[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Bao Lão Tam

Xe hơi
Không biết cụ khác sùng nồi cơm điện cao tần Nhật thế nào, tôi mua thử 1 con (đâu 2 chiệu) phải sửa 1 lần. Nấu cơm không dở nhưng cũng chả thấy ngon hơn. Trong 4 nồi cơm điện tôi từng mua, cái nấu cơm ngon nhất lại là cái rẻ nhất, 1 chệu, hãng Toshiba mua ở Hàng bài. Cái tệ nhì sau cái nội địa kia là nồi Tiger giờ đã tróc ghẻ hết cả.
Cụ nói vậy thì cứ đồ Tàu mà xài.
Nhà em dùng cũng nhiều loại nồi cơm phết thì thấy thế này:
- Nồi Cuckoo nấu cơm cực ngon nhưng giữ cơm trong nồi thì kém nồi Nhật xa (đã dùng 1 con cơ, 1 con đt).
- Nồi Nhật thì cũng chỉ dùng 1 chức năng là nấu cơm, các chức năng khác ko dùng, nấu cơm ngon, giữ cơm trong nồi thì miễn chê (đã dùng 1 con Toshiba, giờ đang dùng 1 con Panasonic, cả hai đều là cao tần áp suất).

Phoco.com

Xe buýt
E bị 1 vụ cái điều bãi rồi, đúng là rước cái bực vào mình nên giờ theo quan điểm của e cứ đồ mới mà xơi, có bảo hành bảo tỏi nghiêm chỉnh dùng khỏi nghĩ ngợi gì.
Nghe mấy ông buôn đồ cũ chuyên nghiệp ca tụng đúng là đổ thóc giống ra mà ăn.

Fun on Fun

Xe hơi
Mua đồ nhật bãi cũng hên xui các bác ạ. Em thì chỉ thích dùng hàng mới. Kinh nghiệm của em là
- Về công nghệ nói chung không phải Nhật cái gì cũng là nhất. Hiện tại em thấy có tủ lạnh, nồi cơm điện, washlet là ngon nhất. Máy giặt bây giờ hàng LG ngon mà lại có bảo hành chính hãng.
- Hàng Nhật có nhiều tính năng lạ và độc nhưng chắc chắc đã cần thiết với VN mà lại khó dùng. Bếp từ khá kén nồi chứ kể nhiều tính năng khó dùng.
- Hàng Nhật không hề rẻ, các mẫu hàng mới vừa tiền là các series cũ hạ giá mới nhập về VN. Mẫu mới ra tại Nhật giá khá chát.
- Dân TQ cũng cuồng hàng Nhật lắm vì vậy có riêng hàng nội địa điện 220v bán cho khách du lịch. Các bác có thể sang Nhật mua hoặc mua ở Hong Kong.

Lexus 717

Xe điện
Với con máy giặt của em mua để phát hiện ra lỗi thì phải tháo lồng giặt ra mới thấy các lỗi như em đã nêu ở trang 1. Bên ngoài vỏ đẹp chả có gì bất thường. Chạy cũng êm không rung lắc. Riêng con động cơ điều khiển van phải dùng 6 tháng mới hỏng. Cụ chửi em nu vì không biết kiểm tra nên trong trường hợp rõ ràng như thế thì em muốn học hỏi xem cụ kiểm tra làm sao?
Van đó là van điện. Đã chấp nhận dùng hàng Nhật thì phải biết cách dùng. Nó sửa chữa chắc chắn phải mở lồng, mở thùng không thằng nào có thể sửa mà không mở. Muốn biết nó mở chưa kiểm tra ốc vít sẽ biết ngay thôi. Còn bộ phận điện thì cần dùng thiết bị ổn áp nó mới bền. Điện VN vốn dĩ nó đã phập phù không dùng ổn áp thì thay nó lại hỏng thôi. Nguyên tắc cơ bản luôn luôn đúng là tiền nào của đó và chỉ có khách hàng nhầm chứ chủ hàng chả bao giờ nhầm. Đồ nhà tôi dùng hàng Nhật thì nguồn tổng là Lioa 15KVA cấp cho cả nhà.

