[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Hic, cụ làm e buồn quá, e khoe cái bếp nhà e đây, còn thiết kế e thấy cũng đến nỗi nào đâu nhỉ, hay đúng là e dễ tính thật :D, cụ chém xem nào.

E thấy hình như hút mùi mợ để trên chậu rửa bát ah :D
Ý cụ lucky.win là mrb nên để gần chậu rửa để lúc tráng bát đĩa tống vào máy không có đoạn rơi rớt nước bẩn trên sàn nhà ;)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Ý cụ lucky.win là mrb nên để gần chậu rửa để lúc tráng bát đĩa tống vào máy không có đoạn rơi rớt nước bẩn trên sàn nhà ;)
Hihi, trên bếp chứ sao lại trên chậu rửa bát, cụ ngắm kiểu gì thế :D

lucky.win

Xe điện
Vâng! Cảm ơn cụ. Hôm qua em gọi đến hãng thì họ không có đại lý ở Hà Nội mà chỉ cho em địa chỉ đến để họ tư vấn còn máy móc thì sau khi quyết sẽ chyển từ SG ra. Em hơi lăn tăn vì không được nhìn cụ thể xem nó thế nào.
Truớc khi quyết định chọn kiểu gì, em khuyên cụ:

- Vào mấy trang web của AU hay NZ mà xem người ta rờ viu thế nào, chấm điểm trung bình được mấy sao.

- Có thể đặt câu hỏi, bọn Đức có rất nhiều hãng sx đồ này, hơn 20 năm trước họ đã sx kiểu này, sao họ lại bỏ không sx nữa.

Nhà e có cái máy Electrolux ESF-6150 dùng từ năm 2008, nó ko có chức năng sấy nên khi chạy xong e thường phải mở hé cửa ra để lợi dụng nhiệt dư trong máy làm khô bát đĩa. Bác giải thích cho e nguyên lý sấy của mấy loại máy có chức năng sấy dùng nhiệt dư cái, nếu đơn giản e sẽ chế thêm để đỡ phải mở cửa máy khi rửa xong. Nếu có service manual bác cho e xin vào hoan.ngo.gia@gmail.com nhé.

Cám ơn bác nhiều!

View attachment 529270
Nhà em toàn xếp đũa lên khay trên cùng, khay hay dùng để xếp dĩa và các đồ nhỏ. Em xếp cả thìa, dĩa, đũa, muôi lên đây, bớt được chỗ để giỏ đũa.
Cụ lucky.win cho em hỏi: em hay mua bột, muối ở siêu thị Minh Hoa, giá rẻ hơn mua của mợ Ngọc khá nhiều. Chính vì rẻ hơn nhiều nên em thấy hơi nghi ngại. Mặc dù qua thời gian sử dụng, em thấy mọi thứ vẫn ok. Cụ thể: ở Minh Hoa, muối 70k/1,2kg, bột 160k/1,2kg, đều của Somat
Tối em chém thêm ạ, dùng đt khó khó là.

vietran

Xe ba gác
Mẻ hôm qua có vẻ tay nghề e lên, bắt đầu cảm thấy yêu e máy rửa bát này rồi, nhà e k có nút trên bề mặt để tạm dừng đâu, nó bị che bên trong khi đạy nắp cụ ạ, ổ điện k rút ra đc vì lại sâu bên trong, e cũng chưa có giải pháp gì, k biết mở luôn có đc k hay như máy giặt ấy. Thích nhất là tối qua e quăng cả mấy cái vỉ trong lò nướng vào, cái mà trước đây e rửa tay rất ngại vì vừa to vừa khó, ấy thế mà nó vẫn sạch bóng mới
tài
Bề mặt máy nhà e như này thì ấn nút tạm dừng ở đâu, e k thấy nút nào, vừa mới khởi động đc mấy phút mà phát hiện ra còn quên mấy cái bát là e ngậm ngùi để lại lần sau, cụ nào chỉ e cách tạm dừng cho đồ với

Máy em có nút như này:

vietran

Xe ba gác
Truớc khi quyết định chọn kiểu gì, em khuyên cụ:

- Vào mấy trang web của AU hay NZ mà xem người ta rờ viu thế nào, chấm điểm trung bình được mấy sao.

