[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

6997

Xe container
Ngưỡng mộ quá cụ nhỉ. Đúng là xã hội với hơn 8 tỷ dân thì chuyện gì cũng có thể xảy ra. Cách đây 2 chục năm em còn biết một bác có 2 vợ (không nhớ bà nào chính - bà nào phụ), cùng ở chung một nhà luôn. Ông chồng chỉ là công nhân lái máy xúc, 2 bà vợ ở cùng nhà thì một bà bán ăn sáng, một bà bán tạp hóa. Không hiểu tối ngủ có chung giường nữa không thì không biết :))

Em có quen 1 ng đàn ông có 1 vợ chính thức và 4 vợ chưa đăng ký kết hôn. Hoàn cảnh kinh tế cũng bình thường. Chuyện cũng chẳng lạ và mới trừ 1 điều, đó là: Vào ngày giỗ chạp hàng năm, ngày vui, ngày quan trọng..... 4 bà và hơn chục đứa con vẫn tề tựu đông đủ không hề có cuộc đấu tranh nào. Đặc biệt nữa là các con của các bà vẫn tuân theo qui luật là đứa lớn bảo ban đứa bé.....nói chung là hoà thuận.
Mới nghe cũng thèm, đông con, nhiều vợ :)) . Sâu xa bên trong thế nào đương nhiên người lạ khó biết và cũng chẳng nên tìm hiểu
Nhằm nhò gì!

Anh trong họ em còn có tận 6 bà ở chung 1 chỗ đây nài. Con thì em chả đếm!

Ấy thế mà vẫn thua mấy ông đồng hương đồng khói nhà ông ý

cusao

Xe lăn
Ở bên Malaysia rất hay nhé!
Những người theo đạo Hồi dòng bên ý, dòng nào em chả biết, được lấy vợ sinh con như ý muốn về số lượng miễn đảm bảo các điều kiện tối thiểu về tinh thần và vật chất theo bộ tiêu chuẩn của toà án Giáo hội (đại khái thế).
Nếu ở mềnh cho phép tương tự thì chắc cũng không nhiều đàn ông muốn thoả chí đâu. Như em chăm lo 2 F1 đã ngửa ngực đây này...lúc nào cũng suýt cận nghèo...
Offer thì chỉ giỏi săn đêm và phủi tn thôi ạ, em cũng thế ! :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bỏ qua những cặp yêu nhau và hạnh phúc nên vẫn bên nhau, thì nhiều đôi không happy nhưng chưa ly hôn là họ có lý do đó ạ. Vì em để ý chính bạn bè người thân của em thôi, nhiều cặp đâu còn tha thiết gì song vướng phải vài vấn đề sau, nếu ly hôn thì phải chia nhà cửa , cả hai tài chính đều không đủ để nhận nuôi con trong thoái mái. Hoặc có nỗi khổ khó nói thành lời như hết yêu rồi, sứt mẻ xúc phạm chán chê ghét nhau lắm rồi nhưng người kia bệnh tật đau ốm mình không dám bỏ vì điều tiếng. Hoặc sức ép từ cha mẹ già sợ điều tiếng xã hội, sau đó mới đến nỗi lòng đứa con nhé, bởi trẻ con nó sống với bố mẹ không hạnh phúc cũng là môi trường cực kỳ độc hại về tinh thần chẳng qua nó từ từ ngấm mà thôi.

Với em ai hêt yêu, hết muốn bên nhau mà dám nói thẳng nói thật, dám từ bỏ, dám đến với người mới và bảo vệ tình yêu mới... mới là sống thật với bản thân đó, họ dũng cảm và có năng lực đấy ạ, thần kinh thép nữa vì chịu được áp lực. Nhiều người không làm được lại tưởng mình mới là người đạo đức tình nghĩa , kỳ thực là không đủ năng lực sống đúng với những gì mình muốn thôi.

