[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

harrynh

Xe container
trong thớt này, nhiều cụ đã dùng đồ nội địa đều có câu đại loại: may mà ko sao, đen thôi đỏ quên đi..., vậy cùng tầm tiền đấy sao phải khổ đưa mình vào thế 50-50, mua mới có phải đc bảo hành ngon lành ko, nhiều tiền hẳn thì ko nói vì ng ta sẽ đặt đồ mới từ USA, EU về dùng, chả ai lắm tiền lại mất thời gian cầm bảng dịch tiếng Nhật để dùng.

tienaka

Xe điện
E chả hiểu các cụ mua hàng bãi để được gì. 10tr làm con máy giặt mới cứng chạy khoảng 5 năm phe phé khỏi nghĩ ngợi. Nó có rẻ thì chớ đắt lòi ra

HN_2012

Xe tăng
Em dùng cả 2 thì thấy thế này. Đồ nội địa nhật đúng là tinh tế và công nghệ cao hơn. Vừa giặt vừa xấy dùng công nghệ heat pump và inverter rất êm và tiết kiệm điện. Tuy nhiên, máy nhật là máy của ngang (chéo thì đúng hơn) nên giặt rất lâu. Máy giặt VN thì sau khi kinh qua máy lồng ngang thì mình dùng lồng đứng vì nhanh và đơn giản. Độ bền thì chả thấy cái nào hỏng cả :).
Máy giặt VN cụ đi ngược thời đại rồi, người ta chuyển từ đứng sang ngang còn cụ làm ngược lại. Máy cửa đứng giặt tốn nước, hại quần áo và giặt không sạch bằng cửa ngang có mỗi ưu điểm là giặt nhanh thôi nhưng lúc phơi giũ gỡ quần áo lộn vào nhau vui phết.

wavethai

Xe tăng
Em mua con LG Thái mới tinh, 16 năm nay chạy vẫn tốt

xe_ruou_gai

Xe tải
Nói chung là ko hiểu biết về công nghệ vs ưa thích khoa học thì ko nên sài hàng nội địa chữ que
Mua về ko biết cách vận hành thì vừa mang bực vào người, vừa xót cho cái máy vì có thèng chủ nu
Kể ra hàng nội địa nhật dùng rất tốt cụ ạ. Nhưng cứ sách tay mới 100% về bóc tem mà dùng. Đảm bảo không hối hận

pisces_hn

Xe container
CÁi máy mới có sấy cũng chỉ dưới 20tr loại thường, mua cái máy cũ này 10tr rồi. Người nhà em cũng mua 1 con mấy hôm sau tậm tịt may trả được chuyển sang máy mới LG có 15 củ ngon choét không phải nghĩ.
Em thấy mấy cụ hay chơi đồ gia dụng bãi với đồ nhập thì 1 là thích theo kiểu cứ thích í, 2 là cũng thích chứng tỏ mình hiểu biết sành chơi. Máy mà chạy ngon là gấu cũng nể phết đấy.

freethinker

Xe tăng
Máy giặt VN cụ đi ngược thời đại rồi, người ta chuyển từ đứng sang ngang còn cụ làm ngược lại. Máy cửa đứng giặt tốn nước, hại quần áo và giặt không sạch bằng cửa ngang có mỗi ưu điểm là giặt nhanh thôi nhưng lúc phơi giũ gỡ quần áo lộn vào nhau vui phết.
Mình trải nghiệm cả 3 thứ và giờ thấy cái đứng là ok nhất với nhà mình.

adng

Xe điện
Nhà em dùng con máy giặt Nhật bãi có chế độ sấy lốc như điều hoà, ko phải sấy nhiệt dạng trực tiếp, sướng nhất vừa rồi mưa phùn sấy xong cất tủ luôn khỏi phơi
Samsung, LG, Electrolux vẫn chưa có công nghệ này là sao nhỉ?
Cụ mặc đồ có bao giờ là không? Lôi từ máy ra mà không nhăn à cụ? Em không bao giờ thèm dùng cái chức năng heat pump đó từ hồi mua. Mưa cứ vắt xong rồi là phẳng đét treo lên là ổn.

