[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

vtt1987

Xe tải
Số 98 đường Bưởi, Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội
Website
shopnoidianhat.vn
cái máy giặt của cụ là đời hoài cổ rồi ,cụ bung lụa chơi cái 2012,13 cho nó tốt tốt tí .
ngày nào nó cũng âm thầm quất 1 mẻ quần áo chịu duoc hơn 10 năm là tốt rồi .

adng

Xe điện
Cụ lười tìm hiểu thôi. Bị nó lừa cụ nó cứ đưa cái mông nó chẳng hỏng. Có cái mới giá 800k đó cụ mua không? Giờ đầy cách mua hàng Nhật cần gì thách nhau sang Nhật. Hỏi tí ko phải cụ được anh chị Siêu thị nào nhờ vả không thế?
Cụ chỉ chỗ cho em đi. Em cảm ơn. Em cũng đang nhờ bạn bên Nhật tìm mua vài thùng thay thế dần.

adng

Xe điện
cái máy giặt của cụ là đời hoài cổ rồi ,cụ bung lụa chơi cái 2012,13 cho nó tốt tốt tí .
ngày nào nó cũng âm thầm quất 1 mẻ quần áo chịu duoc hơn 10 năm là tốt rồi .
Em chờ nó hỏng lần nữa là em mua hãng khác trong nước thôi cụ. Mà nhà em phải 2 tới 3 hôm mới giặt một lần đấy. Dùng từ 2014.

Tôm đồng

Xe tải
Em chả biết các cụ khoe máy giặt nội địa sấy block thế nào, chứ em trước có 1 con, để nhiều quần áo chút (đủ kg) là bị còn chỗ ẩm đôi chỗ, dù sấy giặt gần 5h. Sau em làm con sấy riêng giặt riêng, giặt xong lấy bỏ vào máy sấy. Vừa nhanh khô, vừ thơm tho.

harrynh

Xe container
Cụ quá may mắn với con Indesit này đấy nếu là loại điều khiển điện tử không phải cơ, em cũng dùng 1 con Indesit phím bấm điện tử mua ở intershop Giảng Võ hết bảo hành thì bắt đầu có vấn đề loạn chương trình, gọi thợ ở đó sửa đi sửa lại vài tháng lại hỏng mạch cuối cùng cũng phải thanh lý cho 1 cụ ở trên này sau khoảng 2 năm dùng. Em chưa thấy mạch điện của máy giặt của Nhật nào trông lởm như của hãng này, không phù hợp với khí hậu ẩm ướt ở mình, máy giặt nhà em để trong tum có bệ xi măng cao thoáng không ẩm ướt gì vẫn tèo như thường ông thợ sửa bảo hầu như các máy đều bị loạn điều khiển như máy nhà em.
Hờ em cũng mua ở Giảng võ cụ à. Hỏng mạch thì chắc là toi. Giwof ô b em vẫn đang dùng mà cụ

harrynh

Xe container
Còn nhớ cái máy giặt samsung đầu tiên nhà wm dùng, hai khoang riêng biệt, giặt xong phải bốc sang khoang vắt, ke ke, đã thấy sướng lắm roài

ngotiteo

Xe điện
Mời các cụ thưởng lãm, em mất 10tr học phí để có kết luận là tránh xa hàng bãi.
Mong mod treo bài đừng xóa cho bà con rút kinh nghiệm.
Đây là máy giặt cửa ngang, có sấy sử dụng ga R134.
National VR1100.
Mới dùng được gần 4 năm thôi, nhưng năm nào cũng phải thay từ 1 tới 2 lần cái cụm công tắc bơm nước do lỗi H25. Mỗi lần thay giá 350 ngàn VNĐ lại phải alo hai ngày mới sửa được.
Thêm năm nay nó bung cái lưới nhựa ra mới thấy trong máy đã vỡ vòng định tâm từ lâu rồi, các chốt nhựa của lưới nhựa nó không tới vấu cài trên mâm nên nó bung ra. Giải pháp là khoan ốc vít bắt xiên vào mâm sắt. ÔI hàng Nhật ơi...

Ham rẻ mà lại ngon thì phải chịu thôi. Cái thứ rác rưởi bên nó vứt đi thì bê về nhà dùng. Mua quả LG việt cho nó lành.

quanghuy1288

Xe tải
con cụ mua lởm quá thôi. 4 năm thay 6 lần hết 3tr coi như năm hết có 800k thôi mà :3

vodafone36

Xe tải
Cụ chỉ chỗ cho em đi. Em cảm ơn. Em cũng đang nhờ bạn bên Nhật tìm mua vài thùng thay thế dần.
Gửi 800k đây mình gửi luôn cho bảo hành 1 năm. Hỏng trả lại tiền

Pumzen

Xe ba gác
Vừa mới rồi nhà cháu xử lý 1 pan thường thấy của dòng máy giặt liên doanh rẻ tiền. Công nhận máy càng ít chức năng,càng đơn giản dễ phát hiện,linh kiện thay thế luôn có sẵn và rất hạt rẻ! :))
Chả là cách đây 4-5 năm nhà cháu mua cho nv của mình cái máy giặt. Do kinh phí vừa phải nên ý định ban đầu là sắm cho bọn nó con máy hàng bãi thôi. Đi 1 vòng ở Lý Nam Đế thì với số xèng dự định chỉ mua đc những con máy đời Tống,đúng nghĩa hàng bãi rác,sát xi hoen rỉ méo mó xẹo sọ còn những con gọi là "thiên thần bãi rác" thì toàn gấp đôi số xèng kinh phí dự định,đã thế lại phát sinh thêm cục đổi nguồn vài lít nữa. :))
Thế là nhà cháu quyết định sắm cho bọn nó cái máy mới tinh,hàng Sharp do VN lắp ráp.
Chạy phe phé từ hồi đó đến giờ máy mới bị trục trặc,nước ko vào và chế độ vắt cũng ko đc. Vốn dĩ hay lọ mọ mấy cái đồ này,trước khi đưa đến "bác sỹ" thì nhà cháu cứ phải check xem dư lào đã.
Mở máy ra,ngay đầu cấp nước có cái rơ le điện (van cấp nước),chả biết nguyên tắc vận hành dư lào,nhưng trước tiên vẫn phải kiểm tra con rơ le này có còn sống ko. Đo thông mạch thì kim ko lên chứng tỏ dây đồng bên trong đứt => rơ le hỏng.
Nhà cháu chạy ra Đại cồ Việt,nơi bán linh kiện máy giặt,mua cái rơ le này có 100k:

Kích cỡ y chang nhau,chỉ việc lấy cái gioăng cao su từ van cũ lồng vào,vặn 2 con vít là xong:

Xong xuôi cắm điện,đường cấp nước vào test thủ thì nước chảy tồ tồ,thở phào nhẹ nhõm. :D

Ko hiểu với pan này mà là hàng bãi,linh kiện thay thế chắc cũng ko sẵn,có khi mổ của máy khác sang chăng? Vớ vẩn pan này các bác thợ xơi phải 5-6 lít nhể? :D
Máy giặt giờ đây lại trở lại bình thường nguyên bản. Chiếc máy này nhà cháu mua mới tinh,lúc đó chỉ hơn 3 củ tý,sau 4-5 năm chạy mới bị hỏng và có lẽ tuổi thọ của nó sẽ còn thêm vài năm nữa:

:D

Lexus 717

Xe điện
em hỏi khí ko phải, cụ có bao giwof dùng các chức năng đa dạng ko ạ, em chỉ bật mỗi lạnh/ nóng với ion nếu thích
Nhiều tính năng nó tự động vận hành mà cụ không biết ợ! Ví dụ như tự động làm sạch, tạo Ion, diệt khuẩn.....

Lexus 717

Xe điện
Biết kỹ thuật chả làm được gì.
Cụ phải được tháo hết ra ngắm từng món mới gọi là biết mua. Nhưng tháo ra xem từng món thì làm gì có chỗ nào bán vậy đâu.
Đấy là cụ dốt nó mới vậy. Đồ cơ khí kiểm tra nó cũng dễ thôi không quá phức tạp đâu.

Lexus 717

Xe điện
Em chơi đồ nhật nội địa từ những năm 90-91 các cụ tin không...:D:D:D em đùa thôi, thực ra là ông già em chơi.
Thời đấy cảng Quy Nhơn buôn lậu công khai, đồ điện tử bạt ngàn từ loa đài, đầu video, nồi cơm điện...thời đấy nấu cơm còn bổ củi bỏ mợ ra, thế mà cắm nồi điện lại có cơm ăn, muốn có cháy thì lấy cái giấy bìa chèn nút nầu 5 phút, sướng lắm, không phải nhóm lò nấu cơm (thức ăn bà già đi làm về lo).
Đến năm 2009 lại sướng lần nữa vì về HP chơi nhà thằng bạn, lần đầu thấy quả tủ lạnh đổ nước khoang trên ra đá khoang dưới, đá không mùi gì vì đc để khoang riêng. Trước toàn bắt vợ làm đá hộp kín để đỡ ám mùi thực phẩm sống, nhưng nhiều lúc không được như ý. Mua chở lên HN, vợ cũng sướng vì đến tận 6 ngăn, phân loại đồ ăn sống chín rất thích, mình thích vì tiết kiệm điện và chạy êm ru, sau này đổi qua loại cửa từ cũng thích, 2 tay cầm đồ cửa vẫn bật ra để cất được....khâm phục và thích hàng Nhật vì sao mà nó "hại điện" và tiện dụng đến thế.
Sau tủ lạnh là đến bếp từ, đi BigC thấy quả bếp Frico quảng cáo thích quá nhưng mặn: 25 củ + bộ nồi, đun nhanh và không sợ nổ bình ga. Kết quả là ôm quả Toshiba cảm ứng 2 từ 1 halozen + 1 hộc nướng với giá 11 củ, vì hộc nướng mà từ đấy món cá trứng, tôm nướng, mực nướng, cánh gà nướng mật ong cũng xuất hiện nhiều hơn trong bữa cơm.
Máy giặt thì cũng tìm hiểu xem sấy điều hòa với sấy nhiệt (nhà đã có) nó khác nhau thế nào, nhưng thấy kêu lỗi nhiều quá nên bỏ qua, bỏ qua cả cái lọc không khí nữa vì nghĩ nhà mở cửa cả ngày, lọc làm sao được bụi của cả xã hội, ngoài ra nhà đủ cả thiết bị Nhật nội địa, củ mới có cả.
Nhưng đó là trước kia, vài năm nay chưa thấy cái "tiện dụng" nào hơn giữa nội địa mới và nội địa cũ, cũng như nội địa với liên doanh nên không quan tâm.
Thấy các cụ thảo luận vui vui nên cũng tham gia, quan điểm thế này:
Tiền nhiều nhiều: qua Nhật sống.
Tiền nhiều: mua đồ mới nhật nội địa mà dùng; ngoài ra đồ đức cũng rất tốt.
Tiền vừa: mua đồ mới trong nước đang bán.
Tiền ít (nhưng vẫn muốn hít dầu thơm): mua đồ nội đia cũ, nhưng tìm hiểu qua 1 chút để trải nghiệm về công nghệ (nếu chưa biết)
Không có tiền: dùng bằng cơm.
Cái này có gì đó sai sai cụ nhể? Nhà cháu xây nhà mới trang bị toàn bộ là hàng Pana nội địa từ máy giặt đến điều hòa (mua ngay của meloncon ) rồi bếp từ..... Giá cả chẳng hề rẻ chút nào thậm chí còn đắt hơn đồ mới ngoài siêu thị. Giờ xây nhà cho thuê thì toàn bộ hàng điện tử là mua mới của dlong. Mua mới không phải vì hàng kia không tốt mà vì hàng đó nó đắt mà người thuê không biết sử dụng sẽ phá hỏng đồ. Đồ điện bền hay không nó liên quan rất nhiều đến chất lượng nguồn điện. Để có nguồn điện an toàn thì gặp chuonglioa1983 . Ơn giời 4 năm rồi chỉ gọi meloncon có 1 lần do cái khiển ĐH nó ăn pin nhưng cũng chưa có thời gian qua đổi. meloncon có vào đây thì lưu ý anh cái điều khiển ĐH Pana nhá.

Lexus 717

Xe điện
Cụ mua máy cụ kiểm tra cơ khí như thế nào?
Trước tiên kiểm tra về hình thức các chi tiết cơ khí có han gỉ không. Thứ đến kiểm tra ốc vít đã bị tháo ra chỉnh sửa gì chưa. Các bộ phận điện kiểm tra xem các dây dẫn đã bị cắt nối hay không (rất quan trọng vì muốn sửa đồ điện phải cắt dây kết nối)....sơ sơ vậy thôi.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em muốn mua mới thì mua ở đâu cụ? Sang Nhật mua nhỉ!
Thương gia có tâm bán cho loại đang chạy đc là ok thôi cụ, vài tháng lại hỏng khả năng do nó hỏng trc đó rồi đc sửa lại.

xyzhuyxyz

Xe tăng

adng

Xe điện
Trước tiên kiểm tra về hình thức các chi tiết cơ khí có han gỉ không. Thứ đến kiểm tra ốc vít đã bị tháo ra chỉnh sửa gì chưa. Các bộ phận điện kiểm tra xem các dây dẫn đã bị cắt nối hay không (rất quan trọng vì muốn sửa đồ điện phải cắt dây kết nối)....sơ sơ vậy thôi.
Với con máy giặt của em mua để phát hiện ra lỗi thì phải tháo lồng giặt ra mới thấy các lỗi như em đã nêu ở trang 1. Bên ngoài vỏ đẹp chả có gì bất thường. Chạy cũng êm không rung lắc. Riêng con động cơ điều khiển van phải dùng 6 tháng mới hỏng. Cụ chửi em nu vì không biết kiểm tra nên trong trường hợp rõ ràng như thế thì em muốn học hỏi xem cụ kiểm tra làm sao?

Bao Lão Tam

Xe hơi
Đúng rồi cụ. Cái nồi cơm điện nội địa mới tinh, loại tốt, hơn chục củ. Tội gì mua hàng bãi cũ về dùng. Có những cái đáng tiết kiệm thì tiết kiệm, nhưng có cái thì rất không nên tiết kiệm. Nồi cơm điện, tủ lạnh là nằm trong những thứ không nên tiết kiệm, vì nó dùng rất lâu hỏng, 10- 20 năm.
Đấy ko gọi là tiết kiệm mà gọi là cuồng đồ Nhật bãi thì đúng hơn.
Cái nồi cơm quan trọng là lớp chống dính, đến khi nào bong thì nên vứt vì nhiễm độc vào cơm.
Vậy nên nồi cơm phải mua mới.