[Funland] Tất tần tật về đất nước Campuchia

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Giả thiết mà người ta đưa vào sách giáo khoa thì chắc nó cũng có cơ sở và được thừa nhận đấy cụ ạ. Nó cũng có nói các yếu tố khác như Thái xâm lược …
Giả thiết nhưng có chứng minh đâu?

"There have been many theories about the decline and eventual collapse of Angkor as a political entity; however, it is likely that a combination of all the theories, not one single event, contributed to the demise of the Khmer Empire. "

Đến giờ sử gia cũng chả ông nào biết chính xác tại sao đế chế Khme sụp đổ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thế cụ chứng minh kk?
Sao em phải chứng minh?
Em có bảo nó do khí hậu mà biến mất đâu mà phải chứng minh. Cụ bảo do khí hậu thì cụ mới là người phải chứng minh.

Ps: Em bảo nó sụp do xây dựng các kỳ quan.

Haiau69

Xe buýt
Sao em phải chứng minh?
Em có bảo nó do khí hậu mà biến mất đâu mà phải chứng minh. Cụ bảo do khí hậu thì cụ mới là người phải chứng minh.
Em có đưa tài liệu rõ ràng và chính thống trang web của chính phỉ Úc còn cụ thì chỉ dựa vào chém gió từ mồm thôi kk.

Em thấy cụ vừa viết gì về Thái rồi xoá bài rồi đó :)

Haiau69

Xe buýt
Cụ cho hệ thống thủy lợi của Khme khủng, thế nó so với hệ thống sông Hồng, sông Mã, sông Cửu Long thì cái nào hơn?
Sao Đại Việt cũng nằm trong vùng ảnh hưởng mà dân ngày 1 đông, các đồng bằng ngày 1 rộng?
Ở hạ lưu gần của biển nó khác đấy cụ ạ khó mà so với phía trên nguồn. Đồng bằng sông Hồng và sông Cửu Long đều là hạ lưu gần của biển bản chất của việc làm thuỷ lợi nó khác nhau rồi.

chanthat123

Xì hơi lốp
Tất cả những gì tinh hoa, tốt đẹp nhất của người Cam nói riêng và chủng Khmer nói chung dành cho thời đại Angkor Wat rồi. Mãi mãi họ đã mất hết những thứ ưu việt đó. Bây giờ và sau này, người Cam vẫn chỉ là đặc điểm: lười, chậm, thiếu thông minh, khó cạnh tranh về nguồn nhân lực cao cấp.
Du lịch nước ngoài thì đi Cam là thuận lợi và dễ nhất với người Việt vì nó quá gần. Mất 4-6h từ SG sang Phnom Penh, giá rẻ chả khác gì đi xe đò trong nước, nếu đi xe riêng thủ tục xnc cũng dễ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em có đưa tài liệu rõ ràng và chính thống trang web của chính phỉ Úc còn cụ thì chỉ dựa vào chém gió từ mồm thôi kk.

Em thấy cụ vừa viết gì về Thái rồi xoá bài rồi đó :)

"There have been many theories about the decline and eventual collapse of Angkor as a political entity; however, it is likely that a combination of all the theories, not one single event, contributed to the demise of the Khmer Empire. "

Chính trong link cụ đưa đấy.
Bài về Thái em xóa chả liên quan gì đến việc đế chế Khme biến mất vì biến đổi khí hậu cả.
Thái xâm lược Khme như cụ bảo mà đế chế Khme sụp đổ thì lại càng minh chứng là chả phải đế chế Khme sụp đổ vì biến đổi khí hậu.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Ở hạ lưu gần của biển nó khác đấy cụ ạ khó mà so với phía trên nguồn. Đồng bằng sông Hồng và sông Cửu Long đều là hạ lưu gần của biển bản chất của việc làm thuỷ lợi nó khác nhau rồi.
Cam mà là đầu nguồn ?
Sao Thái nó làm được mà Cam không làm được?
ĐBSCL dễ thế sao phải để đến lúc Đại Việt vào mới có được ĐBSCL?