- Có thể đặt câu hỏi, bọn Đức có rất nhiều hãng sx đồ này, hơn 20 năm trước họ đã sx kiểu này, sao họ lại bỏ không sx nữa.

Tối em chém thêm ạ, dùng đt khó khó là.
Nhật giờ mới bắt đầu sx loại ngăn kéo, Đức thì k có đâu cụ.
Nhược điểm duy nhất của nó là: đắt gấp rưỡi =))
Loại ngăn kéo nhỏ gọn đứng đặt bát đũa bẩn từ mặt bếp thả thẳng vào máy rồi đóng vào. Loại cửa ngang phải mở cánh cửa máy ra, cúi khom hoặc ngồi xuống lôi giá xếp bát ra, xếp vào rồi đẩy giá vào, đóng cánh lại.
Khi đóng tủ bếp k làm luôn, mua sau thì mới dùng loại đó, khá bất tiện.

vietran

Xe ba gác
Ý em là tủ bếp nhà mợ đang đẹp, cái mrb nên chọn loại mặt âm,khi đó mợ nhìn vào sẽ ko thấy cái Mrb đâu cả, mà chỉ thấy như là cái cánh cửa của tủ bếpthôi
Nhìn tủ bếp sẽ liền mạch và đẹp hơn, giá same nhau.
Mợ muốn dừng máy thì dễ mà, nó đang chạy mợ cứ hé cánh ra là nó tạm dừng, đóng lại nó sẽ auto chạy tiếp
Liền như này phải k cụ, nhưng em thấy cái nhà mợ Toét đẹp mà,

vietran

Xe ba gác
Em thấy loại ngăn kéo tiện khi cho bát đĩa vào và lấy ra

vietran

Xe ba gác
Hãng này có loại âm mà cụ. Chứ để máy độc lập rồi nhét ngăn tủ thì phí mất công thiết kế bếp lắm ạ.
Cái này của em là âm mà cụ, k để độc lập dc.
Loại cửa ngang hình như toàn đứng độc lập dc, giống tủ lạnh. nhưng k sao nếu thiết kế từ đầu nhìn cũng gọn và đẹp.

cuongbui

Xe tải

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ Lucky.win trả nhời mà Mợ.:D
Muốn cho thêm đồ, không cần phải bấm gì cả, mở hé cửa, máy tự dừng, cho thêm đồ xong đóng lại máy tự chạy tiếp.
Mẻ hôm qua có vẻ tay nghề e lên, bắt đầu cảm thấy yêu e máy rửa bát này rồi, nhà e k có nút trên bề mặt để tạm dừng đâu, nó bị che bên trong khi đạy nắp cụ ạ, ổ điện k rút ra đc vì lại sâu bên trong, e cũng chưa có giải pháp gì, k biết mở luôn có đc k hay như máy giặt ấy. Thích nhất là tối qua e quăng cả mấy cái vỉ trong lò nướng vào, cái mà trước đây e rửa tay rất ngại vì vừa to vừa khó, ấy thế mà nó vẫn sạch bóng mới
tài

lucky.win

Xe điện
Nhật giờ mới bắt đầu sx loại ngăn kéo, Đức thì k có đâu cụ.
Nhược điểm duy nhất của nó là: đắt gấp rưỡi =))
Loại ngăn kéo nhỏ gọn đứng đặt bát đũa bẩn từ mặt bếp thả thẳng vào máy rồi đóng vào. Loại cửa ngang phải mở cánh cửa máy ra, cúi khom hoặc ngồi xuống lôi giá xếp bát ra, xếp vào rồi đẩy giá vào, đóng cánh lại.
Khi đóng tủ bếp k làm luôn, mua sau thì mới dùng loại đó, khá bất tiện.
Nhật nó cũng sx lâu rồi, còn Đức thì chính xác là 21 năm trước họ đã sx kiểu ngăn kéo này, xong rồi thôi không sx nữa.