Em cũng nói luôn các cụ khỏi thương vay khóc mướn mấy cảnh ly hôn. HỌ chỉ đau khổ thời gian đầu khi chưa vượt qua được sức ép về tâm lý, về những thay đổi trong sinh hoạt cũ, rồi con cái cũng có chút cú sốc. Nhưng một thời gian ngắn sau thôi mọi thứ đều đi đúng quỹ đạo là cuộc sống lại bình thường thôi. Tuy có vất vả hơn nhưng có khi vui hơn , vì họ có tự do và thoải mái, cái này chỉ không ra tiền thôi chứ nó giá trị là tinh thần rất lớn đó ạ. Trẻ con các cụ cũng khỏi lo đi, nó sống trong gia đình không hạnh phúc nó mới khổ, môi trường đó độc hại lắm có điều nó ngấm từng ngày giờ ít một. Dù bỏ nhau vẫn mãi là cha mẹ thôi, nghĩ tiêu cực thì cho là mất bố mất mẹ . Những nhà bố công tác suốt hoặc làm bộ đội đi xa, thực tế có khác gì , có ở cùng có chăm sóc dạy dỗ gì con đâu mà chả giống ly hôn. Em chứng kiến nhiều mợ mà phải chịu cảnh mệt mỏi có chồng kém lười và cảnh ở chung làm dâu, ly hôn như thoát nạn luôn. Giờ đơn giản,Thử so việc không chồng/không vợ chỉ lo cho 2 mẹ con trong thoải mái , với việc có chồng có vợ mà sáng tới tối bục mặt cơm nước phục vụ già tới trẻ, tết nhất nhà mình thì quạnh quẽ chả được về, lại ở lại phục vụ cơm nước nhà chồng, rồi nghe bmc chê bai, hay trong khắt khe hay ý kiến tham gia việc riêng của mình, thậm chí phục vụ đau ốm cũng là tay phụ nữ nữa.... thì Có mà sống khổ hơn chết . Vì vậy các cụ mợ đừng nhìn ly hôn như là điều gì bất hạnh, hôn nhân nó chỉ là vỏ bọc của cuộc sống vợ chồng thôi, hạnh phúc hay không không nhìn ngoài mà biết trước được , người trong cuộc đang sống thế nào họ mới hiểu.
Một lần em có cuộc điện thoại mà đầu dây bên kia thường xuyên bị chồng đánh đập bạo hành, con bé con 2 tuổi thường xuyên phải chứng kiến cảnh ấy, nói chen trong điện thoại: "con sợ lắm". Thực sự nghe mà thấy nhói lòng. Chị đó không được ly hôn vì bố mẹ "mày ly hôn là bôi tro trát trấu vào mặt chúng tao, mang tiếng với hàng xóm láng giềng".

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
Lí do chính là PN ngày xưa ko kiếm ra tiền cụ ạ, nên bị phụ thuộc.
Bây giờ kinh tế và xã hội thông tin phát triển.
Bố mẹ cô dâu - cô dâu kinh tế đều tốt --> chồng đối xử tệ, ngoại tình, rượu chè --> ly hôn luôn sao phải xoắn.

Hai là cãi nhau bth nhưng lên mạng tìm lời khuyên, hoặc bạn bè --> ly hôn luôn :))

datinh

Xe container
đúng là khâm phục tinh thần thép, sự chia sẻ, tinh thần tương thân tương ái của 2 bà =)) mấy ai làm được như thế
em cho rằng 2 cụ bà ấy là người thông minh
thay vì đối đầu thì chọn chung sống hòa bình.

cusao

Xe lăn
Em đoán mò thế này nhé. Nếu giả định các cặp hôn nhân trong đời sống là 100%, trong đó có
1- Trọn vẹn nghĩa-tình để đi đến cuối con đường: 70%
2- Hết tình, còn nghĩa lê lết đến cuối con đường: 20%
3- Hết tình hết nghĩa dẫn đến căm ghét do mâu thuẫn nội tại cần giải thoát: 5%
4- Không tình - còn nghĩa nhưng khao khát bến mới cho mình: 5%.

Đánh giá trên đương nhiên là võ đoán chứ không có bất cứ số liệu khảo cứu nào nhưng vẫn có giá trị tham khảo ạ :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hết chuyện để nói hay sao lại chuyển sang suýt xoa gia cảnh 1 chồng nhiều vợ trong khi đấy là vi phạm pháp luật ở VN?

