[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

cadan

Xe container
E bị cắn 2 lần éo lần nào đi tiêm cả. 1 lần nữa về quê bị chó đẻ nhà hàng xóm từ gầm giường xồ ra đớp cho phát, cũng về rửa nước giếng, may éo sao.
Thế nên đến giờ e vẫn sợ chó X_X
Thế nên người ta mới nói thế này ợ:

Nghị định 90/2017CP quy định về xử lý chủ nuôi: phạt tiền từ 600.000-800.000 đồng đối với hành vi không đeo rọ mõm cho chó hoặc không xích giữ chó, không có người dắt khi đưa chó ra nơi công cộng, thả rông chó nơi công cộng hoặc để vật nuôi gây thiệt hại cho người khác bị phạt từ 100.000 đồng đến 1 triệu đồng. Chó dữ tấn công người, chủ chó phải bồi thường...

Tuy nhiên, mức phạt trên, theo tôi, vẫn chưa đủ sức răn đe. Bao nhiêu tiền cũng chẳng thể nào bù đắp nổi những tổn thương về thể xác lẫn tinh thần cho nạn nhân.

Trên thực tế việc chó thả rông, không đeo rọ mõm, được chở trên xe máy diễn ra khắp nơi, chó có thể cắn người hoặc gây cản trở giao thông. Nếu người nuôi không tuân thủ quy định, số nạn nhân bị chó tấn công sẽ gia tăng.

mr teppi

Xe buýt
Ai bảo chó là bạn, chứ với em chó là chó! Là một loại thực phẩm bổ dưỡng! ( em phải đi tiêm dại 1,2 lần rồi)

fanmu1234

Xe container
Vại với tình trạng chó má dư hiện nay, thì khéo các bạn Exciter lại được phong tước hiệp sỹ cũng nên:))
những con chó thả rông ị bậy, không rọ m õm cắn người ngoài đường và chủ của lũ chó này không đáng được bênh vực

ngocmai227

Xe lăn
Thế nên người ta mới nói thế này ợ:

Nghị định 90/2017CP quy định về xử lý chủ nuôi: phạt tiền từ 600.000-800.000 đồng đối với hành vi không đeo rọ *** cho chó hoặc không xích giữ chó, không có người dắt khi đưa chó ra nơi công cộng, thả rông chó nơi công cộng hoặc để vật nuôi gây thiệt hại cho người khác bị phạt từ 100.000 đồng đến 1 triệu đồng. Chó dữ tấn công người, chủ chó phải bồi thường...

Tuy nhiên, mức phạt trên, theo tôi, vẫn chưa đủ sức răn đe. Bao nhiêu tiền cũng chẳng thể nào bù đắp nổi những tổn thương về thể xác lẫn tinh thần cho nạn nhân.

Trên thực tế việc chó thả rông, không đeo rọ ***, được chở trên xe máy diễn ra khắp nơi, chó có thể cắn người hoặc gây cản trở giao thông. Nếu người nuôi không tuân thủ quy định, số nạn nhân bị chó tấn công sẽ gia tăng.
Hôm trước e thấy có cụ lờ đờ nào phát biểu chửa phạt được trường hợp chó trả rông nào thì phải, nên cái chế tài có lẽ chỉ để cho vui thôi
Còn tiêm phòng dại hai người lắm, nhất là với trẻ con, bồi thường biết bao nhiêu là đủ. Mà ai cần bồi thường mấy xu bạc để đánh đổi sức khỏe của mình

lạc lối

Xe điện
Đúng như nick cụ là lạc lối, chữa chó dại cắn Mà ko tiêm phòng chữa bằng thầy lang khác gì đánh bạc với tử thần.
Cụ đọc lại thớt giùm em -- chưa gì cụ đã hoắng là sao nhể
E vẫn ủng hộ quy trình nghi bị chó dại cắn ---> đi tiêm .

xomo

Xe buýt
Đúng là cần lắm 1 lệnh cấm hoàn toàn. Cụ nào 8x chắc còn nhớ. Khoảng chừng đầu 9x có 1 lệnh cấm chó vì bùng phát dịch chó dại. Đợt đó làng quê đúng là sạch bóng chó.

cadan

Xe container
Hôm trước e thấy có cụ lờ đờ nào phát biểu chửa phạt được trường hợp chó trả rông nào thì phải, nên cái chế tài có lẽ chỉ để cho vui thôi
Còn tiêm phòng dại hai người lắm, nhất là với trẻ con, bồi thường biết bao nhiêu là đủ. Mà ai cần bồi thường mấy xu bạc để đánh đổi sức khỏe của mình
Có lẽ vì vậy mà tác giả bài báo ngậm ngùi:

Chính quyền không thể giải quyết hết những chuyện này khi khắp nơi vẫn đầy những người bất chấp lợi ích chung. Một số chung cư có quy định không nuôi chó mèo nhưng nhiều người vẫn cứ nuôi, vẫn thả thú cưng nhà mình tung tăng chơi cùng trẻ con ở công viên, nhà cộng đồng. Hiện không có quy định nào cấm nuôi chó, đô thị đất chật người đông sẽ còn phát sinh nhiều chuyện phiền phức, tiềm ẩn nguy cơ bệnh dịch, thậm chí thương vong cho cộng đồng.

