[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

nicholas1618

Xe điện
nó mở bên Nhật đc lâu chưa hả cụ ? được mấy năm rồi ? nếu phong cách phục vụ, tư duy như ở VN em dự được vài năm là dẹp tiệm

quán nào cũng đông khách nhất lúc khai trương còn có duy trì đc lại là chuyện khác, mấy chục năm mới mở đc cái chi nhánh bên Nhật ( đc vài tháng ) chưa to tát gì

mở SG dẹp tiệm là cái chắc nếu phong cách phục vụ như hn
Cụ yên trí lớn vì cháu chưa thấy cái quán hoành tráng nào ở VN mở bên Nhật mà được dân nhật xếp hàng đến ăn. Còn mở đâu thì cũng phải phù hợp văn hoá đấy.

Nhà Thìn thuộc dạng chắc cốp đó cũng là lý do họ ko nâng cấp, ko thôn tính cả dãy phố và ko nhượng quyền. Thậm chí quán bên Nhật cháu dự cũng do nhà này tự làm a đến á

Trác Mộ Thu

Xe điện
Mình ở tp HCM nên chưa ăn phở chính gốc HN bao giờ..nhưng đa số ae về ngoài ấy ăn đều chê dở,ngược lại ngoài ae Bắc vào cũng nói phở trong này kg ngon????
Cụ nào ăn phở 2 miền thấy thế nào ạ? :D
Tuỳ khẩu vị thôi cụ ơi.
Em vào SG ăn mãi mà cũng khó quen vị trong đó.
Nhất là về miền Tây, bao giờ em cũng phải dặn kỹ là ko được cho đường, nhưng ăn kiểu gì vẫn thấy vị ngọt.
Em nói chung chứ ko nói riêng phở.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Phở thì vào phố cổ hàng nào cũng ngon, vì rằng nếu ko ngon thì ko tồn tại vì dân phố cổ là dân buôn bán họ sành mồm lắm :))

nicholas1618

Xe điện
Phở thì vào phố cổ hàng nào cũng ngon, vì rằng nếu ko ngon thì ko tồn tại vì dân phố cổ là dân buôn bán họ sành mồm lắm :))
Xưa thì đúng giờ thì ko chuẩn. Nhiều hàng vừa chán vừa bẩn vừa láo, phải nói là khinh thường khách hàng lắm mà ko hiểu sao nó vẫn đông???

Phục Quy

Xe tăng
Tuỳ khẩu vị thôi cụ ơi.
Em vào SG ăn mãi mà cũng khó quen vị trong đó.
Nhất là về miền Tây, bao giờ em cũng phải dặn kỹ là ko được cho đường, nhưng ăn kiểu gì vẫn thấy vị ngọt.
Em nói chung chứ ko nói riêng phở.
Miền Tây các loại bún , phở , hủ tiếu nước dùng họ đều cho đường vào hết rồi , cụ có dặn cũng bằng không .

NovRainInFall

Xe tăng
30 năm trước thì phở nào cũng ngon cụ ạ, thời đó em chỉ mong ốm để được ăn phở, ngày đó cỡ 89-90, bao cấp vừa hết vài năm cơ bản vẫn còn thiếu thốn lắm, có thịt ăn là hoành tráng nhất rồi, giờ điều kiện đều đã khá hơn, thịt ăn cũng đã đầy đủ hơn, nên giờ thấy không ngon bằng cũng dễ hiểu.
Cả một thớt, có nhõn cụ chuẩn. Mấy ông chê kia hoặc là ba cái tuổi ranh, hoặc chẳng sống ở hà nội những năm đầu 90, thời đó, khổ thì ai cũng khổ, có được bát phở thì ngon như sơn hào hải vị.

Thời bây giờ, tiêu chuẩn ăn uống cao hơn, như cụ nào ở trên nói, quán bẩn là không ăn, ấy cũng là một tiêu chuẩn, nó quá đúng, chẳng nhiều người muốn ngồi ăn ở nơi ẩm thấp, bẩn thỉu. Rồi nước dùng, rồi thịt, rồi nhiều thứ, đòi hỏi cao hơn, âu cũng là lẽ thường tình.

Nói gì thì nói, những thứ thuộc về hà nội cũ đã là quá khứ, chỉ có lớp người sống qua thời kỳ ấy nhiều lúc muốn hồi tưởng lại thời đã qua, vì chúng thuộc về ký ức của mỗi người.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có ai ăn phở Nhớ ở Huỳnh Thúc Kháng ngay ngã 4 giao Nguyên Hồng chưa. Thương hiệu từng được giải ẩm thực chi đó, và được chủ hiệu gốc khoe là dùng sán sùng thay cho mỳ chính. Em ăn thấy khá hợp nhưng ko hiểu sao quán ko đông. Quán bán cả bún biếc ngoài phở.
Chuyển nơi khác rồi cụ ạ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ngay chân cầu vượt phải không cụ? Phải 6 năm rồi cháu không ăn. Đợt đấy nhớ bát đầy mỳ chính, thịt được nhiều, tính tiền thì auto bát đặc biệt mặc dù mình ăn bát thường :D
Giờ gọi là phở Thành Long, em thấy ăn như dở mà chả hiểu sao xe oto đỗ dài, nhất là 2 ngày nghỉ cuối tuần, chắc là em bị lỗi khẩu vị chứ đa số người ta cho là ngon thế kia cơ mà :-??

