[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

viet7500

Xe buýt
Nhìn xung mình cảm nhận Tỷ lệ ly hôn cao quá và hạnh phúc gia đình quá mong manh !
Hôm vừa rồi ngồi mấy Ông bạn SN 77 (làm ăn xa) mới biết Vợ chồng ly thân, ly hôn nhiều, riêng đội ở quê thì ngon lành chút.
Tò mò tìm số liệu cũng sốc thật

Số liệu thống kê cho thấy, số vụ ly hôn ở Việt Nam hiện ở mức 60.000 vụ/năm, tương đương 0,75 vụ/1.000 dân.
Tỷ lệ ly hôn so với kết hôn là 25%, có nghĩa cứ 4 cặp vợ chồng đi đăng ký kết hôn thì một đôi ra tòa.

Theo Trung tâm Tư vấn Giáo dục Tâm lý Thể chất TP Hồ Chí Minh, hiện nay cứ bình quân 2,7 cặp kết hôn thì có một cặp ly hôn. Độ tuổi ly hôn dưới 30 chiếm tỉ lệ cao và năm sau luôn tăng hơn năm trước. Cũng theo khảo sát này, 43,4% cảm thấy cuộc sống của mình thoải mái, tự do hơn sau khi ly hôn.
E thấy 2 cái chỗ in đậm này đã xung đột với nhau rồi cụ ạ

Giả sử mỗi gia đình có 4 người, thì 1000 dân tương đương 250 gia đình (tương đương 250 vụ kết hôn)

Như vậy tỷ lệ ly hôn 0.75 vụ/ 1000 dân tương đương 0.75 vụ ly hôn/250 vụ kết hôn, là tỷ lệ 0.3% ly hôn/ kết hôn (chứ ko phải Tỷ lệ ly hôn so với kết hôn là 25% như dòng dưới)??!

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
Xã hội phát triển nữa thì em nghĩ sau này chuyện ly hôn là bt , 1 đời người phụ nữ sẽ có vài ck , người đàn ông sẽ vài đời vk , có hợp đồng đàng hoàng , ngày xưa các cụ 2 bàn tay trắng yêu nhau nó còn bền chứ giờ đa số có của cải rồi nó thực dụng lắm , chính vì thế hôn nhân nó cũng thực dụng hơn
Căng quá cụ nhỉ (avt ấy :P )

trinhtrungthanh

Tháo bánh
Tỷ lệ cưới nhau đòi ăn sẵn thôi. Phần lớn do kinh tế mà ra.

Trungpv

Xe tăng
Em đang có cuộc sống happy , nhưng em vẫn để ý cuộc sống của mọi người quanh em nên rút ra như thế. Những cặp chưa ly hôn ở đây ý em là những cặp bên nhau mà khổ, họ chán nhau mà chưa ly hôn được, chứ không bao gồm cặp hạnh phúc nhé.
em thì lại nghĩ bất kỳ cặp nào sống với nhau cũng đều có mặt hạnh phúc và mặt ko hạnh phúc cả, họ chưa ly hôn bởi vì họ nhận thấy mặt hạnh phúc vẫn lớn hơn. người nhoài nhìn có thể thấy họ khổ nhưng thực ra với họ vẫn có thứ quý giá hơn để chấp nhận

Grandtouring

Xe điện
Hôm nay báo nó có lý giải rồi:

Hải Linh Lưu

Xe tải
em thì lại nghĩ bất kỳ cặp nào sống với nhau cũng đều có mặt hạnh phúc và mặt ko hạnh phúc cả, họ chưa ly hôn bởi vì họ nhận thấy mặt hạnh phúc vẫn lớn hơn. người nhoài nhìn có thể thấy họ khổ nhưng thực ra với họ vẫn có thứ quý giá hơn để chấp nhận
Ồ điều này em không chắc . Nhiều đôi chả có gì hạnh phúc cả, nhưng họ không bỏ vì còn sợ sệt về tinh thần, cần con cái có chỗ ở , và đó là cân nhắc thôi chứ không phải thấy hạnh phúc nha.

