[Funland] Tất tần tật về Dự án hồ Ka Pét - Bình Thuận

Dminnn2018

Xe tải
Em lấy ví dụ 1 dự án thôi, mấy căn mái tôn đó cũng k giải phóng mặt bằng được đấy cụ.
Mấy căn nhà tôn đó thuộc dự án cải tạo đường Luỹ Bán Bích vay vốn WB cụ à, nên mới không GPMB được do vướng chính sách an toàn của Nhà tài trợ ODA như e nói ở trên.

Chứ dự án sử dụng vốn ngân sách trong nước, áp dụng luật đất đai trong nước thì cưỡng chế GPMB phút mốt.

huyen141292

Xe điện
Cụ cũng nên tra lại các bài báo để hiểu 600ha rừng này là cái gì, xong hẵng đao to búa lớn, chứ đừng đi copy & paste như 1 con vẹt. Em thật.
Cái quy định 6 trăm đổi lấy 10 nghìn là tự cụ nghĩ ra à?
Đúng là luận điệu của đội coi thường hậu quả việc phá rừng. lại còn muốn mặc cả xem phải trồng bao nhiêu mới bù đắp cho chỗ rừng bị phá. Đã thế thì trồng hẳn 100 ngàn hecta rừng thay thế đi. Đây ko phải cho nước mình xem mà cho EU đánh giá.

EU vừa ban hành qui định việc phá rừng hôm 29/6 , đang cần “giết gà doạ khỉ” thì mình chủ động giơ cổ ra cho họ chặt. Nếu chả may việc phá 600ha rừng này khiến họ cắm thẻ vàng làm hàng chục triệu công nhân da giày, dệt may, cà phê …. thiếu việc làm thì lúc đó các bác đứng ra mà biện luận với EU nhé

IP man

Xe lăn
Đúng là luận điệu của đội coi thường hậu quả việc phá rừng. lại còn muốn mặc cả xem phải trồng bao nhiêu mới bù đắp cho chỗ rừng bị phá. Đã thế thì trồng hẳn 100 ngàn hecta rừng thay thế đi. Đây ko phải cho nước mình xem mà cho EU đánh giá.

EU vừa ban hành qui định việc phá rừng hôm 29/6 , đang cần “giết gà doạ khỉ” thì mình chủ động giơ cổ ra cho họ chặt. Nếu chả may việc phá 600ha rừng này khiến họ cắm thẻ vàng làm hàng chục triệu công nhân da giày, dệt may, cà phê …. thiếu việc làm thì lúc đó các bác đứng ra mà biện luận với EU nhé
Thôi cụ ạ, tranh luận ở đây toàn những người có kiến thức, trình độ cả.
Cụ mà có trình độ, có kinh nghiệm va chạm pháp lý, dự án thì đã giải thích được mọi thứ 1 cách tường minh, khoa học. Chứ cái kiểu ra vẻ trịnh thượng, nguy hiểm thì càng chứng tỏ là chẳng biết gì.
Còn tôi đố cụ luôn, ai có thẩm quyền để dừng dự án chứ đừng bảo là thích thì dừng. Toàn các chuyên gia mõm ăn nói theo kiểu vô thiên vô pháp :(

Dminnn2018

Xe tải
Cụ mà có trình độ, có kinh nghiệm va chạm pháp lý, dự án thì đã giải thích được mọi thứ 1 cách tường minh, khoa học. Chứ cái kiểu ra vẻ trịnh thượng, nguy hiểm thì càng chứng tỏ là chẳng biết gì.
Còn tôi đố cụ luôn, ai có thẩm quyền để dừng dự án chứ đừng bảo là thích thì dừng. Toàn các chuyên gia mõm ăn nói theo kiểu vô thiên vô pháp :(
Mợ ấy nói đúng đấy cụ à, không biết thì lên google mà search. EU nó cho cái thẻ vàng là hoa mắt chóng mặt, còn bị thẻ đỏ thì ngành gỗ chết trực tiếp, các ngành nông nghiệp khác chết lâm sàng. Ví dụ như cái thẻ vàng IUU đó, giờ đang tìm cách gỡ khốn khổ khốn nạn.