Trong máy tính của em vẫn còn lưu lại hình ảnh và model của máy khi bắt đầu bán ra họ có gửi để quảng cáo ạ.

vietran

Xe ba gác

vietran

Xe ba gác
Nhật nó cũng sx lâu rồi, còn Đức thì chính xác là 21 năm trước họ đã sx kiểu ngăn kéo này, xong rồi thôi không sx nữa.

Trong máy tính của em vẫn còn lưu lại hình ảnh và model của máy khi bắt đầu bán ra họ có gửi để quảng cáo ạ.
Lý do là gì hả cụ? Cụ biết thì nói toẹt ra để mọi người cân nhắc khi lựa chọn, cứ úp úp mở mở.

kdvinatechcom

[Tịch thu bằng lái]
nhà em có cái máy rửa bát kiêm luôn cả đập bát khi chập mạch

lucky.win

Xe điện
Lý do là gì hả cụ? Cụ biết thì nói toẹt ra để mọi người cân nhắc khi lựa chọn, cứ úp úp mở mở.
Em có để ý gì đến máy thiết kế kiểu đấy đâu mà cụ bảo em úp hay mở ạ.

Lý do tại sao bọn lục địa già như Đức, Pháp hay Ý nó ít (hoặc không thích) sx kiểu đấy thì cụ tìm thông tin trên mạng có nhiều mà, hồi mới ra các forum bằng tiếng Đức cũng chém nhiều về kiểu thiết kế này.

Bọn Pháp hay Ý có sx hay không thì em không để ý, nhưng bọn Đức thì chắc chắn là có. Cụ thể là hãng Bauknecht sx máy kiểu này, sau rồi thôi không sx nữa. Về sau em thấy F.P có model giống y chang luôn ạ.

Nó như thế này ạ.

Hãng này cũng sx tủ lạnh kiểu ngăn kéo, rồi cũng bỏ không sx kiểu này nữa.

Hiện tại ở Đức nếu muốn mua kiểu ngăn kéo thì có hàng của Haf đang bán.

Link tiếng Đức đây ạ.

https://www.haefele.de/de/produkt/schubladengeschirrspueler-stahl-kunststoff/53522210/?MasterSKU=0000007c000003f000010023

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Nhà e có cái máy Electrolux ESF-6150 dùng từ năm 2008, nó ko có chức năng sấy nên khi chạy xong e thường phải mở hé cửa ra để lợi dụng nhiệt dư trong máy làm khô bát đĩa. Bác giải thích cho e nguyên lý sấy của mấy loại máy có chức năng sấy dùng nhiệt dư cái, nếu đơn giản e sẽ chế thêm để đỡ phải mở cửa máy khi rửa xong. Nếu có service manual bác cho e xin vào hoan.ngo.gia@gmail.com nhé.

Cám ơn bác nhiều!

View attachment 529270
Cụ làm em tý ngất rồi đấy, máy nhà cụ thiết kế theo kiểu sấy nhiệt dư rồi, cụ định chế cháo thêm cái gì ạ. Nguyên lý làm việc của nó em còm rồi đấy, giống nhau hết cụ ạ.

Em đưa một loạt các số của máy để cụ so sánh với máy nhà cụ, nó là một loạt các biến thể của model 6150, bắt đấu bằng 911.

91191603900, 91191603902, 91191626300, 91191626301, 91191626302, 91191608600, 91191626400, 91191626401, 91191626402.

Nếu máy nhà cụ là một trong các số trên thì sẽ có cấu tạo phần nước phun như hình dưới và nó là sấy nhiệt dư ạ. Em nghĩ chắc chắn máy nhà cụ sẽ là 1 trong số trên.