caisua

Xe lăn
Em thấy cũng không ít nhưng mà gì đến mức 25% nhỉ, theo như e thống kê mối quan hệ của mình thì tỷ lệ ly hô so vs kết hôn 10% là căng lắm rồi
Đã ly hôn 1 lần thì cũng dễ giải tán lần sau, lần sau nữa nên tỷ lệ thống kê kiểu này ko đúng đâu ạ

Tiengmuadem

Xe hơi
Mỗi thời mỗi khác, dân số vn cũng chạm ngưỡng 100 triệu rồi tăng hơn ngày xưa khá nhiều. Nếu ko còn cứu vãn đc thì thuận tình li hôn là văn minh, chứ gò ép sống có hp đâu, ba bữa chửi nhau đánh nhau bạo lực gia đình còn khổ hơn

smartdragon

Xe buýt
công ty em, khối văn phòng thì 10 chị em có đến 3 single mum. Cá biệt có em cặp 10 năm chồng mới biết hoặc vờ như không biết khi mà cả cty vợ biết, mà cu chồng đẹp giai khoai to lại bỏ cặp với thằng xấu bẩn..

chachipheo

Xe buýt
Nhìn chữ ký của cụ kiểu dân túy với gấu nhờ. Gấu nhà cụ thế còn chưa ăn thua, gấu nhà em thì gi gỉ gì gi cái gì cũng là của nó, đến đất hương hỏa của tổ tiên nhà em hay cái xe em đang đi cũng tên nó cơ. Đội quân tiểu yêu thì nó cũng nắm nốt, nên giờ chỉ có nó đuổi mình ra khỏi nhà thôi chứ mình tuổi gì hả cụ :))
Em giống cụ , không biết bị tống khứ ra khỏi nhà lúc nào ? Phụ nữ giờ họ sống thực dụng và ích kỷ quá !

BMW X11

Xe điện
Hôm nay báo nó có lý giải rồi:
Áp lực công việc nữa bác ạ.
Hôm trước, tôi gặp ông anh, hỏi mấy cháu rồi?
Vẫn 1 cháu ngoại. Lý do: Con gái tuyên bố thắt, do chỉ làm 1 shot ấy thôi.
Nó bán hàng online, khá thành công, doanh số tháng ở mức Vài trăm triệu, chồng bác sĩ, lương cũng rất tốt.
Con gái 7-8 tuổi rồi, lẽ ra phải có shot 2 từ lâu.

Một đứa nữa dẫn chồng từ bển về, cũng bẩu: "Tụi em làm một (01) đứa này thôi, rồi còn đi làm".
Cả vợ và chồng đều đã định cư, đều đã có hộ chiếu, thu nhập có lẽ tốt (Chồng tiến sĩ - Vợ thạc sĩ).

Cái áp lực phải được Bị bóc lột thật nhiều nó đè nặng lên vai cả vợ và chồng; nên xảy chuyện là dính ngay.
Có lẽ thế nên các ông bà chủ ít ly hôn hơn.

Red One1

Xe lăn
Ly hôn giờ quá nhiều nên việc quyết định có vẻ đỡ áp lực hơn. Giữ được mới khó, hơn nhau là biết tiết chế kìm nén cái tôi. Nhiều cặp bỏ nhau xong đến với tổ ấm mới thời gian ngắn lại thấy tiếc nuối mái nhà xưa, muốn quay lại nhưng trôi xa quá rồi :T

Kiên Khùng

Xe điện
Còm nhanh rồi về kẻo vợ nhằn: trường hợp của tôi thì gia đinh là giá trị lớn nhất phải gìn giữ. Gia đình có thể dễ dàng tan vỡ chính là vì mình không biết giá trị của nó. Hoặc ngay khi xây dựng gia đình, vốn đã toan tính quá nhiều để rồi thất vọng.