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Xưa thì đúng giờ thì ko chuẩn. Nhiều hàng vừa chán vừa bẩn vừa láo, phải nói là khinh thường khách hàng lắm mà ko hiểu sao nó vẫn đông???
Người nấu thay đổi, người ở phố cổ cũng thay đổi qua thời gian nên mặc định lấy phố cổ là chuẩn thì chưa chuẩn

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thẩm gần hết các quán phở bò ở HN rồi cụ, ngon dở tuỳ mồm. Từ Lâm hói hàng vải, phở mậu dịch LQS ở Phùng hưng, phở Thịnh... thấy cũng bình thường. Đầy quán ngon cụ ạ, mấy bát trên là phở sốt vang số 8 hàng da, còn gọi là phở đếm. Gì chứ nhìn đủ các loại tay không bốc bánh bốc hành bốc thịt rồi lại cầm tiền ở thìn lò đúc thì em cũng chịu không thèm thử. Thịt thì xào sẵn cả rổ rồi thấy từ thằng bê bát đến thằng thu tiền đều bốc thịt cho khách thì em cũng đến ạ. Nhường các cụ tất :))
Phở chỗ bán hoa quả nhìn đối diện hông chợ Hàng Da hả cụ?
Quán này em được giới thiệu cách đây quãng 6-7 năm, ăn rất được và phong cách phục vụ tốt, không "công nghiệp". Sáng là một nhà bán, chiều là nhà khác (nghe bảo là anh chị em cùng gia đình), em thấy chiều tối ăn ngon và phục vụ tốt hơn. Gần đây không đi qua mạn đó nên không ăn nữa, không biết còn bán không và chất lượng ra sao. Quán ngay Hà Trung rẽ phải ra hông chợ Hàng Da, cách nhà thờ độ 40m.

Fun on Fun

Xe hơi
Để so sánh cũng khó vì ở HN không có nhiều quán phở bán phở tái lăn. Theo em biết ngoài phở Thìn Lò Đúc thì quán phở Phú Mỹ ở Bát Đàn cũng có bán phở tái lăn vào buổi sáng. Tuy nhiên quán này chuyên về phở xào và phở áp chảo.
Ai thích ăn phở bò tái chín chắc sẽ không thích vì nó mỡ và có mùi hơi khét (vì thịt bò xào lên mà). Quán phở Thìn này cũng có nét giống quán bún bò nam bộ ở Hàng Điếu, nhiều nơi bán mà ở đây vẫn đông khách nhất, ra vào liên tục. Có thể do lợi thế khách đông nên thịt bò xào xong là bán luôn nên lúc nào cũng nóng xốt (đợi khách đến mới xào thì lâu mà làm trước nguội rồi mất ngon). Bán hàng ăn người ta gọi là có lộc là thế.
Mấy cái món bún phở miến em chỉ loanh quanh hai quận Hoàn Kiếm và Hai Bà, lệch ra ăn chả thấy ngon.

nicholas1618

Xe điện
Để so sánh cũng khó vì ở HN không có nhiều quán phở bán phở tái lăn. Theo em biết ngoài phở Thìn Lò Đúc thì quán phở Phú Mỹ ở Bát Đàn cũng có bán phở tái lăn vào buổi sáng. Tuy nhiên quán này chuyên về phở xào và phở áp chảo.
Ai thích ăn phở bò tái chín chắc sẽ không thích vì nó mỡ và có mùi hơi khét (vì thịt bò xào lên mà). Quán phở Thìn này cũng có nét giống quán bún bò nam bộ ở Hàng Điếu, nhiều nơi bán mà ở đây vẫn đông khách nhất, ra vào liên tục. Có thể do lợi thế khách đông nên thịt bò xào xong là bán luôn nên lúc nào cũng nóng xốt (đợi khách đến mới xào thì lâu mà làm trước nguội rồi mất ngon). Bán hàng ăn người ta gọi là có lộc là thế.
Mấy cái món bún phở miến em chỉ loanh quanh hai quận Hoàn Kiếm và Hai Bà, lệch ra ăn chả thấy ngon.
Cụ ăn bún thang bà Ẩm chưa? Cũng ngang tầm phở Thìn. Chuẩn lém. Giá cũng nét 70k mà chất lượng.

