[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Phức tạp mà nó lại ko cần thiết cụ ạ, có phải như ngày xưa cách đây mấy chục năm - đến ngày cưới mới nên vợ nên chồng đâu. Thời đại giờ sống thử như vợ chồng cả năm rồi, thậm chí có em bé trong bụng rồi còn bày đặt mất thời gian, tốn tiền và tăng rủi ro trong trườn hợp 2 nhà cách xa nhau.
Như đôi e biết: nhà trai Hy, nhà gái Nghi Lộc thì trong vòng 2 tháng nhà trai hành quân đi Nghi lộc 5 lần.
- 1: thăm nhà
- 2: Chính thức dạm ngõ, nói chuyện ng lớn
- 3: ăn hỏi
- 4: cưới lần 1
- 5: cưới lần 2
Ngủ nghê chán rồi mà bày đặt quá nghe ló không được an toàn

Nobitaxuka8889

Xe tải
Chỉ khi đóng khố k xu nào dính túi lúc đó mới tìm dk tình yêu đích thực 🤭

poiuy

Xe ba gác
Phức tạp mà nó lại ko cần thiết cụ ạ, có phải như ngày xưa cách đây mấy chục năm - đến ngày cưới mới nên vợ nên chồng đâu. Thời đại giờ sống thử như vợ chồng cả năm rồi, thậm chí có em bé trong bụng rồi còn bày đặt mất thời gian, tốn tiền và tăng rủi ro trong trườn hợp 2 nhà cách xa nhau.
Như đôi e biết: nhà trai Hy, nhà gái Nghi Lộc thì trong vòng 2 tháng nhà trai hành quân đi Nghi lộc 5 lần.
Nhà này thế thì nhiêu khê quá. Thường lần 2-3-4 chỉ là 1 ngày mà thôi.

cairong_2011

Xe container
Mạng mẽo, rồi thông tin tràn ngập nên cái TÔI của mỗi người cũng tăng nhanh. Khi hai cái TÔI va đạp nhau thì lý hôn là tất yếu. Trước đây cũng có nhưng khi căng thẳng một trong hai cái TÔI có trùng xuống để yên ấm gia đình. Nay thì không thế. TÔI nào cũng quan trọng hết

Chuwa đủ ạ.
”Tuy chưa dâng 6 lễ, xong đã họp 1 nhà…”

jany

Xe tăng
Em đang nghĩ tỷ lệ này thống kê ở đâu mà nhiều thế; trước em có xem tỷ lệ cao ở tây mới ly hôn được 15%/kết hôn thôi; còn ở ta mới được đâu đó 5% ly hôn thôi. Con số cụ chủ đưa ra quá nhiều em nghĩ không đến thế.
Tây tận 45% cơ cụ.
Phụ nữ tự nuôi được bản thân, tự nuôi được con thì sẽ bớt chần chừ khi quyết định li hôn. Đơn giản vậy thôi.
Trước kia chồng đánh, chồng ngoại tình, chồng hãm, nhà chồng ghê gớm...đều phải chịu đựng. Nhưng bây giờ thì ko cần.
Đàn ông hay đàn bà ngày nay cũng dễ dàng ngoại tình hơn, gia đình ngày càng mong manh hơn.

LongLH

Xe điện
Đón dâu 2 lần là sao kụ. Em họ em cũng bị nhà gái đòi đón dâu và cưới hàng tuần liền làm ku em bỏ chạy thoát thân 😅
Cái này là do thầy phán tuổi không hợp về ở với nhau dễ có chuyện không hay - kiểu như cô này phải hai lần đò mới hạnh phúc- thế là sinh ra đón dâu 2 lần. Để đơn giản thì ngay khi ăn hỏi cô dâu đã về sống luôn ở nhà ck, được 1-2 ngày thì tự sắp đồ rồi cuốn gói về nhà mình mà ko xin phép bất kì ai nhà ck cả-kiểu như bỏ nhà đi, rồi mấy hôm nữa cưới chính thức thì là một lần đón dâu nữa. Em với vk em cũng bị bắt làm vậy. Mỗi tội hai nhà cách nhau có 40m, mà bị dặn là từ hôm vk đi đến hôm cưới phải tránh gặp mặt nhau...khó khó là

conco1978

Xe điện
VỢ CHỒNG LY HÔN RẤT ĐÁNG SỢ "ĐẠI ĐA SỐ LÀ ĐỌA ĐỊA NGỤC, TỘI RẤT NẶNG"