Muathangnam

Xe hơi
Thủy lợi của đế chế Ăngkor chủ yếu là các hồ điều hoà trữ nước quanh các đền đài chùa và một số kênh đào nông, đã biến mất thôi chứ làm gì hơn để đọ được với hệ thống đê điều, hệ thống kênh nhân tạo, hệ thống rửa phèn vượt biển ở Nam Định, Thái Bình, đồng bằng sông Cửu Long thời phong kiến ở Việt Nam được.
Champa, Chiêm Thành, Chân Lạp là quê hương của giống lúa Chiêm (Thành), là nguyên nhân sự phát triển dân số vượt bậc của nước trung quốc thời Tống ... Nếu người Khơ Me có hệ thống thủy lợi ngon thật nữa thì Chân Lạp nó chả giữ vững và phình to cho đến giờ rồi.

lucas lee 946

Xe hơi
Em đc đi phnom penh một lần,xài toàn tiền $, vào quán ăn lớ ngớ ko biết gọi, nhân viên ra hỏi a ăn gì

tuancpa

Xe tải
Cuộc chiến bên đó nhiều hy sinh mất mát nên cũng có người đi ngang đi tắt là bình thường. Dù muốn hay không thì họ cũng đã có thời gian cống hiến cho tổ quốc. Ai chẳng ham sống sợ chết. Ngày ngày thấy quân số vơi đi, đồng đội ngã xuống thì cũng hoảng chứ.
Đúng là người đã từng trải qua lằn ranh giữa sống và chết ở K nên cách đánh giá của Bác cũng độ lượng hơn rất nhiều. Cám ơn Bác.

Tuongtien1977

Xe điện
em sang siêm riệp thì được hướng dẫn viên nói là sau khi xây khu angkowat xong thì xảy ra chiến tranh với quân thái, tượng trong khu đền bị cụt đầu là do quân thái chặt đem về đổi lấy vàng mỗi kg vàng đổi lấy 1kg đầu tượng( hơi phét lác tý nhỉ) sau cuộc chiến thì Cam rời đô đi nơi khác để lại khu angkowat hoang sơ trong khoảng 300 năm thì một nhà thám hiểm người pháp sau khi đọc xong một cuốn sách đã ngược dòng Mekong đi tìm lại khu này.
còn nói về trị thuỷ làm lúa nước thì việt nam mà là thứ hai không nước nào là chủ nhật oqr vùng đông nam á này. dân cam trước đến giờ sống thuận tự nhiên, chỉ trồng cấy 1 vụ theo mùa mưa thôi

• Vodka
Reactions: dpl

Langthang_Mercedes

Xe container
Em chưa đi Angkorwat nên không rõ là, nếu còn giữ được vài trăm năm sau thì các chùa Bái Đính, Tam Chúc hay Đại Nam Quốc Tự trong Bình Dương, ... đại khái thế, có sánh được với Angkorwat không nhỉ :D
Chả ai so sánh vậy cả. Một cái do máy một cái do tay làm ra, hàng thủ công Teilon họ là Handmade vẫn đắt lòi hơn hàng sản xuất đại trà.

Diep1979

Xe container
Cháu chưa bao giờ được đi Cam
Hóng xem nó khác quýt bưởi tí nào không?

Gato2009

Xe điện
Cụ nên tìm hiểu thêm về lịch sử khu vực nay là Lào, Thái Lan, Campuchia với nhiều nguồn hỗ trợ khác (văn hoá, khảo cổ, nguồn sử liệu từ quốc gia khác như 24 bộ sử Trung Hoa v.v.) để biết rằng chẳng có nền văn minh/đế chế nào khác tồn tại ở khu vực đó vào khoảng đầu thế kỷ 9 trở đi cả, trừ đế quốc Khmer (802-1431) và trước đó là Chân Lạp (550-802). Đừng nhìn vào sự kém/chậm phát triển hiện nay để suy ra rằng trước đây người ta cũng kém tới mức không thể làm ra những công trình như vậy.
Có ý kiến nói là Angkor được xd bởi nền văn minh khác, tức là thời mà trên thế giới này con người có khi còn chưa thoát thai kia. Đây cũng chỉ là giả thuyết thôi, chứ cũng chưa có ai chứng minh chắc chắn được.