Giải pháp cho việc này có lẽ phải bắt đầu từ những ai đang nuôi chó. Nuôi, thương, chăm sóc thú cưng là quyền của mỗi người nhưng không vì điều mình muốn mà gây phiền cho hàng xóm, dù là những chuyện nhỏ nhất. Việc này là ý thức trách nhiệm cá nhân với cộng đồng mình đang sống thay vì chờ nhắc nhở, xử phạt mới chịu đổi thay.

RX470_HN

Xe tăng
Nhiều cụ dẫn chứng khoa học 100 % chó dại cắn rồi ko tiêm phòng rồi đến lúc lên cơn là tèo .
Em lại nghe nhiều người nói ở khu Văn Điển Hà Tây cũ có ô lang Hào chữa được cái đó -- nhân chứng trực tiếp có một cụ ốp đã xác nhận khả năng chữa được của ô Hào .
Vì còn nhiều điểm chưa rõ về ô lang Hào nên e lập thớt hy vọng có chút thông tin gì từ các cụ hoặc người thân đã từng chữa chỗ ô lang Hào-- cả khỏi và ko khỏi .
Em tag cụ Jack Frost
E đặt hóng
Chị họ em chết ở Ô Lang Hào này cách đây hơn 20 năm.
Hãy tiêm phòng khi bị cắn, khi nào bệnh viện trả về mới tìm đến lang coi như còn nước còn tát.

VoCan

Xe điện
Chưa có kẻ nào bị xử lý hình sự thì chúng nó còn nhờn

Violong

Xe tăng
Nhiều cụ dẫn chứng khoa học 100 % chó dại cắn rồi ko tiêm phòng rồi đến lúc lên cơn là tèo .
Em lại nghe nhiều người nói ở khu Văn Điển Hà Tây cũ có ô lang Hào chữa được cái đó -- nhân chứng trực tiếp có một cụ ốp đã xác nhận khả năng chữa được của ô Hào .
Vì còn nhiều điểm chưa rõ về ô lang Hào nên e lập thớt hy vọng có chút thông tin gì từ các cụ hoặc người thân đã từng chữa chỗ ô lang Hào-- cả khỏi và ko khỏi .
Em tag cụ Jack Frost
E đặt hóng

Em thì tin mỗi ông Paster. :)

VoCan

Xe điện
Các cụ chỉ cần post 1 câu status và zalo và facebook của các cụ thế này thôi: TÔI CAM KẾT KHÔNG NGĂN CẢN CÁC BẠN EXCITER BẮT CHÓ THẢ RÔNG, CHÓ Ị BẬY NGOÀI ĐƯỜNG.

Hàng triệu người có status này ở facebook và zalo, 1-2 tháng sau vãn chó thả rông ngay

Không cần được nhà nước trả lương, các bạn Excter vẫn sẽ làm tận tuy công việc này =))=))=)).

Có bao nhiêu % chó bị bắt trộm trong khuôn viên nhà chủ, ít lắm, đa số toàn bị bắt khi thả rông ngoài đường thôi.

Có bao nhiêu % người bị chó cắn khi vào nhà chủ chó không xin phép, ít lắm, đa số toàn bị chó thả rông cắn thôi

Có bao nhiêu % chủ chó hót phân chó của chúng ị ngoài đường, ít lắm, toàn thả chó sang ị vào sân hàng xóm lúc sáng sơm thôi.

Những con chó thả rông, chó ị bậy, và bọn chủ của chúng không đáng được pháp luật bảo vệ. Hãy để cho bọn chủ chó thả rông tự đối đầu với các bạn Exciter, các bạn không cần phải bênh vực chúng.
Đến đội bắt chó thả rông , các cụ trên này còn chửi ầm ầm cơ mà

fanmu1234

Xe container
Chỉ cần chủ tịch phường động não tí thôi, vừa có tiền vừa được lòng dân: thành lập 1 đội SBC, tiền lương chính là tiền dân bỏ ra chuộc chó hoặc bán chó thịt cho nhà hàng, bán chó cảnh, chó Tây cho người dân hoặc hàng bán chó Tây, chó cảnh (cần thì mở phiên đấu giá công khai). Chú nào muốn được vào biên chế đội đương nhiên phải có tiền cho CT. Lực lượng này có thể kiêm luôn quy tắc hoặc hỗ trợ đội quy tắc.
Các cụ chỉ cần post 1 câu status và zalo và facebook của các cụ thế này thôi: TÔI CAM KẾT KHÔNG NGĂN CẢN CÁC BẠN EXCITER BẮT CHÓ THẢ RÔNG, CHÓ Ị BẬY NGOÀI ĐƯỜNG.