TRÍCH TỪ BÀI GIẢNG PHẬT THUYẾT ĐẠI THỪA VÔ LƯỢNG THỌ TRANG NGHIÊM THANH TỊNH BÌNH ĐẲNG GIÁC KINH giảng giải (tập 346)

Người giảng: Lão pháp sư Tịnh Không
Địa điểm: Cư sỹ Lâm Singapore

Vấn đề của gia đình hiện nay thì vô cùng nghiêm trọng, vợ chồng bất hòa nên tỷ lệ ly hôn cao đến như vậy. Họ không biết việc ly hôn này rất đáng sợ, tôi nghĩ đại đa số đều đọa địa ngục, tội rất nặng. Đây không phải chỉ là sự việc của hai người, mà bạn đã phá hoại sự hài hòa của cả xã hội, bạn đã phá hoại sự an toàn của thế giới, cái tội này của bạn nặng đến mức nào, bạn có nghĩ đến hay không? Hai người không hợp nhau thì chia tay, hậu quả thật không thể tưởng tượng nổi, nếu bạn có con cái, con cái sẽ mất đi một người cha hoặc mẹ, không có được đầy đủ tình cảm của cả cha và mẹ, tương lai chúng sẽ hình thành tập khí không tốt, dễ gây ra những việc phạm tội trong xã hội hiện tại. Những sự việc tổn hại xã hội thì bạn có phải chịu trách nhiệm hay không? Bạn mới hiểu được vấn đề này thật sự nghiêm trọng. Gia đình giống như một tế bào ở trên cơ thể con người vậy, mỗi một người chúng ta giống như một thế giới, giống như một xã hội, một quốc gia. Gia đình là một tổ chức cơ bản trong tổ chức xã hội, nếu tế bào này hư hỏng, hư hỏng quá nhiều thì sự an toàn của sinh mạng sẽ bị uy hiếp. Vậy thì bạn biết được sự an toàn của xã hội đã bị uy hiếp, sự an toàn của quốc gia, hòa bình của thế giới đã bị uy hiếp. Ai đã làm ra? Hai người các bạn vừa phân ly thì đã tạo ra sự tổn hại nghiêm trọng đến như vậy. Việc này có mấy ai biết được? Vợ chồng vì sao mà bất hòa? Vậy vì sao mà lại kết hôn? Thế nên bạn phải nghĩ đến nguyên nhân. Trước khi kết hôn, hai bên nhìn thấy nhau đều là hết sức tốt đẹp, không thấy có một chút khuyết điểm nào. Sau khi kết hôn rồi thì ngày ngày nhìn thấy khuyết điểm của đối phương, càng nhìn càng không vừa mắt, phiền phức liền xảy ra, đều là từ một niệm vọng tưởng mà sanh ra. Nếu bạn luôn luôn giữ được việc chỉ nhìn thấy ưu điểm của đối phương, không nhìn khuyết điểm của đối phương thì vợ chồng hòa hợp, gia hòa vạn sự hưng. Nếu bạn nói đối phương không có chút ưu điểm nào vậy thì bạn nên cam chịu số phận, bởi vì sao bạn lại đồng ý gả cho anh ấy? Hai bên đều nên cam chịu, cam chịu thì tốt, sự việc này có thể giải quyết được công bằng, đây gọi là tề gia. Tề gia sau đó mới trị quốc, xã hội an định, thế giới hòa bình.
Chúng ta ngày nay xem người trên toàn thế giới đều nói đến nhân quyền, nhân quyền sẽ đưa nhân loại đến ngày tận thế. Đây là thứ mà người ngoại quốc đã nghĩ ra, trong lịch sử Trung Quốc chưa hề nghe nói đến nhân quyền. Chúng ta nói đạo đức, luân lý thì mới có hạnh phúc mỹ mãn chân thật, người ngoại quốc ngày ngày hô hào nhân quyền thế nhưng mỗi một người đều không có cảm giác an toàn. Mỗi một người đều không hiểu được bản thân sống ở thế gian này là vì cái gì? Nhân quyền là một câu nói suông. Phật nói với chúng ta con người sống ở thế gian là vì cái gì? Gọi là “nhân sanh thù nghiệp”, trong quá khứ bạn tạo nhân thiện thì bạn đến hưởng phước, trong quá khứ bạn tạo ác nghiệp thì bạn đến để thọ tội, đây là Phật nói, Phật nói rất rõ ràng rất thấu triệt.

