[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

MrVuHoang

Xe tải
Em có thằng bạn nó cũng thích nuôi chó, đến mê mẩn luôn. Đi đâu công tác gọi điện về cho vợ hỏi thăm chó xem ăn uống các thứ chưa, xong xuôi hôm nào vui vui thì mới hỏi thăm vợ :D Chó ốm thì sốt sắng đi nấu cháo các thứ cho ăn, chăm hơn cả chăm vợ thật luôn chứ ko điêu, công nhận là mê cái gì thì suốt ngày chỉ tâm trí cho nó thật.
Vụ này nhiều người vợ phàn này này cụ. hihi. mà như em cũng là người nuôi chó em thì nghĩ thế này. Người thì biết nói, biết tự chăm sóc. Con chó nó như trẻ con ko nói được và ko biết tự chăm sóc. Nên là qtam chăm sóc con chó nhiều hơn vk là bthuong. vì vợ nhìn là biết vẫn đang tốt rồi. kaka

MrVuHoang

Xe tải
Giống beagle săn thỏ cụ ạ, phải nói là siêu tăng động.
Tai to và rủ xuống như này chó săn hang cùng nhóm với giống lạp xưởng. Em nhớ láng máng giống này gọi là chó sục. dingo là em nhớ nhầm. beagle cụ chủ nuôi nói mới là chuẩn. Mới gặp 1 con giống này đi thi chó đẹp hôm chủ nhật vừa rồi xong. hihi. Chó cỡ vừa và nhỏ, cỡ 7-8-10kg gì đó.

MrVuHoang

Xe tải
Bây giờ ít người thích chó cắt đuôi cụ à.
Mà con rott nhà cụ mấy tháng tuổi mà vẫn bị bắt trộm thế ? Con rott nhà cháu thấy người lạ nó mừng như gặp lại cố nhân vậy, gặp cẩu tặc chắc nó theo luôn quá:)).
Rott đúng giống chó yêu thích của em. Chó rott bên Tây nuôi trong nhà ở cùng chủ họ vẫn cắt đuôi đấy các cụ. Vì để đuôi nó mừng nó vẫy đuôi đổ vỡ lung tung hết. Về cơ bản là do luật bảo vệ động vật người ta giờ thiên hướng giữ nguyên bản con chó sinh ra như nào để nguyên như thế nên giờ chó rott hầu như để đuôi. Dùng vào việc chuyên dụng thì ngta vẫn cắt đuôi kiểu như chó cảnh sát chuyên giải tán đám đông họ cũng cắt đuôi đề chó đỡ bị tóm đuôi. bình thường em thấy chó rott mà cảnh sát dùng thì vẫn để đuôi.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Bây giờ ít người thích chó cắt đuôi cụ à.
Mà con rott nhà cụ mấy tháng tuổi mà vẫn bị bắt trộm thế ? Con rott nhà cháu thấy người lạ nó mừng như gặp lại cố nhân vậy, gặp cẩu tặc chắc nó theo luôn quá:)).
Nó được 4 tháng tuổi thì sổng xích. Tối mấy thằng đi bộ chắc huýt sáo nên đi luôn cụ ạ.

Andydo

Xe điện
Em đùa thôi cụ ạ. Đến tai nó chuẩn là phải cắt nhìn cho ngầu mà em còn giữ. Lông thì em không nhuộm đâu cụ ạ :)
Vâng. Mình giữ sức khỏe cho chó cưng cũng là cho mình nữa. Em thấy cụ đúng là có tình yêu lớn với chó.

babeo

Xe điện
Với cụ thì nó chỉ là sủa vài tiếng, với ngta nó là cả một tràng dài, nhất là cái thể loại chó cắn ma lúc nửa đêm.

Không dắt được thì kiếm cái xe ô tô đóng kín cửa vào, không kiếm được ô tô nữa thì nhịn đừng nuôi, dám chơi thì dám chịu chứ :) vì nhanh vì tiện chọn cách gây hại cho ng khác?

Tóm lại cụ và chó của cụ là nhất, hàng xóm và người xung quanh phải thông cảm với cụ và chó hết. :))
Tuỳ từng giống chó cụ ạ. Như con Rott nhà cháu nó ít sủa lắm, kể cả khi chó nhà hàng xóm cả lũ thi nhau sủa , nó vẫn tỉnh bơ như không. Nuôi chó trong nội thành, thì ko nên nuôi loại sủa nhiều, ồn ào đau đầu lắm.