Thế hiện tại máy nhà cụ khi rửa xong nó không khô à ?

cuongbui

Xe tải
Chắc máy nhà cụ là loại âm bán phần. Còn cái link em xem là âm toàn phần cụ ạ.

Cái này của em là âm mà cụ, k để độc lập dc.
Loại cửa ngang hình như toàn đứng độc lập dc, giống tủ lạnh. nhưng k sao nếu thiết kế từ đầu nhìn cũng gọn và đẹp.
Đời sau nó làm cánh phẳng, đời trc hơi cong lượn tí thôi cụ. Cánh cong thì có điểm nhấn, cánh phẳng thì nhã và đồng nhất.

cuongbui

Xe tải
Theo em kiểu máy này khi lên thiết kế không đẹp vì cách chia ngăn tủ bên dưới. Cụ thể là các rãnh ngang của toàn bộ phần tủ dưới sẽ không đều nhau. Còn về tính năng và độ tiện dụng thì em nghĩ chắc không khác nhau nhiều.

Em chém thế có sai không nhể các cụ :))

Em có để ý gì đến máy thiết kế kiểu đấy đâu mà cụ bảo em úp hay mở ạ.

Lý do tại sao bọn lục địa già như Đức, Pháp hay Ý nó ít (hoặc không thích) sx kiểu đấy thì cụ tìm thông tin trên mạng có nhiều mà, hồi mới ra các forum bằng tiếng Đức cũng chém nhiều về kiểu thiết kế này.

Bọn Pháp hay Ý có sx hay không thì em không để ý, nhưng bọn Đức thì chắc chắn là có. Cụ thể là hãng Bauknecht sx máy kiểu này, sau rồi thôi không sx nữa. Về sau em thấy F.P có model giống y chang luôn ạ.

Nó như thế này ạ.

Hãng này cũng sx tủ lạnh kiểu ngăn kéo, rồi cũng bỏ không sx kiểu này nữa.

Hiện tại ở Đức nếu muốn mua kiểu ngăn kéo thì có hàng của Haf đang bán.

Link tiếng Đức đây ạ.

https://www.haefele.de/de/produkt/schubladengeschirrspueler-stahl-kunststoff/53522210/?MasterSKU=0000007c000003f000010023

lucky.win

Xe điện
Cụ đáng đoán mò ạ ... he ... he

Nhà em toàn xếp đũa lên khay trên cùng, khay hay dùng để xếp dĩa và các đồ nhỏ. Em xếp cả thìa, dĩa, đũa, muôi lên đây, bớt được chỗ để giỏ đũa.
Cụ lucky.win cho em hỏi: em hay mua bột, muối ở siêu thị Minh Hoa, giá rẻ hơn mua của mợ Ngọc khá nhiều. Chính vì rẻ hơn nhiều nên em thấy hơi nghi ngại. Mặc dù qua thời gian sử dụng, em thấy mọi thứ vẫn ok. Cụ thể: ở Minh Hoa, muối 70k/1,2kg, bột 160k/1,2kg, đều của Somat
Cụ đang dùng bột sx ở đâu thế ạ ? cái này liên quan nhiều đến giá thành đấy. VD như bột Fin mà sx ở HQ thì dùng chán lắm nên giá nó cũng khác hàng ở châu Âu.

Bột Somat em chưa dùng nên không dám chém, hiện vẫn đang chung thủy với Alio, loại 1,8kg thiệt hại 380k, có thể chênh lệch chút xíu do date sx nữa.

Cái này như em đã còm giá mua nó bên kia rẻ như bùn, chủ yếu là vận chuyển thôi, các thương gia về đây tính thêm mọi thứ nữa nên giá nó mới thế.

Em đang có ý định tập hợp các cụ có nhu cầu mua bột này, gộp nhau lại mua rồi nhờ cụ share chuyển về, hiện tại cụ ấy chuẩn bị đóng hàng bên Đức về, nếu cụ ấy đi hàng sea thì sẽ rẻ nhiều còn hàng air thì thôi khỏi.