em đã chạy 21km 1 số giải: Ecopark, Tech, Long Biên, Vnex Mid9.
Năm nay em hoàn thành HM 2 giải còn thiếu là Tây Hồ và VPB là đủ Big 6 Marathon Hà Nội. sau đó năm sau rửa tay gác kiếm các cụ ạ.
trong 6 giải này thì giải Tech bib đắt nhất

• Vodka

LinhTrườngSa

Xe hơi
Em buổi sáng kết hợp cả đi bộ và chạy là 10km, từ nhà em đến công viên là 2,5 km, em đi bộ 2,5km đến, chạy 5km, rồi lại đi bộ 2,5km về nhà. Em năm nay 45 tuổi, em xin hỏi các cụ em chạy và đi bộ như thế có vừa sức không ah ? (tuần em chạy 5 buổi, T7, CN nghỉ). Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em với ah, em mới chạy đc 3 tháng nay. Cảm ơn CCCM.

DrKen

Xe máy
Đi bộ như kiểu tích lũy nền tảng thể lực. Khi cơ thể cần sức đề kháng sẽ từ đây ra, vận động gì cần dẻo dai sẽ phát huy tác dụng

Viivuu

Xe máy
Hàng xóm khu em khá là thân thiết, đơn giản vì đều là bợm nhậu cả.

Cách đây chừng một năm. Một ngày đẹp 4 ông trong tầng sau một tuần phê phê thì đọ bụng với nhau. Kết quả ông nào cũng gần trăm cả. Mỡ bọc cả gan lẫn máu.

Để thêm vài tuần bia rượu nữa cho phê hẳn thì cả nhóm quyết định phải thể thao bánh bao tuổi tác. Toàn 4x cuối.

2 ông quyết định đi bộ sáng.
2 ông chạy bộ (em bỏ sau 1 tuần sau còn đúng 1 ông).

Gần năm nay em thấy kết quả như sau.
- 2 ông đi bộ thấy không tiến triển. Mỗi sáng hai ông dậy sớm đi bộ chừng 45-1h sau đó đi chợ. Vừa đi vừa nói chuyện tâm sự nên thân nhau hẳn. Vòng bụng vẫn thế, một ông còn to hơn. Mỡ máu mỡ gan đều tiến triển rất đều đặn.

- ông chạy bộ thì thôi rồi. Mặc dù là bếu nhất nhưng sau gần năm vừa rồi chạy trên HG đc FM 42km sub 5h30. Cân nặng từ 77–>64kg. Mỡ chỉ số an toàn. Nhịp tim trung bình giảm hẳn. Ông này giờ điên, ngày nào cũng min 1h chạy cỡ 12-15km. Cuối tuần chạy dài 21-30k nhưng tốn tiền vì ngoài trang bị với mua bib thì dự năm nay ông phải mất tầm 5 chục là ít.

Quan trọng nhất ổng chia sẻ là cái khoản kia tốt hẳn lên cả về tần suất lẫn thời lượng mà không cần uống rượu thuốc :D

Tuy nhiên tình cảm với ae có vẻ kém đi vì ít nhậu hơn. Đặc biệt là trc khi nghỉ lễ vừa rồi ae có tưng bừng nhưng lão chỉ uống nc lọc cụng. Bẩu giữ sức cho giải. Nhưng sau khi về ae ra quán bia thì lão phải chơi 20 cốc, ko thấy say gì.

Và em quyết định chạy lại, mệt gần chết nhưng vì mục tiêu 79–>65kg thì đành vậy. Công nhận mệt nhưng khi vã mồ hôi ra như tắm, ướt cả áo lẫn quần thì phải nói là vô cùng sảng khoái.

Vì thế đừng đi bộ. Hãy chạy. Đừng lý do. Hãy chạy :))

Đấy là cụ đi bộ phọt phẹt.
Cụ thử đi bộ trên máy, bật max độ dốc lên 15-20%, đi với tốc độ 6kmh trong vòng 30p xem có tác dụng không?
Đi như thế đỡ hại khớp do lực tác dụng lên khớp đỡ đột ngột hơn là chạy bộ, mà lượng calo tiêu thụ thì đừng hỏi luôn nhé!