Hôm nay chúng ta học tập câu kinh văn này, phải thật sự làm cho được rõ ràng minh bạch, tâm chân thành thanh tịnh bình đẳng chánh giác từ bi của chúng ta thật sự sanh ra thì gia đình bạn làm sao lại không hòa thuận, sao lại không hưng vượng được? Đặc biệt là giáo dục luân lý, giáo dục luân lý là bắt đầu nói từ gia đình, là từ vợ chồng. “Phu phụ hữu biệt”, biệt là phân biệt, hai vợ chồng đã trở thành một gia đình. Gia đình ngày xưa ở Trung Quốc trên có cha mẹ, có anh em, dưới có con cái, là chế độ đại gia đình, không phải như gia đình nhỏ như hiện nay. Bạn bước vào gia đình này thì trở thành một phần tử trong gia đình, bạn phải biết nên làm người như thế nào. Trong gia đình có hai sự việc to lớn. Việc lớn thứ nhất là duy trì cuộc sống của gia đình, sự việc lớn thứ hai là giáo dục cho thế hệ sau. Nếu bạn không có thế hệ con cháu tốt thì hạnh phúc gia đình của bạn ở đâu? Gia đình hưng vượng của bạn từ đâu mà có? Nhất định phải có thế hệ con cháu tốt. Cho nên vợ chồng có khác biệt là nhiệm vụ có khác biệt. Vào thời xưa, người nam ra ngoài mưu sinh để duy trì cuộc sống của gia đình, người nữ ở nhà dạy dỗ con cái, con cháu đều nhờ vào người làm vợ này, gia đình có tiền đồ hay không hoàn toàn nhờ vào người phụ nữ này. Các vị nên đọc Ấn Quang Đại sư Văn Sao, bạn xem Ấn Tổ trong Văn Sao đã nói hết bao nhiêu lần: quyền của người phụ nữ trong gia đình là lớn nhất, sự an nguy của xã hội, sự hưng vong của quốc gia nằm trong tay của người phụ nữ trong gia đình. Người hiện nay có ai hiểu được điều này? Gia đình bạn có con cái tốt, đời đời có Hiền nhân thì xã hội này mới có Thánh nhân xuất hiện. Thánh nhân từ đâu mà ra? Là từ bạn dạy mà ra. Cách dạy như thế nào? Hết thảy đều là Đệ Tử Quy. Cho nên cha mẹ phải học Đệ Tử Quy, hết thảy đều làm ra tấm gương cho con cái. Trẻ con vừa sanh ra, mắt vừa mở thì chúng biết nhìn chúng biết nghe, chúng liền học tập. Người lớn như thế nào thì chúng thảy đều nhìn thấy, thảy đều nghe thấy, cho nên giáo dục là từ đây mà bắt đầu. Đến khi được 6-7 tuổi thì đã thâm căn cố đế, chúng rất biết chuyện, lúc này mới đưa chúng đến cho nhà trường dạy dỗ. Vậy nên giáo dục nền tảng quan trọng nhất là do cha mẹ dạy, không phải là người khác dạy. Đây chính là vợ chồng có khác biệt, khác biệt là ở chỗ này, họ đều có nhiệm vụ không như nhau. Ngày nay không có người hiểu điều này nữa, cho nên nhà không ra nhà, nước không ra nước, thiên hạ đại loạn.
Kinh đại thừa mà cứ gieo rắc sự sợ hãi cho chúng sinh e rằng ko phải do Đức Phật Thích Ca giảng, ngay cả kinh vô lượng thọ thì bên Phật giáo nguyên thủy cũng ko công nhận, vì chả có ai thọ vô lượng kể cả Đức Phật nên cụ bớt bớt đi để Offer đỡ lo lắng 👌

Khongdanhvong

Xe điện
Xưa sợ điều tiếng , rồi kinh tế một người khó nuôi dạy được con ... nên cố bám lấ nhau dù khổ bỏ mợ. Còn bây giờ tự lập được cũng như chả ai đánh giá người ly hôn cả, nên người ta sẽ sống đúng với cảm xúc .
Xưa đàn ông được năm thê bảy thiếp, phụ nữ bị cấm đoán phải nghe lời chồng, thì sao có ly hôn được. Giờ được ly hôn em nghĩ phụ nữ sẽ được giải thoát nhiều hơn là đàn ông 😁

