[Funland] Tất tần tật về Dự án hồ Ka Pét - Bình Thuận

giaconngu

Xe tăng

IP man

Xe lăn
Thôi thì cũng mong là như vậy, nhưng còn phương án nào khác không hay cứ nhất nhất phài làm hồ. Sau một số vụ việc gần đây thì niềm tin vào các quan cũng tương đối thấp rồi

Cụ ngây thơ như một chú cừu vậy, ai cũng như cụ quả là dễ cai trị. Vụ này cứ làm càng to càng tốt cho rõ trắng đen
Dạ vâng, cụ thông minh, não nhiều nếp nhăn, biết đánh vần thì mời cụ mở luật đầu tư công ra xem trình tự thủ tục để QH ra được quyết định phê duyệt chủ trương đầu tư 1 dự án thì nó đã phải cần những báo cáo, tài liệu gì.
Cụ đọc xong thì tự nhận mình khôn hay ngu cũng chưa muộn ợ ;))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Một thứ mà mọi người gần như không nhắc tới : lợi ích của mặt nước hồ đem lại.Các hồ có mặt nước lớn sẽ kéo theo rất nhiều người sống nhờ vào nó: đánh bắt và nuôi trồng thủy sản Hãy đi và trải nghiệm (đến và nói chuyện với những người dân bản địa về cuộc sống trước và sau khi có các hồ nước)
Có 2 cái khó :D 1 là mất đi 1 hệ sinh thái do bị .... ngập nước. 2 là dân đang là Sơn Tinh, lại làm việc Thủy Tinh, khó là :D

JWalker

Xe buýt
Em muốn hỏi là không phá rừng thì có làm hồ được không hay cứ bât buộc phải phá rừng ?

Chuột bạch

Xe container
Người Bình thuận mong nước về, còn CĐM yêu cây thì nhảy cồ cồ như dồ

El Jefe 2

Xe tăng
Bây giờ em ko tin báo đài, cũng chả tin giang cư mận. Cụ nào thử kéo Gúc gờ về xem cái rừng đó hình thù ra làm sao cái!
Em muốn hỏi là không phá rừng thì có làm hồ được không hay cứ bât buộc phải phá rừng ?
Google 1 giây là ra.

Đây là hình google map chỉ lấy theo địa hình, có thể thấy vị trí làm hồ kapet là khá chuẩn do hứng được nước trên các triền dốc từ núi Ông (bên trái) và phía trên, và có độ dốc để liên thông xuống hồ Sông Móng.

Sorry hình này em khoanh nhầm, khoanh như hình dưới là đúng.

Còn nhìn bản đồ địa vật thì toàn bộ xã Mỹ Thạnh này đến 90% là rừng, tầm 17 nghìn ha. Nên lấy đất làm hồ chỉ có lấy vào rừng, chả có chỗ khác mà lấy. và 600 ha chỉ bằng 3,5% tổng diện tích rừng xã Mỹ Thạnh. Và theo hình này thì khu làm hồ đã chọn chỗ ít rừng nhất rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Ledung17

Xe tải
quan điểm của cụ sai cmnr
Với cùng 1 diện tích thì hồ hay rừng giữ được nhiều nước hơn?
làm hồ chứa vùng cát: đào sâu thành hồ (hố) hay dựng vách thành bể chứa?
Lúc đầu em cho rằng dân trí thấp, đến lúc này sau khi đã qua nhiều phân tích của những ng hiểu biết mà vẫn cmt theo hướng "phá rừng làm hồ thủy lợi là sai" thì em đánh giá là đần độn, là ko đủ não để suy nghĩ bth đc.

cartonbox

Xe buýt
Đánh giá tác động môi trường (https://monre.gov.vn/VanBan/Lists/VBDuThao/Attachments/1818/bao cao DTM Kapet Tham van.pdf, trang 114-115) có câu trả lời mà rất ít cụ đọc là tổng trữ lượng gỗ = 97.251,1 m3 (bảng 2-31), tổng trữ lượng tre nứa = 1.933.900 cây (bảng 2-32)
Mấy vị comments trên báo không có căn cứ và quy kết linh tinh như thế nên bị kiện tội vu khống và bôi nhọ. Hoặc nhẹ nhất cứ biên cái giấy phạt 7.5 triệu cho chừa cái thói thích nói bạt mạng.

cartonbox

Xe buýt
Lúc đầu em cho rằng dân trí thấp, đến lúc này sau khi đã qua nhiều phân tích của những ng hiểu biết mà vẫn cmt theo hướng "phá rừng làm hồ thủy lợi là sai" thì em đánh giá là đần độn, là ko đủ não để suy nghĩ bth đc.
Không. Có nhiều nhóm xã hội đang đẩy việc này lên truyền thông đó cụ. Mục đích chống phá khá rõ ràng. Tất nhiên, nhóm định hướng thì ít, người bị định hướng thì nhiều.
Giống như hồi dự thảo luật đặc khu ấy, bọn có đặc khu như Quảng Ninh, Khánh Hòa, Kiên Giang thì ko ý kiến gì, còn mong mau chóng thông qua luật nhưng đám ở trên mạng và thậm chí ở Bình Thuận còn b.iểu tình dẫn đến đổ máu. Giờ cũng tương tự.

Gianthuong123

Xe tải
Chưa được phê duyệt Báo cáo tác động môi trường ĐTM
Đây là định duyệt hồ sơ để làm thôi cụ chứ hồ sơ thẩm định đã quyết từ 2019 duyệt quốc hội rồi .