adng

Xe điện
Van đó là van điện. Đã chấp nhận dùng hàng Nhật thì phải biết cách dùng. Nó sửa chữa chắc chắn phải mở lồng, mở thùng không thằng nào có thể sửa mà không mở. Muốn biết nó mở chưa kiểm tra ốc vít sẽ biết ngay thôi. Còn bộ phận điện thì cần dùng thiết bị ổn áp nó mới bền. Điện VN vốn dĩ nó đã phập phù không dùng ổn áp thì thay nó lại hỏng thôi. Nguyên tắc cơ bản luôn luôn đúng là tiền nào của đó và chỉ có khách hàng nhầm chứ chủ hàng chả bao giờ nhầm. Đồ nhà tôi dùng hàng Nhật thì nguồn tổng là Lioa 15KVA cấp cho cả nhà.
Máy nào nhập về mà không mở ốc vệ sinh bên trong?
Điện nó phập phù là nó hỏng bo mạch chứ không phải hỏng phần động cơ mở van cụ ạ. Bởi vì phần bo mạch nó cần ổn áp riêng rồi cấp cho tất cả các chỗ khác. Mà đấy là cái động cơ mở van chứ không phải van điện từ (solenoid) cụ ạ.
Như vậy em thấy cụ cũng chả có cách hay hiểu biết nào để kiểm tra máy lúc mua cả.

Thần Ăn.Thánh Ngủ

[Tịch thu bằng lái]
Mời các cụ thưởng lãm, em mất 10tr học phí để có kết luận là tránh xa hàng bãi.
Mong mod treo bài đừng xóa cho bà con rút kinh nghiệm.
Đây là máy giặt cửa ngang, có sấy sử dụng ga R134.
National VR1100.
Mới dùng được gần 4 năm thôi, nhưng năm nào cũng phải thay từ 1 tới 2 lần cái cụm công tắc bơm nước do lỗi H25. Mỗi lần thay giá 350 ngàn VNĐ lại phải alo hai ngày mới sửa được.
Thêm năm nay nó bung cái lưới nhựa ra mới thấy trong máy đã vỡ vòng định tâm từ lâu rồi, các chốt nhựa của lưới nhựa nó không tới vấu cài trên mâm nên nó bung ra. Giải pháp là khoan ốc vít bắt xiên vào mâm sắt. ÔI hàng Nhật ơi...

Tôi thì chưa mua máy giặt nhật bãi. Nhưng con điều hòa sharp với nồi cơm ih toshiba bãi thì éo có cái nào hàng ld so đc
E cũng dính 1 con 10 củ rồi. E cạch luôn. Ko bao giờ quay lại. Đồ điện tử mình có nắm được đâu. Cứ hàng mới mà dùng thôi
Dân ta gà thật,hàng nó vứt đi rồi bê về xài.Em ở HP chứng kiến tận mắt con buôn mông má cái gọi là hàng bãi nên không bao giờ mua luôn.
Em lại qua TQ-HK chứng kiến cái gọi là hàng bãi chờ về các nước kém phát triền như ta.Hàng chất cao từng đống,phơi nắng mưa,xứng danh rác đích thực.Vậy mà về ta,qua tay thợ mông má lại long lanh và rất....chất!!!!
E thấy đồ âm thanh cũ bãi mọi ng khen lắm, cũng phân vân mua 1 bộ tầm 5triệu đổ về mà phân vân quá
Em thấy nhiều cụ trên này khen thì chắc là tốt:D
Người ta đã thải ra rồi còn bê về mà thờ.
Hàng điện tử - điện lạnh nó kỵ va đập mạnh, đây thì bê đi bê lại, nâng lên hạ xuống, chưa kể tháo lắp tùm lum chế cháo thì mua vào quá tội.

vodafone36

Xe tải
Hết 1 năm hỏng thì đắt hơn mua của bọn kia 350k rôuf. Cụ bảo hành 4 năm ko?
Ra siêu thị đứa nào nó bảo hành cho 4 năm mà mua. Cái Topic này 99% là cụ bợ đít siêu thị mà thôi.

Các cụ chủ OF thì sáng suốt lắm. E thì về chợ sắt với đường lương khánh thiện ở Hải Phòng xem dân buôn mông má hàng Nhật bãi rồi. Kinh vãi. Xong về hà nội bán cho các cụ thích thẩm du.