Tomtep1

Xe tải
Xưa đàn ông được năm thê bảy thiếp, phụ nữ bị cấm đoán phải nghe lời chồng, thì sao có ly hôn được. Giờ được ly hôn em nghĩ phụ nữ sẽ được giải thoát nhiều hơn là đàn ông 😁
Ý cụ là ngày xưa cối nhỏ chày to, thời nay đổi mới cối ta hơn chày hả cụ keke

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cái này là do thầy phán tuổi không hợp về ở với nhau dễ có chuyện không hay - kiểu như cô này phải hai lần đò mới hạnh phúc- thế là sinh ra đón dâu 2 lần. Để đơn giản thì ngay khi ăn hỏi cô dâu đã về sống luôn ở nhà ck, được 1-2 ngày thì tự sắp đồ rồi cuốn gói về nhà mình mà ko xin phép bất kì ai nhà ck cả-kiểu như bỏ nhà đi, rồi mấy hôm nữa cưới chính thức thì là một lần đón dâu nữa. Em với vk em cũng bị bắt làm vậy. Mỗi tội hai nhà cách nhau có 40m, mà bị dặn là từ hôm vk đi đến hôm cưới phải tránh gặp mặt nhau...khó khó là
Khó khó là nghĩa là 2 kụ vẫn gặp trộm éc éc éc à

Xe nội lước

Xe container
Thế mà gấu nhà cháu cứ bẩu: Anh đừng hòng mà hi vọng đuổi em ra khỏi cái nhà này nhé. Em về làm dâu nhà này là có ông bà nội bọn trẻ con sang nói chuyện với ông bà ngoại. Có cưới hỏi đàng hoàng đấy. Em sống làm người nhà này, chết làm ma nhà này"

Vớ vẩn, anh cứ nghe đài báo nói rồi lại mơ mộng đổi mái hử?
Lên sân thượng phơi quần áo, nhanh lên :))
Gấu nhà cụ làm em buồn cười quá...chúc cụ hp và đừng hy vọng vớ vẩn...mau chân đi phơi quần áo đi 🤣🤣

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gấu nhà em nó nắm trong tay đội quân tiểu yêu rồi nên giờ sống chết em phải nương theo thôi, em quyết không để nó đuổi mình ra đường #:-s

just for fun

Xe lăn
Hôm nay cháu đi thăm 1 cụ gần 90 bị tai biến, cụ li hôn và lấy vợ 2 nhưng ko có con. Đến lúc cụ tai biến lần 1, lần 2 thì vẫn thấy bà vợ 2 dắt đi khám bệnh, đến lúc tai biến lại lần nữa nặng quá thì cụ được vợ 2 đóng gói trả về cho máu mủ của cụ, nhà chung đang ở cụ bà gọi người cho thuê dài hạn 5 năm và ôm tiền đi mất. Cô con gái đi làm về thấy bố đang nằm chỏng chơ ở trước cửa nhà, gọi điện cho bà vợ 2 mãi bà í ko bắt máy. Sổ lương bà ấy cũng cầm mất, con cái cứ nháo nhào lên mãi sau mới nhớ ra cái sổ lương thì cũng sau đó mấy tháng mới báo mất và làm lại. Cho nên các cụ li hôn, tái hôn cũng hết sức cẩn thận ạ

Vomoicuoi

Xe tăng
Hôm nay cháu đi thăm 1 cụ gần 90 bị tai biến, cụ li hôn và lấy vợ 2 nhưng ko có con. Đến lúc cụ tai biến lần 1, lần 2 thì vẫn thấy bà vợ 2 dắt đi khám bệnh, đến lúc tai biến lại lần nữa nặng quá thì cụ được vợ 2 đóng gói trả về cho máu mủ của cụ, nhà chung đang ở cụ bà gọi người cho thuê dài hạn 5 năm và ôm tiền đi mất. Cô con gái đi làm về thấy bố đang nằm chỏng chơ ở trước cửa nhà, gọi điện cho bà vợ 2 mãi bà í ko bắt máy. Sổ lương bà ấy cũng cầm mất, con cái cứ nháo nhào lên mãi sau mới nhớ ra cái sổ lương thì cũng sau đó mấy tháng mới báo mất và làm lại. Cho nên các cụ li hôn, tái hôn cũng hết sức cẩn thận ạ
Thì ko có con với nhau nên trách nhiệm nó cũng ít đi