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Có cụ ạ. Trong Tham si ti và Ôu sừn pác. Làm cái hố sâu sâu rồi thích thì bơm cả nước mặn vào cũng đc. Để chơi, bơi thuyền, hoặc chỉ để cho đẹp thôi :)

Letienthuong

Xe hơi
Chủ trương xây hồ thủy lợi là đúng rõ ràng nên em nghĩ bên tuyên giáo làm việc với VTV làm phóng sự về cuộc sống người dân Bình Thuận đang khát nước ra sao, có các góc quay những cánh đồng khô hạn, những thửa đất cây đang khát nước và có fly cam bay trên đầu để thấy được vùng diện rộng thiếu nước. Đồng thời có 1 ekip sang tỉnh Ninh Thuận có thời tiết như Bình Thuận quay về cảnh sinh hoạt người dân khi có đập thủy lợi mới. Những góc cảnh trực quan như vậy thì mới tuyên truyền cho hầu hết mọi người hiểu được bản chất vấn đề. Nhiều người bây giờ vẫn còn nghĩ dự án bánh vẽ để lấy gỗ rừng, đào quặng dưới lòng đất. Rồi tranh luận với tụi yêu thiên nhiên bọn họ kêu các bác có phải người dân ở đó đâu mà biết là hạn hán thiếu nước, rồi thì có 50 cái hồ. Ngay cả chiều nay đi tập thể dục với cậu em, nó cũng không ủng hộ phá rừng, em giải thích một hồi về những cái mặt lợi lớn hơn mặt hại thì nó cũng chỉ im lặng và bảo về tìm hiểu lại. Em cũng là người rất yêu thiên nhiên, về rừng nguyên sinh nên nói các khu bảo tồn, vườn quốc gia em thuộc trong lòng, khu đó có con thú gì, loại rừng gì, chia ra các phân khu rừng bảo vệ nghiêm ngặt, rừng phục hồi tái sinh, phân khu dịch vụ ra sao. Em cũng nói thẳng là với hơn 160ha rừng đặc dụng so với tổng thể khu bảo tồn thiên nhiên là vài chục nghàn ha là nhỏ buộc phải đánh đổi. Và dự án nào em thấy nên phải đối, vd trước đó có con đường nối xuyên qua khu dự trữ sinh quyển Đồng Nai gần như chia cắt hoàn toàn khu bảo tồn thiên nhiên văn hóa Đồng nai ra làm 2 khu thì bò tót, cùng voi rừng và các loại động vật hoang dã khác sẽ tự phân mảnh làm 2 khu riêng biệt. Và em nhớ không lầm là Quốc hội dứng dự án xuyên rừng đó thay thế 1 con đường tránh qua rừng để lên Bình Phước.

tomtomchát

Xe container
Minh họa giùm cccm yêu cây nhé, để biết nếu thiếu hồ thì cây trồng chết, vật nuôi chết, người cũng chết theo :D
Bên Phú Yên dt bé hơn, ít đồi núi đất đá hơn (nguồn nước dồi dào hơn), mới có cái hồ có quy mô, dung tích, suất đầu tư tương tự. Hy sinh 477 ha đất/rừng để tưới tiêu cho 2500 ha cây trồng, đâu có tệ :). Về nc sinh hoạt, nhà máy nước Mỹ Lâm được cấp thêm nguồn nên đầu tư gđ 2 mở rộng gấp đôi công suất lên 200k khối/ngày đêm phục vụ bà con (còn xa mới đạt chỉ tiêu đầu người)

Chỉ riêng nước sinh hoạt, ở đô thị dùng tẹt ga nên ko hình dung đc rằng nước sạch ở nông thôn chả đủ để cccm rửa chiêm rửa biếm :D mà con số 40-60l đó ở nông thôn còn xa mới đạt được:

Chỉnh sửa cuối:

Nov

Xe điện
Rồi em hiểu quan điểm
Của cụ rồi. Em hỏi cái gì không hiểu thôi. Còn phá rừng không rõ ràng đương nhiên bị phản đối
Vâng, vậy qua những phân tích trong thớt này và thông tin cụ tự tìm hiểu thêm (nếu có), quan điểm của cụ là gì? Và câu cuối của cụ, em cũng ko rõ là ý cụ muốn đúc kết chung cho mọi trường hợp (nếu thế thì em ko phản đối), hay ngụ ý trường hợp dự án này phá rừng ko rõ ràng :-?

Mzc

Xe điện
Haiz ko hiểu sao báo chí được duyệt bởi bộ văn hóa mà các ông nhảy vào bảo họ che mắt người dân.
Giờ bộ tài nguyên cũng lên tiếng chưa có báo cáo tác động môi trường thì các ông bảo do cán bộ họ đưa thông tin chưa đến hanoi à.
Ủa? ĐTM chưa có là đúng rồi vì đang làm. Thế định làm ĐTM trước khi có quy hoạch và chủ trương đầu tư à =))

Gionam72

Xe lăn
Cụ xây cái hồ ở giữa sa mạc hay thậm chí giữa biển cũng được. Chỉ đắt và rất đắt thôi.

Mzc

Xe điện
Cụ xây cái hồ ở giữa sa mạc hay thậm chí giữa biển cũng được. Chỉ đắt và rất đắt thôi.
Nhiều thằng vẽ vời bảo lấy 1/3 thôi rồi rồi đào sâu xuống, đi ngầm. Ok được thôi nhưng tiền đâu thì các anh bảo NN tự cân đối =))

victory_1980

Xe điện