aoe.info

Xe buýt
Website
denlonghoian.net
Cháu bình dân, ăn quán phở ở gần nhà (khu 7,2 hecta phố Vĩnh Phúc), thấy ngon, nước dùng thấy béo ngậy, còn thấy có vị thịt bò. Đi ăn nhiều chỗ chả thấy vị bò gì, cảm giác như ăn thịt lợn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Quán này em được giới thiệu cách đây quãng 6-7 năm, ăn rất được và phong cách phục vụ tốt, không "công nghiệp". Sáng là một nhà bán, chiều là nhà khác (nghe bảo là anh chị em cùng gia đình), em thấy chiều tối ăn ngon và phục vụ tốt hơn. Gần đây không đi qua mạn đó nên không ăn nữa, không biết còn bán không và chất lượng ra sao. Quán ngay Hà Trung rẽ phải ra hông chợ Hàng Da, cách nhà thờ độ 40m.
Đúng rồi cụ. Sáng là bà mẹ bán. Tối là 2 anh con trai chia ngày chẵn lẻ. Thịt bò chuẩn, nhà này ngon ở món sốt vang và trứng chần, thịt thái đều tăm tắp ;)), sốt vang cắn ngập mồm, bát chín sốt vang em thường ăn là 40k.

Ở Sài gòn phở Dậu em chưa ăn, phở bắc có Hoàng Tùng ở Cầu Bông nhưng đắt vãi chưởng, còn các quán khác thì cũng xêm xêm, nước phở ngọt lừ, tòan đường

Matxech

Xe container
Bắp hoa e ko biết ở đâu ra nhiều vậy nhỉ
1 con bò đưọc 2 cái bằng cổ tay
Và đã 1 lần được chứng kiến 1 bao tải bắp
Khi đổ ra mầu sắc khá kém

giahung

Xe tải
Cũng éo hiểu sao đông khách thế, có tiếng thế mà ko đầu tư csvc cho ngon lành, nâng cao trình độ quản lý còn mở chuỗi. Cứ tư duy con buôn mãi
Cụ có để ý thì thấy tất cả các quán phở ngon có tiếng của Hà Nội thì ông bà chủ quán đều trực tiếp đứng ra bán hàng. Thậm chí còn tự tay thái từng miếng thịt cho mỗi bát phở không ạ?
Tiền người ta không thiếu tại sao người ta vẫn làm vậy?
Đó là sự khác biệt đấy ạ!

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ông Thìn phở tái lăn Lò Đúc có lẽ chỉ hơn ô cả nhà ô Thìn ở Đ T Hoàng khoảng 6-7 tuổi. Ô Hoà con trai trưởng của ô Thìn Bờ Hồ năm nay cũng tầm 65t.
Phở Thìn Bờ Hồ ko biết có từ năm nào, nhưng lúc đầu chỉ là quán phở gánh. Sau khi dọn về ngõ 61 Đinh tiên Hoàng thì tận dụng khoảng không, lối đi của ngõ làm quầy bán phở. Phở Thìn Bờ Hồ nổi tiếng từ thời bao cấp. Những năm đầu 7x hội trẻ con nhà cháu chỉ mong ốm để đc ăn phở Thìn, mọi người vẫn quen gọi là "ốm phở". :))
Còn quán phở Thìn tái lăn ở Lò Đúc, nếu ko lầm thì mở cuối 7x đầu 8x. Thời đó thì Lò Đúc đc ví như quân khu cò ị, :D dân phố cổ ko xuống măm sáng tận khu vực này. Tất cả các hàng phở tên tuổi đều nằm trong phố cổ.
Chuẩn rồi, phở Thìn Bờ Hồ mới có thể tái hiện cái cảnh trong tuỳ bút phở Nguyễn Tuân: tối đông rét co ro đi đến, ngồi thụp cạnh cái lò nhìn băm chặt thái rồi măm, đứng lên thấy ấm cúng như vừa nuốt cái chăn bông vào bụng. Lò Đúc giờ thì nhiều hàng ăn lắm, nhưng kể ra mình già rồi hay sao nên đi qua đèn biển sáng choang, nam thanh nữ tú đủ cả nó không quen, không muốn vào.
Hai hàng kia khéo cũng cả chục năm chưa vào, hôm nay lại thấy xôm thế này, không hiểu sao lại nhớ chuyện xưa đồn đại: Chục ông Việt Đứng trong cái giếng sâu hơn đầu người tý mà cứ đứng yên thế mãi mới tài ;))

Đức 81779

Xe hơi
Khách du lịch Sài Gòn ra cũng hay bảo tôi đưa đi ăn phở Thìn.

lucxury

Xe buýt
Phở Thìn xa quá, các cụ cho em hỏi khu Mỹ Đình có quán phở nào ăn được ko ạ?