[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Quên không hỏi mợ, một bộ thế này công suất lọc dành thì thế nào mợ nhỉ. Em định dùng cho 2 căn cạnh nhau, đi ống có lằng nhằng không mợ?
Đi ống phụ thuộc đường nc trong nhà và vị trí có thể lắp lọc, e sẽ khảo sát mới phán được. Công suất tầm 1000l/h, e nghĩ chung cư ở 2 phòng thì chắc đc đấy ạ

binhsu7273

Xe cút kít

opium

Xe máy
Cho e hỏi là mợ rửa ngoài rồi chỉ cho vào tráng ah mà để chế độ ấy ah?
dạ em tráng ngoài, xếp bát vào rồi bật chế độ tráng của máy, xong hé cửa. Bát nhà em xếp đại khái là như này ạ. 1 lần rửa (khi đủ tải) em cho 1 viên rửa. Nhg hết hộp khuyến mại em cũng tính mua bột rửa, muối rửa, nước bóng riêng.

ar3a

Xe điện
Em lại cứ nghĩ là cụ mua ở nhà mình, thực ra tiền bột không đắt, mà chủ yếu chết ở tiền vận chuyển.
Dạ vì thừa cân chả biết xách gì nên khuân cả đống bột rửa bát về dùng dần. Tất nhiên là không mất tiền vận chuyển thì mới xách chứ không thì mua của mợ Ngọc cho tiện

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Gửi Mợ vài cái của Cháu.:D

Có tầng cụ úp ghếch lên nhau vẫn sạch ạ? E tưởng phải k để bị che điểm gì, mà đang rửa muốn thêm vào có đc k? Cứ thế mở cửa hay bấm vào đâu nhỉ cụ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
dạ em tráng ngoài, xếp bát vào rồi bật chế độ tráng của máy, xong hé cửa. Bát nhà em xếp đại khái là như này ạ. 1 lần rửa (khi đủ tải) em cho 1 viên rửa. Nhg hết hộp khuyến mại em cũng tính mua bột rửa, muối rửa, nước bóng riêng.

Tráng k thì chỉ 30p cụ nhỉ, e sợ tráng thôi sao sạch mỡ đc

opium

Xe máy
Gửi Mợ vài cái của Cháu.:D

máy nhà cụ có vẻ cao nhỉ, mà công nhận là cụ xếp bát hiệu suất cao thật. Nhà em có lần có khách xếp đc nhiều nhất là bát đũa cho 8 người ăn lẩu, nhìn cũng k đc đông đúc như nhà cụ.

Dear mợ toét, với máy 12 bộ thì 1 lần rửa như em dùng 1/2 viên rửa là vừa. Dùng viên đấy thì k cần nước bóng và cũng k cần sấy, máy rửa xong mợ lôi ra luôn là cũng gần như khô cong, cẩn thận khéo bỏng tay ý chứ. Còn nước máy Việt Nam mình theo em là nên có muối (nếu mợ dùng bột, muối, nc bóng riêng chứ viên all in 1Finish thì k cần thêm), chứ lâu dài nó đóng cặn hỏng cả cái máy hai chục trẹo thì xót lắm.

opium

Xe máy
Tráng k thì chỉ 30p cụ nhỉ, e sợ tráng thôi sao sạch mỡ đc
chế độ tráng máy nhà em có 15' thôi và dùng nước lạnh, có chế độ rửa ly là 30' nước 45 độ, hôm nào ăn đồ dầu mỡ thì em để chế độ đấy để tráng nếu chưa đủ tải (còn nếu đủ tải thì rửa luôn rồi).

opium

Xe máy
Đây là ảnh xếp đồ, máy to như của nhà mợ, ảnh này em đã up trước đây rồi.
cụ cho em hỏi ngu tí như này thì cụ để đũa ở đâu ạ? Lắm lúc em muốn quẳng cái giỏ đũa thìa đi nhưng k biết xếp đũa vào đâu thế là đành để lại :))) tốn chỗ kinh khủng

vuser1

Xe buýt
cụ cho em hỏi ngu tí như này thì cụ để đũa ở đâu ạ? Lắm lúc em muốn quẳng cái giỏ đũa thìa đi nhưng k biết xếp đũa vào đâu thế là đành để lại :))) tốn chỗ kinh khủng
E cũng thắc mắc y như cụ, và e cũng chưa thể bỏ hộp đũa :)))

binhsu7273

Xe cút kít
Có tầng cụ úp ghếch lên nhau vẫn sạch ạ? E tưởng phải k để bị che điểm gì, mà đang rửa muốn thêm vào có đc k? Cứ thế mở cửa hay bấm vào đâu nhỉ cụ
Muốn cho vào thêm thì nguyên tắc là giữ nút start 4 hay 6s gì đó Cháu cũng không nhớ, để thay đổi chế độ.
Cháu cứ tắt nút nguồn rồi mở ra xếp thêm vào, đóng lại ấn start.:D
Mợ phải úp chếch, nếu Mợ để nằm "thẳng cẳng" :D, những vật dụng có đế sẽ không thoát được nước đọng ở đó.:)
Úp chếch vẫn sạch bong Mợ khỏi phải lo.

vietran

Xe ba gác
Nhà e có hệ thống lọc rồi nên nước k cứng cụ ạ, e vẫn cho thêm muối mà, e đang bảo nước bóng mà cụ, chứ muối e vẫn cho ạ
NƯớc nóng hay nước lạnh thì qua máy rửa bát đều nóng bốc khói hết, không hiểu máy nó lập trình theo cảm biến nhiệt của nước hay cứ lập trình vào là nó đun nóng để rửa.
Em thì k dùng lọc nước, năm mất nửa cân muối cho máy rửa bát, dùng chục năm nay vẫn chạy ngon choét. Còn nước bóng thì lúc nào cũng đầy đủ vì nó chưa đến 200k 1 lọ, đổ chút vào ngăn nước bóng mà dùng mấy tháng đèn mới báo đỏ để đổ bổ sung (gióng nhớt xe máy), đôi ba năm mới hết 1 lọ.