IP man

Xe lăn
Mợ ấy nói đúng đấy cụ à, không biết thì lên google mà search. EU nó cho cái thẻ vàng là hoa mắt chóng mặt, còn bị thẻ đỏ thì ngành gỗ chết trực tiếp, các ngành nông nghiệp khác chết lâm sàng. Ví dụ như cái thẻ vàng IUU đó, giờ đang tìm cách gỡ khốn khổ khốn nạn.
Cụ biết thì nói luôn, chứ đừng giở giọng “lên google mà search” ợ. Hay cụ sợ gõ ra thì lại để lại vết, lòi đuôi ra là dốt.
Còn em cũng đố cụ luôn, nếu muốn dừng thì ai có thẩm quyền dừng, mà dừng thì thằng nào đi tù.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
lâu không vào lão vẫn giữ phong độ như xưa chỉ thiếu mấy cây bài trên ảnh :D

Dminnn2018

Xe tải
Cụ biết thì nói luôn, chứ đừng giở giọng “lên google mà search” ợ. Hay cụ sợ gõ ra thì lại để lại vết, lòi đuôi ra là dốt.
Còn em cũng đố cụ luôn, nếu muốn dừng thì ai có thẩm quyền dừng, mà dừng thì thằng nào đi tù.
Cụ ơi, Quốc hội phê duyệt Chủ trương đầu tư Nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận, cũng Quốc hội ra Nghị quyết dừng thực hiện Chủ trương đầu tư Nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận, thế đã ai đi tù chưa.

IP man

Xe lăn
Cụ ơi, Quốc hội phê duyệt Chủ trương đầu tư Nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận, cũng Quốc hội ra Nghị quyết dừng thực hiện Chủ trương đầu tư Nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận, thế đã ai đi tù chưa.
Cụ êi, cụ có kiến thức, trình độ thì đừng đánh võng sang vấn đề khác.
Em đang hỏi cụ ở cái dự án hồ này nhá.
Còn cái thời điểm 2009 thì chưa có luật đầu tư công nên cụ ví dụ sai cmnr.

Dminnn2018

Xe tải
Cụ êi, cụ có kiến thức, trình độ thì đừng đánh võng sang vấn đề khác.
Em đang hỏi cụ ở cái dự án hồ này nhá.
Còn cái thời điểm 2009 thì chưa có luật đầu tư công nên cụ ví dụ sai cmnr.
Đọc dẫn chứng của e mà cụ chả hiểu thì để e nói toẹt ra, Quốc hội phê duyệt chủ trương đầu tư cho phép triển khai thì cũng Quốc hội ra nghị quyết dừng triển khai.

Thời điểm dừng triển khai dự án Nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận năm 2016 có luật ĐTC 2014 rồi cụ à. Nhưng Nghị quyết đó không căn cứ Luật ĐTC.

deverlex

Xe buýt
Em cũng nể các cụ, mất thời gian giải thích cho người trên zời. Cụ ý không có 1 khái niệm thực tế liên quan đến dự án, từ pháp lý, trình tự, hồ sơ, thực hiện…
dạ cụ, em xin dừng tại đây cụ ạ, các cụ ý hết đánh võng từ phải bảo tồn rừng nguyên sinh bằng mọi giá, sang áp dụng kỹ thuật lọc nước, đào kênh, rồi lý do rừng trồng mới chỉ có keo với tràm, rồi lại dọa EUDR.
Chính chúng em là những người phải thực thi cái EUDR đây nhưng các cụ ý tổ lái thật siêu việt. Có khi còn chẳng nắm đc các mặt hàng nào bị điều tra nguồn gốc, xuất xứ ấy chứ. Cái nội dung EUDR đọc xong chắc cũng k thèm tư duy luôn.
:D Mà em cũng k hiểu luật lắm, chỉ thấy xung quanh thế nào thì em nói thế đó thôi.

IP man

Xe lăn
Đọc dẫn chứng của e mà cụ chả hiểu thì để e nói toẹt ra, Quốc hội phê duyệt chủ trương đầu tư cho phép triển khai thì cũng Quốc hội ra nghị quyết dừng triển khai.

Thời điểm dừng triển khai dự án Nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận năm 2016 có luật ĐTC 2014 rồi cụ à. Nhưng Nghị quyết đó không căn cứ Luật ĐTC.
Cụ đang ko hiểu bản thân mình đang nói gì thì đúng hơn, nên đưa cái so sánh vớ vẩn.
NMĐ hạt nhân là có chủ trương đầu tư từ 2009 nên ko theo luật đầu tư công nên ra nghị quyết dừng cũng ko cần theo luật đầu tư công. Mà thời gian để dừng mất cụ nó hơn thập kỷ đấy :))
Còn cái dự án hồ này, QH phê duyệt chủ trương đầu tư từ 2019 là theo luật đầu tư công rồi, đến 2023 là điều chỉnh chủ trương đầu tư 1 lần nữa, do kéo dài thời gian nên tăng tổng mức đầu tư. Thế nên bây giờ chạy làm cho nhanh chứ bố bảo đếch ai dám dừng. Bây giờ dừng thì quy trách nhiệm chi phí chuẩn bị đầu tư, ai chịu?
Mấy thằng chuyên gia mõm dám đứng ra chịu trách nhiệm kinh tế và trách nhiệm pháp lý thì hẵng nói tiếp.
Nhiều lúc nhiệt tình nhưng công thêm phần ngu dốt thì thành đại phá hoại.

IP man

Xe lăn
dạ cụ, em xin dừng tại đây cụ ạ, các cụ ý hết đánh võng từ phải bảo tồn rừng nguyên sinh bằng mọi giá, sang áp dụng kỹ thuật lọc nước, đào kênh, rồi lý do rừng trồng mới chỉ có keo với tràm, rồi lại dọa EUDR.
Chính chúng em là những người phải thực thi cái EUDR đây nhưng các cụ ý tổ lái thật siêu việt. Có khi còn chẳng nắm đc các mặt hàng nào bị điều tra nguồn gốc, xuất xứ ấy chứ. Cái nội dung EUDR đọc xong chắc cũng k thèm tư duy luôn.
:D Mà em cũng k hiểu luật lắm, chỉ thấy xung quanh thế nào thì em nói thế đó thôi.
Vâng, em nghe văn của những ông làm bục mặt ra với đám ngồi đút chân gầm bàn tay search google là biết ngay.
Đúng như em bảo từ đầu thớt, các phây búc cờ sau mấy hôm phát rồ lên thì bây giờ chuyển sang bú fame cụ Đần rồi. Kệ cmn nó cây với cá :))
1 tuần sau thì cái chủ đề này lại như chưa từng tồn tại. Đúng kiểu tình yêu rẻ tiền :))

Dminnn2018

Xe tải
Cụ đang ko hiểu bản thân mình đang nói gì thì đúng hơn, nên đưa cái so sánh vớ vẩn.
NMĐ hạt nhân là có chủ trương đầu tư từ 2009 nên ko theo luật đầu tư công nên ra nghị quyết dừng cũng ko cần theo luật đầu tư công. Mà thời gian để dừng mất cụ nó hơn thập kỷ đấy :))
Còn cái dự án hồ này, QH phê duyệt chủ trương đầu tư từ 2019 là theo luật đầu tư công rồi, đến 2023 là điều chỉnh chủ trương đầu tư 1 lần nữa, do kéo dài thời gian nên tăng tổng mức đầu tư. Thế nên bây giờ chạy làm cho nhanh chứ bố bảo đếch ai dám dừng. Bây giờ dừng thì quy trách nhiệm chi phí chuẩn bị đầu tư, ai chịu?
Mấy thằng chuyên gia mõm dám đứng ra chịu trách nhiệm kinh tế và trách nhiệm pháp lý thì hẵng nói tiếp.
Nhiều lúc nhiệt tình nhưng công thêm phần ngu dốt thì thành đại phá hoại.
Tư duy pháp luật kiểu năm 2016 muốn đụng vấn đề của năm 2009 thì phải lôi luật năm 2009 ra áp dụng, thì e thấy cụ không hiểu gì, suy diễn Pháp luật nói lấy được theo cái ý chủ quan của mình, nhưng sai bét

langtoilangtoi

Xe điện
Tư duy pháp luật kiểu năm 2016 muốn đụng vấn đề của năm 2009 thì phải lôi luật năm 2009 ra áp dụng, thì e thấy cụ không hiểu gì, suy diễn Pháp luật nói lấy được theo cái ý chủ quan của mình, nhưng sai bét
E thấy cụ rành về luật. Thế mà đợt trc có thày nói và áp dụng nguyên tắc bất hồi tố là thế nào nhỉ ?

IP man

Xe lăn
Sao cụ cứ phải đánh võng những thứ trên trời thế nhỉ? Cho nó sang mồm chăng. Đưa ra cái ví dụ chẳng liên quan gì đến nhau.
Cụ đang muốn thể hiện gì ở đây thì thể hiện trong dự án cái hồ thuỷ lợi này đi.
Em hỏi cụ đến lần thứ 3, nếu dừng dự án này thì ai chịu trách nhiệm về pháp lý, kinh tế mà thích dừng thì dừng.

slaz8

Xe ba gác
Cụ đọc kiểu gì vậy cụ trên kia viết ntn cơ mà
"Nếu không phải công trình trọng điểm cấp quốc gia, ảnh hưởng tới an ninh quốc phòng blablo thì hầu hết các dự án đều tránh giải toả mặt bằng có dân, có nhà và có đất thổ cư, đất nông nghiệp."
cụ cứ đọc kỹ lại xem em viết gì đã?
hi hi, nước không "chịu nén" nhưng vẫn có áp suất và chịu truyền áp suất nhé. Nén nghĩa là thu hẹp thể tích thôi, khi ta nén nước thì nó không có xẹp đi, nhưng áp suất vẫn tăng lên.
hịc cụ đọc không kỹ câu hỏi thui hỏi tăng Áp nước chứ có hỏi cách truyền đi đâu?. tại cụ "lang thang" đó ví von với việc truyền điên nên em cũng đã chỉ rõ là truyền nước hay truyền điện đèu tăng Áp mà?
Cụ muốn xem nước không bị ném mà tăng áp suất không?
Cụ lặn xuống sâu khoảng 10m xem có xì máu tai không thì biết.
Hay đọc lại thớt về con tàu lặn khám phá xác tàu Titanic mới bị bóp vỡ cách đây mấy tháng.
Cụ cứ đọc kỹ câu hỏi cái đã,e có nói nước không có áp đâu?, ngay cả bài e viết đó, em có nói là dùng bơm để tăng áp nước mà? cụ đọc kỹ lại đi
Cụ slaz thắc mắc về GPMB với mấy công ty địa ốc. Có 1 điều cụ nên biết là với các công ty địa ốc, mặt bằng là chuyện sống còn, và vì là tư nhân nên họ dám làm những chuyện mà các dự án nhà nước không thể, không dám hoặc không muốn làm.