adng

Xe điện
Em người cụ nhầm người
Em cũng ko biết cái H25 của cụ nó là cái gì
Thấy cụ nói máy nó tốt em ko biết mua đồ nên nhờ cụ mua cái động cơ lỗi h25 em chụp lên ấy. Mỗi năm đều phải thay từ 1 đến 2 lần cụ ạ.

adng

Xe điện
để em giải thích ạ, với giá 350k thì khả năng thợ đưa cụ đều là đồ hỏng đã mông má lại nên chỉ chạy đc vài tháng thôi.
Em muốn mua mới thì mua ở đâu cụ? Sang Nhật mua nhỉ!

chie85

Xe tải
Cụ mặc đồ có bao giờ là không? Lôi từ máy ra mà không nhăn à cụ? Em không bao giờ thèm dùng cái chức năng heat pump đó từ hồi mua. Mưa cứ vắt xong rồi là phẳng đét treo lên là ổn.
Kiểu gì chả nhăn, sấy khô cất đi phơi càng hôi mấy ngày mưa phùn
Cụ nhọ thì mua phải con lởm thôi

adng

Xe điện
Riêng với sản phẩm gia dụng, triết lý của nhà sản xuất đó là: hỏng là vứt, sửa sẽ không ra hồn. Sản phẩm vứt đi tức là rác. Dùng rác là không nên, nếu cố tình dùng thì không than vãn.
Ngày nay, cũng nên thay đổi quan niệm "cũ người, mới ta". Cứ mới mà dùng, cụ ạ.
Với số tiền cụ đã bỏ ra, cũng mua được máy mới rồi đấy.
Vâng hồi đấy mua vì thấy bọn nó tâng bốc là bền và giặt sạch êm công nghệ nhiều. Rút kinh nghiệm sâu sắc roài. May là mới chỉ mua có 1 món đồ. Vwaf rồi tính mua thêm đồ âm thanh mà thực tế ko thấy như quảng cáo nên rút lui.

adng

Xe điện
Còn 1 chi tiết nữa máy giặt lồng đứng (cửa trên) ko giặt được nước nóng số với máy giặt lồng ngang (cửa trước) :))
Hồi em ở nước ngoài có kinh qua loại lồng đứng nước nóng rồi nhé anh.

harrynh

Xe container
Máy giặt sấy tốn điện phết nhỉ, phải giặt nước nóng, thì quần áo nhanh phai màu lắm kể cả quần áo dày. Đồ điện tử ngày càng rẻ đi, máy giặt thì cũng đến để ban công hay sân thượng nên cũng chỉ vứt quần áo vào bấm nút là xong. Em chơi con indesit chắc phải hơn chục năm chả thấy hỏng gì, giặt khá êm. Độ giặt sạch em nghĩ máy nào cubgx thế thôi, xà phòng & quay chứ hơn sao dc nữa

