[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

phongsun01

Xe máy
Con của cháu giống con ngoài cùng bên phải của cụ.

Đóng cửa vào vẫn thấy bơm chạy rào rào, nhưng ko thấy nước vào. Chừng 5 phút sau thì bơm dừng, máy kêu tít tít và 3 đèn báo trang thái hấp hơi nước, rửa và sấy đều nhấp nháy.
Cụ lucky.win hướng dẫn cháu sữa lỗi này với. Con nhà cháu lăn ra dở chứng y hệt thế này

phongsun01

Xe máy
Cụ đang trêu em à ? máy cụ mới mua chưa được tháng thì hỏng cái gì ạ.

Mà nếu hỏng thật chả nhẽ bên bán không bảo hành cho cụ ngày nào à.
Hx. Lúc tối đưa thằng ku đi chơi về em đã thấy máy như vậy rồi. Em ở tỉnh, chỗ bán ở tít Bình Dương, em có gọi rồi và họ bảo chờ gửi linh kiện ra thay. Tính ra cũng mất 4-5 ngày. Nếu lỗi đơn giản cụ hướng dẫn em đc thì em tháo ra sửa luôn, đỡ mất công chờ đợi ạ

lucky.win

Xe điện
Hx. Lúc tối đưa thằng ku đi chơi về em đã thấy máy như vậy rồi. Em ở tỉnh, chỗ bán ở tít Bình Dương, em có gọi rồi và họ bảo chờ gửi linh kiện ra thay. Tính ra cũng mất 4-5 ngày. Nếu lỗi đơn giản cụ hướng dẫn em đc thì em tháo ra sửa luôn, đỡ mất công chờ đợi ạ
Bên bán đang chém linh tinh với cụ đấy.

Để chắc chắn, cụ làm ảnh động hoặc clip lên đây thì em mới chém chuẩn được ạ.

Na già nó khác với Pana trẻ, mã lỗi không phải model nào cũng giống nhau.

P/S: máy của cụ các thương gia đã không bảo dưỡng chút nào, nếu có thì đã không có lỗi thế này.

phongsun01

Xe máy
Bên bán đang chém linh tinh với cụ đấy.

Để chắc chắn, cụ làm ảnh động hoặc clip lên đây thì em mới chém chuẩn được ạ.

Na già nó khác với Pana trẻ, mã lỗi không phải model nào cũng giống nhau.

P/S: máy của cụ các thương gia đã không bảo dưỡng chút nào, nếu có thì đã không có lỗi thế này.
Cnhip đây cụ ạ. Lúc em về thì thấy 3 đèn nhấp nháy. Tắt đi chạy lại thì có nước phun rào rào. Đc khoảng 3 phút thì máy kêu tít tít rồi dừng, 3 đèn lại nhấp nháy

lucky.win

Xe điện
Cnhip đây cụ ạ. Lúc em về thì thấy 3 đèn nhấp nháy. Tắt đi chạy lại thì có nước phun rào rào. Đc khoảng 3 phút thì máy kêu tít tít rồi dừng, 3 đèn lại nhấp nháy

Clip của cụ tối như chị Dậu, làm em phải đoán mò.

Cụ xem ảnh này em ghi chú có đúng không ?

phongsun01

Xe máy
Đã gửi hướng dẫn cho cụ, nếu thấy khó quá không làm được thì mang máy đến đây em sử lý miễn phí ạ.
dạ, đội ơn cụ. để tối về em thử, nếu ko đc thì mùng 5 mùng 6 em có lên HN thi sẽ cố vác theo cái máy để đến nhờ vả cụ

mr_bean

Xe tải
Cái MRB nhà e chuẩn luôn theo bản vẽ của bác, hôm trước nó hỏng đầu ren cái ống No. 145 ko mua đc, may mà e chế lại được rồi. Máy vẫn chạy nên nước chảy đầy ra nền nhà, tí toi cái sàn gỗ. E đang lẩm bẩm bảo bọn tb mà thiết kế ngu thế, ko có tự ngắt khi rò nước, thế mà nhà nào lắp âm trong tủ thì toi, sau tháo ra mới biết là cái công tắc phao dưới gầm máy bị hỏng nên không tự ngắt khi rò nước (nó bị vỡ cái miếng xốp, chắc do cũ quá).

Không phải hiện tại cái nhà e rửa xong nó không khô mà từ ngày mua đã thấy thế bác ah, mỗi khi rửa xong mà ko mở cửa ra là còn hơi nước, bát đĩa vẫn có dính ít nước, e tưởng nó ko có sấy nên vậy. Sau đó khi mỗi lần rửa xong, thấy bát, đĩa và máy rất nóng nên e chủ động mở hé cửa ra cho bay hết hơi nước nên đồ bên trong rất khô.