Lexus 717

Xe điện
Máy nào nhập về mà không mở ốc vệ sinh bên trong?
Điện nó phập phù là nó hỏng bo mạch chứ không phải hỏng phần động cơ mở van cụ ạ. Bởi vì phần bo mạch nó cần ổn áp riêng rồi cấp cho tất cả các chỗ khác. Mà đấy là cái động cơ mở van chứ không phải van điện từ (solenoid) cụ ạ.
Như vậy em thấy cụ cũng chả có cách hay hiểu biết nào để kiểm tra máy lúc mua cả.
Vâng tôi chả hiểu biết gì nhưng tôi chưa bao giờ gáy o o cả! Động cơ nó không sử dụng điện? máy về tháo ra vệ sinh chỉ là lý luận của thằng dốt! Tôi mua máy về giá trị của máy đủ để tôi mua 1,5 cái máy mới nguyên hộp trong siêu thị. Thùng Inox chưa 1 vết thâm dù sau đó tôi sử dụng chỉ 1 hôm là lồng đã thâm vì tác động của nhiệt. Máy như vậy có cần mở để làm vệ sinh không? Cụ thông minh nên học được cả tiếng gà!!!!!!!

tolex

Xe hơi
rác rửa sạch đi là nấu đc, kiểu như cọ sạch bô trẻ con ị thì đựng nước uống ko sao
kính cụ! Em đang tưởng tượng có ai đó bưng bô lên tu nước trong đó không biết sẽ như thế nào nhể. Chắc điều đó xảy ra từ hồi chết đói 1945 mất

chuonglioa1983

Xe buýt
em thấy các cụ tranh luận nhiều quá nên vào ngó thử xem sao chứ e ếch ngồi đấy giếng ứ biết ntn

HN_2012

Xe tăng
Vâng tôi chả hiểu biết gì nhưng tôi chưa bao giờ gáy o o cả! Động cơ nó không sử dụng điện? máy về tháo ra vệ sinh chỉ là lý luận của thằng dốt! Tôi mua máy về giá trị của máy đủ để tôi mua 1,5 cái máy mới nguyên hộp trong siêu thị. Thùng Inox chưa 1 vết thâm dù sau đó tôi sử dụng chỉ 1 hôm là lồng đã thâm vì tác động của nhiệt. Máy như vậy có cần mở để làm vệ sinh không? Cụ thông minh nên học được cả tiếng gà!!!!!!!
Em cũng không hiểu inox thùng giặt gì mà sau 1 hôm sử dụng đã thâm vì tác đông của nhiệt là sao cụ, giặt nước nóng hay sấy khô nó bị vậy cụ? Máy cũ bên kia họ không dùng giặt nước nóng và sấy khô sao?

Lexus 717

Xe điện
Em cũng không hiểu inox thùng giặt gì mà sau 1 hôm sử dụng đã thâm vì tác đông của nhiệt là sao cụ, giặt nước nóng hay sấy khô nó bị vậy cụ? Máy cũ bên kia họ không dùng giặt nước nóng và sấy khô sao?
Thế mới lạ! Mua về thùng inox sáng bóng sử dụng 1 ngày có sấy (chắc độ 3-4 mẻ gì đó) lồng nó bị thâm ánh tím liền. Vệt thâm đó là chịu tác động của nhiệt còn tại sao mua cũ mà nó không bị thì chịu!

HN_2012

Xe tăng
Thế mới lạ! Mua về thùng inox sáng bóng sử dụng 1 ngày có sấy (chắc độ 3-4 mẻ gì đó) lồng nó bị thâm ánh tím liền. Vệt thâm đó là chịu tác động của nhiệt còn tại sao mua cũ mà nó không bị thì chịu!
Vậy phải chăng do nguồn nước hoặc hoá chất tẩy giặt ở mình giặt nước nóng và sấy mới bị cụ nhỉ?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chủ OF thì sáng suốt lắm. E thì về chợ sắt với đường lương khánh thiện ở Hải Phòng xem dân buôn mông má hàng Nhật bãi rồi. Kinh vãi. Xong về hà nội bán cho các cụ thích thẩm du.
Trên này có một vài cụ cũng đang thẩm du ác liệt đới. Lại còn chê người dùng hàng mới liên doanh là ngu. Kekeke, khôn mà đi dùng hàng người ta thải loại, đúng là khôn như mấy con kiki :))

mone

[Tịch thu bằng lái]
Hàng bãi xưa thiếu thốn thôi chứ giờ vn đầy hàng tốt. Đồ điện lạnh điện nóng nên dùng hàng uy tín, tiết kiệm năng lượng, có cơ sơ đại lý bảo hành thay thế khi cần. Ham đồ rẻ trôi nổi coi chừng lãnh đủ