Hàng triệu người có status này ở facebook và zalo, 1-2 tháng sau vãn chó thả rông ngay

Không cần được nhà nước trả lương, các bạn Excter vẫn sẽ làm tận tuy công việc này =))=))=)).

Có bao nhiêu % chó bị bắt trộm trong khuôn viên nhà chủ, ít lắm, đa số toàn bị bắt khi thả rông ngoài đường thôi.

Có bao nhiêu % người bị chó cắn khi vào nhà chủ chó không xin phép, ít lắm, đa số toàn bị chó thả rông cắn thôi

Có bao nhiêu % chủ chó hót phân chó của chúng ị ngoài đường, ít lắm, toàn thả chó sang ị vào sân hàng xóm lúc sáng sơm thôi.

Những con chó thả rông, chó ị bậy, và bọn chủ của chúng không đáng được pháp luật bảo vệ. Hãy để cho bọn chủ chó thả rông tự đối đầu với các bạn Exciter, các bạn không cần phải bênh vực chúng.

B_M_T

Xe buýt
Tội nghiệp cháu bé quá, cũng do 1 phần nhận thức của gia đình ko đưa cháu đi tiêm phòng sớm.
Mk, nhìn mà đau xót, thế nên phải có chế tài xử thật nặng bọn chủ chó thả rông + ko rọ mõm.

Menhim1601

Xe container
Hix, ở quê em người ta nuôi chó vẫn cứ vô tư ko rọ mõm j cả, may phước là toàn nhốt trong nhà. Đi ra đường cấm có thấy con chó nào :(

ngocmai227

Xe lăn
Có lẽ vì vậy mà tác giả bài báo ngậm ngùi:

Chính quyền không thể giải quyết hết những chuyện này khi khắp nơi vẫn đầy những người bất chấp lợi ích chung. Một số chung cư có quy định không nuôi chó mèo nhưng nhiều người vẫn cứ nuôi, vẫn thả thú cưng nhà mình tung tăng chơi cùng trẻ con ở công viên, nhà cộng đồng. Hiện không có quy định nào cấm nuôi chó, đô thị đất chật người đông sẽ còn phát sinh nhiều chuyện phiền phức, tiềm ẩn nguy cơ bệnh dịch, thậm chí thương vong cho cộng đồng.

Giải pháp cho việc này có lẽ phải bắt đầu từ những ai đang nuôi chó. Nuôi, thương, chăm sóc thú cưng là quyền của mỗi người nhưng không vì điều mình muốn mà gây phiền cho hàng xóm, dù là những chuyện nhỏ nhất. Việc này là ý thức trách nhiệm cá nhân với cộng đồng mình đang sống thay vì chờ nhắc nhở, xử phạt mới chịu đổi thay.
Nói ko đc thì xử lý mạnh tay vài vụ là đâu vào đấy ngay, chứ ý thức như giờ mà chỉ tuyên truyền mồm thì chỉ có ... chó nó nghe, e thật

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Ông lang này em qua 1 lần hồi bé xíu. Bị chó cảnh ở Bà Triệu cắn nhẹ, bố mẹ em hồi đó ko đưa đi tiêm vì sợ thuốc phòng dại hại người và ảnh hưởng đến thần kinh

Em vẫn nhớ lúc đến khám ông ý bắt mạch, vạch mắt xem mà khám thêm một chút nữa rồi kết luận là yên tâm, con chó này ko dại, cháu ko làm sao

Giờ thì em vẫn đang gõ phím nhưng nếu là hiện tại mà con em bị chó cắn chắc em sẽ mang đi tiêm
Chắc con chó cắn cụ nó không bị dại, chứ em nghe bắt mạch mà biết được chó có bị dại hay không thì khó tin quá.
Con em mà có bị chó cắn mà thấy con chó bất thường em cho đi tiêm, hại người như thế nào không biết nhưng giữ được mạng sống đã.

ca_kiem

Xe container
Chó mà gặp ai cũng cắn như vậy là có vấn đề. Tốt nhất đi tiêm hết Kẻo hối không kịp

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Hix, ở quê em người ta nuôi chó vẫn cứ vô tư ko rọ *** j cả, may phước là toàn nhốt trong nhà. Đi ra đường cấm có thấy con chó nào :(
Tác dụng của Cẩu tặc đấy cụ, sợ mất chó nên không dám thả ra đường nữa. ;))