Cụ nào thích quá thì cải đạo Hồi và di dân sang mấy quốc gia Hồi giáo cho thỏa chí bình sinh

Hải Linh Lưu

Xe tải
Một lần em có cuộc điện thoại mà đầu dây bên kia thường xuyên bị chồng đánh đập bạo hành, con bé con 2 tuổi thường xuyên phải chứng kiến cảnh ấy, nói chen trong điện thoại: "con sợ lắm". Thực sự nghe mà thấy nhói lòng. Chị đó không được ly hôn vì bố mẹ "mày ly hôn là bôi tro trát trấu vào mặt chúng tao, mang tiếng với hàng xóm láng giềng".
Vâng, cũng kỳ lạ, làm cha mẹ đứt ruột đẻ con ra chả lẽ không đau lòng khi thấy con gái khổ

Hải Linh Lưu

Xe tải
À, cụ / mợ hiểu sai ý em dồi!

Ý em là tự nhiên đang yên đang lành mà em dở chứng thì bị vùi dập thê thảm ngay, làm dì có đủ can đảm đòi ly hôn :D :D

Cái chỗ in đậm ko hẳn là đúng đâu ạ! Đôi khi chị em chả cần 1 thằng chồng như em - nhưng mà kiếm được 1 thằng bố yêu con của chị em như em thì cũng không sẵn lắm, rủi ro phết! Nên chọn phương án an toàn! :D :D
Thực ra thì em hiểu ý cụ thôi, cụ cũng đang đùa vui một tí . Nhưng trong cái đùa nó có cái thật :). Một ông bố yêu con thì em cũng hoan hỉ mà, chỉ là yêu con và mang đến cho con cái gì để chứng minh tình y êu thì mỗi người lại một khác nên mới có người quyết ly hôn.

Quyngseng

Xe tải
Công nhận tình trạng bỏ nhau nhiều thật, ở Cty mình khá nhiều, Cuộc sống giờ nói dễ cũng đúng mà khó cũng không sai, sống thế nào cũng đc ... , nhà nào cũng có lúc vk ck "tranh cãi hay tranh luận " từ nhẹ đến cao trào...những lúc đó các cụ sẽ làm gì? Còn mình thì thích xem film hành động cho qua ngày, các ngày sau thì ko muốn về nhà khi hết giờ làm nữa, thường la cà phố phường chút rồi đến khi đói bụng làm bát phở rồi về đi ngủ :)

Hải Linh Lưu

Xe tải
Em đoán mò thế này nhé. Nếu giả định các cặp hôn nhân trong đời sống là 100%, trong đó có
1- Trọn vẹn nghĩa-tình để đi đến cuối con đường: 70%
2- Hết tình, còn nghĩa lê lết đến cuối con đường: 20%
3- Hết tình hết nghĩa dẫn đến căm ghét do mâu thuẫn nội tại cần giải thoát: 5%
4- Không tình - còn nghĩa nhưng khao khát bến mới cho mình: 5%.

Đánh giá trên đương nhiên là võ đoán chứ không có bất cứ số liệu khảo cứu nào nhưng vẫn có giá trị tham khảo ạ :))
CỤ bỏ chữ nghĩa tình đi, cũng ko nhắc những đôi đang happy nha. Em vẫn khẳng định những đôi không hapap và vẫn bên nhau không hề do tình nghĩa, mà do điều kiện kinh tế , do sĩ diện hão, và do cả việc khổ quá nó quen rồi không có nhu cầu sướng nữa, thôi sắp hết đời rồi, bỏ lây ai , con cái lo việc con cái , 2 thân già bỏ nhau ai chăm sóc rồi lại phiền tới con . Tức là vẫn lý do lớn nhất là họ không thể độc lập khi một mình.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Em có quen 1 ng đàn ông có 1 vợ chính thức và 4 vợ chưa đăng ký kết hôn. Hoàn cảnh kinh tế cũng bình thường. Chuyện cũng chẳng lạ và mới trừ 1 điều, đó là: Vào ngày giỗ chạp hàng năm, ngày vui, ngày quan trọng..... 4 bà và hơn chục đứa con vẫn tề tựu đông đủ không hề có cuộc đấu tranh nào. Đặc biệt nữa là các con của các bà vẫn tuân theo qui luật là đứa lớn bảo ban đứa bé.....nói chung là hoà thuận.
Mới nghe cũng thèm, đông con, nhiều vợ :)) . Sâu xa bên trong thế nào đương nhiên người lạ khó biết và cũng chẳng nên tìm hiểu
Cụ nên kể rõ sự tình ra. Rằng 4 bà vợ đó là người như thế nào, sống ở nơi nào. Giữa thành phố văn minh, có ăn có học cơ bản không hay dân tộc thiếu số thất học vùng sâu vùng sa. Cụ nên hiểu nếu đến mới nhau bằng tình yêu, cả vợ cả chồng đều lăn xả kiếm tiền nuôi con thì không có bà cả nào ngồi yên để dinh cơ của mình có khả năng sẻ chia với đứa khác. Túm váy là nếu quyền lợi chả có cái vẹo gì ảnh hưởng lẫn nhau thì thôi ông mấy vợ cũng dc, viêc nhà có thêm đứa đến hầu hạ càng tốt.