phuongmit

Xe cút kít
Em nói không với máy giặt, điều hoà và tủ lạnh Nhật bãi. Đồ Nhật bãi từ trc đến giờ em mua chỉ có đồ âm thanh vì tỉ lệ hỏng thấp và chơi xong bán khéo vẫn hoà tiền :)) Món tiếp theo là cái lọc không khí e đang dùng ở nhà vì cơ chế món này quá đơn giản, gần như k có gì để hỏng :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thú thật, em có người nhà trong nghề có lần đi cùng, có lần hướng dẫn chỉ bảo. Em cũng ko mua cố định ở đâu. Cần mua j chịu khó mầy mò tìm kiếm rồi đến nơi xem. Hiểu biết và ngoại giao tốt chút thì thợ cũng đối xử khác. Những nơi em mua cũng ko dám giới thiệu cụ vì họ cũng lựa tùy khách. Trên of này em có theo dõi thì thấy nhiều cụ phản hồi tốt 2 shop của 2 nick : meloncon và chuonglioa1983. Nếu em ko nhầm thì meloncon ko nuôi thợ bảo dưỡng sửa chữa mà khi khách cần thì gọi thợ ngoài. Chuonglioa1983 thì có. Cụ thử theo dõi 2 thớt này bên ở plaza thì phải, rồi quyết định. Chúc cụ mua được đồ ưng ý. Nếu máy mắn, cụ sẽ được tận hưởng công nghệ vượt trội+ chất lượng cao. Đừng nghe mấy thằng chưa dùng đồ bãi vào đây sủa
Đọc đoạn đầu còm của cụ em nghĩ: dân Nhật nó văn minh, trí tuệ là do được tận hưởng công nghệ cao. Dự định học tập theo mua ít đồ Nhật 2nd về dùng cho nó sang cái thằng người.
Nhưng đọc đoạn cuối còm thì lại nghĩ: khéo mà ăn hàng phóng xạ như chơi.

happyhn

Xe container
Đọc đoạn đầu còm của cụ em nghĩ: dân Nhật nó văn minh, trí tuệ là do được tận hưởng công nghệ cao. Dự định học tập theo mua ít đồ Nhật 2nd về dùng cho nó sang cái thằng người.
Nhưng đọc đoạn cuối còm thì lại nghĩ: khéo mà ăn hàng phóng xạ như chơi.

Phụ thuộc rất nhiều vào con buôn cụ ạ. Khôn mấy vẫn ko qua ải may rủi. Đcm đứa nào nó đầu độc cụ thế? Làm đ éo j có đứa nào nó đánh đổi tính mạng chui vào vùng phóng xạ để lấy mấy đồ đồng nát đi bán. Nhật có thuộc thế giới thứ ba đâu

vodafone36

Xe tải
Em muốn mua mới thì mua ở đâu cụ? Sang Nhật mua nhỉ!
Cụ lười tìm hiểu thôi. Bị nó lừa cụ nó cứ đưa cái mông nó chẳng hỏng. Có cái mới giá 800k đó cụ mua không? Giờ đầy cách mua hàng Nhật cần gì thách nhau sang Nhật. Hỏi tí ko phải cụ được anh chị Siêu thị nào nhờ vả không thế?

HN_2012

Xe tăng
Máy giặt sấy tốn điện phết nhỉ, phải giặt nước nóng, thì quần áo nhanh phai màu lắm kể cả quần áo dày. Đồ điện tử ngày càng rẻ đi, máy giặt thì cũng đến để ban công hay sân thượng nên cũng chỉ vứt quần áo vào bấm nút là xong. Em chơi con indesit chắc phải hơn chục năm chả thấy hỏng gì, giặt khá êm. Độ giặt sạch em nghĩ máy nào cubgx thế thôi, xà phòng & quay chứ hơn sao dc nữa
Cụ quá may mắn với con Indesit này đấy nếu là loại điều khiển điện tử không phải cơ, em cũng dùng 1 con Indesit phím bấm điện tử mua ở intershop Giảng Võ hết bảo hành thì bắt đầu có vấn đề loạn chương trình, gọi thợ ở đó sửa đi sửa lại vài tháng lại hỏng mạch cuối cùng cũng phải thanh lý cho 1 cụ ở trên này sau khoảng 2 năm dùng. Em chưa thấy mạch điện của máy giặt của Nhật nào trông lởm như của hãng này, không phù hợp với khí hậu ẩm ướt ở mình, máy giặt nhà em để trong tum có bệ xi măng cao thoáng không ẩm ướt gì vẫn tèo như thường ông thợ sửa bảo hầu như các máy đều bị loạn điều khiển như máy nhà em.