Haolo1992

Xe tăng
Sao lại gây hại cho người khác ạ cụ. Con chó em đưa đi khám nặng mấy kg, cho nó ngồi chỗ để chân xe máy có dây dắt. Nó có nhảy xuống xe thì cái dây nó cũng treo nó ko có lăn ra ngoài ảnh hưởng ai đi đường cả! Em đi chậm là để nó có phi ra như vậy thì em dừng xe mép đường và đảm bảo an toàn chó của em thôi. Việc ảnh hưởng đến người khác thì xin lỗi cụ em không đến mức thiếu ý thức đâu ạ. Về nhất hay về nhì thì em sống được làng xóm yêu quý vì em là người biết điều, nên chắc ko phải là người về nhất. Còn em nói về ảnh hưởng hàng xóm thì mọi người đều cần phải có tinh thần chia sẻ mình vì mọi người thì mới hòa thuận với nhau được. Xin lỗi cụ chứ nhà cụ nuôi mấy con gà, 3h sáng nó gáy oang oang, em lại ý kiến với cụ là gà nhà cụ gáy làm em mất ngủ hay sao. Sống ở khu dân cư làm sao mà không ảnh hưởng đến nhau được. Hạn chế ảnh hưởng nhau thôi cụ, và người không nuôi thì cugnx cần có sự thông cảm phần nào với người nuôi. Còn vẫn như em nói lúc trước, chỉ có ra đảo hay lên núi ở thì mới ko bị hàng xóm ảnh hưởng. Tiếng chó sủa hay hú ban đêm em không thấy làng nào xóm nào không có, cũng như tiếng gà gáy.

Trên đời này chẳng có cái gì là chắc chắn trăm phần trăm được cả. Đang đi đường nó nhảy xuống mà vô tình hôm ấy xích không chắc, hoặc cụ vô tình bị giật mình thì có oan nghiệt không?
Cụ gây ảnh hưởng đến người khác xong cụ bảo phải thông cảm cho nhau rồi là thông cảm phần nào với người nuôi thì em chịu cụ rồi.

babeo

Xe điện
Nó được 4 tháng tuổi thì sổng xích. Tối mấy thằng đi bộ chắc huýt sáo nên đi luôn cụ ạ.
Tiếc nhỉ, hôm trc con rott nhà cháu ốm, cháu chỉ sợ nó chết. Nghĩ bụng nếu nó mà chết chắc cháu chẳng bao giờ dám nuôi chó nữa.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Theo nhà cháu thì đây là giống chó tai siêu dài Basset bound của Pháp. Còn này chân ngắn cũn mà lỗ tai lượt thượt quét dưới đất nhìn rất ngộ
Chuẩn chó săn thỏ. Bọn này còn được dùng để săn nấm cục nữa cụ ạ

Haolo1992

Xe tăng
hi, có cần thiết nặng lời với nhau thế không nhỉ. Dìm người khác xuống mình đâu có tốt hơn được đâu ạ. Xin phép từ đây em bỏ qua các trả lời của cụ.
Thì đúng là chỉ có chó nó mới nghĩ bãi cỏ công viên hay vệ đường là chỗ ỉa đái của bọn nó - vì nó đâu có phân biệt được chỗ nào là nơi công cộng và chỗ nào là riêng tư đâu, chứ người đầu óc bình thường thì ai ngta cũng biết bãi cỏ công viên trồng ra là để tạo cảnh quan và không khó chung cho mọi người, và chẳng ai dễ chịu gì với một bãi cỏ bốc mùi cứt đái chó mèo cả. :) trừ một số người cố tình không hiểu thôi :)
người ta thấy nói ngứa tai thì người ta phải đốp lại, nói thật chả ai thèm dìm đâu vì với suy nghĩ như vậy thì cụ đã tự dìm mình xuống rồi. :)