vietran

Xe ba gác
Muốn cho vào thêm thì nguyên tắc là giữ nút start 4 hay 6s gì đó Cháu cũng không nhớ, để thay đổi chế độ.
Mợ phải úp chếch, nếu Mợ để nằm "thẳng cẳng" :D, những vật dụng có đế sẽ không thoát được nước đọng ở đó.:)
Tắt đi thì rửa lại từ đầu à cụ, mà cụ dùng máy gì mà k có nút pause vậy, ấn tạm dừng rồi cho bát đĩa bổ sung thôi, hầu hết máy loại nào cũng có nút này.

lucky.win

Xe điện
Dạ vì thừa cân chả biết xách gì nên khuân cả đống bột rửa bát về dùng dần. Tất nhiên là không mất tiền vận chuyển thì mới xách chứ không thì mua của mợ Ngọc cho tiện
Vâng cụ, chính vì thế thành ra em toàn mua luôn ở nhà cho xong. Xách đi, xách lại ngại lắm.

Mỗi một thìa sữa chỉ tầm 5g. Em tính 10g/ngày là hai thìa rồi đấy.
Chuẩn cụ, mỗi lần 10 gram là ok rồi.

lucky.win

Xe điện
E cũng thắc mắc y như cụ, và e cũng chưa thể bỏ hộp đũa :)))
Nhà em dùng đũa gỗ mun mầu đen, cho vào rửa vài lần là bạc phếch, nên em không cho vào ạ, chính vì thế em toàn bỏ nó ra để lấy chỗ xếp đồ khác.

Thằng Bosch thiết kế ngu ở chỗ giỏ đũa không tách nhỏ được thành 2, ví dụ như Fagor hay Whirlpool giỏ đũa tách được làm 2, tức là mỏng đi 1 nửa, sẽ tiết kiệm diện tích để xếp đồ hơn nữa.

Không nên dùng thế, reset nhấn giữ 3 giây, màn hình sẽ hiện 0:01 và bơm thoát hoạt động, chỉ dùng khi muốn thay đổi chương trình.

Muốn cho thêm đồ, không cần phải bấm gì cả, mở hé cửa, máy tự dừng, cho thêm đồ xong đóng lại máy tự chạy tiếp.

vuser1

Xe buýt
Nhà e toàn hẹn h đến 2h sáng mới chạy, nên tối cho thêm đồ thoải mái :D

ar3a

Xe điện
Có một mẹo nhỏ dành cho việc tiết kiệm điện: thay vì để máy chạy hết chu trình (khoảng 110-120p) thì khi máy chuyển sang chu trình sấy được 1-2p (để máy bơm hết nước dư) thì tắt máy và mở nắp. Như máy Elec nhà em chu trình này thực hiện trong 24p cuối. Vì lúc này bát đĩa đang ở nhiệt độ cao nhất nên chỉ 2p sau nước sẽ bốc hơi và khô hoàn toàn; không cần phải đợi máy dùng nhiệt sấy khô (thêm điện). Mẹo này dễ áp dùng với những gia đình rửa bát sau bữa ăn tối; cuối buổi xem ti vi thì ra tắt máy.

lucky.win

Xe điện
Có một mẹo nhỏ dành cho việc tiết kiệm điện: thay vì để máy chạy hết chu trình (khoảng 110-120p) thì khi máy chuyển sang chu trình sấy được 1-2p (để máy bơm hết nước dư) thì tắt máy và mở nắp. Như máy Elec nhà em chu trình này thực hiện trong 24p cuối. Vì lúc này bát đĩa đang ở nhiệt độ cao nhất nên chỉ 2p sau nước sẽ bốc hơi và khô hoàn toàn; không cần phải đợi máy dùng nhiệt sấy khô (thêm điện). Mẹo này dễ áp dùng với những gia đình rửa bát sau bữa ăn tối; cuối buổi xem ti vi thì ra tắt máy.
Vấn đề tiết kiệm điện như cụ nói, không giải quyết được gì cụ ạ.

Thế này nhé, tùy chương trình rửa mà thời gian chuyển sang chế độ sấy là nhiều hay ít. Ví dụ với chương trình thường dùng là Eco, thì thời gian này trung bình là 60 phút.

60 phút này máy đứng yên, không tiêu thụ bất cứ một tý điện nào cả, ngoại trừ điện cho main điều khiển hoạt động (nhỏ hơn 1W), khi còn 1 phút cuối cùng thì bơm xả hoạt động lần cuối khoảng 20 - 30 giây rồi dừng, thế là xong, tắt nguồn.

Đây là quy trình chung cho tất cả các máy châu Âu sấy theo kiểu nhiệt dư, dù là Bosch, Teka, Elec hay Ariston, Hotpoint, Balay, Siemens, Neff ... tất cả đều như nhau, không tốn 1 tý điện nào cả.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Kết luận là máy rửa bát nhãn hiệu nào thì ngon hả các cụ? em xem thì thấy loại âm tủ bếp có khá nhiều mức giá khác nhau. Mức giá cao từ 1x triệu lên đến 3x triệu. Các cụ cho hỏi những máy đắt tiền thì nó hơn máy rẻ tiền những tính năng và công nghệ gì?

Chỉnh sửa cuối: