[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Lexus 717

Xe điện
Hàng bãi xưa thiếu thốn thôi chứ giờ vn đầy hàng tốt. Đồ điện lạnh điện nóng nên dùng hàng uy tín, tiết kiệm năng lượng, có cơ sơ đại lý bảo hành thay thế khi cần. Ham đồ rẻ trôi nổi coi chừng lãnh đủ
Máy giặt bãi của Nhật dùng vẫn sướng hơn hàng mới LD cụ ạ. Nhà cháu dùng máy mới mãi rồi. Khi giặt vẫn phải xịt nước tẩy trắng của Nhật rồi ủ chừng nửa tiếng giặt nó trắng tinh. Từ khi chuyển sang máy Nhật thì bỏ qua được công đoạn xịt tẩy trắng (mỗi can xịt tẩy đó cũng 700K/4L chứ có rẻ đâu) nhưng tất rồi cổ, tay áo trắng vẫn trắng tinh. Cái này có lẽ do công nghệ của nó chứ không hẳn chỉ quay đập thông thường như các dòng máy khác.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Tranh luận chủ đề này em chả bao giờ thấy kết thúc.
Tóm cái váy lại:
- Cụ nào thích dùng đồ Nhật bãi thì cứ dùng.
- Cụ nào thích dùng đồ mới trong nước thì cứ mua.
P/s: em cũng rất thích hàng Nhật nhưng hầu như là sắm mới (giờ hàng mới bán đầy rồi), một số đồ em dùng hàng châu Âu vì ko ưng kiểu dáng hàng Nhật. Hàng phổ thông bán trong nước thì cá nhân em thấy chất lượng so với hàng Nhật là 1 trời 1 vực.

ducsky04

Xe đạp
Những thớt về hàng nội địa có vẻ bao giờ cũng nóng các cụ nhỉ. Đồ gia dụng nhà em phần lớn dùng hàng nội địa (bãi có, mới có). Qua thực tế sử dụng em xin góp ý kiến thế này. Đúng là nếu có tiền thì nên mua hàng mới, cơ bản dùng không phải nghĩ. Nếu lấy đồ bãi, thì nên là người có hiểu biết về điện tử (biết máy mó tự sửa). Ko biết gì dễ mang bực vào mình lắm. Em dùng máy giặt NA2200 được 4 năm, đã hỏng 5 lần, lỗi vặt thôi nhưng người không biết thì...Lò vi sóng hỏng 3 cái, sang cái thứ 4 em mua mới luôn dùng qua 2 năm thấy ổn, nồi cơm điện đã dùng và hỏng 4 cái, đến cái thứ 5 đang dùng đã hỏng 1 lần, lấy linh kiện của nồi cũ đắp sang lại chạy. Vậy tốt nhất không biết thì không nên mua các bác ạ.

adng

Xe điện
Em cũng không hiểu inox thùng giặt gì mà sau 1 hôm sử dụng đã thâm vì tác đông của nhiệt là sao cụ, giặt nước nóng hay sấy khô nó bị vậy cụ? Máy cũ bên kia họ không dùng giặt nước nóng và sấy khô sao?
Qua cách cụ ấy nói em thấy ko nên trao đổi thêm với cụ ấy cụ ơi. Em tốt nghiệp đh mechanical engineering cụ ạ nên nhìn phát biết ngay mà.
Stainless steel để biến màu về nhiệt nó phải ở tầm cỡ tầm ngàn độ trở lên, nhiệt trong máy giặt thì lấy đâu ra cỡ đó. Nhiều người không hiểu gì về kỹ thuật nhưng toàn phán lung tung cụ ạ y như đúng rồi ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Tôm đồng

Xe tải
Thế mới lạ! Mua về thùng inox sáng bóng sử dụng 1 ngày có sấy (chắc độ 3-4 mẻ gì đó) lồng nó bị thâm ánh tím liền. Vệt thâm đó là chịu tác động của nhiệt còn tại sao mua cũ mà nó không bị thì chịu!
Em lại trộm nghĩ mấy cậu thợ mông má đang bụm miệng cười: "Làm tí acid tẩy rỉ lai là thấy sáng bóng, về dùng 1-2 lần nó thâm ngay. Chứ chả lẽ Nhật nó chưa dùng, nó nghe nói có bác ofer đi Lexus nào đó tinh thông đồ nhật bãi nên nó chuyển máy mới thành máy bãi về riêng cho bác ấy. Nên thùng inox mới sáng bóng, dùng nước việt phát nó thâm ngay"

Kiabuoisang

Xe container
Chắc mua phải hàng đểu. Em dùng con aqua bãi từ cuối năm 2015 đến nay vẫn chạy phe phé, êm ru và không một lỗi nhỏ. Ngày nào cũng 1 mẻ giặt đầy hự, máy từ 2010 mà đã là dòng dẫn động trực tiếp inverter, có sấy nhiệt hẳn hoi. Còn cái mà thớt đăng thì giống sắt vụn hơn ạ
Loại em dùng hệt con này

HN_2012

Xe tăng
Qua cách cụ ấy nói em thấy ko nên trao đổi thêm với cụ ấy cụ ơi. Em tốt nghiệp đh mechanical engineering cụ ạ nên nhìn phát biết ngay mà.
Stainless steel để biến màu về nhiệt nó phải ở tầm cỡ tầm ngàn độ trở lên, nhiệt trong máy giặt thì lấy đâu ra cỡ đó. Nhiều người không hiểu gì về kỹ thuật nhưng toàn phán lung tung cụ ạ y như đúng rồi ấy.
Châc cũng không đến cỡ ngàn độ đâu cụ vì nhà em có cái chảo inox Fissler đáy dày vợ em rang lạc để bếp từ số 7-8 lâu nó cũng tái màu nên em nghĩ khoảng 200 độ thôi.

adng

Xe điện
Châc cũng không đến cỡ ngàn độ đâu cụ vì nhà em có cái chảo inox Fissler đáy dày vợ em rang lạc để bếp từ số 7-8 lâu nó cũng tái màu nên em nghĩ khoảng 200 độ thôi.
Vì chất liệu trong thùng giặt là inox nên em mới để vậy. Chảo của cụ chuyển màu là do một trong hai nguyên nhân sau đây:
1. Dầu của thức ăn dính vào chảo cháy gây chuyển màu. Nếu thuộc loại này cụ chỉ cần lấy bùi nhùi sắt đánh là nó đi. Lớp cháy nó là lớp chống dính tốt đấy nên cụ ko cần đánh nó đi đâu.
2. Chảo để không và bị quá nhiệt quá cao. Khi chuyển màu quá nhiệt quá cao thì inox nó chuyển sang ánh xanh, cái này phải dùng acid để tẩy. Trường hợp này chắc ko phải nhà cụ.

Trong máy giặt không thể quá được 100 độ C vì nước chỉ tầm đó nếu sấy nhiệt. Lưu ý chẳng nhà sản xuất nào đặt nhiệt độ này vì vải sẽ sun lại và hỏng hết ngay. Còn với công nghệ sấy heat pump thì họ dùng phương pháp làm hạ độ ẩm môi trường trong máy giặt để hơi ẩm trong quần áo bốc ra ngoài cân bằng với môi trường, hơi ẩm liên tục được lấy đi và quần áo trở nên khô dần. Cho nên em mới bảo cái comment nói sấy nóng gây biến màu lồng giặt là tào lao.

HN_2012

Xe tăng
Vì chất liệu trong thùng giặt là inox nên em mới để vậy. Chảo của cụ chuyển màu là do một trong hai nguyên nhân sau đây:
1. Dầu của thức ăn dính vào chảo cháy gây chuyển màu. Nếu thuộc loại này cụ chỉ cần lấy bùi nhùi sắt đánh là nó đi. Lớp cháy nó là lớp chống dính tốt đấy nên cụ ko cần đánh nó đi đâu.
2. Chảo để không và bị quá nhiệt quá cao. Khi chuyển màu quá nhiệt quá cao thì inox nó chuyển sang ánh xanh, cái này phải dùng acid để tẩy. Trường hợp này chắc ko phải nhà cụ.

Trong máy giặt không thể quá được 100 độ C vì nước chỉ tầm đó nếu sấy nhiệt. Lưu ý chẳng nhà sản xuất nào đặt nhiệt độ này vì vải sẽ sun lại và hỏng hết ngay. Còn với công nghệ sấy heat pump thì họ dùng phương pháp làm hạ độ ẩm môi trường trong máy giặt để hơi ẩm trong quần áo bốc ra ngoài cân bằng với môi trường, hơi ẩm liên tục được lấy đi và quần áo trở nên khô dần. Cho nên em mới bảo cái comment nói sấy nóng gây biến màu lồng giặt là tào lao.
Chảo inox trắng không chống dính dùng được bếp từ, rang lạc nên không dầu mỡ gì, tái màu như kiểu cầu vồng ấy cụ, tái ở mặt trên không phải mặt tiếp xúc với bếp.

adng

Xe điện
Chảo inox trắng không chống dính dùng được bếp từ, rang lạc nên không dầu mỡ gì, tái màu như kiểu cầu vồng ấy cụ, tái ở mặt trên không phải mặt tiếp xúc với bếp.
Lạc nó cũng có dầu đấy cụ ạ chẳng qua là cụ không nhìn được thôi (Màu nó phải hơi nâu nâu chứ ạ? nếu được cụ cho em xem cái ảnh). Đấy là lý do tại sao chỉ mặt trên mới bị trong khi mặt trên và mặt dưới đều cùng tỏa nhiệt dưới tác động của biến thiên từ trường (mặt dưới nếu bị thì phải bị nặng hơn).

adng

Xe điện
Chắc mua phải hàng đểu. Em dùng con aqua bãi từ cuối năm 2015 đến nay vẫn chạy phe phé, êm ru và không một lỗi nhỏ. Ngày nào cũng 1 mẻ giặt đầy hự, máy từ 2010 mà đã là dòng dẫn động trực tiếp inverter, có sấy nhiệt hẳn hoi. Còn cái mà thớt đăng thì giống sắt vụn hơn ạ
Loại em dùng hệt con này

AQUA là hàng gốc tàu hả cụ?

gocart

Xe cút kít
Sau khi đọc rất nhiều cmt trên này, mềnh thấy rằng chiếc xe Zace 1996 nhập Nhật hẳn tốt hơn Innova 2018 liên doanh.=D>

HN_2012

Xe tăng
Sau khi đọc rất nhiều cmt trên này, mềnh thấy rằng chiếc xe Zace 1996 nhập Nhật hẳn tốt hơn Innova 2018 liên doanh.=D>
Máy giặt hời điểm mua em nghĩ chỉ chênh nhau cỡ 10 năm thôi cụ, với lại đồ điện tử và ô tô khó so sánh do đồ điện tử công nghệ nó thay đổi nhanh hơn ô tô nhiều theo quan điểm cá nhận của em.
Lạc nó cũng có dầu đấy cụ ạ chẳng qua là cụ không nhìn được thôi (Màu nó phải hơi nâu nâu chứ ạ? nếu được cụ cho em xem cái ảnh). Đấy là lý do tại sao chỉ mặt trên mới bị trong khi mặt trên và mặt dưới đều cùng tỏa nhiệt dưới tác động của biến thiên từ trường (mặt dưới nếu bị thì phải bị nặng hơn).
Đáy (dưới bên ngoài) còn bị nặng hơn chứ cụ, nhưng do trước đã dùng bếp ga rồi nên nó cũng có bị hơi đen khó nhận biết hơn, tiên lúc nào em chụp cho cụ xem sau nhé.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Để em chốt lại nhé: Hàng Nhật bãi như Máy giặt, Tủ lạnh, điều hòa chỉ giành cho người ít tiền (nhiều ko ra nhiều ít ko ra ít :)) , vì nhiều sẽ mua hàng Nhật mới luôn) mà muốn trải nghiệm công nghệ thôi các cụ, tuy nhiên mua đồ cũ về thì ko thể biết lúc mới nó chạy thế nào nên phải chịu khó tìm hiểu rất nhiều mới biết đc con hàng bãi mình dùng nó chạy có đúng như lúc đầu không (thường là sẽ chạy ko đúng đâu các cụ vì cảm biến đa số ko còn chính xác nữa).

Ít tiền thì cứ hàng mới mà dùng yên tâm trong vòng 3-5 năm, muốn trải nghiệm công nghệ mà dùng hàng Nhật bãi thì lúc nào cũng nơm nớp ko biết nó sẽ hỏng lúc nào đâu.

Có 2 thứ em khuyên các cụ ko nên dùng đồ bãi là điều hòa và tủ lạnh, 2 cái đó mà nó hỏng là bực mình lắm đều liên quan đến sức khỏe mua mới cho lành.

Dùng hàng Nhật bãi là các cụ phải chấp nhận phiêu lưu cùng nó cũng giống chơi đề oánh lô, liều ăn nhiều :))

Kiabuoisang

Xe container
AQUA là hàng gốc tàu hả cụ?
Em cũng ko biết sản xuất ở đâu; Cơ mà thấy toàn chữ Nhật Bổn, chạy thấy êm ru và rất OK ạ. Dẫn động trực tiếp, dễ sử dụng, chỉ có điều vẫn dùng sấy nóng chứ ko phải sấy lạnh hay gì đó thôi. 3 năm nay chưa thấy bị bệnh tật gì.

Ldgldg

Xe hơi
Em cũng quan tâm ạ. Không biết thực hư ntn?

freakingprime

Xe buýt
Thế mới lạ! Mua về thùng inox sáng bóng sử dụng 1 ngày có sấy (chắc độ 3-4 mẻ gì đó) lồng nó bị thâm ánh tím liền. Vệt thâm đó là chịu tác động của nhiệt còn tại sao mua cũ mà nó không bị thì chịu!
inox thâm do nhiệt?

có mà nó bôi hóa chất vào thùng cho nó bóng, giặt 2 mẻ bay hết hóa chất nó mới lộ rá thì có

giống như cầm lọ gif đi lau nhà bếp vậy, bóng loáng luôn nhưng 2 ngày sau lại xỉn màu =))

freakingprime

Xe buýt
máy giặt nhật thì thấy quảng cáo ngon nhất là sấy block, ok, cái đấy thì ko máy giặt chính hãng nào ở VN có

adng

Xe điện
máy giặt nhật thì thấy quảng cáo ngon nhất là sấy block, ok, cái đấy thì ko máy giặt chính hãng nào ở VN có
Sấy block đấy chỉ phù hợp giặt vài cái quần áo và dành cho người lười thôi cụ ơi. Con lồng nghiêng nhà em mua đây giặt xong quần áo vẫn đan vào nhau như thường phải kéo nó ra (tuy nhiên giảm đan đáng kể so với máy cửa đứng). Nếu nhiều quần áo đan xen như vậy mà sấy khô xong thì nó nhăn kinh khủng cụ ạ nên em mới bảo dành cho người lười thôi. Với em mấy cái heat pump đấy không có tác dụng, em toàn vắt khô rồi mang ra là.