ductien.su

Xe tăng
Cụ có thể chia sẻ không ạ?
Chạy bộ thì tốt nhất là hít thở bằng cả 2 cụ ah, mồm ko cần há to nhưng làm sao đủ cho hơi rít qua kẽ răng. Bọn dân chạy C.Phi có cách dạy thở rất hay là thở theo bản năng của phổi. Đó là chạy thật nhanh rồi dừng lại, lúc dừng lại mà thở ntn thì đó chính là cách thở tối ưu nhất trong chạy bộ đường dài.
Cũng ko cần để ý đếm nhịp thở (vì sự thật là chả đếm nổi khi chạy dài đâu) hoặc là phải thở bằng ngực hay là thở bằng bụng. Mà cái cần để ý là thở làm sao theo nhịp tự nhiên nhất, đó là ko phải gồng để thở. Khi chạy nhanh thì phổi nó tự bắt phải thở nên đó là lúc thở tự nhiên nhất. Nhưng khi chạy chậm điều hòa lại thì các cụ dễ mắc lỗi gồng khi thở. Cố gồng hít vào quá nhiều hoặc thở ra quá mạnh so với tốc độ chạy của mình.
Đối với 1 số cụ thở bằng bụng thì dễ thấy nhất là cách thở này chủ yếu chỉ thực hiện đc khi chạy ở pace nhẹ nhàng hoặc điều hòa. Chu kỳ hít vào thở ra (nhịp thở) mới có thể kéo dài để cơ hoành ở bụng đủ biên độ kéo không khí vào bụng. Chứ chỉ cần tăng tốc lên đến pace 5.5 trở lên thôi thì em thấy đa số dân chạy ameuter ko thể duy trì thở bằng bụng đc nữa bởi nhịp thở đã dồn dập hơn nên cơ hoành ko thể đủ biên độ co giãn. Cứ cố thở bằng bụng sẽ rất gượng ép và sẽ bị gồng. Cơ thể tất nhiên sẽ chỉ duy trì đc cách thở bụng kiểu này trong 1 ít t.gian. Sau đó kiểu j cơ chế thở tự nhiên sẽ tự điều chỉnh lại để thở bằng ngực.
Lúc này dù chạy nhanh với nhịp thở dồn dập thì việc hít thở vẫn sẽ t/mái vì ko bị gượng ép phải gồng lên để thở. Các cụ cứ nhớ cái cảm giác thở tự nhiên đó để điều chỉnh sao cho khi chạy chậm, điều hòa cũng thở đc như vậy là ok.

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Chạy bộ thì tốt nhất là hít thở bằng cả 2 cụ ah, mồm ko cần há to nhưng làm sao đủ cho hơi rít qua kẽ răng. Bọn dân chạy C.Phi có cách dạy thở rất hay là thở theo bản năng của phổi. Đó là chạy thật nhanh rồi dừng lại, lúc dừng lại mà thở ntn thì đó chính là cách thở tối ưu nhất trong chạy bộ đường dài.
Cũng ko cần để ý đếm nhịp thở (vì sự thật là chả đếm nổi khi chạy dài đâu) hoặc là phải thở bằng ngực hay là thở bằng bụng. Mà cái cần để ý là thở làm sao theo nhịp tự nhiên nhất, đó là ko phải gồng để thở. Khi chạy nhanh thì phổi nó tự bắt phải thở nên đó là lúc thở tự nhiên nhất. Nhưng khi chạy chậm điều hòa lại thì các cụ dễ mắc lỗi gồng khi thở. Cố gồng hít vào quá nhiều hoặc thở ra quá mạnh so với tốc độ chạy của mình.
Đối với 1 số cụ thở bằng bụng thì dễ thấy nhất là cách thở này chủ yếu chỉ thực hiện đc khi chạy ở pace nhẹ nhàng hoặc điều hòa. Chu kỳ hít vào thở ra (nhịp thở) mới có thể kéo dài để cơ hoành ở bụng đủ biên độ kéo không khí vào bụng. Chứ chỉ cần tăng tốc lên đến pace 5.5 trở lên thôi thì em thấy đa số dân chạy ameuter ko thể duy trì thở bằng bụng đc nữa bởi nhịp thở đã dồn dập hơn nên cơ hoành ko thể đủ biên độ co giãn. Cứ cố thở bằng bụng sẽ rất gượng ép và sẽ bị gồng. Cơ thể tất nhiên sẽ chỉ duy trì đc cách thở bùn kiểu này trong 1 ít t.gian. Sau đó kiểu j cơ chế thở tự nhiên sẽ tự điều chỉnh lại để thở bằng ngực.
Lúc này dù chạy nhanh với nhịp thở dồn dập thì việc hít thở vẫn sẽ t/mái vì ko bị gượng ép phải gồng lên để thở. Các cụ cứ nhớ cái cảm giác thở tự nhiên đó để điều chỉnh sao cho khi chạy chậm, điều hòa cũng thở đc như vậy là ok.
Em chạy thì chỉ thở bằng mũi , chứ thở ra bằng miệng nó nhanh khô miệng họng, không quen. Chạy kiểu 2 bước hít vào, hai bước thở ra, chạy không mệt mà lại ra nhiều mồ hôi, cực sảng khoái.
Cơ mà kiểu thở thế nào khi chạy còn phụ thuộc từng người nữa thì phải.

ductien.su

Xe tăng
Em chạy thì chỉ thở bằng mũi , chứ thở ra bằng miệng nó nhanh khô miệng họng, không quen. Chạy kiểu 2 bước hít vào, hai bước thở ra, chạy không mệt mà lại ra nhiều mồ hôi, cực sảng khoái.
Cơ mà kiểu thở thế nào khi chạy còn phụ thuộc từng người nữa thì phải.
Phụ thuộc tốc độ chạy là chính cụ ah, khi chạy tầm pace 5 trở lên là hầu như chả có đếm đc nhịp thở nữa đâu mà để cơ thể nó tự điều chỉnh theo cách thở tự nhiên là chính.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Em follow topic này từ ngày mở, đi bộ 3 năm rồi nay chuyển sang chạy rồi. Mong rằng e cũng sớm về 64 từ hiện tại 78