Thấy bác nhiều kinh nghiệm về MRB nên e hỏi xem các máy đời cao nó sấy nhiệt dư như nào, thoát hơi nước đi đâu, vì e thấy cái nhà e nó kín thế, nên muốn chế cháo cái chỗ thoát hơi (nếu có) cho giống máy đời mới. :D:D:D

Ah mà bác có service manual thì cho e xin nhé: hoan.ngo.gia@gmail.com

Cám ơn bác!

Cụ làm em tý ngất rồi đấy, máy nhà cụ thiết kế theo kiểu sấy nhiệt dư rồi, cụ định chế cháo thêm cái gì ạ. Nguyên lý làm việc của nó em còm rồi đấy, giống nhau hết cụ ạ.

Em đưa một loạt các số của máy để cụ so sánh với máy nhà cụ, nó là một loạt các biến thể của model 6150, bắt đấu bằng 911.

91191603900, 91191603902, 91191626300, 91191626301, 91191626302, 91191608600, 91191626400, 91191626401, 91191626402.

Nếu máy nhà cụ là một trong các số trên thì sẽ có cấu tạo phần nước phun như hình dưới và nó là sấy nhiệt dư ạ. Em nghĩ chắc chắn máy nhà cụ sẽ là 1 trong số trên.

Thế hiện tại máy nhà cụ khi rửa xong nó không khô à
?

vuser1

Xe buýt
Cụ đáng đoán mò ạ ... he ... he

Cụ đang dùng bột sx ở đâu thế ạ ? cái này liên quan nhiều đến giá thành đấy. VD như bột Fin mà sx ở HQ thì dùng chán lắm nên giá nó cũng khác hàng ở châu Âu.

Bột Somat em chưa dùng nên không dám chém, hiện vẫn đang chung thủy với Alio, loại 1,8kg thiệt hại 380k, có thể chênh lệch chút xíu do date sx nữa.

Cái này như em đã còm giá mua nó bên kia rẻ như bùn, chủ yếu là vận chuyển thôi, các thương gia về đây tính thêm mọi thứ nữa nên giá nó mới thế.

Em đang có ý định tập hợp các cụ có nhu cầu mua bột này, gộp nhau lại mua rồi nhờ cụ share chuyển về, hiện tại cụ ấy chuẩn bị đóng hàng bên Đức về, nếu cụ ấy đi hàng sea thì sẽ rẻ nhiều còn hàng air thì thôi khỏi.
cụ tập hơp đi, e theo với

lucky.win

Xe điện
dạ, đội ơn cụ. để tối về em thử, nếu ko đc thì mùng 5 mùng 6 em có lên HN thi sẽ cố vác theo cái máy để đến nhờ vả cụ
OK cụ, thoải mái ạ, cứ yên tâm em không bao giờ lấy tiền công sửa cả.

Cái MRB nhà e chuẩn luôn theo bản vẽ của bác, hôm trước nó hỏng đầu ren cái ống No. 145 ko mua đc, may mà e chế lại được rồi. Máy vẫn chạy nên nước chảy đầy ra nền nhà, tí toi cái sàn gỗ. E đang lẩm bẩm bảo bọn tb mà thiết kế ngu thế, ko có tự ngắt khi rò nước, thế mà nhà nào lắp âm trong tủ thì toi, sau tháo ra mới biết là cái công tắc phao dưới gầm máy bị hỏng nên không tự ngắt khi rò nước (nó bị vỡ cái miếng xốp, chắc do cũ quá).

Không phải hiện tại cái nhà e rửa xong nó không khô mà từ ngày mua đã thấy thế bác ah, mỗi khi rửa xong mà ko mở cửa ra là còn hơi nước, bát đĩa vẫn có dính ít nước, e tưởng nó ko có sấy nên vậy. Sau đó khi mỗi lần rửa xong, thấy bát, đĩa và máy rất nóng nên e chủ động mở hé cửa ra cho bay hết hơi nước nên đồ bên trong rất khô.

Thấy bác nhiều kinh nghiệm về MRB nên e hỏi xem các máy đời cao nó sấy nhiệt dư như nào, thoát hơi nước đi đâu, vì e thấy cái nhà e nó kín thế, nên muốn chế cháo cái chỗ thoát hơi (nếu có) cho giống máy đời mới. :D:D:D

Ah mà bác có service manual thì cho e xin nhé: hoan.ngo.gia@gmail.com

Cám ơn bác!
Em gửi tài liệu cho cụ rồi đấy, lưu ý máy nhà cụ là Normal Dry, nó như thế này.

Ngoài ra em rón rén hỏi cụ, từ ngày đó đến giờ 9 năm rồi cụ có vệ sinh hay bảo dưỡng nó rồi chứ ạ.

cụ tập hơp đi, e theo với
Dự định là như thế, phải nhiều người rồi lúc đó mới nói chuyện với cụ ấy ạ, chứ ít thì chả bõ.

mr_bean

Xe tải
Cám ơn bác, em đã nhận đc, vậy là cái phần thoát hơi nước khi sấy nó đi ra bên cạnh rồi thổi ra đằng sau, vậy là ko cần phải mở cửa sau khi rửa phải ko bác.