mira

Xe hơi
có cụ nào đó nói khoảng 10% hôn nhân là hạnh phúc, giống như tỷ lệ 10% nhà đầu tư chiến thăng thị trường, 10% luật sư , bác sĩ giỏi

Hải Linh Lưu

Xe tải
có cụ nào đó nói khoảng 10% hôn nhân là hạnh phúc, giống như tỷ lệ 10% nhà đầu tư chiến thăng thị trường, 10% luật sư , bác sĩ giỏi
10% hạnh phúc là còn vì thế này. Hạnh phúc nó phải đủ yếu tố, sức khỏe, kinh tế, tinh thần, tinh cảm, con cháu... Nên trước mắt những mặt này nó phải ổn ổn đã mới xét tiếp được. Vì vậy mà hạnh phúc nó khó lắm ạ.

mira

Xe hơi
10% hạnh phúc là còn vì thế này. Hạnh phúc nó phải đủ yếu tố, sức khỏe, kinh tế, tinh thần, tinh cảm, con cháu... Nên trước mắt những mặt này nó phải ổn ổn đã mới xét tiếp được. Vì vậy mà hạnh phúc nó khó lắm ạ.
cơ bản nam và nữ quá khác biệt nhau, nên sống chung nếu ko biết xây dựng hôn nhân dễ sinh nhàm chán

Gừng

[Tịch thu bằng lái]

big Ai đồ của các cụ ọp phơ rồi, e có nhõn 1 vợ 1 con nên ngưỡng mộ quá

Hải Linh Lưu

Xe tải
cơ bản nam và nữ quá khác biệt nhau, nên sống chung nếu ko biết xây dựng hôn nhân dễ sinh nhàm chán
Nói thì nó vô cùng lắm ạ, thế nào là không biết xây dựng , thế nào là đủ ....vô cùng lắm. Như em thì không cần giàu có nhưng em cần có cái nhà , cần ở riêng không sống chung đụng cha mẹ chồng nếu cha mẹ vẫn tự túc sinh hoạt được. Em không cần chồng làm to mà chỉ cần là người có công việc tử tế, và sống tốt những trách nhiệm của một người bình thường trước đã, đó là về nhà biết phụ vợ, yêu con, dạy con . Nghe nó đơn giản thế thôi, và nó chính đáng đấy nhưng nào có phải ông nào cũng làm được. Nhiều ông thời gian chơi gamre cafe với bạn thì lúc nào cũng không đủ, nhưng bảo chơi với con hay dạy con học thì không muốn làm . Thế hạnh phúc làm sao mà chả bỏ nhau.

mira

Xe hơi
Nói thì nó vô cùng lắm ạ, thế nào là không biết xây dựng , thế nào là đủ ....vô cùng lắm. Như em thì không cần giàu có nhưng em cần có cái nhà , cần ở riêng không sống chung đụng cha mẹ chồng nếu cha mẹ vẫn tự túc sinh hoạt được. Em không cần chồng làm to mà chỉ cần là người có công việc tử tế, và sống tốt những trách nhiệm của một người bình thường trước đã, đó là về nhà biết phụ vợ, yêu con, dạy con . Nghe nó đơn giản thế thôi, và nó chính đáng đấy nhưng nào có phải ông nào cũng làm được. Nhiều ông thời gian chơi gamre cafe với bạn thì lúc nào cũng không đủ, nhưng bảo chơi với con hay dạy con học thì không muốn làm . Thế hạnh phúc làm sao mà chả bỏ nhau.
thì đó là xây dựng hôn nhân đó mợ, hôn nhân tôt đẹp là để người ta an toàn, tự do và trưởng thành hơn.

Antoni

Xe tải
Em thoả mãn tất cả các tiêu chí của mợ nhé.