Tôi có biết 1 số mánh GPMB của các công ty địa ốc tư nhân nhưng không tiện kể ở đây. Chỉ có thể nói rằng nếu là Nhà nước thì không thể làm được như vậy.
thì bởi vậy nên em mới nói cái PL của 1 cuốc thể :))

slaz8

Xe ba gác
Cụ tìm hiểu thêm về tua bin Pelton (Pelton turbine / Pelton wheel, như tại wikipedia https://en.wikipedia.org/wiki/Pelton_wheel). Nó là loại tua bin sử dụng xung lực từ luồng nước cao áp qua các vòi phun nhỏ (trong mô hình là luồng 60 m3/h nước biển có hàm lượng muối cao thoát khỏi hệ thống thẩm thấu ngược có áp lực 73 bar) để truyền năng lượng làm quay tua bin để truyền năng lượng này cho luồng 100 m3 nước biển ở đầu vào ở áp lực 45 bar và nâng áp lực của luồng nước 100 m3 này lên 75 bar, còn bản thân luồng nước thải 60 m3 sau khi truyền gần hết năng lượng làm quay tua bin sẽ thoát đi ở mức áp suất thông thường của khí quyển với tốc độ thấp.
Tua bin Pelton hay thiết bị trao đổi áp suất/năng lượng vẫn hoạt động theo nguyên lý bảo toàn năng lượng thôi. Thay vì để thất thoát toàn bộ năng lượng từ dòng nước thải cao áp thì người ta dùng các thiết bị này để thu lại một phần năng lượng đó và đương nhiên hiệu suất của chúng < 1.
Bản chất nguyên lý của cái PTW này được bà con miền núi dùng từ lâu rùi cụ mà, giã gạo, chuyểnnước... nhưng nó lấy năng lượng từ nguồn cấp khác
cái em hỏi là lấy năng lựong từ chính 1 cái bơm đó. vi diệu là ở chỗ đó thôi.
Vì em chưa mục kích sở thi cái quy trinh lọc RO tận dụng cái ERT đó, tuy nhiên nếu thực tế áp dụng được thì em vẫn đánh giá cao mà

rachfan

Xe container

Các cụ tìm hiểu 1 chút nội dung luật Anti-Deforestation 29/6/2023 của EU thì không cần phải cãi nhau lòng vòng.

Nội dung chính của Luật này là: Các công ty lớn và vừa trong vòng 18 tháng, các công ty nhỏ trong vòng 24 tháng phải chứng minh chuỗi cung ứng của mình hoàn toàn không dùng gỗ có nguồn gốc từ phá rừng mới được cho nhập hàng vào EU. Đơn giản vậy thôi.

Luật này chỉ liên quan đến các công ty gia công chế biến gỗ có bán hàng vào EU, chứ không liên quan đến việc VN có phá rừng hay không. Việt nam có phá sạch rừng nhưng cây chặt xuống chỉ làm đồ gỗ dùng tại chỗ hay bán sang các nước ngoài EU thì cũng không liên quan.

Nói thế chắc các cụ hiểu ạ?

minhtrung_1607

Đi bộ
Tưởng phá rừng làm resort thì còn phản đối chứ làm cái hồ chứa nước có lợi cho dân vùng hạn thế này thì 6.000 Ha cũng ok.
Quê mình ở Cam Ranh, không nắng như Ninh Thuận, Bình Thuận nhưng cứ tới mùa khô thì dân ở hay chịu cảnh cúp nước, nhớ 10-15 năm trước, cái phao bồn nước bị hỏng nên cứ phải canh để đóng mở nước, có 1 hôm quên canh nước thế là hết sạch, 2 anh em gọi xe chở nước 1m3 hết 50K bằng tiền ăn 2 ngày trời. Rồi nhớ các năm hè lớp 6,7,8 chiều nào cũng mê đá banh với đám bạn nhưng cũng phải tranh thủ chạy về đi gánh nước cho cả nhà dùng vì giếng nước cạn trơ đáy, cả xóm 5-7

Thằng nào phản đối dự án này thiết nghĩ nên kêu người công ty nước đến cắt nước 1 tuần cho thấy cảnh nỗi khổ không có nước là thế nào.