E chưa bảo dưỡng bao giờ, chỉ vệ sinh 2 cái cánh quay phun nước khi thấy tắc, cái lưới lọc bên dưới thì làm thường xuyên, 2 lần hỏng công tắc áp suất e tự thay, ống bơm hỏng e chế lại nên bây h ko lắp cái miếng tôn sườn bên phải vào nữa để dễ quan sát. :D

Ngày mới dùng đi mua bột rửa và muối hết hơi, ngày đó ở HN e biết mỗi chỗ ch tạp hóa hình như 66 Bà Triệu (đối diện Hàm Long), mỗi lần nó hết thì cũng nghỉ rửa bát. :((

OK cụ, thoải mái ạ, cứ yên tâm em không bao giờ lấy tiền công sửa cả.

Em gửi tài liệu cho cụ rồi đấy, lưu ý máy nhà cụ là Normal Dry, nó như thế này.

Ngoài ra em rón rén hỏi cụ, từ ngày đó đến giờ 9 năm rồi cụ có vệ sinh hay bảo dưỡng nó rồi chứ ạ.

.

Chỉnh sửa cuối:

escape2012

Xe buýt
Máy rửa bát mua tại đại lý Việt Nam và mua bên Đức (châu Âu) rồi ship về thì giá có chênh lệch nhau nhiều không các cụ? Có chênh đến 5 củ không?

Tamtittom

Xe hơi
Sắm cái này xong thì giải phóng được sức lao động nhiều, nhất là về mùa đông thì sướng phải biết

phongsun01

Xe máy
Cụ lucky.win phán chuẩn vãi. E tháo chỗ đấy ra, lau chùi sạch sẽ, cả cái ống nối em cũng phun nước sạch rồi sấy khô. Có 1 cái dây xanh xanh cắm vào chỗ cái công tắc bị tuột. Xong xuôi lắp lại thì máy lại hoạt động bình thường. Cảm ơn cụ lần nữa nhé

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ đáng đoán mò ạ ... he ... he

Cụ đang dùng bột sx ở đâu thế ạ ? cái này liên quan nhiều đến giá thành đấy. VD như bột Fin mà sx ở HQ thì dùng chán lắm nên giá nó cũng khác hàng ở châu Âu.

Bột Somat em chưa dùng nên không dám chém, hiện vẫn đang chung thủy với Alio, loại 1,8kg thiệt hại 380k, có thể chênh lệch chút xíu do date sx nữa.

Cái này như em đã còm giá mua nó bên kia rẻ như bùn, chủ yếu là vận chuyển thôi, các thương gia về đây tính thêm mọi thứ nữa nên giá nó mới thế.

Em đang có ý định tập hợp các cụ có nhu cầu mua bột này, gộp nhau lại mua rồi nhờ cụ share chuyển về, hiện tại cụ ấy chuẩn bị đóng hàng bên Đức về, nếu cụ ấy đi hàng sea thì sẽ rẻ nhiều còn hàng air thì thôi khỏi.
Nhà em dùng loại này, mua ở st Minh hoa, 160k

nvtung1

Xe tăng
Cụ ơi
E đang tìm 1 em máy rửa bát để bàn. Cụ tư vấn giúp em con nào ngon bổ rẻ với.
Bếp nhà em (chung cư) không thiết kế chỗ cho máy rửa bát âm ạ.

Đã gửi hướng dẫn cho cụ, nếu thấy khó quá không làm được thì mang máy đến đây em sử lý miễn phí ạ.

lucky.win

Xe điện
Nhà em dùng loại này, mua ở st Minh hoa, 160k

Loại này em nghĩ là dùng ok đấy cụ, khi rửa xong cụ thấy mùi nó thế nào.

Giá quá tốt ạ, có lẽ em sẽ mua 1 - 2 túi để dành.

Cụ mua ở MH nào thế, chỗ Thái Hà à.

Cụ ơi
E đang tìm 1 em máy rửa bát để bàn. Cụ tư vấn giúp em con nào ngon bổ rẻ với.
Bếp nhà em (chung cư) không thiết kế chỗ cho máy rửa bát âm ạ.
Hiện tại chỉ có máy nội địa Nhật là hợp lý với nhu cầu của cụ.

Máy châu Âu cũng có loại để bàn, nhưng giá chát và không hợp lý để đầu tư.

Chỉnh sửa cuối:

vuser1

Xe buýt
Hôm nay e check thì có 140k

Mà nó trông hơi khác so với cái e mua, tôi e về chụp lại, cái e mua cũng somat 1.5kg nhưng giá 200k hiix