Andydo

Xe điện
Trên đời này chẳng có cái gì là chắc chắn trăm phần trăm được cả. Đang đi đường nó nhảy xuống mà vô tình hôm ấy xích không chắc, hoặc cụ vô tình bị giật mình thì có oan nghiệt không?
Cụ gây ảnh hưởng đến người khác xong cụ bảo phải thông cảm cho nhau rồi là thông cảm phần nào với người nuôi thì em chịu cụ rồi.
Quan điểm nhà cháu thì thôi mình nuôi chó thì thôi mình phải chấp nhận quy định chung vậy. Tạm thời thằng dog nhà cháu nó còn bé quá nên em ko đeo rọ được. Mà cái loại mỏ vịt em thấy cũng đẹp, chấp nhận được

thngaylangthang

Xe ngựa
Thật lòng, em cũng rất yêu quý động vật và chó nữa, nhưng bọn em nuôi chúng để cải thiện ah

babeo

Xe điện
Rott đúng giống chó yêu thích của em. Chó rott bên Tây nuôi trong nhà ở cùng chủ họ vẫn cắt đuôi đấy các cụ. Vì để đuôi nó mừng nó vẫy đuôi đổ vỡ lung tung hết. Về cơ bản là do luật bảo vệ động vật người ta giờ thiên hướng giữ nguyên bản con chó sinh ra như nào để nguyên như thế nên giờ chó rott hầu như để đuôi. Dùng vào việc chuyên dụng thì ngta vẫn cắt đuôi kiểu như chó cảnh sát chuyên giải tán đám đông họ cũng cắt đuôi đề chó đỡ bị tóm đuôi. bình thường em thấy chó rott mà cảnh sát dùng thì vẫn để đuôi.
Con rott nhà cháu, rượt mèo chạy ầm ầm trong nhà, nhưng ít khi làm đổ vỡ đồ lắm. Nó nghịch kinh khủng, nhưng biết cái gì đc nghịch cái gì ko. Hồi đầu nó thích tha giầy dép, quát cho mấy lần là thôi ko nghịch nữa. Nhưng cái tật nghịch ban thờ thần tài thì vẫn chưa chừa. Nó toàn rình ăn cắp đồ thờ, ngậm trong mồm nhìn chủ rất trâng tráo.:T

Vinhhht12

Xe buýt
Em ném tí !

Cá nhân em yêu chó nhưng không nuôi chó và ghét lũ zồ chó :))

MrVuHoang

Xe tải
Con rott nhà cháu, rượt mèo chạy ầm ầm trong nhà, nhưng ít khi làm đổ vỡ đồ lắm. Nó nghịch kinh khủng, nhưng biết cái gì đc nghịch cái gì ko. Hồi đầu nó thích tha giầy dép, quát cho mấy lần là thôi ko nghịch nữa. Nhưng cái tật nghịch ban thờ thần tài thì vẫn chưa chừa. Nó toàn rình ăn cắp đồ thờ, ngậm trong mồm nhìn chủ rất trâng tráo.:T
kaka. cẩn thận là do chủ thấy nó tha đồ ở bàn thờ chủ vừa bực vừa buồn cười. Nó thấy chủ thái độ kiểu vui vui thế nó lại tưởng là nó làm thế là hay. Về sau nó thi thoảng nghịch thế tý cho chủ "vui" đó. kaka

babeo

Xe điện
Khu vườn sân chơi của mấy nhóc nhà em >:D< Giờ thì chuối phạt gần hết rồi và cỏ cũng đã mọc xanh rì khắp vườn. Có cụ nào thích kiểu vườn ao chuồng như nhà em ko nhỉ.

Cháu cũng khoái vụ vac, nhưng giờ mới đạt đc 1/3 , là cái vườn thôi , chủ yếu hoa hoét cho vui chứ chưa làm đc gì nhiều.
Nhân thể cụ cho cháu hỏi, cụ có cho gửi chó ko ? Từ hồi nuôi con rott này cháu chả đi đâu qua đêm đc, vì ko biết gửi nó cho ai. Dịch vụ ks cho chó thì đa số nhận chó cỡ nhỏ và vừa , nếu có chỗ nhận giá cũng chát xít:T

MrVuHoang

Xe tải
Tiếc nhỉ, hôm trc con rott nhà cháu ốm, cháu chỉ sợ nó chết. Nghĩ bụng nếu nó mà chết chắc cháu chẳng bao giờ dám nuôi chó nữa.
Với riêng giống Rott và các giống chó to thì hầu như chó phải bước vào tháng tuổi thứ 9 trở lên thì mới ăn chắc nó sống sót. Bọn chó to ngày nhỏ đề kháng kém với mấy bệnh truyền nhiễm. Tỷ lệ hi sinh nhiều vì bệnh virut parvo và care. Nếu cụ nào nuôi chó giống to mà lúc nhỏ ko may nó ra đi thì cũng đừng buồn quá. Vì đặc điểm của giống nó vậy, tỷ lệ hi sinh cao ở tuổi chó trước thanh niên.