Gato2009

Xe điện
Em ko phải là người hay tìm hiểu lịch sử. Thi thoảng khi đang làm việc ko cần tập trung cao thì hay nghe thông tin gì đấy. Hôm đó tình cờ thấy đoạn video trên youtube về Angkor thì vừa làm vừa nghe thôi. Các cụ làm em phải đi tìm lại hôm đó em xem gì. Thì đây là kênh em xem: Battlecry - đấu trường, tên bài: bí ẩn về angkor wat, ai thực sự đã xây nên kỳ quan này, hiện đã đạt 1 triệu view, kênh có 20,6 ngàn người đăng ký. Em hay nghe Battlecry vì có nhiều bài về công cuộc chống Pháp- Mỹ- Trung của mình. Thú thực lần đầu em mới nghe tổng quát về công trình này, trước chỉ biết đẹp, vĩ đại thôi. Em cũng cảm ơn thời đại internet đã cung cấp nhiều thông tin. Em vừa xem lại đoạn video thấy rất thú vị. Bây giờ em sẽ xem các kênh khác liên quan xem họ thu thập, nghiên cứu được gì. Vũ trụ mênh mông, em thấy mình thật bé nhỏ. Em cứ xem và nghe thôi ạ. Còn đúng, sai em ko phải nhà nghiên cứu ko dám luận bàn. Em xem thấy công trình đẹp quá. Vừa ra Tết còn rỗi rảnh, chứ mấy hôm nữa thì cũng ko có thời gian xem ạ.
Cảm ơn bác chủ thớt và các cụ đã luận bàn nên em biết nhiều thông tin hơn về đất nước CPC mà lâu nay nghe nói đến e hơi sợ người dân CPC vì nghĩ đa phần dân họ ghét người VN, cũng chẳng biết ơn gì mình đã giúp họ chống PP.
Cụ cho em xin link nhé
Tks cụ,

Gato2009

Xe điện
Chả có bằng chứng nào đâu.
Có bằng chứng thì Unesco nó chả công bố lâu rồi.
Toàn mấy kênh vớ vẩn câu view thôi.
Có những chỉ dấu mà nhà kh họ suy luận logic ra thế thôi, cũng chỉ là giải thuyết, chứ nếu có bằng chứng xác đáng thì xong luôn rồi.
Thông tin kiểu như vậy cũng chưa hẳn là vớ vẩn đâu, em chưa tin nhưng cũng không phản bác, cũng không coi là vớ vẩn, mình ghi nhận nó như là một góc nhìn khác. Sự hiểu biết của con người đối với thế giới vẫn còn ấu trĩ lắm.

Gato2009

Xe điện
Em vẫn vẩn vơ suy nghĩ về dân tộc cpc và công trình Angkor.
Một dân tộc mà có thể xây dựng được lên Angkor thì dân tộc ở thời kỳ đó phải rất hùng cường, giàu mạnh và khí phách, phẩm chất con người rất ưu việt, nhưng qua các câu chuyện các cụ nhận xét về tính cách, ý trí…của người dâm cpc bây giờ em không thấy những gì mà họ có được trong quá khứ. Hãy xem các dân tộc mà trong quá khứ họ là những nôi văn minh của loài người như TQ, Ấn, Ai cập… bây giờ ra sao, họ vẫn ít nhiều giữ được những gì trong dòng máu truyền thống từ xa xưa của họ. Điều này cũng có nét gì đó giống ở ta, thời kỳ ccrđ các gia đình địa chủ tan tành cơ nghiệp, con cháu ly tán, cơ ngơi cả còn gì…thế nhưng khi thời thế thay đổi, vận hạn đã qua thì con cháu họ lại vươn lên và phần lớn con cháu họ giờ đầu thành đạt…biết đâu sau này cpc họ lại trỗi dậy huy hoàng như thời Anhkor?

Tuongtien1977

Xe điện
Em vẫn vẩn vơ suy nghĩ về dân tộc cpc và công trình Angkor.
Một dân tộc mà có thể xây dựng được lên Angkor thì dân tộc ở thời kỳ đó phải rất hùng cường, giàu mạnh và khí phách, phẩm chất con người rất ưu việt, nhưng qua các câu chuyện các cụ nhận xét về tính cách, ý trí…của người dâm cpc bây giờ em không thấy những gì mà họ có được trong quá khứ. Hãy xem các dân tộc mà trong quá khứ họ là những nôi văn minh của loài người như TQ, Ấn, Ai cập… bây giờ ra sao, họ vẫn ít nhiều giữ được những gì trong dòng máu truyền thống từ xa xưa của họ. Điều này cũng có nét gì đó giống ở ta, thời kỳ ccrđ các gia đình địa chủ tan tành cơ nghiệp, con cháu ly tán, cơ ngơi cả còn gì…thế nhưng khi thời thế thay đổi, vận hạn đã qua thì con cháu họ lại vươn lên và phần lớn con cháu họ giờ đầu thành đạt…biết đâu sau này cpc họ lại trỗi dậy huy hoàng như thời Anhkor?
cụ xem mấy bác cưỡi ngựa bắn tên đô hộ từ trung quốc đến trung cận đông mông ở cổ hiện nay thế mào? vẫn ngủ lều cưỡi ngựa trên thảo nguyên